PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : CPU กับ Mainboard+Ram

phisitphong2
14th April 2014, 12:40
คือว่าสเป็คคอมผมตอนนี้
Geforce GTX650Ti
Ram 2GB DDR2
CPU: AMD Athlon II x2 250 Processor 3.00GHz
Window 7 64bit (ที่ร้านเค้าลงมาให้ :sweat)

อยากรู้ว่าถ้าจะอัพคอมควรเปลี่ยน Mainboard+Ram ก่อน หรือควรเปลี่ยน CPU ก่อนดีครับ คือตอนนี้เล่นเกมได้บางเกมอ่ะครับ เกมกราฟฟิคหน่อย CPU ก็รัน 100 เปอเลยไม่กล้าเล่นกลัวมันไหม้ :blush

parisj007
14th April 2014, 12:43
mb ram ก่อนเลยครับ

kantconner67
14th April 2014, 12:44
ลง mb กับ ram ก่อน จากนั้นเก็บตังสักหน่อยแล้วค่อยเพิ่ม CPU ครับ

14th April 2014, 12:48
แล้ว CPU นี่ถ้าเป็น Intel Core i5 นี่พอเพียงสำหรับการเล่น Battlefield หรือพสก Assasin's creed แล้วยังครับ :sweat (Ram คงจะเป็น 4GB)

parisj007
14th April 2014, 13:02
จะลง intel ก็ได้ครับ i5 ได้อยู่

sinjin
14th April 2014, 13:29
บอกเลยตอนนี้ ไอ ram 4gb มันเป็นอดีตไปละ ถ้าพ้นจากนี้ อีก 2-3 เดือน ก็คือมาตรฐานละคับ แต่เกมเด่วนี้ขั้นต่ำๆ ก็ 6 gb ละ ฉะนั้น ก่อนจะอัพไรพวกนี้ ก่อนอื่นนายต้องคิดดีๆ ก่อนว่าอัพเพื่อ อัพแล้วคุ้มไหม ราคาอะไหล่รายชิ้น ค่าอัพเกรดรวมทั้งหมด ทั้งตอนนี้และก็ในอนาคตเท่าไหร่รวมๆ ลองรวมๆ ราคาดู ถ้ามันเยอะมากไป ก็ลองให้คนอื่นจัดสเป๊กเทียบเล่นๆดู ว่า อัพเกรดหรือ ขายอันเก่าซื้อใหม่ อันไหนคุ้มกว่ากันคับผม

แนะนำได้แค่นี้ละคับผม:bye

14th April 2014, 13:41
บอกเลยตอนนี้ ไอ ram 4gb มันเป็นอดีตไปละ ถ้าพ้นจากนี้ อีก 2-3 เดือน ก็คือมาตรฐานละคับ แต่เกมเด่วนี้ขั้นต่ำๆ ก็ 6 gb ละ ฉะนั้น ก่อนจะอัพไรพวกนี้ ก่อนอื่นนายต้องคิดดีๆ ก่อนว่าอัพเพื่อ อัพแล้วคุ้มไหม ราคาอะไหล่รายชิ้น ค่าอัพเกรดรวมทั้งหมด ทั้งตอนนี้และก็ในอนาคตเท่าไหร่รวมๆ ลองรวมๆ ราคาดู ถ้ามันเยอะมากไป ก็ลองให้คนอื่นจัดสเป๊กเทียบเล่นๆดู ว่า อัพเกรดหรือ ขายอันเก่าซื้อใหม่ อันไหนคุ้มกว่ากันคับผม

แนะนำได้แค่นี้ละคับผม:bye

ก็คงจะทะยอยๆอัพคอมไปเรื่อยๆแหละครับ แต่ช่วงนี้คงจะอัพที่จำเป็นก่อนครับ 555 แรมก็คงจะอัพเป็น 4 ก่อน อัพซีพียู ค่อยกลับมาอัพแรมอีกรอบครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :preved

ปล.เครื่องคุณหมดไปเท่าไหร่ครับ ?

DeathAngeL
14th April 2014, 14:02
ตามแต่งบเลยครับ แต่ผมขอพูดหน่อย อัพไม่เผืออนาคต ระวังหมดไปโดยใช่เหตุนะครับ (ถ้าไม่คิดว่าคุ้มก็ขออภัยครับ)

sinjin
14th April 2014, 14:10
ก็คงจะทะยอยๆอัพคอมไปเรื่อยๆแหละครับ แต่ช่วงนี้คงจะอัพที่จำเป็นก่อนครับ 555 แรมก็คงจะอัพเป็น 4 ก่อน อัพซีพียู ค่อยกลับมาอัพแรมอีกรอบครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :preved

ปล.เครื่องคุณหมดไปเท่าไหร่ครับ ?
หมด 25,000 คับ หมดนี้ ไม่รวมจอกับ ลำโพงคับ ตอนนี้ กะอัพการ์ดจอ เพราะเก่าละ กะย้ายไปใช้ Nvidia 760 ti ครับผม คงอีกไม่นานอ่าครับ เก็บตังอยู่

14th April 2014, 16:30
ตามแต่งบเลยครับ แต่ผมขอพูดหน่อย อัพไม่เผืออนาคต ระวังหมดไปโดยใช่เหตุนะครับ (ถ้าไม่คิดว่าคุ้มก็ขออภัยครับ)

ตัวการ์ดจอน่าจะรับได้อีกสัก 2-3 ปีแหละมั้งครับ ส่วนตัว Ram ก็คงจะอัพเพิ่มทีหลังได้ แต่คงจะหนักใจกับ CPU แหละครับ เพราะมันแพงสุด กลัวซื้อไปแล้วใช้ไม่คุ้ม 555+ :rofl

DoMiGuN
14th April 2014, 17:04
ถ้าเปลี่ยน Mainboard ก้ต้องเปลี่ยน CPU + RAM ตาม ครับ เผลือๆ ไฟไม่พอ เปลี่ยน PSU ต่อ เตรียมตังไว้เลยครับ หุหุ