PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แต่ล่ะคนมีวิธีแก้อาการ"กลัว"ยังไงบ้างครับ

Fairy
8th April 2014, 00:55
คือผมชอบพวกงานช่างครับ ผมทำได้หลายอย่างไม่ว่า เจียเหล็ก ตัดเหล็ก ก่อกำแพง ปูกระเบื่อง(ถึงจะปูไมสวยก็เถอะ) เชื่อมเหล็ก (ถึงเชื่อมแล้วโครตจะอุบาทก็เถอะ)
คือถ้าเวลาต่อเติมบ้าน หรือซ่อมบ้านแม่ผมจะไม่จ้างช่างครับซื้อ อุปกรณ์มาแล้วก็ใช้ให้ผมทำ+อาผมเป็นช่างก่อสร้างด้วยครับ(ชอบให้ผมเป็นลูกมือ)

แต่ที่ผมกังวลคือเวลาใช้อุปกรณ์ช่างอย่างพวก ลูกหมูตัดเหล็กอ่ะครับ (เครื่องตัดเหล็กมันแพง) ผมโครตกลัวเลย
เวลาตัดเหล็กใบเลื่อยมันจะแตกมั้ยถ้ามันแตกมันจะกระเด็นเข้าตัวเองมั้ย ตัดไปนานๆทองแดงจะร้อนจนไฟลัดวงจรมั้ย
จนลูกหมูจะระเบิดมั้ย (ไม่รู้ว่าดูเรื่องโกงความตายมากไปหรือป่าว) ผมเคยโดนลูกหมูระเบิดคามือมาแล้วทีหนึ่ง ตอนตัดกระเบื้อง

หรือเวลาว่าใช่เครื่องเชื่อม ก็กังวลว่าจะโดนไฟดูดมั้ย กลัวตู้เชื่อมระเบิดบ้างเพราะความร้อนและกำลังไฟเกินขนาด
แต่ถ้าเชื่อมแบบใช้แก็สก็กลัว วาล์วกันกลับเสียทำให้ไฟไหลย้อนกลับเข้าถังแก็ส จนแก๊สระเบิด

มีอย่างเดียวที่ผมใช้ได้แบบไม่กังวลก็คือ สว่านนี้แหละ เพราะความอันตรายน้อยสุด

เลยถามว่าจะแก้ไอ้อาการขี้กลัวพวกนี้ยังไงดีเพราะผมคงต้องอยู่กับพวกงานช่างไปอีกนานโขเลย+ชอบด้วย

ป.ล. ยิ่งงานไม้นี้ยิ่งโคตรชอบเลย ตัด ขัด เลื่อย สลัก ชิวมาก แต่พอลงแลคเกอร์เท่านั้นแหละ อุบาท ทันที
ป.ล.2 ผมอยู่กับอุปกรณ์ช่างมา 3-4 ปีแล้ว.....

DeadCarnival
8th April 2014, 01:00
ผมแก้ไม่เป็นนะ กลัวแล้วก็กลัวไปอย่างนั้น
แต่ผมว่า จขกท. รู้สึกกลัวๆกับงานแบบนี้ก็ดีนะครับ
จะได้ไม่ประมาทดี

tetsujin30
8th April 2014, 01:03
แก้การกลัวคือ ทำมันทั้งๆที่กลัวครับ เช่น อันนี้จริงๆนะ ผทกลัวซอมบี้มาก เลยเล่น Resident Evil 6
น่ะครับ เล่นตอนลีออนด้วย น่ากลัวมากใจจะวายอะครับ
จนตอนนี้ ชินกับการกลัว ซอมบี้ไปเลยครับ คล้ายๆว่าไม่กลัวน่ะครับ

~FeaR~
8th April 2014, 01:05
ใส่เครื่องป้องกันน่าจะช่วยได้นะครับ แล้วก็ตรวจสอบเครื่องมือก่อนใช้งานว่ามีจุดไหนชำรุดไหม เป็นอย่างนี้ดีแล้วนะครับ ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

powerop
8th April 2014, 01:12
มีสติ ครับ แล้วศึกษา วิธีการใช้งานอย่างปลอดภัยไว้ด้วยนะครับ รวมไปถึงการวางแผนไว้ล่วงหน้า ถ้าเกิดอันตราย (นี่ผม จริงจังไปป่าวนิ)

notlovegas
8th April 2014, 01:13
แค่เช็คอุปกรณ์ เสื่อมก็เปลี่ยน อย่ายื้อ อย่าประมาทครับพวกเครื่องจักรอุปกรณ์ เพราะเพื่อนผมโดนเครื่องไส เข้าร่องมือซะเลือดอาบ
ไม่รู้โดนอีท่าไหน แต่โดนส่วนมากจะไม่คิดฮะ เวลาทำงาน แค่อย่าประมาทก็พอ เพราะพวกนี้จะมีเซฟตี้ของมันอยู่แล้ว

vasanchai
8th April 2014, 01:21
พูดถึงตู้อ้อก เคยเอาสายต่อแล้ว ตะขอมันขาดไปข้าง ต้องเอามือพันสด โดนดูดร้าวมายันไหล่เลย ถ้ากระชากแขนออกไม่ทันวันนั้นคงโดนถีบแน่ ๆ

ลูกหมุนตอนแรกมก็โครตกลัวสะเก็ดไฟมันเลยครับ แหะ ๆ กลัวอะไรลองโดนมันไปเลยจะได้รู้ ว่ารู้สึกยังไง

ตอนผมหัดกลึงเหล็กก็ล่อมีดดี ๆ ของเด็จพ่อแตกกระจาย กลัวกระเด็นเข้าหน้าเหมือนกัน ถึงเวลานั้นคิดซะว่า ซวยครับ

การแก้กลัวหรอ โดนมันสักครั้งครับ โดนบ่อย ๆ เดี๋ยวมันก็หายกลัว ประสบการณ์ล้วน ๆ เลย เดี๋ยวก็ชิน ...

ปล. ผมจับเล่น ปีสองปีกว่าเอง แต่ชินแล้ว ทำใจสบาย