PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ซื้อโน๊ตบุ๊คมาวันแรกก็อยากร้องให้

teerachai212
9th April 2014, 18:15
อยากบอกว่าโน๊ตบุ๊คตัวนี้ที่ผมซื้อมาผมผ่อนเองแล้ววันนี้พึ่งไปซื้อมา

ที่นี้เมื่อกี้อยู่ๆดีเครื่องหน้าจอ Desktop ค้างเอง ทั้งที่ๆไม่ได้ทำอะไรเลย

แค่เข้า Chrome อ่ะครับหน้าจอค้างแต่เข้าปุ่ม Home (Window 8) อ่ะครับเข้าได้

สเปคก็ Amd A10 - 5750 2.5Ghz Ram 4 Gb (ที่นี้แรมมันใช้ได้แค่ 3.25 วินโดว์ก็ 64 บิทน่ะ)

การ์ดจอมีตัวของ APU กับ แยกต่างหากแต่จำไม่ได้รุ่นอ่ะไรอ่ะครับ

วันแรกก็ค้างเลย น้ำตาจะไหล T^T เพิ่งถอยมาผ่อนก็ยังไม่หมดมีปัญหาและ อะไรฟร่ะเนี้ยเครื่องนี้ก็เหลือตัวสุดท้ายแล้วด้วย

ถ้ายังเหลือกะจะไปเคลมเครื่อง ตอนลงวินโดว์ก็เสียเพิ่ม 600 แพงเว่อร์ลงวินโดว์ก็ของปลอม

ตอนพี่ที่ร้านเขาติดฟิมล์กันรอยหน้าจอกลัวหน้าจอหักมากเช็ดฝุ่นที จอเบี้ยวเลย

แต่เค้าก็ใจดีเก็บเครื่องนี้ไว้ให้ทั้ง 2 วัน ก็เคยไม่พูดครับ

ผมซื้อที่ร้าน It city เซ็นทรัลพระราม 2 อ่ะครับ

9th April 2014, 19:19
ตอนนี้ดันมาเจอจอฟ้าแห่งความตายอีกอะไรกันอีกเนี้ยวันแรกก็โดนเยอะขนาดนี้เลย

คิดผิดหรืออป่าวเนี้ยลง Window 8.1 ลงเกม LOE online เข้าก็จอฟ้า

ไม่กล้าเล่นเกมแล้วครับเนี้ย

pongtpongt
9th April 2014, 19:21
http://www.overclockear.com/images/upload/reviews/rip%20notebook.jpg

dajimaum
9th April 2014, 19:30
เอาไปเคลมสิครับ ของใหม่อย่างน้อยต้องมีประกันภายใน 7 วันนิ

tanutpop
9th April 2014, 19:53
windows 8.1 เล่น LOE ไม่ได้นะครับผมจอฟ้าเหมือนกัน

Sushi
9th April 2014, 20:00
ลงวินโดวส์เสียเพิ่ม600...

ยินดีด้วยครับ คุณโดนฟันหัวแบะเรียบร้อยแล้วครับ!!

ซื้อคอม/โน็ตบุ้คจากร้านค้าปลีกทั่วไป แนะนำสอบถามผู้รู้ก่อนครับ

ให้ปลอดภัย แนะนำให้ไปซื้อจากร้านใหญ่ๆแบบJIB BANANAIT อะไรพวกนี้ดีกว่าครับ

armakusarecord
9th April 2014, 20:06
ผมอ่าน 3 บรรทัดแรก ผมก็รู้แล้วว่าซื้อจากที่ไหน สินค้าที่นั้นย้อมแมว ระวัง ;D

thanakom03
9th April 2014, 20:16
ถ้า วินโดว์ 8 ผมก็ค้าง PC
เห็นเขาว่า ให้ปิดอัพเดททุกอย่างจะไม่ค้าง
แต่ ถ้าบอร์ด asus น่าจะรองรับ 8 อยู่
การซื้อ คอม ผม ว่าตอนนี้ แอดไวด์ บริการดีสุดแล้ว แต่ของบางอย่างจะไม่ใช่ของแบนด์

blackcool4
9th April 2014, 20:27
ส่วนมากก็แบบนี้แหละครับ ร้านชอบลง windows สำเร็จรูปมาให้
ที่มีโปรแกรม มีไดร์เวอร์ครบ บางทีใช้ๆไปค้าง ใช้ๆไปจอฟ้า
ถ้าลงเองได้จะดีที่สุดครับ ค่าลงเดียวนี้ PC 300-500 โน๊ตบุ๊ค 500-1000 ครับ
ไม่มีลงฟรีแบบแต่ก่อนแล้วครับ พวกจับเยอะมาสั่งประกอบแล้วให้ลง windows
ลงเสร็จจับเลยวินโดเถื่อนโปรแกรมเถื่อน

clean1447
9th April 2014, 20:27
เขาลง Window 8 หรือว่า เราบอกเอง

เพราะยังไง ก็ไม่ค่อยแนะนำ เพราะ Window 8 ปัญหายังเยอะอยู่

แนะนำเอาเป็น Window 7 ดีกว่า

ส่วนเรา ลง Window เอง ก็ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชม. จริงๆ เพราะต้องลงนู้น นี้
และที่สำคัญ ต้องเป็น Ver ล่าสุด ( ที่สามารถ Crack ได้ Nod ต้องเป็น V.7 )

chikuva
9th April 2014, 20:29
ถ้า วินโดว์ 8 ผมก็ค้าง PC
เห็นเขาว่า ให้ปิดอัพเดททุกอย่างจะไม่ค้าง
แต่ ถ้าบอร์ด asus น่าจะรองรับ 8 อยู่
การซื้อ คอม ผม ว่าตอนนี้ แอดไวด์ บริการดีสุดแล้ว แต่ของบางอย่างจะไม่ใช่ของแบนด์
อันนี้ไม่จริงครับ แอดไวด์ ไม่ได้บริการดีไปทุกร้าน เวลาคนแนะนำร้านที่แนะนำแอดไวด์ เพราะสาขามันเยอะครับ หาซื้อง่าย ส่วนเรื่องบริการขึ้นอยู่กับแต่ละร้านครับ เพราะมาตรฐานแต่ละร้านไม่เหมือนกันครับ

steroids
9th April 2014, 20:40
ถามก่อนว่าร้านเค้าลงมาให้เองเลยไหม ถ้าใช ไม่เกิน 7 วันนำไปเปลี่ยนได้

แต่ถ้าลงเองอันนี้ต้องทำใจลงใหม่ แนะนำ windows 7 ดีกว่า

9th April 2014, 21:07
Window 8.1 เล่นเกมออนไลน์อะไรได้บ้างครับ

armakusarecord
9th April 2014, 22:06
ส่วนมากก็แบบนี้แหละครับ ร้านชอบลง windows สำเร็จรูปมาให้
ที่มีโปรแกรม มีไดร์เวอร์ครบ บางทีใช้ๆไปค้าง ใช้ๆไปจอฟ้า
ถ้าลงเองได้จะดีที่สุดครับ ค่าลงเดียวนี้ PC 300-500 โน๊ตบุ๊ค 500-1000 ครับ
ไม่มีลงฟรีแบบแต่ก่อนแล้วครับ พวกจับเยอะมาสั่งประกอบแล้วให้ลง windows
ลงเสร็จจับเลยวินโดเถื่อนโปรแกรมเถื่อน

เขาเรียก Ghost ครับ

vasanchai
11th April 2014, 11:38
ลงวินใหม่แพงมาก แล้วทำไมไม่ลงเองละครับจขกท
มีอะไรให้ช่วยก็มาติดต่อได้ ตัวต่อตัวเลยนะครับ user นี้ :o:o

CanDiiZ
11th April 2014, 11:45
เข้ามาแสดงความเสียใจ ลง Windows (เถื่อน) ไป 600 บาทนะครับ R I P

300 ผมโดนไปทีเดียวตอนเด็กๆยังเข็ดเลยครับ

ยุคนี้เป็นยุคแห่งการเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ ต้องศึกษาเอง หัดทำเองจะได้เป็น อะไรง่ายๆก็ทำเอาเอง

ถ้ามีเน็ต ADSL อยู่บ้านอยู่แล้ว

ต้นทุนค่า Windows (เถื่อน) ก็ราวๆค่าเน็ต+ค่าไฟ 1 ชั่วโมง คิดราคาร้านเน็ตก็ 10-15 บาท แค่นั้นแหละ

อาจมีค่าแผ่น DVD ซัก 10 กว่าบาท หรือถ้ามี Flashdrive อยู่แล้วก็ตัดไป

ถ้าไม่ได้ติดว่าชอบ หรือจะเอาไปโชว์ใคร ลง 7 น่าจะดีกว่า ผมยังไม่มีปัญหาเลย

piekie
11th April 2014, 11:49
ผมทำงานที่แอดไวซ์ ลูกค้าที่ซื้อเครื่องกับร้านเรา เซอร์ที่จะได้ก็คือจะลงOSให้ฟรีครับ
ส่วนอาการของ จขกท อย่าไปตกใจครับ เครื่องไม่พังหรอก
แต่มันน่าจะเป็นการลงวินโดสน์ที่ไม่สมบูรณ์ Win8.1 ให้แนะนำลงแบบSetUp
เพราะถ้าเป็นการลงแบบGhost ตอนนี้มันจะไม่ค่อยเสถียร และการปิดยูชเซอร์ ที่ช่างบางคนยังไม่รู้
แนะนำครับ ให้ลงวินโดวน์ใหม่ ส่วนลงวินโดวน์600 นี่ถือว่าแพง และไม่ควรไปซื้อกับร้านนั้นเป็นอย่างยิ่ง
เพราะซื้อเครื่องใหม่ ยังไงบริการของทุกร้านที่ควรจะทำก็คือ ทำให้เครื่องพร้อมใช้งาน โดยที่ลูกค้าไม่เสียเพิ่มครับ

shaphirus
11th April 2014, 11:52
ร้านมันกากครับ เด็กฝึกงานที่ไม่เป็นงานบ้าง ช่างฝีมือดาษๆบ้าง บางร้านยัดโกสมั่วๆ โปรแกรมไม่แครก เวอร์ชั่นก็เก่าโคตร คือยังไง*****จะลงของปลอมให้กุแล้วก็ให้ใช้ได้จริงเถอะ เหมือนโดนวางยาต้องวิ่งไปร้านมันตลอด อารมณ์ประมาณนี้ ไม่ได้เหมารวมหรือเฉพาะเจาะจงร้านไหนหรือใครนะครับ ถ้ากระทบท่านใดขออภัยด้วย
ไปซื้อคอมทีไรบอกร้านไม่ต้องลงวินโดวน์ให้ จะเอาไปลงเอง ก็ยังเสรือกลงให้อีกแน่ะ หลายเครื่องละ
โชคดีที่ศึกษาข้อมูลและทำเองได้ เห็นใจคนที่เขาทำไม่เป็นมากๆ โดนฟันหัวแบะกันเลยทีเดียว

liger0000
11th April 2014, 12:49
ส่งเคลมเลยของหลุดQC มีประกันจะกลัวอะไร IT CITYยังไงก็เคลมได้

Aegis
11th April 2014, 14:07
เขาลง Window 8 หรือว่า เราบอกเอง

เพราะยังไง ก็ไม่ค่อยแนะนำ เพราะ Window 8 ปัญหายังเยอะอยู่

แนะนำเอาเป็น Window 7 ดีกว่า

ส่วนเรา ลง Window เอง ก็ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชม. จริงๆ เพราะต้องลงนู้น นี้
และที่สำคัญ ต้องเป็น Ver ล่าสุด ( ที่สามารถ Crack ได้ Nod ต้องเป็น V.7 )
Windows 8.1 Update 1 (พึ่งมาวันที่ 8 นี้) ตอนนี้เสถียรใกล้เคียงหรือดีกว่า Windows 7 แล้วครับ เรื่องการใช้ทรัพยากรเครื่องก็น้อยลง
ถ้าจำไม่ผิด FPS ใน Windows 7 กับ Windows 8.1 ของเกม BF4 ต่างกันอยู่เยอะมากครับ (เเถมเกมไหนไม่รองรับเราก็รันเเบบ Compatibility Mode ได้ครับ)

MR.IT
12th April 2014, 10:37
น่าเสียดาย OS 8.1 ที่หลายๆคนยังมีความเชื่อที่ผิด หรือยังไม่ได้ลอง
ผมใช้ 8.1 อัพมาตลอด ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ มีอะไรง่ายๆหลายอย่างใน 8.1 แต่เพราะมันเป็นเรื่องใหม่เลยเลยถูกมองว่าเรื่องยาก ผมไม่ได้อวย 8.1 เด้อ แค่พูดตามประสบกาณ์เพราะปัจจุบันผมก็ใช้ 8.1 หาเงินอยู่ครับ เป็นโปรแกรมเมอร์ในบริษัทหนึ่ง ยอมรับเลยตอนทำงานนี้ลื่นกว่า windows 7 อยู่พอสมควร และที่สำคัญงานผมต้องแบ่งครึ่งจอ 8.1 ออกมาตอบโจทย์ได้ดีเลย มันทำหลายๆจอหลายๆเฟรมได้ด้วย สบายเลย ปกติเป็นคนชอบเล่นเกมส์แต่เป็นเมื่อก่อน ตอนนี้ทำแต่พวกงานเกี่ยวกับ Code ไม่ได้แตะเกมส์เท่าไหร่อาจจะไม่ค่อยรู้ก็ได้ว่าเกมส์ไหนมีปัญหา แต่เกมส์ที่ฮิตๆผมก็เห็นเพื่อนเล่น เยอะยุนะ ยังไงชะลองใช้ 8.1 ไปเถอะครับ เทคโนโลยีมันไม่มีถอยหลังหรอก เรียนรู้ไว้ใช่เสียหาย ยังไงสักวัน windows7 ก็ยุติการให้บริการเหมือน windows xp ละครับ เดี๋ยววันนั้นก็มาถึง แล้วเราต้องไปเสียเวลาเรียนรู้ 8.1 ตอน windows 7 ยุติป่าว !!! ถึงจะเรียก windows Gen ใหม่ว่า สมบูรณ์กว่า 7

ส่วนปัญหาเจ้าของกระทู้ แนะนำลง windows ใหม่ครับเห็นสมควรตัวไหนก็เอาตัวนั้นละกันที่อ่านมามีปัญหาที windows มันโมมาเยอะแล้ว ลงใหม่ก็หาย ไม่ต้องตกใจไปเปลี่ยนเด้อ ส่วนเรื่องแรมอย่าไปซีเรียสครับ เปิดเว็บเล่นเกมส์ทั่วไป แรมยังเหลือๆเลยของผม นอกจากจะเอาไป render ไฟล์กราฟริกครับ ถึงจะใช้ Ram เยอะ

ขออภัยหากทัศนคติไม่ถูกต้อง

noonza01
12th April 2014, 10:59
สนับสนุก 2 คห บน

ความเสถียรของใครหลายๆคนผมเชื่อได้เลยว่า การที่ใช้โปรแกรมได้ไม่หมด เล่นเกมได้ไม่ครบ แต่ละคนก็จะมองว่า windows 8 ไม่เสถียร ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่เลยจริงๆ เห็นคนอื่นเค้าคิดกันแบบนั้นเลยขอออกมาพูดหน่อย ลองหัดคิดให้กว้างขึ้นแล้วจะเข้าใจครับ

ILoveJKG
12th April 2014, 11:00
เมื่อก่อนผมลงวินโดว ลงโปรแกรมอะไรไม่เป็นเลย ต้องเสียตัง200-300ตลอด แต่ตอนนี้เริ่มคิดได้ว่า เกมเรายังโหลดมาลงได้ ทำไม๊!!!!ทำไม...จะลงวินโดว์ โปรแกรมเองไม่ได้ ก็เลยถามผู้เชี่ยวชาญที่สุดในโลกคือ "อากู๋" เวลาคอมเสียคอยสังเกตดูช่างเขาซ่อม จนตอนนี้ผมถอด-ประกอบอุปกรณ์ได้เอง ถึงจะไม่ถึงขั้นเซียนคอม แต่ก็พอจะลงวินโดว์เอง อะไรเอง เซฟเงินได้บ้างอ่ะครับ