PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : BF4ตอนนี้คนไม่มีdlcเข้าเล่นแมปstandardในเซิฟเวอร์ที่รันแมปstandard+dlcไม่ได้แล้วหรือครับ

SickmyDuck
9th April 2014, 16:46
แบบว่าแต่ก่อนมันจะขึ้นเตือนแต่กดretryเข้าไปเล่นได้ถ้าแมปมันวนอยู่ที่standard แต่ตอนนี้(ประมาณ3วันก่อน)มันเอาออปชั่นretryออกไปแล้วแทนที่ด้วยโฆษณาให้ไปซื้อdlcแทน

หรือมันยังมีวิธีเล่นแต่ผมไม่รู้เองหว่า

lsparrowl
9th April 2014, 17:09
ครับไม่ได้แล้ว ... หรือจะได้เฉพาะเรามี dlc .. อย่างผมซื้อ digital deluex จะเข้าเซิฟที่เป็น standard + chaina rising ได้ครับ แต่ถ้ามี navy strike จะเข้าไม่ได้เลย ... (ดูeaมันทำ)

headshot deluxe
9th April 2014, 17:26
เขาก็อยากขายของครับ ต้องเข้าใจ ผมซื้อ premium เข้าได้ทุกเซิฟ แต่เข้าไปให้เขายิง 555

sarin8239
9th April 2014, 17:40
ผมไม่มี DLC ซักตัว หาเซิฟเล่นแทบไม่ได้อ่ะ

VaproHonoR
9th April 2014, 18:06
เซิฟเวอร์ที่เป็นdlcเข้าไม่ได้ไม่ค่อยห่วง แต่เน็ตTOTมันช่างT-T

SickmyDuck
9th April 2014, 18:53
เขาก็อยากขายของครับ ต้องเข้าใจ ผมซื้อ premium เข้าได้ทุกเซิฟ แต่เข้าไปให้เขายิง 555

ขายของผมก็ซื้อมาแล้วไง แต่ซื้อของมาแล้วอยู่ดีๆมาจำกัดจำเขี่ยคนที่ซื้อไปเพื่อบีบทางอ้อมให้ซื้อเพิ่มอีกแบบนี้เรียกละโมภได้นะครับผมว่า

ถ้าตอนแรกมันเล่นไม่ได้ก็อาจจะหงุดหงิดน้อยลงหน่อย อันนี้เซิฟที่เคยเล่นอยู่ดีๆก็เข้าไม่ได้ซะงั้นเพราะไม่มีdlc

ghost th
10th April 2014, 02:40
555+ ผมก็มี premium ครับ เเต่เข้าไปทีไรเจอยิงทุกที ถ้าวันไหน kill ได้เกิน 10 เเปลว่าโชคดีเเต่ที่เเน่คือเน็ตกากปิง 200+

universalpt
10th April 2014, 04:04
ขายของผมก็ซื้อมาแล้วไง แต่ซื้อของมาแล้วอยู่ดีๆมาจำกัดจำเขี่ยคนที่ซื้อไปเพื่อบีบทางอ้อมให้ซื้อเพิ่มอีกแบบนี้เรียกละโมภได้นะครับผมว่า

ถ้าตอนแรกมันเล่นไม่ได้ก็อาจจะหงุดหงิดน้อยลงหน่อย อันนี้เซิฟที่เคยเล่นอยู่ดีๆก็เข้าไม่ได้ซะงั้นเพราะไม่มีdlc

ละโมภเหรอ? ผมว่าทำ DLC ออกมาอันนึงมันไม่ได้ง่ายๆนะแล้วก็ต้องเสียเงินเยอะด้วย คุณก็แค่หาเซิฟอื่นที่ไม่ได้มีแมพ DLC ก็แค่นั้นไม่เห็นยาก ผมก็ไม่มีนะ DLC อะเก็บตังอยู่

damkapee
10th April 2014, 05:24
รอสักพักก็เหลือ แต่ แมพ ของ แสตนดาสแล้ว มันก็ไม่ต่างจาก ตอน3 มาแรกๆหรอก ไม่นานเกินรอ พวกนี้เบื่อง่ายแล้วก็กลับมาตายรังใน แมพแสตนดาสเพราะมีไก่เยอะกว่าเมพ 0.0
จากประสบการณ์โดยตรง

SickmyDuck
10th April 2014, 09:24
ละโมภเหรอ? ผมว่าทำ DLC ออกมาอันนึงมันไม่ได้ง่ายๆนะแล้วก็ต้องเสียเงินเยอะด้วย คุณก็แค่หาเซิฟอื่นที่ไม่ได้มีแมพ DLC ก็แค่นั้นไม่เห็นยาก ผมก็ไม่มีนะ DLC อะเก็บตังอยู่

ไม่ได้ง่ายๆ ? ปืน กะ แมป เป็นอะไรที่ทำยากมากเลยสินะ

แล้วประเด็นที่สำคัญก็คือEAเอาของที่เดิมผู้เล่นstandardมีสิทธิ์อยู่ดีๆก็มาตัดสิทธิ์เพื่อบีบให้ไปซื้อของเพิ่ม แบบนี้ไม่เรียกละโมภแล้วเรียกไรครับ? ถ้าผมสั่งก๋วยเตี๋ยวชามนึงจ่ายเงินไปเสร็จเรียบร้อยแล้วอยู่ดีๆแม่ค้าเดินมาหยิบเกี้ยวในก๋วยเตี๋ยวออกแล้วบอกอยากได้ให้จ่ายเพิ่มคุณว่าสมควรด่ามั้ยแม่ค้าคนนั้น?

DeViLDoM
10th April 2014, 09:49
ไม่ได้ง่ายๆ ? ปืน กะ แมป เป็นอะไรที่ทำยากมากเลยสินะ

แล้วประเด็นที่สำคัญก็คือEAเอาของที่เดิมผู้เล่นstandardมีสิทธิ์อยู่ดีๆก็มาตัดสิทธิ์เพื่อบีบให้ไปซื้อของเพิ่ม แบบนี้ไม่เรียกละโมภแล้วเรียกไรครับ? ถ้าผมสั่งก๋วยเตี๋ยวชามนึงจ่ายเงินไปเสร็จเรียบร้อยแล้วอยู่ดีๆแม่ค้าเดินมาหยิบเกี้ยวในก๋วยเตี๋ยวออกแล้วบอกอยากได้ให้จ่ายเพิ่มคุณว่าสมควรด่ามั้ยแม่ค้าคนนั้น?

ก็ลองไปทำเองสิฮะ แล้วจะทราบว่ามันไม่ง่ายดายขนาดนั้น ฅิดน่ะมันง่าย พอลองทำมันไม่ง่ายขนาดนั้น แล้วทีมงานเขากินข้าวนะฮะ ถ้า standard มันเล่นแมพ dlc ได้ งั้นก็อย่าขายมันเลย dlc...

DeViLDoM
10th April 2014, 09:50
รอสักพักก็เหลือ แต่ แมพ ของ แสตนดาสแล้ว มันก็ไม่ต่างจาก ตอน3 มาแรกๆหรอก ไม่นานเกินรอ พวกนี้เบื่อง่ายแล้วก็กลับมาตายรังใน แมพแสตนดาสเพราะมีไก่เยอะกว่าเมพ 0.0
จากประสบการณ์โดยตรง
แม่นแล้วจ้ะ

SickmyDuck
10th April 2014, 10:06
ก็ลองไปทำเองสิฮะ แล้วจะทราบว่ามันไม่ง่ายดายขนาดนั้น ฅิดน่ะมันง่าย พอลองทำมันไม่ง่ายขนาดนั้น แล้วทีมงานเขากินข้าวนะฮะ ถ้า standard มันเล่นแมพ dlc ได้ งั้นก็อย่าขายมันเลย dlc...

มาอีกละไอ้พวกกะ-เรียน อ่านไม่จบประโยค อ่าน3คำโพส...

กลับไปอ่านดีๆนะใครบอกว่าstandardต้องเล่นแมปdlcได้?? จะเล่นstandard mapนี่แหละแต่บางเซิฟมันรันแมปคู่กับdlcด้วย แต่ก่อนก็เล่นได้อยู่เพิ่งไม่กี่วันมานี่แหละที่มันเพิ่งบังคับให้พรีเมียม

headshot deluxe
10th April 2014, 10:46
ใจเย็นๆ กันก่อนนะครับ ลองคุยด้วยเหตุผลก่อน คุณ sickmyduck ลองอ่านที่ผมพิมพ์ให้จบนะครับ อาจจะยาวหน่อย

ผมเองก็เพิ่งรู้นี่ล่ะครับว่าเมื่อก่อนกด retry แล้วเข้าได้ เพราะผมซื้อ premium มาตั้งแต่วันแรกๆ มันเข้าได้หมด เลยไม่รู้ว่าคนไม่มี dlc เขาเล่นกันยังไง
แสดงว่าถ้าเซิฟนั้นใช้วิธีวนด่านไปเรื่อยๆ พอด่านวนมาถึงฉากที่ต้องการ dlc คนไม่มี dlc ที่เข้ามาโดยวิธีการกด retry ก็จะเด้งออกเองเหรอครับ ถ้าใช่ ผมว่า ea ทำถูกแล้วครับ ที่ยกเลิกระบบการกด retry

เนื่องจาก BF นั้นจะเล่นสนุกเมื่อจำนวนผู้เล่นเหมาะสมกับแมพ ฉาก 64 คนกว้างๆ มีรถมีเครื่องบินเยอะแยะ ถ้าเล่นกันแค่ 10 คนมันคงไม่สนุก
ลองถามตัวคุณเองก็ได้ เวลาคุณเลือกเซิฟ เห็นเซิฟที่มีคนเล่น 10/64 คุณกดเข้าไปเล่นหรือไม่ ผมว่าคนส่วนใหญ่จะมองข้ามเซิฟเหล่านี้
ส่วนใหญ่เราจะเลือกเซิฟที่มีคนเล่น 60/64 หรือต่อให้เป็น 64/64 (2) เราก็ยอมเข้าไปรอคิวด้วยซ้ำ มีเซิฟว่างเราไม่เข้า เพราะคนเยอะมันสนุกกว่า จริงไหมครับ

ด้วยเหตุนี้ ถ้าคุณเล่นเซิฟที่วนด่าน สมมติ เป็นด่าน flood zone ซึ่งเป็นแผนที่ standard มีคนเล่น 64/64 คน แต่ในจำนวนนี้ มีคนที่ไม่มี dlc และเข้ามาโดยการกด retry 40 คน
จากนั้น พอจบด่านนี้ มีการวนฉาก ไปฉาก metro 2014 ซึ่งเป็นแผนที่ dlc คน 40 คนจะถูกเตะออกไป เหลือคนแค่ 24/64 คน ซึ่งทำให้การเล่นด่าน metro นั้นไม่สนุกไปโดยปริยาย ตามเหตุผลข้างต้น
คน 24 คนที่เหลือ ต้องรอคนใหม่กว่าจะเข้ามาจนเต็มฉาก ซึ่งปัญหาก็อย่างที่ผมบอกไปข้างต้น คือคนภายนอกเห็นแผนที่นี้มี 24/64 คน ก็คงไม่มีคนอยากกดเข้า ทำให้คน 24 คนนั้นต้องรอนาน จากที่แผนที่เมื่อกี้กำลังเล่นสนุกๆ ติดลม ความสนุกก็ขาดช่วง มันเป็นความผิดของเขาเหรอครับ เขาไม่ผิดเลย เขายอมจ่ายแพงซื้อ dlc มาด้วยซ้ำ แต่พอถึงด่าน dlc คนเล่นกลับถูกตัดหายไป ความสมดุลของจำนวนคนต่อแผนที่หายไป

ดังนั้น ถ้า ea อุดรูรั่วไม่ให้กด retry เข้ามา คนที่เล่นเซิฟที่มีการวนด่าน ก็จะมีแต่คนซื้อ dlc แน่นอนว่ามันเป็นผลดีต่อ ea ในแง่การขายของ แต่มันก็เป็นผลดีต่อผู้เล่นด้วย คือเล่นด่านต่อด่านได้โดยความสนุกไม่ขาดช่วง คนไม่หาย ไม่มีใครถูกเตะออก ซึ่งผมว่ามันดีกว่า จริงไหมครับ

ส่วนวิธีแก้ปัญหาคุณก็ง่ายๆ อย่างที่ท่านข้างบนบอก แค่เข้าไปหาเซิฟโดยไม่ติ๊กด่าน dlc แล้วก็ add favorite ใหม่ ผมว่ากินเวลาไม่ถึง 5 นาทีด้วยมั้งครับ อย่าไปยึดติดกับคำว่า เมื่อก่อนเคยเล่นได้ แต่เดี๋ยวนี้ดันไม่ได้เลยครับ มันทำให้เราไม่สบายใจเปล่าๆ จริงๆ แล้วเกมสมัยนี้พอมันมีจุดบอดหรือข้อบกพร่องมา ผู้ผลิตเขาก็แก้ไขไม่ให้เกมมันเสียสมดุลย์เป็นธรรมดา อย่างสมัย borderlands 2 ออกใหม่ๆ เราสามารถโกงกุญแจทอง 250 ดอกได้โดยเข้าไปแก้ในไฟล์ text ง่ายๆ เลย แต่พออัพเดทใหม่ทางผู้ผลิตเขาก็อุดตรงนี้ เพื่อไม่ให้กุญแจมันเฟ้อเกินไปจนเกมเสียสมดุลย์ ผมก็ไม่เห็นคนออกมาโวยวายนะว่าจะแก้ทำไม เพราะมันไม่สมควรจะมีกุญแจเยอะตั้งแต่แรกแล้ว กุญแจควรจะเป็นของหายาก

ที่สำคัญนะครับ ตอนเราซื้อ BF มาเล่นเราก็ติ๊กยอมรับข้อตกลงทางกฎหมายแล้วว่าทางผู้ผลิตมีสิทธิ์ปรับปรุงแก้ไขเซิฟได้ตามความเหมาะสม ไปฟ้องทนายคงไม่ได้หรอก ผมว่าทำใจให้สบาย แล้วปล่อยวางมันไปเถอะครับ

DeViLDoM
10th April 2014, 10:51
มาอีกละไอ้พวกกะ-เรียน อ่านไม่จบประโยค อ่าน3คำโพส...

กลับไปอ่านดีๆนะใครบอกว่าstandardต้องเล่นแมปdlcได้?? จะเล่นstandard mapนี่แหละแต่บางเซิฟมันรันแมปคู่กับdlcด้วย แต่ก่อนก็เล่นได้อยู่เพิ่งไม่กี่วันมานี่แหละที่มันเพิ่งบังคับให้พรีเมียม

เข้าใจละฮะ ขออภัยด้วย