PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : **** NETHACK **** [Game - Role Playing] แนะนำการเล่น + มาพุดคุยกันครับ

maxonline17
23rd September 2011, 18:19
ก่อนจะเลื่อนลงไปขอให้อ่านข้อความตรงนี้ก่อนนะครับ
ก่อนที่จะสัมผัสเกมนี้โปรดตอบคำถามเหล่านี้ในใจก่อนนะครับ ;)

1. คุณเริ่มเบื่อเกมภาษาที่มีกราฟฟิกอันแสนฉูดฉาดที่ออกมากันเกลื่อนตลาดแล้วหรือยัง?
2. คุณสนใจระบบของเกมมากกว่าองค์ประกอบอื่นๆ ในเกมหรือเปล่า?
3. คุณไม่มีปัญหาในการเล่นเกมที่เป็นภาษาอังกฤษใช่ไหม?
4. คุณ Hard Gay เอ๊ย Hardcore พอที่จะสัมผัสความยากระดับ "ขุมนรก" หรือยัง?

ถ้าคุณตอบใช่เกินกว่าครึ่งล่ะก็. . . เลื่อนลงไปอ่านได้เลยครับ

=======================================================================
What is NetHack? – มันคือเกมอะไร?

NetHack คือเกมแนว Turn-based (เล่นแบบผลัดตาเดิน) RPG (Role-Playing Game) ซึ่งเราต้องสวมบทบาทเป็นตัวละครภายในเกมที่จะต้องเดินทางลงไปยัง Mazes of Menace (เขาวงกตแห่งภยันตราย) เพื่อนำเอา Amulet of Yendor ที่ตามตำนานได้กล่าวไว้ว่าได้ถูกเทพ Moloch ขโมยและนำไปซ่อนไว้ใน Gehennom ซึ่งอยู่ลึกลงไปในเขาวงกตแห่งนี้ออกมาคืนให้แก่เทพที่เรานับถือ ซึ่งสำหรับผู้ที่ทำภาระกิจนี้ได้สำเร็จ ก็จะได้รับรางวัลอันสูงค่าก็คือ… การได้มีชีวิตในฐานะกึ่งเทพ (Demigod) และได้รับความเป็นอมตะชั่วนิรันดร

* สามารถเล่นได้เรื่อยๆ เนื่องจากแผนที่ในเกมจะถูกสร้างใหม่ทุกครั้งที่เล่น รวมทั้งสิ่งของต่างๆ ในเกมก็จะถูกสุ่มด้วย
* มีความละเอียดและความซับซ้อนสูงมาก โดยตัวผู้เล่นสามารถที่จะทำอะไรก็ได้หลายๆ อย่าง อาทิเช่น กินซากศพของศัตรูที่ตายแล้ว, สวดมนต์, ขี่สัตว์เลี้ยง ฯลฯ
* เป็น Freeware ที่ผู้ที่ต้องการจะเล่นสามารถที่จะ Download มาเล่นได้โดยที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น

=======================================================================

ตัวอย่างความซับซ้อนภายในเกม

- หากเรานำเอาขวดโพชั่นอะไรก็ได้ ไปจุ่มในน้ำพุ โพชั่นในขวดนั้นจะกลายเป็นน้ำเปล่า :eek: (เสียยาฟรี)
- หากเอาผ้าปิดตามาสวมใส่กับตัวละคร เราจะตาบอดแบบบังคับได้ (คือจะถอดผ้าออกเมื่อไหร่ก็ได้ ยกเว้นผ้าผืนนั้นจะติดคำสาป)
- หากเราจ้องเมดูซ่า ในชั้นเมดูซ่าด้วยตาเปล่า เราจะกลายเป็นหินไปทันที :sweat
- ถ้าเรานำเอากระจกไปส่องให้เมดูซ่า เมดูซ่าจะกลายเป็นหินไปทันที
- หากเราถือตัว cockatrice หรือ chickatrice โดยไม่สวมถุงมือ ตัวละครจะกลายเป็นหินไปทันที แต่ถ้าเราสวมถุงมือจะไม่เป็นไร และสามารถเหวี่ยงใส่มอนสเตอร์เพื่อให้กลายเป็นหินได้ และหากเรากินซากศพหรือไข่ของมัน เราก็จะกลายเป็นหินไปทันที (YASD - ตายโง่ ๆ อีกแล้ว)

**อย่ามองตัวเกมแค่ภายนอกก็แล้วกันนะครับ ต้องเข้าใจว่าเป็นเกมภาษาที่แก่มากที่สุดเกมหนึ่งในวงการเกมคอมพิวเตอร์

กราฟฟิคในเกม มี 2 แบบนะครับ (เห็นแล้วอย่าพึ่งท้อนะ อยากให้ลองเล่น :) )

แบบที่ 1 Text/TTY (เข้าเกมที่ NetHack.exe)

แบบที่ 2 Tile-based (เข้าเกมที่ NetHackW.exe ) **** ผมเล่นแบบนี้อยู่

เกมนี้มีประวัติยาวเหยียด สามารถหาอ่านได้ที่ วิกิพีเดีย ครับ แต่มันเป็นเกมต้นแบบของ RPG ทั่วโลก อาทิเช่น

* Series Diablo : เกมนี้ได้รับแรงบันดาลใจมาจากเกมภาษาแนว Roguelike ซึ่งมีชื่อเสียงและเป็นที่รู้จักกันมากในปัจจุบัน เกมนี้เป็นของค่าย Blizzard ที่เรารู้จักกันดีจากผลงาน Warcraft และ Starcraft ที่โด่งดัง

เอาล่ะ มาเริ่มกันเถอะ (ดาวน์โหลดที่นี่นะครับ http://www.mediafire.com/?htbvg1gi37xdjl0 ผมอัพเอง )

โหลดเสร็จ แตกไฟล์ แล้วเข้าเกมที่ nethack > nethack-343-win > NetHackW ครับ

ใครใช้ win 7 เล่นได้ครับ ผมก็ win7

มาถึงเราจะได้ตั้งชื่อตัวละคร อาชีพ เผ่าพันธ์ ต่างๆนาๆ จะอธิบายให้ฟังนะครับ

อาชีพในเกมนะครับ (Jobs)
Archeologists (นักโบราณคดี) – พวกเขามีอุปกรณ์ที่ใช้ในการสำรวจ Dungeon หลายชนิด และมีความชำนาญในการใช้แส้ต่อสู้กับศัตรู
(อินเดียน่า โจนส์ นั่นเอง )

Barbarians (อนารยชน - คนป่า) – พวกเขาเป็นนักรบที่อาศัยอยู่ตามป่าและหุบเขา มีความแข็งแกร่งสูง สามารถใช้อาวุธหนักได้ดี

Caveman and Cavewoman (มนุษย์ถ้ำชาย – หญิง) – พวกเขาใช้อาวุธสมัยโบราน มีความทนทานทางกายภาพสูง

Healers (ผู้รักษา - หมอ) – มีความเชี่ยวชาญทางการแพทย์สูง มีความรู้เรื่องยา และ มีเงินที่ได้มาจากการงานของเขาเป็นจำนวนมาก

Knights (อัศวิน) – พวกเขาเป็นนักรบที่เชี่ยวชาญการต่อสู้บนหลังม้า และสวมอาวุธชุดป้องกันพร้อมรบ

Monks (พระ) – เป็นผู้บำเพ็ญตบะ ฝึกฝนตัวเองทั้งทางด้านร่างกายและจิตใจ เขาสามารถต่อสู้กับศัตรูโดยไม่ใช้อาวุธได้ อย่างไรก็ตาม พวกเขาไม่สวมเกราะที่เป็น อุปสรรคในการเคลื่อนไหวของเขา

Priests and Priestesses (นักบวชชาย – หญิง) – เป็นผู้ที่นับถือและบวงสรวงเทพเจ้าโดยตรง มีความสามารถในการต่อสู้ที่อยู่ในระดับดี

Rangers (ผู้ดูแลป่า) – มีความชำนาญในการใช้ธนู, พรางตัว และการสะกดรอยตาม

Rogues (คนจรจัด - โจร) – มีความคล่องแคล่วว่องไวและความสามารถในการพรางตัวสูง มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องกุญแจ, กับดัก ,และพิษเป็นอย่างดี

Samurai (ซามูไร) – นักรบแห่งดินแดนอาทิตย์อุทัย (ญี่ปุ่น) มีความชำนาญในการใช้ ธนู และดาบ พวกเขามีสิ่งที่เรียกว่า Dai-sho (ได-โช) ซึ่งก็คือดาบซามูไรสองเล่มเป็นอาวุธหลัก

Tourists (นักท่องเที่ยว) – เป็นนักเดินทางธรรมดาๆ ที่มีเงิน, อาหาร, และสิ่งอำนวยความสะดวกหลายอย่าง พวกเขามักจะพกกล้องถ่ายรูปเดินทางไปไหนมาไหนอยู่เสมอ

Valkyries (วาลคีรี่) – นักรบหญิงแห่งดินแดนทางเหนืออันหนาวเย็น มีความเฉลียวฉลาด และมีความเก่งกาจในการต่อสู้สูง

Wizards (พ่อมด) – พวกเขาเรียนรู้เวทมนตร์ต่างๆ เพื่อใช้ในการเดินทางของพวกเขา มีความอ่อนแอทางกายภาพ แต่ทดแทนด้วยพลังเวทย์อันแข็งแกร่ง

เผ่าพันธุ์ต่างๆในเกม (Races)

Dwarves (คนแคระ) – พวกเขามีความอดทนสูง ชอบขุดเหมือง และตีเหล็ก ว่ากันว่า อาวุธชุดป้องกันที่พวกเขาทำขึ้นมานั้นมีคุณภาพสูงไม่แพ้ของที่พวก Elves ทำ

Elves (ภูตแห่งป่า) – มีความว่องไว ความผูกพันกับอำนาจทางเวทมนตร์ทำให้พวกเขาใช้เวทมนตร์ได้อย่างดี อาวุธชุดป้องกันของพวกเขามีคุณภาพสูงกว่าอาวุธชุดป้องกันธรรมดาเป็นอย่างมาก

Gnomes (ปู่โสม a.k.a. คนแคระที่อาศัยอยู่ใต้ดิน) – คล้ายๆ กับเผ่า Dwarves แต่พวกเขามีความชำนาญในการขุดเหมืองมากกว่าเผ่า Dwarves เนื่องจากพวกเขาอาศัยอยู่ใต้ดินมาโดยตลอด พวกเขาสร้างเหมืองไว้แห่งหนึ่งใน Mazes of Menace ด้วย

Humans (มนุษย์) – เป็นเผ่าธรรมดาที่พบเห็นได้ทั่วไปบนโลกใบนี้ ไม่มีอะไรเด่นเป็นพิเศษ แต่เนื่องจากพวกเขามีความสามารถในการปรับตัวสูง พวกเขาจึงสามารถที่จะประกอบอาชีพอะไรก็ได้โดยไม่มีปัญหา

Orcs (ออร์ค) – เผ่าพันธุ์ป่าเถื่อนซึ่งเกลียดชังเผ่าพันธุ์อื่นๆ (โดยเฉพาะพวก Elves) มีความแข็งแกร่งทางกายภาพที่สูงมาก แต่ระดับสติปัญญาต่ำ อาวุธชุดป้องกันที่พวกเขาทำขึ้นนั้นไม่ค่อยมีคุณภาพดีมากนัก

เมื่อสร้างตัวละครเสร็จแล้ว ทุกท่านจะประสบปัญหาดังต่อไปนี้

1.ทำยังไงต่อ
2.เล่นยังไง
3.อะไรของมัน

ไว้ผมจะอธิบายให้ฟังนะครับ รับรองว่าสนุกครับ

วิธีเล่นเบื้องต้นนะครับ

การที่เราเดิน 1 ครั้ง ถือว่าเป็น 1 Turn นะครับ และพลังชีวิต/มานา ดูได้ที่มุมขวาด้านล่างนะครับผม
ปุ่มบังคับในเกมนี้มีเยอะมาก เอาแค่เริ่มต้นที่ใช้ประจำนะครับ

ปุ่มบังคับเริ่มต้นในเกมนะครับ

ลูกศร และ NUM ใช้ในการเคลื่อนที่ โยนของ ร่ายเวท นะครับ
เมาส์ เอาไว้คลิกสำรวจข้อมูล เก็บสิ่งของต่างๆ ขึ้นลงบันได เปิดประตูครับ บางประตูต้องคลิ๊กหลายครั้งถึงจะเปิดนะครับ
(ถ้าคุณขึ้นบันไดที่มีลูกศรขึ้น เกมจะปรับให้คุณแพ้ เพราะคุณหลบหนีจากการช่วยเหลือพระเจ้า)
? เปิดรายการช่วยเหลือ
d ทิ้งสิ่งของที่มีอยู่กับตัว ถ้าเราแบบของมากเกินไป จะทำให้หนักตายได้นะครับ (วิธีใช้คำสั่งนี้คือ กด d แล้วตามด้วย * แล้วติ๊กชื่อของที่เราจะทิ้ง แล้วกด ok นะครับ)
e กิน กด e ตามด้วย * จะมีรายการของขึ้นมา ให้เลือกของที่จะกินนะครับ ไม่กินจะทำให้หิวตายครับ
w ใส่อาวุธ กด w ตามด้วย * จะมีรายการขึ้นมา ให้เลือกอาวุธแล้วกด ok ถ้ามือเปล่าให้กด - แทน * นะครับ
i ดูรายการสิ่งของที่มีอยู่กับตัว
s ค้นหาทางลับ ใช้เวลา 1 ตาในการค้นหา ถ้าคุณไม่มีทางให้เดินต่อแล้ว ลองกด s ตามผนังดูนะครับ อาจจะเจอประตู
z ยิงเวทจากไม้เท้า กด z ตามด้วยทิศทาง ในการยิงใส่ตัวเองให้กด . , ถ้าจะยิงใส่เพดานให้กด “ < “ , ถ้าจะยิงลงพื้นให้กด >

การสู้กับศัตรูนะครับผม

เดินชนเข้าไปเลยครับ กดเดินแค่ 1 ทีก่อนนะครับ มันจะขึ้นข้อความที่กรอบข้อความว่า คุณโจมตีมันโดนไหม มันโจมตีโดนคุณไหม
แล้วลองมองดูพลังชีวิตที่มุมล่างขวา ตัวเลขที่ไม่อยุ่ในวงเล็บคือพลังชีวิตของคุณ แต่ที่อยู่ในวงเล็บคือพลังที่มีได้เยอะที่สุด
เช่น HP: 12/12 <<< แสดงว่าเลือดเต็ม
HP: 10/12 <<< เลือดเหลือ 10 เต็ม 12

จุดหมายในเกมคือ หาบันไดลงไปเรื่อยๆ 81 ชั้น map จะถูกสุ่ม ไม่มีการเล่นที่ซ้ำเดิมนะครับ ลองเล่นกันดูนะครับ
มีอะไรถามได้ ผมอายุ 14 ไม่ต้องเรียกพี่นะครับ

ใช้คำสั่ง / เสร็จแล้วต้องการกลับมาเล่นเหมือนเดิม กด spacbar ออกจากคำสั่งนะครับ

ปล. เกมนี้มีผู้เล่นทั่วโลกกว่า 4 ล้านกว่าคน แต่ที่น่าตกใจคือ มีผู้เล่นผ่าน 81(จบ) ด่าน 300 ว่าคนเท่านั้น :eek: ส่วนใหญ่ผู้เล่นจะเป็น Hacker ครับ

maxonline17
24th September 2011, 18:55
ไม่มีใครสนเลยเหรอครับ :(

gafiled1
24th September 2011, 19:41
โหลดเเล้วขอบอกเลยว่า

เกมมันเล่นยังไงงงมากๆๆเเละ ศตรูอยูไหน

maxonline17
24th September 2011, 20:07
เย้ ในที่สุดก็มีคนสนใจ (1 คน) เดี๋ยวจะมาอัพเดตข้อมูลนะครับ :)

http://www.mypicza.com/thumbs/cd42cfb947e39823f88aac255145e301.png (http://www.mypicza.com/view.php?image=cd42cfb947e39823f88aac255145e301.png)

การที่เราเดิน 1 ครั้ง ถือว่าเป็น 1 Turn นะครับ และพลังชีวิต/มานา ดูได้ที่มุมขวาด้านล่างนะครับผม
ปุ่มบังคับในเกมนี้มีเยอะมาก เอาแค่เริ่มต้นที่ใช้ประจำนะครับ

ลูกศร และ NUM ใช้ในการเคลื่อนที่ โยนของ ร่ายเวท นะครับ
เมาส์ เอาไว้คลิกสำรวจข้อมูล เก็บสิ่งของต่างๆ ขึ้นลงบันได เปิดประตูครับ บางประตูต้องคลิ๊กหลายครั้งถึงจะเปิดนะครับ
(ถ้าคุณขึ้นบันไดที่มีลูกศรขึ้น เกมจะปรับให้คุณแพ้ เพราะคุณหลบหนีจากการช่วยเหลือพระเจ้า)
d ทิ้งสิ่งของที่มีอยู่กับตัว ถ้าเราแบบของมากเกินไป จะทำให้หนัก (วิธีใช้คำสั่งนี้คือ กด d แล้วตามด้วย * แล้วติ๊กชื่อของที่เราจะทิ้ง แล้วกด ok นะครับ)
e กิน กด e ตามด้วย * จะมีรายการของขึ้นมา ให้เลือกของที่จะกินนะครับ ไม่กินจะทำให้หิวตายครับ
w ใส่อาวุธ กด w ตามด้วย * จะมีรายการขึ้นมา ให้เลือกอาวุธแล้วกด ok ถ้ามือเปล่าให้กด - แทน * นะครับ
i ดูรายการสิ่งของที่มีอยู่กับตัว
s ค้นหาทางลับ ใช้เวลา 1 ตาในการค้นหา ถ้าคุณไม่มีทางให้เดินต่อแล้ว ลองกด s ตามผนังดูนะครับ อาจจะเจอประตู
z ยิงเวทจากไม้เท้า กด z ตามด้วยทิศทาง ในการยิงใส่ตัวเองให้กด . , ถ้าจะยิงใส่เพดานให้กด “ < “ , ถ้าจะยิงลงพื้นให้กด >

เดินชนเข้าไปเลยครับ กดเดินแค่ 1 ทีก่อนนะครับ มันจะขึ้นข้อความที่กรอบข้อความว่า คุณโจมตีมันโดนไหม มันโจมตีโดนคุณไหม
แล้วลองมองดูพลังชีวิตที่มุมล่างขวา ตัวเลขที่ไม่อยุ่ในวงเล็บคือพลังชีวิตของคุณ แต่ที่อยู่ในวงเล็บคือพลังที่มีได้เยอะที่สุด
เช่น HP: 12/12 <<< แสดงว่าเลือดเต็ม
HP: 10/12 <<< เลือดเหลือ 10 เต็ม 12

จุดหมายในเกมคือ หาบันไดลงไปเรื่อยๆ 81 ชั้น map จะถูกสุ่ม ไม่มีการเล่นที่ซ้ำเดิมนะครับ ลองเล่นกันดูนะครับ :)
มีอะไรถามได้ ผมอายุ 14 ไม่ต้องเรียกพี่นะครับ

ใช้คำสั่ง / เสร็จแล้วต้องการกลับมาเล่นเหมือนเดิม กด spacbar ออกจากคำสั่งนะครับ

earthkotig
24th September 2011, 20:44
ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้

F-A-I-L
24th September 2011, 20:57
นึกว่าอะไรซะอีก ???

ผมเห็นชื่อกระทู้แล้วคิดว่า แฮ็คเนต จาก 6 เป็ 10 อะไรประมาณนี้ซะที่ไหนได้ 555 5.

gafiled1
24th September 2011, 21:02
เย้ ในที่สุดก็มีคนสนใจ (1 คน) เดี๋ยวจะมาอัพเดตข้อมูลนะครับ :)

http://www.mypicza.com/thumbs/cd42cfb947e39823f88aac255145e301.png (http://www.mypicza.com/view.php?image=cd42cfb947e39823f88aac255145e301.png)Thanks: เกมส์ทําอาหาร (http://game.happymass.com/cooking/)เกมส์ต่อสู้ (http://game.happymass.com/action/)เกมส์ปลูกผัก (http://game.happymass.com/vegetable/)เกมส์มันๆ (http://game.happymass.com/)ของขวัญ (http://www.wearegift.com)

d ทิ้งสิ่งของที่มีอยู่กับตัว ถ้าเราแบบของมากเกินไป จะทำให้หนัก (วิธีใช้คำสั่งนี้คือ กด d แล้วตามด้วย * แล้วติ๊กชื่อของที่เราจะทิ้ง แล้วกด ok นะครับ)

จุดหมายในเกมคือ หาบันไดลงไปเรื่อยๆ 81 ชั้น map จะถูกสุ่ม ไม่มีการเล่นที่ซ้ำเดิมนะครับ ลองเล่นกันดูนะครับ :)

ผมก็ 14 ครับเดียวพรุ่งนี้เล่นวันนี้นอนก่อน

maxonline17
24th September 2011, 21:09
นึกว่าอะไรซะอีก ???

ผมเห็นชื่อกระทู้แล้วคิดว่า แฮ็คเนต จาก 6 เป็ 10 อะไรประมาณนี้ซะที่ไหนได้ 555 5.

ทำได้ผมก็ไม่มานั่งตรงนี้แล้วครับ มี 2 อย่าง ไปเดินแจกลายเซ็น ไม่ก็ ติดตาราง 555

ปล. ลายเซ็นทำไงอ่ะครับ

maxonline17
24th September 2011, 21:32
คือทำให้มันใหญ่ๆๆหน่อยได้ไหมครับ

อะไรใหญ่ๆ เหรอครับ ถ้ารูปล่ะก้ แนะนำให้โหลดไปดูเลยครับ zoom ตามใจชอบเลย :)

แต่ถ้าเป็นภาพในเกมผมยังไม่เคยนะครับ

น้ำพุ น้ำใน sink ยืนบนน้ำแล้วกดดับเบิ้ลคลิก จะมีให้เลือกดื่มหรือไม่นะครับ

โชคดี - ได้เพรช ยา
โชคร้าย - น้ำเป็นพิษ ม่อง เกมนี้มีเซฟได้แค่ตอนออกนะครับ แล้วโหลดเซฟได้ครั้งเดียว ตอนเข้าใหม่พิมพืชื่อเดิม มันจะโหลดเซฟเดิม

ปล.เกมมันเข้าถึงยากจริงๆ แฮะ เพื่อนผมไม่มีใครเล่นซักคน มันบอก PB Dota ดีกว่า :sweat

maxonline17
24th September 2011, 21:45
- -* เออคือไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงเกมอ่านะครับ

ทำให้มันหมายถึงเกมครับทำให้มันใหญ่หน่อยได้ไหมครับ

ไม่รู้อ่ะครับผม ไม่เคยลองอ่ะครับ :( ผมก็ยังใหม่กับเกมอยู่เหมือนกัน พอดีไปเห็นมาแล้วมันน่าสนใจอ่ะครับ เล่นเอามาแบ่งๆกัน ช่วยกันเล่น

เพราะ . เกมนี้มีผู้เล่นทั่วโลกกว่า 4 ล้านกว่าคน แต่ที่น่าตกใจคือ มีผู้เล่นผ่าน 81(จบ) ด่าน 300 กว่าคนเท่านั้น ส่วนใหญ่ผู้เล่นจะเป็น Hacker ครับ

เลยอยากจะท้าทายดู ว่ามันยากซักแค่ไหนกัน

ปล.ลายเซ็นทำยังไงอ่ะครับผม T T

maxonline17
25th September 2011, 15:40
ดันหน่อยนะครับผม

maxonline17
1st October 2011, 19:12
ไม่เป็นไรครับ

ปล.bf3 สเป็คโหด คอมผมไม่ไหว 555

(ras)_dear
1st October 2011, 19:29
เดี๋ยวผมจะลองเล่นดูนะครับ

maxonline17
1st October 2011, 19:42
มีอะไรสงสัยก็ถามมาได้นะครับ :)

เฝ้ากระทู้

hoomhoom
8th November 2011, 16:09
ถ้าไม่มีเกมใหม่ๆมารับรองคนสนใจเยอะกว่าMinecraft 5555

salerde
8th November 2011, 18:56
กราฟฟิคสุดจะบรรยายจริงๆ ขอเอาไปลองหน่อย!

purinatjr
26th November 2011, 17:56
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมลองดีกว่าา
วันนี้ขอพักก่อน 5555

jing30752
26th November 2011, 18:11
-*- ไม่ไหวครับ Indy เกิน
โหลดมาลองกดๆ ดูแล้ว

assasinder
26th November 2011, 19:22
เกมดูเก่าจังคับ

maxonline17
27th November 2011, 19:02
มีแต่คนบอกไม่ไหวแฮะ รู้สึกจะเกินไปหน่อยจริงๆ :o