PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : DDR5 คืออะไรหรอ?

sodaman
16th April 2014, 16:10
คืองง อ่ะครับว่าDDR เนี่ยปัจจุบันเค้าใช้DDR3 หรือ 5 กันแล้ว?
และถ้าใช้ 5 จะเสียบกับ 3 ได้เปล่า?

jobbyfatboy
16th April 2014, 16:24
DDR5 นั่นมันเป็นแรมที่อยู่บนการ์ดจอครับ
ส่วนแรมที่ใส่บนเมนบอร์ดตอนนี้ยังเป็น DDR3 อยู่ครับ

momowalker
16th April 2014, 16:39
DDR5 นั่นมันเป็นแรมที่อยู่บนการ์ดจอครับ
ส่วนแรมที่ใส่บนเมนบอร์ดตอนนี้ยังเป็น DDR3 อยู่ครับ

ตามนี้ครับ แต่ถ้าอยากเข้าใจง่ายๆ ให้สังเกตุ ครับ เวลาท่านไปเจอ spec คอม ปุ๊บ !! ให้สังเกตุ RAM ของ PC หรือ Notebook นั้นโดยมากจะแจงรายการ ว่า RAM หรือ MEMORY ส่วน GRAM หรือ Graphic Memory นั่น มันจะไปวางในรายละเอียด ของส่วน VGA CARD

เช่นนะครับ

CPU
RAM DDR 3 1600 4 Gb อันเนี้ยคือ ram pc
Mainboard
VGA Nvidia xxx , ATI xxxx DDR5 2 Gb 512 bit อะไรก็ว่าไป อันนี้ มัน ส่วนของการ์ดจอ

อันนี้เป็นวิธีดูนะครับ ดูให้ดีๆก่อนหัดดูเยอะท่านจะดูเป็นนะครับถ้าแค่อยากดู Spec เป็นเฉยๆ ส่วนลึกๆ ก็ลองไปหาอ่านดู ครับ google มีข้อมูลให้หมด แค่หาดีๆ