PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความแตกต่างของศาสนาพุทธและศาสนาคริส [ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ]

7421
23rd September 2011, 19:03
ก่อนอื่นผมยอมรับว่าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก ผมก็เห็นด้วยและชื่นชมศาสนานี้ในตรงนี้มากๆ แม้จะเชื่อในพระเจ้าอย่างเต็มเปี่ยม
เช่น มหาตมะ คานธี , แม่ชี เทริซ่า

ข้างล่างที่ผมเขียนนี่คือสิ่งท่ผมสงสัยและนำมาเปรียบเทียบกันดู ใครขัดแย้งอย่างไรก็แย้งขึ้นมาได้ เพราะต่างคนต่างความคิด

----------- คริสต์ -----------
- ศาสนาคริสต์เชื่อในพระเจ้า ; พระเจ้ามีตัวตนจริงไหม ? มีใครเคยเห็นพระเจ้าไหม ? พระเจ้าอยู่ไหน ?
- ล้างบาปได้ที่ไม่ใช่ Seven sins แค่ไปที่โบสถ์ ให้หลวงพ่อหรือทำอะไรสักอย่าง เท่านี้ก็สามารถล้างบาปได้
- ไม่มีคัมภีร์ใดๆ ที่เจาะจงเน้นเรื่อง จิต อาการของจิต ความว่าง หรือ การละตัวตน
- กล่าวว่า พระเจ้าคือผู้สร้างโลก

----------- พุทธศาสนา -----------
- พุทธศาสนาเชื่อในตนเอง อยู่กับสิ่งที่มีอยู่จริง ทุกยุคทุกสมัย ; หากถามว่า นิพพานอยู่ไหน ? ตอบว่า นิพพานเป็น มหาสุญญตา ใช้ระบบสมมุติพูดถึงไม่ได้
เพราะนิพพานเป็นระบบวิมุตติ [ นี่ก็ต้องใช้ระบบสมมุติคำว่า วิมุติ เพราะ ระบบวิมุตติจริงๆแล้วมันไม่มีตัวตน ]
ที่เข้าใจง่ายๆคือ ภาวะที่ จิต ไม่มีการมาการไปของกิเลสตัณหา ( คือ มีวิชชา ระบบทั้งหมดใน ปฏิจสมุปบาทฝ่ายเกิด จึงดับลงทั้งหมด )
และถ้าหากถามอีกว่า " ในกรณีเดียวกับกันคริส รู้ได้ไงว่า พุทธเจ้าเคยมีอยู่จริง ? " ตอบ : พุทธเจ้ามีจริงไม่มีจริงไม่ใช่ประเด็นสำคัญ ที่สำคัญคือหลักคำสอนของพุทธองค์ต่างหาก
เพราะแท้จริงแล้ว พระพุทธเจ้าก็ไม่ได้มีอยู่ เพราะ ตัวตนมันไม่มี
- ล้างบาปไม่ได้ กรรมใดใครก่อกรรมนั้นย่อมสนอง มีแต่จะทำให้เบาบาง แต่ล้างให้ไม่ส่งผลเลยไม่มี
- ไม่มีกล่าวว่าพระพุทธเจ้าคือผู้สร้างโลก เพราะโลกนี้คือธรรมชาติ มันเป็นอย่างนั้นของมัน

ผู้เขียน อาจจะค่อนข้างอยู่ฝ่ายพุทธจริงอยู่ (ไม่ได้อคติศาสนาคริสต์แต่อย่างใด แต่แค่สงสัย ) .. ศาสนาคริสต์ งมงายหรือเปล่าเรื่องพระเจ้า ? คิดอย่างไรกันบ้าง ? // ขอบคุณ

Princecoke
23rd September 2011, 19:08
ไม่ต้องไปสงสัยให้ปวดหัวหรอกครับ

ถึงทุกศาสนาจะแตกต่างกันไปเรื่องความเชื่อ แต่ทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี :victory

Till The Death Of Me
23rd September 2011, 19:10
ศาสนาเป็นแค่ที่พึงทางจิตใจครับ เอามารวบเป็นข้อๆเปรียบเทียบกับศาสนาอื่นว่าอันไหนดีกว่าอันไหนเกินความจริงกว่าไม่ได้หรอกครับ

popejohnpaul2011
23rd September 2011, 19:17
ศาสนาสอนให้เราเป็นคนดีทุกศาสนา
และอย่างที่คุณ Till The Death Of Me กล่าวไว้ ศาสนาเป็นที่พึ่งทางจิตใจ เราเอามาเปรีัยบเทียบดูอันไหนดีกว่ากันมันก็ไม่ได้หรอก

LookPhet
23rd September 2011, 19:26
ผมคนหนึ่งละครับที่ ศาสนาคริสต์ ศาสนาคือที่พึ่งทางใจครับและทุกศาสนาก็สอนให้เราทำความดีละเว้นความชั่วนะครับ :yes

fournarak
23rd September 2011, 19:32
อันนี้ก้อแล้วแต่คนนะ ผมคิดว่า คนเรามันมีเหตุ และผล ทุกสิ่งทุกอย่าง เช่นหิวข้าว จะไปอ้อนวอน พระเจ้ากินได้มั้ย ถ้าไม่หากินเอง อยากได้เงิน ก้อไปอ้อนวอน แต่ไม่ทำงาน หรอ.?
ฆ่าคนตาย แล้วไปล้างบาป งั้นหรอ ตลกนะ ฝรั่งเค้าไม่รู้จัก คำว่า กรรม มันเปนยังไง เค้าเลยเชื่อแบบน้น แต่มันก้อไม่ผิด เพราะมันความเชื่อเค้า แต่เราควรคิดถึงว่า ความจริงคืออะไรของชีวิต ทุกสิ่งทุกอย่างมันมีเหตุ และ ผลในตัวมันเองทุกอย่าง
ผมก้อไม่ได้เข้าข้าง ศานาพุทธหรอกนะ แต่ผมเคยบวชมา 2 ปี ในศึกษาได้ปฏิบัติ ทำให้รู้ว่า มันมีจริง คำว่า กรรม มันเปนยังไง มันตามเราตลอด แต่เราไม่รู้ตัวแค่นั้นเอง อ่อ ขอบอก สมาธิอย่างเดียวเท่านั้นที่จะเข้าถึงและได้รู้ สามารถ ทำได้ทุกคน
ไม่เกี่ยวว่าใครเก่งไม่เก่ง อยู่ที่ว่าไหวรึเปล่า.. แล้วจะได้รู้ว่า อะไรเปนอะไร...............( อย่าเชื่อถ้าไม่ได้พิสูจน์ ด้วยตัวคุณเอง ) ................... ถ้านับถือ แล้วไม่ปฏิบัติตาม มันก้อไม่มีความหมายอะไรที่จะนับถือ....

pza00007
23rd September 2011, 19:37
"นิยามคำว่า บาป ของศาสนาพุทธ และคริสต์ต่างกันครับ

ศาสนาพุทธ บาปคือการผิดศีล หรือการทำผิดกฎ ซึ่งการทำผิดกฎต้องชดใช้ ปล่อยลอยนวลเฉยๆไม่ได้

แต่คำว่าบาปของศาสนาคริสต์ คือการ ปฏิเสธพระเจ้า คือการปฎิเสธในองค์ความดี และพลัดพรากจากพระเจ้า

ดังนั้น การล้างบาปของคริสตศาสนา จึงไม่ได้เล็งที่บาปในแง่ของการทำผิดศีล แต่เล็งถึงการกลับคืนดี กลับเป็นบุตรของพระเจ้า
ซึ่งพระเจ้าในศาสนาคริสต์สอนนั้นคือผู้ที่รักเราเยี่ยงบิดา

เวลาลูกทำผิด แล้วมาขอโทษพ่อ หรือลูกโกรธพ่อ ทะเลาะกับพ่อ แล้วกลับมาขอโทษพ่อ

พ่อยกโทษให้ ก็คือ กลับมาคืนดีกัน คือความรักที่ให้อภัยโดยไม่มีเงื่อนไขจากพ่อ"

Credit:คนดูแลสวนมะเดื่อ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมรักและเชื่อใน2ศาสนาครับ คือคริสและพุทธ ^ ^

ทุกๆศาสนาสอนให้เราเป็นคนดีครับ ^ ^

llWJllWJ
23rd September 2011, 20:49
"นิยามคำว่า บาป ของศาสนาพุทธ และคริสต์ต่างกันครับ

ศาสนาพุทธ บาปคือการผิดศีล หรือการทำผิดกฎ ซึ่งการทำผิดกฎต้องชดใช้ ปล่อยลอยนวลเฉยๆไม่ได้

แต่คำว่าบาปของศาสนาคริสต์ คือการ ปฏิเสธพระเจ้า คือการปฎิเสธในองค์ความดี และพลัดพรากจากพระเจ้า

ดังนั้น การล้างบาปของคริสตศาสนา จึงไม่ได้เล็งที่บาปในแง่ของการทำผิดศีล แต่เล็งถึงการกลับคืนดี กลับเป็นบุตรของพระเจ้า
ซึ่งพระเจ้าในศาสนาคริสต์สอนนั้นคือผู้ที่รักเราเยี่ยงบิดา

เวลาลูกทำผิด แล้วมาขอโทษพ่อ หรือลูกโกรธพ่อ ทะเลาะกับพ่อ แล้วกลับมาขอโทษพ่อ

พ่อยกโทษให้ ก็คือ กลับมาคืนดีกัน คือความรักที่ให้อภัยโดยไม่มีเงื่อนไขจากพ่อ"

Credit:คนดูแลสวนมะเดื่อ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมรักและเชื่อใน2ศาสนาครับ คือคริสและพุทธ ^ ^

ทุกๆศาสนาสอนให้เราเป็นคนดีครับ ^ ^
บาปศาสนาพุทธไม่ได้หมายถึงการผิดศีลนะครับ ศีลเป็นเพียงแนวทาง บาปหมายถึงการกระทำในสิ่งที่ทำให้เกิดการผิดไปจากจริง เช่นคนมีชีวิตอยู่เราไปทำให้สิ้นชีวิต ซึ่งผิดไปจากจริง ในทางคริตส์ถือว่าละเมิดในพระผู้เป็นเจ้า หรือต้นไม้ยืนต้นอยู่ดีๆเราไปตัดเสีย พุทธสอนให้อยู่กับธรรมชาติเพราะคำว่าธรรมะแปลว่าธรรมชาติไม่ได้แปลว่าศีล ถือว่าบาป ทางคริตส์ก็ถือว่าธรรมชาติเกิดจากพระเจ้าสร้างเท่านั้นมนุษย์ไม่มีสิทธิ์ละเมิดก็บาปเหมือนกัน ส่วนความรักทั้งพุทธทั้งคริตส์เหมือนกัน เพราะท่านใหรักคนอื่นเท่าตัวเอง พุทธและคริตส์มีการจุดธูปเหมือนกันแต่ของคริตส์จุดเฉพาะที่โบสถ์ และการพรมน้ำมนต์ก็เหมือนกันมีเหมือนกัน ส่วนอีกศาสนาอยู่กับใครไม่ค่อยได้สอนว่ามนุษย์ทุกคนเป็นทุกข์ ต้องน้อมเข้าหาพระผู้ไถ่บาป หรือการพิสูจน์ศรัทธาในพระเจ้า โดยการกระทำที่กระทำได้ยาก เช่นการทำลายพวกนอกศาสนา ซึ่งไม่สามารถน้อมในพระผู้ไถ่บาปได้ ให้พ้นจากการเป็นทุกข์ เราได้พิสูจน์ศรัทธาแล้วจะได้บุญ จะได้เข้าใกล้พระผู้ไถ่บาป พูดง่ายๆฆ่าคนนอกศาสนาเป็นบุญ เพราะการฆ่าคนทุกศาสนาถือว่าไม่ควรทำหรือกระทำได้ยาก

kabukiput
23rd September 2011, 21:01
ต่างคนต่างความคิด แต่มีสิ่งหนึ่งที่ทุกศาสนา ทุกนิกายสอนเหมือนกัน คือสอนให้เป็นคนดี

NaZi_BF3
23rd September 2011, 21:05
แต่ผมชอบ มหาตมะ คานธี นะครับ

ม่านสอนให้เชื่อมั่นในตัวเองและเชื่อมันว่าเราต้องทำมันให้ได้

7421
23rd September 2011, 21:29
อยากจะบอกว่า จริงๆแล้ว คำสอนของพุทธเจ้า คือ การละตัวตนครับ เพราะว่า ความดียังมีตัวตนยัง"ผู้" ทำความดี และ รับความดี

ความดีความชั่วยังเป็นเรื่องของ โลกๆครับ แต่ เหนือกว่านั้นเป็น โลกุตระ

ไม่ีมีกว้าง ไม่มียาว ไม่มีสั้น ไม่มีบาง ไม่มีหนา ไม่มีสี ไม่มีรูป ไม่มีที่อยู่ ไม่มีตั้งต้น ไม่มีชื่อ ไม่มีเก่า ไม่มีใหม่ ไม่มีเกิดขึ้น ไม่มีดับไป
ไม่มีสัญญา ไม่มีการปรุงแต่ง ไม่มีเวทนา ไม่มีวิญญาณ

นึกออกไหมล่ะครับมันเป็นอย่้างไร ? นั้นแหละครับ สูงสุดของพุทธศาสนา ระบบสมมุติไม่สามารถอธิบายได้เลย

sepiaraphy37
23rd September 2011, 21:51
Everything depends on your action.

vocallife
23rd September 2011, 21:58
ผมอ่ะศาสนาคริสต์นะคับ พระเจ้าผมว่ามีจริง ลองไปหาสิ่งอัศจรรย์ของคนคริสต์ดูบ้างสิ ไม่ใช่เอาเปรียบแบบนี้นะคับ ทุกศาสนาเค้าก็สอนให้เป็นคนดีหมดแหละคับ ถ้าสงสัยก็ลองหาสิ่งที่คุณสงสัยสิ

Spermz
23rd September 2011, 23:31
อันนี้ก้อแล้วแต่คนนะ ผมคิดว่า คนเรามันมีเหตุ และผล ทุกสิ่งทุกอย่าง เช่นหิวข้าว จะไปอ้อนวอน พระเจ้ากินได้มั้ย ถ้าไม่หากินเอง อยากได้เงิน ก้อไปอ้อนวอน แต่ไม่ทำงาน หรอ.?
ฆ่าคนตาย แล้วไปล้างบาป งั้นหรอ ตลกนะ ฝรั่งเค้าไม่รู้จัก คำว่า กรรม มันเปนยังไง เค้าเลยเชื่อแบบน้น แต่มันก้อไม่ผิด เพราะมันความเชื่อเค้า แต่เราควรคิดถึงว่า ความจริงคืออะไรของชีวิต ทุกสิ่งทุกอย่างมันมีเหตุ และ ผลในตัวมันเองทุกอย่าง
ผมก้อไม่ได้เข้าข้าง ศานาพุทธหรอกนะ แต่ผมเคยบวชมา 2 ปี ในศึกษาได้ปฏิบัติ ทำให้รู้ว่า มันมีจริง คำว่า กรรม มันเปนยังไง มันตามเราตลอด แต่เราไม่รู้ตัวแค่นั้นเอง อ่อ ขอบอก สมาธิอย่างเดียวเท่านั้นที่จะเข้าถึงและได้รู้ สามารถ ทำได้ทุกคน
ไม่เกี่ยวว่าใครเก่งไม่เก่ง อยู่ที่ว่าไหวรึเปล่า.. แล้วจะได้รู้ว่า อะไรเปนอะไร...............( อย่าเชื่อถ้าไม่ได้พิสูจน์ ด้วยตัวคุณเอง ) ................... ถ้านับถือ แล้วไม่ปฏิบัติตาม มันก้อไม่มีความหมายอะไรที่จะนับถือ....

โมเสส เคยพูดเอาไว้ครับ

ว่ามีชายผู้หนึ่งอยู่บนหลังคาบ้านเพราะน้ำท่วม สักพักมีชายผู้หนึ่งขี่เรือมาหาเขา พร้อมกับถามว่าจะไปด้วยกันมั้ย
ชายที่นั่งบนหลังคาบ้านตอบว่า ไม่ละ ข้าจะรอพระเจ้าของข้ามาช่วย

ต่อมา มีชายอีกคนนั่งเรือมา พร้อมกับถามเขาว่า จะไปด้วยกันมั้ย
ชายก็ตอบกลับแบบเดิมว่า ไม่ละข้ารอพระเจ้าของข้ามาช่วย

เมื่อชายคนนั้นจมน้ำตาย
เขาได้ตรัสถามกับพระเจ้าว่าทำไมท่านไม่ช่วยข้า

พระเจ้าตอบว่า ครั้งแรกข้าส่งคนพร้อมกับเรือมาช่วยเจ้า แต่เจ้าปฏิเสท
ครั้งต่อมาข้อส่ง เรือไปให้ท่านอีก ท่านก็ปฏิเสท แล้วท่านจะเอาอะไรอีก

อาจงงนะครับ พระเจ้าของยิวกับพระเจ้าของคริสต์ อิสลามและซิกข์คือคนๆเดียวกัน
แค่ชื่อไม่เหมือนกันเฉยๆ

SoNy009
23rd September 2011, 23:37
ผมเชื่อในพระเจ้าน่ะ

Innes
23rd September 2011, 23:42
ศีลไม่ได้แปลว่าความผิดหรือบาปนะแต่ศีลแปลว่าปกติ

ChickenBomB
23rd September 2011, 23:45
ชีวิต ไม่ ได้ ขึ้น ยุ กับ ศาสนา ศาสนา เป็นเพียง เครื่อง ยึด เหนี่ยว จิต จาย -..-

ปล. ไม่ไช่ ดรา ม่านะ เออ :sweat

ko555555
24th September 2011, 01:30
ผมเปิดใจให้กับทุกศาสนา และยังไม่ปักใจกับศาสนาใด

ศาสนาเป็นเรื่องที่อยู่ในระดับสูงมากๆของสังคมในแทบทุกถิ่นบนโลก แม้แต่เจ้าแผ่นดินก็ยังต้องเคารพนักบวช แต่แต่ละศาสนากลับมีความแตกต่างกันในบางประการ

ซึ่งต่างจากเทคโนโลยีตรงที่ เทคโนโลยีที่อยู่ระดับสูงๆ จะไม่แตกต่างกันมากนัก คนจึงมักจะเอามาเถียงกันอยู่เสมอว่ายี่ห้อไหนบริษัทไหนดีกว่ากัน เทคโนโลยีเป็นเรื่องที่พิสูจน์ได้ หากเราอยากรู้ว่าอะไรดีกว่าสามารถลองได้

แต่สำหรับศาสนานั้นศาสนาเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวของคนทั่วไปส่วนมากในสังคมที่มีมาช้านาน เป็นสิ่งที่เมื่อมีใครคนหนึ่งนับถืออยู่จะให้ใครก็ตามมาลบหลู่ไม่ไ่ด้ ดังนั้นคนที่เจริญแล้วและมีความคิดจะไม่เอาเรื่องศาสนามาตั้งเป็นประเด็นถกเถียงหรือเอามาเปรียบเทียบกัน เพราะมันจะเถียงกันไม่สิ้นสุด และยังเป็นการทำให้คนต่อๆไปที่มาอ่านเถียงกันต่อไปอีก และจะทำให้เกิดความแตกแยกได้ และความผิดที่ทำให้คนแตกแยกนับว่าเป็นเรื่องที่แม้แต่พระเจ้าหรือพญายมก็ิคงไม่อยากจะให้อภัย และหลายๆเรื่องในศาสนาไม่สามารถอธิบายได้ด้วยเหตุผล แต่ต้องอธิบายด้วยศรัธธา คำว่า ศรัธธา นั้นทรงพลังยิ่งนัก ไม่ว่าเหตุผลไหนๆมากมายเพียงใดก็ไม่สามารถลบล้างศรัธธาได้ง่ายๆ ศรัธธากับงมงายอาจจะคล้ายๆกันแต่ไม่ใช่ จงแยกแยะให้ออก นะครับ เพราะคนที่ใช้คำว่างมงายกับศาสนานี่ถือว่าดูถูกศาสนามาก

genocide2523
24th September 2011, 10:08
จุดประสงค์ของศาสนาคือการให้ทำดีอยู่รวมกันเป็นสังคมที่ดีมีความสุข:heart ศาสนาใดก็ยอมดี ถ้าสอนสั่งให้ประพฤติปฏิบัติดี:clap

เสือผู้หญิง
24th September 2011, 10:45
ทุกศาสนามีพระเจ้าองคืเดียวกัน

แต่หลายศาสนาไม่เชื่อว่ามีพระเจ้า

เสือผู้หญิง
24th September 2011, 10:51
พระเจ้าไม่มีวันเกิดไม่มีวันตาย

พระเจ้าสร้างทุกสิ่ง ถ้าพระเจ้ามีการเกิดแสดงว่าต้องมีผู้สร้าง

แต่พระเจ้าไม่มีการเกิดและไม่มีวันตาย ก้เหมือนกับ วงกลม ของสก๊อตเทปที่แปะเป็นวงกลม

จักรวาลที่กว้างใหญ่ไพศาล ก้ต้องมีวันศูนย์สลาย เมื่อพระเจ้าประสงค์เมื่อนั้นแหละจักรวาลจะศูนย์สลาย

แต่ไม่มีใครสามารถทราบถึงความคิดของพระองค์ได้จึงไม่มีใครรู้ว่าจะเป็นวันไหนเมื่อไหร่

และสุดท้าย นรก สวรรค์ เรื่องนี้มีจริงแน่นอน

badahat
24th September 2011, 11:02
ทุกศาสนามีพระเจ้าองคืเดียวกัน

แต่หลายศาสนาไม่เชื่อว่ามีพระเจ้า

ศาสนาพุทธเกิดจากตัวเราเองที่แตกต่างจากศาสนาที่บอกว่าพระเจ้าสร้างเราแต่พุทธบอกว่าเราสร้างพระเจ้าถ้าไม่มีเราพระเจ้าก็ไม่มีพระเจ้เกิดจากความคิดของเรา

ส่วนผมไม่ค่อยเชื่อคริสต์เท่าไรหรอกนะแต่ก็ไม่ได้ลบหลู่เพราะการไม่เชื่อพระเจ้าเป็นบาปแล้วในพระคัมภีร์บอกว่าโลกแบนเอย โลกเป็นศูนย์กลางจักรวาลเอย พอมีนักวิทยาศาสตร์ในสมัยนั้นแย้งก็ถูกหาว่า

ไม่เชื่อในพระเจ้าถูกหาว่าเป็นพ่อมดถูกขังลืม

แตกต่างกับพุทธที่มีการกำหนดส่วนประกอบต่างในร่างกาย ซึ่งคล้ายกับโมเลกุล อะตอม ควากใรยุคปัจจุบัน

และการเกิดของมนุษย์ของมนุษย์ที่อยู่ในควรรค์ท่านก็เคยตรัสไว้แล้วพิสูทธ์มันก้กลายเป็นจริง และการนั่งสมาธิที่กำหนดลมหายใจก็มีประโยชน์ในทางวิทยาศาสตร์ด้วย:cool::cool:

bostion
24th September 2011, 12:08
ไม่นับถืออะไรเลย อย่างนี้ล่ะครับดีที่สุด เชื่อไปก็มีพันธะ ขาดอิสระในการทำอะไร เพราะ ทำอะไรก็ผิดๆๆๆๆๆๆ ไปซะหมด:rtfm

Foreshadowing
24th September 2011, 12:17
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่มีศาสนา แต่ผมนับถือในคำสอนของทุกศาสนา ที่สอนให้คนเป็นคนดี

Gintoki-JKG
24th September 2011, 12:36
ปูเสื่อรอดู ดราม่า ที่จริงผมก็ขี้เกียจแจมด้วยล่ะ
ถ้าผมมาตอบเรื่องนี้นะรับรองมีดราม่าแน่นอนครับ

คุณบอม
24th September 2011, 12:46
ศาสนาไม่ใช่ต้นเหตุของ ดราม่าหรือการทะเลาะเบาะแว้ง "คน" ในศาสนาต่างห่างคือตัวปัญหา ผมอ่านมาเยอะ เพราะความคิดเห็นที่ต่างกันเนี่ยแหละคือเหตุแห่งการทะเลาะเบาะแว้ง ช่างน่าเบื่อเสียจริง อยากเชื่ออะไรก็เชื่อไปสิอย่ามาก้าวก่ายซึ่งกันและกัน

arm_963
24th September 2011, 12:48
ไม่นับถืออะไรเลย อย่างนี้ล่ะครับดีที่สุด เชื่อไปก็มีพันธะ ขาดอิสระในการทำอะไร เพราะ ทำอะไรก็ผิดๆๆๆๆๆๆ ไปซะหมด:rtfm

ที่ผิดเพราะทำไม่ดีหรือเปล่าครับ

underhill16
24th September 2011, 13:33
No comment! บางสงครามที่เกิดขึ้น สืบเนื่องมาจากศาสนาครับ

cgameza47
24th September 2011, 13:44
ลบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆตั้งมาให้แตกแยกทำไมหว่ะ

7421
24th September 2011, 14:11
No comment! บางสงครามที่เกิดขึ้น สืบเนื่องมาจากศาสนาครับ

Assasins creed , Dragon Age 2

PalmyManDown
24th September 2011, 14:36
จขกท. ต้องการสื่อ ถึงอะไรค่ะ ?

ตรงที่เปรียบเทียบระหว่างพุทธกับคริสต์

Indeepz
24th September 2011, 14:38
No Comment ....

prompot1013
24th September 2011, 15:14
ต่ผมชอบ มหาตมะ คานธี นะครับ

ม่านสอนให้เชื่อมั่นในตัวเองและเชื่อมันว่าเราต้องทำมันให้ได้

muek9999
24th September 2011, 15:29
เห็นเขาบอกว่า ศาสนาพุทธ เป็นศาสนะที่มีความเชื่อตรงกับทางวิทยาศาสตร์มากสุดแล้ว(มั้ง)