PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่้ยวกับ mainboard

Stardust
9th April 2014, 21:33
คอมผม cpu fx6100 vga hd7770 ram bus1333 4gb mainboard จำรุ่นไม่ได้ครับ มันมีอยู่ว่าผมเล่นเกมพวก dark souls hon ไรพวกนี้แต่มันกับแลคอะครับ บางที honผมโหลดเข้าเกมช้ามากเมื่อเทียบกับเพื่อนที่specน้อยกว่าผมมาก แล้วทีนี้เจ้าboradของผมมันมีอาการเอ๋อๆอยู่อย่างเช่น cpu ร้อนไวมากเปิดแปปเดียวเอง บางทีดับไปเองเฉยเลย แรมผมมี4ช่องให้ใส่ แต่มันใส่ได้แค่ช่อง 3 ช่องเดียวถ้าใส่ช่องอื่นคอมจะไม่บูทเลย ผมเลยส่งสัยว่ามันมีเอี่ยวกับการที่คอมผมช้าหรือป่าวครับ ผมคิดเอาเองนะ ว่าboradมันเน่าๆแล้วเลยดึงการทำงานของcpu กะ vga มาได้ไม่เต็มที่ ย้ำคิดเอาเอง 55+ หรือผมควรจะเปลี่ยนแรมดีครับ
อ่อขอถามอีกเรื่องครับ ผมมี i3 2120 อยู่แต่boradมันเสียเปิดแล้วร้องยาวอะครับ หรือผมจะเปลี่ยนไปใช้i3ดีครับ ซื้อboardเปลี่ยนเอา ตอนนี้มีงบ 2000 ครับ รบกวนผู้รู้ที่นะครับ ขอบคุณครับ:sweat

Beam-GuitarPro
9th April 2014, 21:46
บางทีบอร์ดที่ใช้นานๆแล้วเก่า ไฟอาจจะไปเลี้ยงในบอร์ดไม่พอก็ได้นะ เลยทำให้ hardware บางตัวทำงานได้ไม่เต็มที่ จากประสบการณ์ผมเคยสังเกตุครั้งนึง บอร์ดเดิมๆ แต่ก่อนเมื่อหลายปีเคย overclock CPU เกิน 10 % ได้เข้าเกมเล่นเกมสบายบรื๋อ พอมาเดี๋ยวนี้ผ่านไป 2-3 ปี แค่ 5-10 % พอเข้าเล่นเกมก็จอฟ้าแล้วครับ ชัดเจนเลยว่าบอร์ดไฟเลี้ยงไม่พอ ส่วน slot ของแรมผมว่ามันพังง่ายกว่าตัวแรมเสียอีกนะ
และอีกอย่างตัว PSU นี้วัตแท้หรือเทียมครับ ใช้มานานยัง บางทีอาจเป็นไอตัวนี้ก็ได้นะ และ CPU ที่ร้อนเกินไปใช้นานยัง บางทีซีลีโคนที่ทามากับโรงงานอาจจะแห้งแล้วก็ได้

Stardust
9th April 2014, 21:55
คอมผมน่าจะ1ปีได้นะครับ psu raidmax 600af อะครับ ซีลีโคนผมเพิงจะซื้อใหม่ของ cooler master ทาไปไม่นานเองครับ แต่แรมผมเหมือนเมื่อก่อนมันทำงานได้ดีกว่านี้อะครับ ผมวัดจากตอนที่เข้าฮอนตอนโหลดเข้าแมพอะครับมันจะได้ไวกว่าอยู่ประมานอันดับ 1-3 แต่พอเปลี่ยนมาใช้borad กะcpu นี้มันช้ามากอะครับอันดับตกไป6-10 บางครั้งค้างเลยครับ เพื่อนผมแรม2gb ddr2 ซึ้งมันน้อยกว่าผมชั่วครับ มันไวกว่าผมอีก ผมเลยอยากรู้อะครับว่าควรเปลี่ยนบอดหรือแรม หรือไปใช่i3 ดีครับ :sweat

chikuva
10th April 2014, 06:44
โหลดช้าไม่เกี่ยวกับบอร์ดนะครับ แรมก็ไม่เกี่ยว น่าจะเป็น HDD มากกว่าครับที่อ่านข้อมูลช้า

Stardust
10th April 2014, 07:04
ถ้าหมายถึงโหลดเข้าแมพฮอนผมว่าแรม 100 เปอนะครับเพราะตอนแรกผมใช้แรม2gbมันก็โหลดเข้าอันดับประมาน6-10 แต่พอผมไปเปลี่ยนเป็น4gb มันเห็นได้ชัดเลยอะครับผมโหลดเข้าแมพไวขึ้นอันดับ1-3 ตอนนี้ผมใช้hdd2ตัว ตัวใหม่1ตัวเป็นตัวที่ใช้ลงwindowsและเกม อีกตัวตัวเก่าๆไว้เก็บพวกหนัง กาตุนอะครับ