PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Boots โชว์โล้โก้ บอร์ด และค้างไม่สามารถกดอะไรได้ ช่วยหน่อยครับ

bararasza
10th April 2014, 03:31
1.ผมนั่งเล่นHoNเครื่องน้อง

อยู่ๆ เครื่องก็ค้าง ไม่ bluescreen กดอะไรไม่ได้
ดึงปลั๊กออกอย่างเดียว

2.และเปิดขึ้นใหม่ก็เกิดอาการค้างที่หน้าโล้โก้ เมนบอร์ด

Ultra dulable Ga 970a-D3

ไฟที่คีย์บอร์ด กระพริบ 1ครั้ง ก่อนค้างโดยสมบูรณ์

3.ดึงปลั๊กออก แกะทุกอย่าง ถ่านไบออสด้วย ทิ้งไว้เป็นชั่วโมง

ใส่ใหม่ เปิดเครื่อง ทุกอย่างปกติ กดDel เข้าsetupได้ บูสผ่านไปจนถึง

Loading operating system

Disk failประมาณนี้. คือผมลืมใส่ฮาร์ดดิสก์

4.ผมก็ปิดเครื่องใส่ฮาร์ดดิสก์

เปิดมาอีกทีค้างเหมือนเดิม ค้างที่โล้โก้ ไม่สามารกระดิกได้

5.จึงปิดเครื่องถอดฮาร์ดดิสก์และเปิด กลับ บูสผ่าน จนโหลดวินโดว

เข้าSetupได้ปรับได้ เซฟได้ รีสตาร์ทได้ ctrl alt del ได้

ผมจึงsetupเป็นให้โชว์ ข้อมูลแบบคาสสิคในตอนแรก

(ที่โชว์สเปค โชว์ มาสเตอร สลาฟ)

ปิดเครื่องและใส่ฮาร์ดดิสก์

6.เปิดเครื่องขึ้นมาเครื่องติดพยายามชิงกดdelรัวๆ แต่กลับไม่ได้ผล

และมันก็ค้างที่หน้าโชว์ สเปค เวอรชั่นbios แรม master slave

แบบคลาสสิค และเห็นว่ามันเจอ HDD ครบทั้ง2ลูก

แต่เครื่องค้างกดปุ่มไม่ได้ไฟคีย์บอร์ดไม่ติด

สรุป

-ใส่HDD เครื่องจะค้างที่หน้าโลโก้เริ่มต้นเปิด ไม่สามารถกดปุ่มใดๆได้

-ไม่ใส่HDD สามารถบูสผ่านไปถึง loadoperating system
แต่มันก็ถามหาHDD อีกนั่นแหละ

-ก่อนหน้านี้เล่น เกม HON และจอก็ค้าง คือค้างแบบแคปไว้เลย ไม่ได้บลูสกรีน

คำถาม
เกิดจากอะไรกันแน่

บอร์ด หรือ. ฮาร์ดดิส แรมผมลองสลับเปลี่ยนดูแล้ว ผมคิดว่ามันไม่เกี่ยวนะ

ปล.ช่วงที่ผมเปิดๆปิดๆ ซิ้งค์ตรง north brigde ร้อนมากกมือจับไม่ได้เลย
เผลอโดนหลังมือสะดุ้ง ผมคิดว่าบอร์ดผมคงเอ๋อไปแล้วและผมดันแกะ
ซิ้ง มันมาดูซิลิโคลนมันแข็งและทาเข้าไปใหม่ จะหลุดประกันไหมเนี่ย

คิดว่าจะเอาบอร์ดไปเคลม. และนี้ช่วงสงกรานต์อีก เห้อ

Fx-6100
M/B GA 970 A D3 rev1.0
8GB hyperX 1600

HD5770

Xfx pro 650
ขอบคุณครับ

damkapee
10th April 2014, 05:15
ผมส่งสัยว่าจะเป็นที่ ไบออสครับ เพราะที่บ้านเคยเป็นเช่นเดียวกัน แต่ผมให้ พี่แฟลชให้ใหม่ เลยหาย ลองดูนะครับ

bararasza
10th April 2014, 06:04
ผมส่งสัยว่าจะเป็นที่ ไบออสครับ เพราะที่บ้านเคยเป็นเช่นเดียวกัน แต่ผมให้ พี่แฟลชให้ใหม่ เลยหาย ลองดูนะครับ

คือไม่เคยแฟลช จากข้างนอกแบบแฟลชไดร์ฟ กลัวมั่ว และจะไปเอาไบออสจากไหน ผมกลับมาบ้านนอกแถวบ้านไม่มีร้านคอม

ที่บ้านมีคอมเครื่องเดียว. เคยแต่ใช้ซอฟแวร์ที่มากับแผ่นค้นหาอัตโนมัติ

ตอนนี่เป็นF11 ล่าสุดอยู่มั๊งเพิ่งอัพเมื่อปีก่อน. สมมุติว่าล่าสุดf11 และถ้าแฟลชทับเวอร์ชั่นเดิมได้หรือปล่าวครับ

และยิ่งเข้าหน้าโลโก้และค้างด้วยเกิดค้างตอนแฟลช. จะยุ่งไหมครับ เห็นเค้าว่า ไบออสจะล่มเปิดไม่ได้เลย

สรุปท่านสงสัยจะเป็นที่ ไบออส ซึ่งอยู่ที่บอร์ด ผมจะลองส่งเคลมดูเผื่อได้ตัวใหม่

เห็นกระทู้หลายกระทู้ส่งเคลมได้ตัวใหม่ กล่องใหม่ rev ใหม่กว่าอีก

เช่นของผมตอนนี้เป็นrev1.1 อาจจะเปลี่ยนตัวเป็น rev1.2-1.3ซึ่งมีซิ้งภาคจ่ายไฟด้วย

หวังสูง อิอิ

damkapee
10th April 2014, 06:13
คือไม่เคยแฟลช จากข้างนอกแบบแฟลชไดร์ฟ กลัวมั่ว และจะไปเอาไบออสจากไหน ผมกลับมาบ้านนอกแถวบ้านไม่มีร้านคอม

ที่บ้านมีคอมเครื่องเดียว. เคยแต่ใช้ซอฟแวร์ที่มากับแผ่นค้นหาอัตโนมัติ

ตอนนี่เป็นF11 ล่าสุดอยู่มั๊งเพิ่งอัพเมื่อปีก่อน. สมมุติว่าล่าสุดf11 และถ้าแฟลชทับเวอร์ชั่นเดิมได้หรือปล่าวครับ

และยิ่งเข้าหน้าโลโก้และค้างด้วยเกิดค้างตอนแฟลช. จะยุ่งไหมครับ เห็นเค้าว่า ไบออสจะล่มเปิดไม่ได้เลย

สรุปท่านสงสัยจะเป็นที่ ไบออส ซึ่งอยู่ที่บอร์ด ผมจะลองส่งเคลมดูเผื่อได้ตัวใหม่

เห็นกระทู้หลายกระทู้ส่งเคลมได้ตัวใหม่ กล่องใหม่ rev ใหม่กว่าอีก

เช่นของผมตอนนี้เป็นrev1.1 อาจจะเปลี่ยนตัวเป็น rev1.2-1.3ซึ่งมีซิ้งภาคจ่ายไฟด้วย

หวังสูง อิอิ

อ่อครับถ้ายังอยู่ในประกันควร ส่งเคลมครับ เพราะถ้าไม่ชำนาญพออาจจะพังได้เลย

chikuva
10th April 2014, 06:19
็HDD เน่าครับแบบนี้

bararasza
10th April 2014, 06:56
็HDD เน่าครับแบบนี้

แต่ผมลองมันเสียบกับเครื่องอื่นเครื่องเพื่อนตะกี้เห็นอะสิครับทั้ง2ลูกเลย ใช้สายsata เส้นเดิม ที่เน้นเพราะเคยเจอปัญหาที่สายSataเสีย =_='

แต่กับบอร์ดที่เป็นคู่ปัญหานี้ เสียบตัวใดตัวนึงก็ค้างไปไม่พ้นโลโก้

จะให้พ้นโลโก้ต้องถอดออกทุกลูกเลย

แต่กับDVD RW จะค้างไหมไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่ มีครับ

bararasza
10th April 2014, 13:14
ขอดันครับ

สินค้าซื้อจาก JIB แต่ดันไม่มีสติ๊กเกอร์ JIB แปะไว้

มีประกันSCANNER แปะอยู่ มันยังสามารถฝากJIB เคลมได้หรือไม่

มีกล่องมีเลขที่สินค้า. ใบเสร็จอาจหาย80%

chikuva
10th April 2014, 21:15
แต่ผมลองมันเสียบกับเครื่องอื่นเครื่องเพื่อนตะกี้เห็นอะสิครับทั้ง2ลูกเลย ใช้สายsata เส้นเดิม ที่เน้นเพราะเคยเจอปัญหาที่สายSataเสีย =_='

แต่กับบอร์ดที่เป็นคู่ปัญหานี้ เสียบตัวใดตัวนึงก็ค้างไปไม่พ้นโลโก้

จะให้พ้นโลโก้ต้องถอดออกทุกลูกเลย

แต่กับDVD RW จะค้างไหมไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่ มีครับ

งั้นลองเอา HDD เพื่อนมาเสียบดูใช้ได้ไหมครับ

toey10549
11th April 2014, 09:55
ลอง HDD regenerator ดูครับ