PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีการ Rip DVD ทำอย่างไรครับ

FarrellPete
8th April 2014, 22:32
ผมมีไฟล์วันพีชต้นฉบับคือ .iso ต้องการจะ rip ให้เป็นไฟล์ .mkv เป็นตอนๆ
มีวิธีการทำอย่างไรครับ?? แล้วใช้โปรแกรมอะไรทำ

ขอบคุณมากครับ

Aegis
8th April 2014, 22:46
เเอด Skype ผมมาคุยเรื่องการ RIP หรือ Encode จะง่ายกว่าครับ Golf_Ch-Family เเอดโล้ดดครับ
ถ้ามาพิมพ์ในนี้ชาตินี้ก็ไม่เสร็จครับเพราะมันค่อนข้างยาก + ต้องใช้เวลานานจะ Converter ก็ให้คุณภาพไม่ดีเท่า Encode เเน่นอนครับผม!!

FarrellPete
8th April 2014, 22:55
เเอด Skype ผมมาคุยเรื่องการ RIP หรือ Encode จะง่ายกว่าครับ Golf_Ch-Family เเอดโล้ดดครับ
ถ้ามาพิมพ์ในนี้ชาตินี้ก็ไม่เสร็จครับเพราะมันค่อนข้างยาก + ต้องใช้เวลานานจะ Converter ก็ให้คุณภาพไม่ดีเท่า Encode เเน่นอนครับผม!!

ผมไม่ได้เล่น skype ด้วยสิครับ
งั้นผมอยากรู้แค่ว่าใช้โปรแกรมอะไร ทำอะไรบ้าง ส่วนวิธีทำผมน่าจะพอทำเองได้

ขอคุณมากครับ

Aegis
8th April 2014, 22:58
ผมไม่ได้เล่น skype ด้วยสิครับ
งั้นผมอยากรู้แค่ว่าใช้โปรแกรมอะไร ทำอะไรบ้าง ส่วนวิธีทำผมน่าจะพอทำเองได้

ขอคุณมากครับ
MeGUI , StaxRip ครับผม.. เเต่สำหรับมือใหม่ถ้าหาทางไปไม่ถูกแล้วนี่มึนจริงๆนะครับ เพราะต้องไปปรับในหลายๆส่วนทั้ง Bitrate , Preset การใช้ Filter ต่างๆ + บลาๆครับ
//ไม่ทราบว่ามีช่องทางไหนติดต่อได้บ้างเอ่ยไลน์หรือเฟส? เพราะช่วงนี้ผมก็ศึกษาด้านนี้อยู่พอดีครับ พอจะช่วยสอนได้ใน 10-20 นาที

FarrellPete
8th April 2014, 23:03
MeGUI , StaxRip ครับผม.. เเต่สำหรับมือใหม่ถ้าหาทางไปไม่ถูกแล้วนี่มึนจริงๆนะครับ เพราะต้องไปปรับในหลายๆส่วนทั้ง Bitrate , Preset การใช้ Filter ต่างๆ + บลาๆครับ
//ไม่ทราบว่ามีช่องทางไหนติดต่อได้บ้างเอ่ยไลน์หรือเฟส? เพราะช่วงนี้ผมก็ศึกษาด้านนี้อยู่พอดีครับ พอจะช่วยสอนได้ใน 10-20 นาที

ติดต่อทางเฟสบุคครับ เฟสคุณอะไรครับ เดี๋ยวผมแอดไป

Aegis
8th April 2014, 23:05
ติดต่อทางเฟสบุคครับ เฟสคุณอะไรครับ เดี๋ยวผมแอดไป
PM ไปแล้วครับ

basbas16
8th April 2014, 23:05
ถ้าใช้แบบง่ายๆ ผมจะ Mount image แผ่น แล้วก็ใช้ Magic DVD Ripper ในการ RIP ออกมาครับ
ผมคิดว่าน่าจะง่ายดีนะ

Aegis
8th April 2014, 23:08
ถ้าใช้แบบง่ายๆ ผมจะ Mount image แผ่น แล้วก็ใช้ Magic DVD Ripper ในการ RIP ออกมาครับ
ผมคิดว่าน่าจะง่ายดีนะ
อะไรที่ได้มาง่ายๆมักจะไม่ดีครับ ยอมสละเวลาไป Encode ดีกว่าครับถ้าเทียบกันหมัดต่อหมัดในอัตรา Bitrate ที่เท่ากันระหว่างการเเปลงไฟล์กับการ Encode
แล้วถือว่าต่างกันเยอะในเรื่องของคุณภาพครับ (Encode มีการทำเเบบ 2 pass , 3 pass ซึ่งจะช่วยให้ภาพมีคุณภาพมากกว่าครับ รวมทั้งมี Custom Profile ที่ปรับเเต่งได้หลากหลายเพื่มความยืดหยุ่นในการใช้งานครับ)