PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ดูเหมือนกับว่าคอมประกอบของผมมีปัญหาอ่ะครับ

gblazer
15th April 2014, 10:12

คือคอมเครื่องนี้ใช้มาได้ 3-4 ปีแล้ว ปีแรกๆไม่มีปัญหาอะไร เยี่ยมมาก อาทิตย์ที่แล้วผมเอาคอมไปล้างมา เพราะไป่ตู้ทำคอมพัง เล่นเกมเอย ทำงานเอยไม่ได้เลย เพราะคอมช้ามากครับ

หลังจากที่ผมไปล้างเครื่องมา ผมใช้ Window 7 เหมือนเดิม สเปคคอมก็ตามภาพครับ

ผมมีคอมอยู่ 2 เครื่อง คอมเครื่องที่มีปัญหาเป็น Window 7 สเปคตามภาพ

ส่วนอีกเครื่องนึงเป็น Notebook Window 8

ผมโหลดเกมหลายๆเกมมาลงคอมเครื่อง Window 7 แตกไฟล์ไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่โหลดเกมลงในเครื่อง Window 8 แตกไฟลืได้ เล่นได้ตามปกติ

แต่คอม Window 7 ผมปัญหาเยอะมาก ทั้งแตกไฟล์ไม่ได้ ติดตั้งไม่สำเร็จ โอนข้อมูลจากคอมอีกเครื่องนึงมา Window 7 ก็ไม่ได้ครับ ข้อมูลบางส่วนหายไปเลย

ผมไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงดีครับ หลังล้างคอมมาใหม่ๆเปิดมาจะโหลดเกมก็มีปัญหาเหมือนก่อนล้างเครื่องไม่มีผิดเลยครับ

ezbird
15th April 2014, 13:22
น่าจะเป็นที่ Window 7 มีปัญหาครับ Window 7เเท้รึเปล่าครับ ถ้าเเท้หาโปรเเกรม fixwin 7 มาลงดู

pcore2000
15th April 2014, 13:32
ลืมลง winrar ป่าว :o :sweat
อ๋อไม่น่าเกี่ยว
ดูจากอาการ HDD เกิด Bad secter เปล่าเพราะหลายปีแล้ว :cool: :rtfm
ส่วนโอน USB อาจเสื่อสภาพ แบบหลวมก็เป็นได้ :cool:

gblazer
15th April 2014, 14:08
ก่อนล้างเครื่องเคยเป้นมาประมาณ 3-4 ครั้งครับ พอล้างแล้วก็ไม่ขึ้นมาเลยครับ

ส่วน Window แท้รึเปล่าไม่แน่ใจครับ เพราะผมให้ร้านลงให้

Allowed
15th April 2014, 15:19
อัพไป 8.1 ดีกว่าครับเล่นเกมส์ ลื่นกว่าเยอะ

gblazer
15th April 2014, 17:35
ผมใช้ Window 8 ไม่ถนัดหน่ะครับ เลยลง Window 7

แล้วมีวิธีแก้ไขบ้างมั้ยครับ ?

Nohara_Shinosuke
15th April 2014, 17:37
ลืมลง winrar ป่าว :o :sweat
อ๋อไม่น่าเกี่ยว
ดูจากอาการ HDD เกิด Bad secter เปล่าเพราะหลายปีแล้ว :cool: :rtfm
ส่วนโอน USB อาจเสื่อสภาพ แบบหลวมก็เป็นได้ :cool:

ผมเห้นด้วยคับผม อาการนี้ลองเปลี่ยน HDD ดุ Bad เเน่นอน

gblazer
15th April 2014, 17:47
แต่หลังล้างเครื่องนี้ไม่มี Bad Sector ขึ้นเลยนะครับ ..