PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าซื้อ iPhone 5 ตอนนี้คุ้มไหครับ

degden009
15th April 2014, 01:11
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีสนใจอยู่ 5s ราคาสูงเกินไปอะครับ ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

top1000
15th April 2014, 01:22
ผมแนะนำ Xperia Z1 ครับ ส่วน ฟีเจอร์ต่างๆลองไปหาดูเอาน่ะครับ ส่วน I phone5 สำหรับคนชอบจอเล็ก ตามสังคม ก็ลองเลือกเอาดูน่ะครับ 1เสียง Xperia Z1 +++ :preved ..ไม่รุจะบอกยังไง....

degden009
15th April 2014, 01:27
ผมแนะนำ Xperia Z1 ครับ ส่วน ฟีเจอร์ต่างๆลองไปหาดูเอาน่ะครับ ส่วน I phone5 สำหรับคนชอบจอเล็ก ตามสังคม ก็ลองเลือกเอาดูน่ะครับ 1เสียง Xperia Z1 +++ :preved ..ไม่รุจะบอกยังไง....

ขอบคุณครับ แต่คือผมเบื่อ android อะ แล้วปัจจุบันใช้ window phone อยู่ อยากลองไปใช้ ios ดูบ้างอะครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

top1000
15th April 2014, 01:29
ขอบคุณครับ แต่คือผมเบื่อ android อะ แล้วปัจจุบันใช้ window phone อยู่ อยากลองไปใช้ ios ดูบ้างอะครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
ยี่ห้อ แอปเปิล ผมว่ารอๆ เขาขยันออกนะครับ (รอช้าได้พล่าเล่มงาม) แต่ทุกสิ่งที่เราซื้อไปก็มี เวลาของมัน

degden009
15th April 2014, 01:37
ยี่ห้อ แอปเปิล ผมว่ารอๆ เขาขยันออกนะครับ (รอช้าได้พล่าเล่มงาม) แต่ทุกสิ่งที่เราซื้อไปก็มี เวลาของมัน
รอของท่านนี่หมายความว่ายังไงหรอครับ หมายถึงรอมันออกใหม่หรอครับ

notlovegas
15th April 2014, 01:40
ซื้อที่คุณชอบเลยดีกว่าครับ ถึงบางครั้งจะล้า หรือ ไม่ ล้ำ แต่ซื้อที่เราถูกใจไว้ดีกว่าครับ พวกนี้เปลี่ยนรุ่นไวมาก

ap10308280
15th April 2014, 01:40
รอ iphone 6 เลยครับ ไม่รู้ออกวันไหน os ส่วนตัวผมว่า ios ดีกว่า android ครับ แต่ว่าเครื่องมันสเปคไม่ดีเท่า พวก android นี่แหละ ถ้าเปรียบเทียบความคุ้ม ผมว่าพวก android คุ้มกว่าครับ

degden009
15th April 2014, 01:43
รอ iphone 6 เลยครับ ไม่รู้ออกวันไหน os ส่วนตัวผมว่า ios ดีกว่า android ครับ แต่ว่าเครื่องมันสเปคไม่ดีเท่า พวก android นี่แหละ ถ้าเปรียบเทียบความคุ้ม ผมว่าพวก android คุ้มกว่าครับ

คืออย่างที่บอกข้างต้นอะครับ งบผมมีไม่ถึงรุ่นทอปหรอก:sweat ผมเลยเล็งไว้ที่ 5 ชอบอีกอย่างตรงที่ทรงมันด้วยอะครับ ผมชอบทรง เหลี่ยมๆบางๆยาวๆ แบบนี้เลย

oBenjungo
15th April 2014, 01:45
ซื้อ 5S ไปเลยครับ ราคาคงไม่ต่างกันนิดหน่อยมั้งนะครับ แต่ก็ต้องทำใจ สิ้นปี iPhone 6 มา 5 กับ 5S ก็ตกรุ่นไปอีก ถ้ารอ ก็ต้องรอไปเรื่อย ๆ นะผมว่า

เมื่อก่อนผมก็ใช้ Android ค้างบ่อยมาก ตอนนี้ใช้ IOS แทบจะไม่มีปัญหาเลย มีความสุขกับการใช้มากกว่าเมื่อก่อน ลองเอาไปคิดนะครับ (ผมไม่ได้บ้าเห่อตามคนอื่นนะ แค่อยากลองใช้อะไรที่มันแตกต่าง แล้วมันก็โอเคสำหรับชีวิตผมมากขึ้นครับ)

ap10308280
15th April 2014, 01:57
คืออย่างที่บอกข้างต้นอะครับ งบผมมีไม่ถึงรุ่นทอปหรอก:sweat ผมเลยเล็งไว้ที่ 5 ชอบอีกอย่างตรงที่ทรงมันด้วยอะครับ ผมชอบทรง เหลี่ยมๆบางๆยาวๆ แบบนี้เลย
ถ้าคิดดีแล้วก็ซื้อเลยครับ ซื้อมาแล้วก็จงพึงพอใจกับมันครับ

ap10308280
15th April 2014, 02:04
ซื้อ 5S ไปเลยครับ ราคาคงไม่ต่างกันนิดหน่อยมั้งนะครับ แต่ก็ต้องทำใจ สิ้นปี iPhone 6 มา 5 กับ 5S ก็ตกรุ่นไปอีก ถ้ารอ ก็ต้องรอไปเรื่อย ๆ นะผมว่า

เมื่อก่อนผมก็ใช้ Android ค้างบ่อยมาก ตอนนี้ใช้ IOS แทบจะไม่มีปัญหาเลย มีความสุขกับการใช้มากกว่าเมื่อก่อน ลองเอาไปคิดนะครับ (ผมไม่ได้บ้าเห่อตามคนอื่นนะ แค่อยากลองใช้อะไรที่มันแตกต่าง แล้วมันก็โอเคสำหรับชีวิตผมมากขึ้นครับ)
android ผมใช้ก็ ok นะครับ ไม่เคยค้างเลย ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะ แต่เครื่องที่ผมใช้อยู่ถือว่าดีมากเลย nexus 5 ใช้มา 1 เดือนละ ตอนแรกก็ว่าจะซื้อ iphone เหมือน จขกท. แต่ผมเลือกเอาความคุ้มเป็นหลักครับ

sydyon
15th April 2014, 03:05
แอนดรอย เสถียรไม่เท่า ios แต่ในอนาคตอันใกล้ ก็ไม่แน่ (แต่ Device ของท่านจะรับเวอร์ชั่นใหม่ๆนั้นได้รึเปล่า ก็อีกเรื่อง)

iDevice สเปคต่ำกว่าก็จริง แต่การจัดสรรระบบของ ios ดีกว่ามาก จึงใช้เนื้อที่แต่พอจำเป็น ไม่จำเป็นต้องเพิ่มสเปคให้โหดเพื่อเป็นจุดขายแต่อย่างใด อันนี้คนใช้ ios จะรู้กันดีคับ คุณภาพ เกินสเปค

แอนดรอย ลูกเล่นเยอะกว่า อิสระมากกว่า โมได้เรียกว่า ตามใจชอบเลยทีเดียวเชียว

ios ปัจจุบัน 7.1 ยังไม่สามารถ JB ได้ แต่เวอร์ชั่นเก่า JB ได้นะจ๊ะ แต่ก็ยังไม่อิสระเท่ากับ android อยู่ดี

แอนดรอย ใช้ไปนานๆ อาจจะอืดได้ ***ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย***

ถ้าถามว่า ใช้อันไหนคุ้มกว่า แนะนำให้เลือกอันที่ตรงกับตัวเรามากที่สุด อันนั้นคือคุ้มสุดแล้วคับ

ถ้าจะรอ ip ตอนนี้มันก็ผ่านมาครึ่งปีละ ที่ ip5s ออกมา รออีกสักครึ่งปีจะเป็นไรไป เพราะ ข่าวลือก็ออกมาหนาหูว่า จอมันจะใหญ่กว่า 5s ละเอียดกว่า และแน่นอนสเปคดีกว่า ลูกเล่นมากกว่า ตามการพัฒนาของเทคโนโลยีคับ

ถ้าต้องการอิสระ ลูกเล่นเพียบ ก็ android เลย ยิ่งถ้าเล่นเกม และต้องการแก้ค่าเกม (Cheat อะไรประมาณนั้น) android จะทำได้ง่าย ซึ่งบางเกม ios อาจจะหาวิธีทำยาก หรือ หาวิธีแทบไม่ได้เลย

***คหสต***

degden009
15th April 2014, 03:38
แอนดรอย เสถียรไม่เท่า ios แต่ในอนาคตอันใกล้ ก็ไม่แน่ (แต่ Device ของท่านจะรับเวอร์ชั่นใหม่ๆนั้นได้รึเปล่า ก็อีกเรื่อง)

iDevice สเปคต่ำกว่าก็จริง แต่การจัดสรรระบบของ ios ดีกว่ามาก จึงใช้เนื้อที่แต่พอจำเป็น ไม่จำเป็นต้องเพิ่มสเปคให้โหดเพื่อเป็นจุดขายแต่อย่างใด อันนี้คนใช้ ios จะรู้กันดีคับ คุณภาพ เกินสเปค

แอนดรอย ลูกเล่นเยอะกว่า อิสระมากกว่า โมได้เรียกว่า ตามใจชอบเลยทีเดียวเชียว

ios ปัจจุบัน 7.1 ยังไม่สามารถ JB ได้ แต่เวอร์ชั่นเก่า JB ได้นะจ๊ะ แต่ก็ยังไม่อิสระเท่ากับ android อยู่ดี

แอนดรอย ใช้ไปนานๆ อาจจะอืดได้ ***ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย***

ถ้าถามว่า ใช้อันไหนคุ้มกว่า แนะนำให้เลือกอันที่ตรงกับตัวเรามากที่สุด อันนั้นคือคุ้มสุดแล้วคับ

ถ้าจะรอ ip ตอนนี้มันก็ผ่านมาครึ่งปีละ ที่ ip5s ออกมา รออีกสักครึ่งปีจะเป็นไรไป เพราะ ข่าวลือก็ออกมาหนาหูว่า จอมันจะใหญ่กว่า 5s ละเอียดกว่า และแน่นอนสเปคดีกว่า ลูกเล่นมากกว่า ตามการพัฒนาของเทคโนโลยีคับ

ถ้าต้องการอิสระ ลูกเล่นเพียบ ก็ android เลย ยิ่งถ้าเล่นเกม และต้องการแก้ค่าเกม (Cheat อะไรประมาณนั้น) android จะทำได้ง่าย ซึ่งบางเกม ios อาจจะหาวิธีทำยาก หรือ หาวิธีแทบไม่ได้เลย

***คหสต***
ขอบคุณมากครับ ส่วนตัว ผมก็อยากได้มือถือ เสถียรๆ ซักตัว เพราะเคยเล่นandroid มาแล้ว หลังๆอืด เป็นแบบนี้แทบทั้งหมด ปัจจุบันใช้ window phone อยู่ มันก็สเถียรดี แต่เรื่องแอพยังต้องพัฒนาอีกยาว
ตอนนี้เลยอยากลอง ios ดูบ้าง เพราะเห็นว่ามันสเถียรดี แถมผมชอบทรงมันมาๆ แต่ถ้าให้รอตัวใหม่ ผมคงซื้อไม่ไหว สู้ราคาไม่ได้จริงๆ

Lightenning
15th April 2014, 03:50
ถ้า Iphone มีดีที่ app ครับ ตัดสินใจเลยชอบแอพ จัด I ชอบสวยงามรูปลักษณ์ Xperia,Lumia(ถึกทน -*-) ก็ว่าไปครับ

jackkfc012
15th April 2014, 03:50
ผมใช้ nexus4อยู่ ยังอยากไปใช้ i5 เลย ติดที่ไม่มีตัง อิอิ ตัวip6 น่าจะกันยายนนะครับ ถ้ารอได้ก็รอ เพราะออก5s ไปแล้ว 6คงเปลี่ยนโมเดลใหม่หมด

เหตุผลที่ผมอยากเล่น iphone เพราะapple ไม่ค่อยจะทิ้งลูกค้า ios 7 4s เพื่อนผมยังได้ใช้ ต่างจาก galaxy s ตัวแรกของผมหยุดที่ 2.3.6 ตัวใหม่เลยเล่น nexus4 เพราะน่าจะอัฟได้อีกนาน ตอนนี้ 4.4.2 ลื่นมาก เกือบๆจะเท่า iphone เลย การจัดการแบตเตอรี่ก็ดีกว่าเดิมน่าจะอึดขึ่น 15-20% ได้

Anonymous
15th April 2014, 10:31
ใช้ตามที่เราชอบนั้นและ ผมก็ยังใช้ ip4 อยู่เลยยย ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเปลี่ยนตามทุกรุ่นหรอกจ้าา ถามว่า ip5 โอเคมั้ยตอนนี้ ผมว่าโอเคนะ ทั้งความลื่นไหนล ต่างๆ
cpu ของ ip5 ก็เป็นถึง A6 มันก็ไม่ใช่ขี้ๆ เลยนะสำหรับผม ก็ถือเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ถ้าคุณเป็น ขาแฟลซรอม ของ android ก็ไปเล่น android เถอะจ้า
มัน อิสระ ก็แล้วแต่คนจะเล่นอ่ะเนอะ ผมใช้ ip4 กับ lg g2

DkTaP82
15th April 2014, 11:35
แรกๆ ผมก็ตัดสินใจอยู่ว่าจะเล่น แอปเปิ้ล หรือ หุ่นป๋องเขียวดี...

สรุปสุดท้าย ผมลองไปจับ ipod ของเพื่อนดู เฮ่ย! แม่ลื่นเจ๋งดี กราฟฟิกสวยดี

ปัจุบันเลยซื้อ IP5 มาใช้ดู สรุปได้ว่า App ผมเสียเงินซื้อมาใช้คุ้มากมาย ไม่ว่าจะช่วยในงานต่างๆ

ทั้งเรียน และงานที่ทำ มีซับพอรตรองรับครบเครื่อง ลื่น!!! หรูหราอีกต่างหาก ใช้ได้อีก 2-3 ปีเลยแหละครับ

555 เป่าๆๆหูๆๆ

degden009
15th April 2014, 14:12
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ สรุปคือ ก็ยังใช้ได้ยาวอยู่ใช่ไหมครับ พอดีผมกลัวว่ามันจะตกรุ่นเร็ว เพราะ apple มันออกทุกปี = =

jackkfc012
15th April 2014, 19:48
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ สรุปคือ ก็ยังใช้ได้ยาวอยู่ใช่ไหมครับ พอดีผมกลัวว่ามันจะตกรุ่นเร็ว เพราะ apple มันออกทุกปี = =

apple เปลี่ยนโมเดล2ปีครั้งครับ ถ้าพวก android จะเปลี่ยนโมเดลทุกปี

ง่ายๆ ถ้าเน้นรูปลักษ์ apple ซื้อรุ่นที่ไม่มีsจะอยู่ได้สองปี ส่วนandroid ออกเรือธงทุกปี

ถ้ากลัวเก่ารอซื้อ 6 ตอนกันยาดีกว่าปีต่อไปก็จะออกเป็น6s รูปลักษ์เหมือนเดิมตามเสต็ป

ส่วน os appleกินขาดรุ่นใหม่รุ่นเก่าอัปได้หมด android ถ้าไม่ใช่เรือธงแถมแพ ส่วนเรือธง อัปให้อย่างมากก็ไม่เกิน2เว่อชั่น ผมโดนมาแล้วตอนซื้อ galaxy s ตอนออกขายเป็น 2.1 อัปให้แค่2.3.6 แล้วเลิกสนับสนุน

Nohara_Shinosuke
15th April 2014, 20:03
ผมเเนะนำ Apple คับเพราะผมชอบ OS apple ถ้าคุนได้ลองเเล้วจะลืมที่เคยใช้มา

left
15th April 2014, 20:19
ส่วนตัวผม ใช้ ip5 ครับ รอ IP6ดีกว่า! ios ง่ายๆครับสวยๆ หน้าต่างธรรมดาแต่หรู สวยสะอาด app เยอะ กว่า app ตั้งใจทำมากกว่า เท่ด้วย 55555 อวยซะเยอะ

lankinpark
15th April 2014, 20:19
เอ่อ ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะซื้อแล้วมันจะคุ้ม กับ "ไห" หรือเปล่าครับ

เพราะผมเองก็ไม่เคยลองซื้อมาใช้กับ "ไห" เลยอ่ะครับ

ปล. ผมอ่านชื่อกระทู้ผิดขอโทษด้วยครับ:rofl

JJJ
15th April 2014, 20:21
ถ้า 5s แพงไป ลอง 5c ดีมั๊ยครับ ถูกลงอีกหลายพัน

ipromise11
15th April 2014, 20:22
จัดเลยครับไอโฟน ถ้าไว้เล่นเกมดูหนัง จัดมาเลยจากประสบการณ์ที่ใช้มา ที่บ้านผมมีทั้ง 4s 5 5c ipad mini note 8 tab 7.7

จากที่เล่นมาครับรุ้สึกว่าทางด้าน ios จะไหลลื่นมากกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องรอออกใหม่หรอก แม่ผมเพิ่งออก 4s มา app ต่างๆอะไรไม่ต่างจาก 5c เลย

แค่จอกว้างกว่าเท่านั้นเอง แต่หน่วงกว่านิดๆ จัดเลยครับผมเชียร์

zerohero001
15th April 2014, 20:28
Windows Phone อย่าน้อยใจครับ 8.1 ออกมาแล้ว รอ ๆ ดูกันต่อไป แต่กูจะไปซื้อ 5s รอไม่ได้ 555

degden009
16th April 2014, 00:52
ถ้า 5s แพงไป ลอง 5c ดีมั๊ยครับ ถูกลงอีกหลายพัน
ผมไม่ชอบ บอดี้ของ 5c ครับ แหะๆ

degden009
16th April 2014, 00:54
Windows Phone อย่าน้อยใจครับ 8.1 ออกมาแล้ว รอ ๆ ดูกันต่อไป แต่กูจะไปซื้อ 5s รอไม่ได้ 555

8.1 ผมอัพเดทแล้ว สวยมากๆครับ ปรับปรุงหลายๆอย่างดีขึ้นเยอะเลย ผมจะรอดูอีกซักหน่อยว่ามันจะพัฒนาเรื่องแอพไหม ถ้าไม่ก็จะจัด ip ละ 5555

Screamoz
16th April 2014, 14:49
ถ้าชอบทรง iphone5 ผมว่าเก็บทุนอีกนิดไป 5s เลยคุ้มกว่าครับ

CanDiiZ
16th April 2014, 14:53
ปีนี้ iPhone 6 ก็จะออกแล้วครับ ถ้ามีงบพอซื้อ 5 ได้ เก็บไว้ซื้อ 5s ดีกว่าครับ ไม่กี่เดือน

เพราะถ้า 6 ออก ราคา 5s ก็ต้องลง 5 ก็ต้องลงอีก

เพราะข่าวแว่วๆว่ากำลังจะเริ่มผลิตจอแล้ว

แต่ถ้ารีบก็จัดไปครับ ถ้ามีข่าวว่า 6 จะออกก็ค่อยเอา 5 ไปขาย บวกเงินนิดหน่อยเปลี่ยนเครื่อง

5c นี่อย่าได้ไปแลเชียว ถ้าจะเอา 5c เอา 5 ยังโอเคกว่า เห็นบอก stock เหลือเพียบ ขายไม่ออก

สงสัยจะเป็นแผนการตลาดออกมาดันยอดขาย 5s เฉยๆ

ส่วนเรื่อง wp เท่าที่ดูๆผมว่าอีกนานอยู่ครับเรื่องแอพ เพราะเหมือนยังไม่ค่อยมีอะไรจูงใจให้นักพัฒนา port game/app ตัวเองไปลง wp

คงต้องรออีกซักพัก ผมว่าไปเล่น apple ก็โอเคนะเรื่องระบบ

USED_JKG
19th April 2014, 00:20
IQ 6 คนเดียวสบายใจเล่นเกมส์อย่างเดียว