PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : FinalFantasy14 compare graphic วัดกันเห็น ๆ ใครแจ่ม

lusia999
18th April 2014, 06:37
FinalFantasy14 compare graphic วัดกันเห็น ๆ ใครแจ่ม

เทียบกราฟฟิกให้เห็นกันชัด ๆ แบบเฟรมต่อเฟรม กับเกมส์ FinalFantasy 14 Realm Reborn
ระหว่าง PlayStation 3 , PlayStation 4 และ PC
ท่าน ๆสาวก FinalFantasy เห็นอย่างงี้แล้วบอกเลยว่าภาคนี้และภาคต่อ ๆ ไปกราฟฟิกบาดใจเลือดซิบแน่นอน
ใครยังไม่มี PS4 หรือ PC เทพๆ ซักครึ่งนิ่งเฉยกันไม่ได้ซะแล้ว
เห็น PS3 เฟรมเรตตกแล้วก็น่าใจหาย...

Final Fantasy XIV Online: A Realm Reborn - Graphics Comparison (PS3, PS4, PC) (http://www.acololo.com/article.php?opcontent=MDAwMDAwMDAwMTA=)

http://youtu.be/SDPbXAKxNdc

credit : www.acololo.com (http://www.acololo.com)

http://image.ohozaa.com/i/25f/tGeOs6.png (http://www.acololo.com)

qwerty2536
18th April 2014, 06:55
แจ่มมากแนะนำให้ดูแบบเต็มจอที่ 1080P จะเห็นได้ชัดเจนมากครับความแตกต่าง

whitebaa555
18th April 2014, 07:15
ผมว่า PS4 กับ PC เหมือนกันมากเลยแค่ PC จะมีรอยหยักน้อยกว่า PS4 ประมานนั้นมั่ง

damkapee
18th April 2014, 07:40
PC เล่นอยู่ เชื่อผมไม่มีอะไร สู้ PCได้แล้ว PS4ก็น่าสนนะถ้าซื้อมารีโมท ไว้เล่น FFXIV บน วิต้านอกบ้านสบายเลย

seiki2011
18th April 2014, 07:46
PCงานเนี๊ยบจริงๆครับ

MI~MI
18th April 2014, 07:47
อืม มองไม่ออก ฮา

Mixernut
18th April 2014, 08:34
ผมมองว่า ps4 ทำภาพหม่นๆ นะ ออกมืดๆ เวลาเป็นเงาหรืออะไร มันเลยดูเข้มๆ ใช่มั้ยอ่ะ

ผมไม่มี ps4 เล่น มีแต่ pc ฮาาาา

rockohhh
18th April 2014, 08:47
ฝาเเฝด :sweat

hideballza1
18th April 2014, 08:51
ถึง PC จะมีภาพที่สวยที่สุดยังไง แต่ก็ไม่ได้มีเกมส์ดีๆ ให้เล่นเยอะเท่ากับคอนโซลหรอก แต่ผมว่า PS4 ยังๆก็ให้ภาพได้ใกล้เคียง PC มากๆแล้วล่ะ นี่ขนาดยังดึงศักยภาพของเครื่องออกมาใช้ไม่ได้ทั้งหมดนะเนี่ย

damkapee
18th April 2014, 09:24
PCเกมน้อย แต่เล่นยาว ส่วน คอนโซลเกมเยอะ เล่นแปปเดียวไม่รู้จะเล่นไรก็เอาไปทับกระดาษ การงานละ PS3ที่บ้านซื้อมาเล่น FFXIIIแล้ว จอดยาวเลย
ส่วนPCนี่ FFXIV BF3-4 COD MW3 Ghost RE6 ที่เล่นได้ยาวนี่เพราะลง ม็อด นู๊ดให้ เอด้า ฮารีน่าและก็เชอร์รี่ ฟินกันไปเลย = =
เล่นมัลติในPCหนุกกว่า ไม่ค่อย ติดปัญหาเรื่องประมวลผลไม่ทันด้วย
ส่วนPS4 ยังไม่รู้รอFFXV มาแล้วกะจะถอย แล้วคงไม่ใช่ว่าเล่นเกมเดียวอีกนะ = =
ผมเป็นพวกเปลี่ยนยากถ้าเล่นแต่ซีรี่ย์ไหนก็เล่นแต่ซีรี่ย์นั้นไปเลย ไม่ค่อยเปิดโลก
ช่วงนี้ก็เลยตกปลาเล่นไปก่อนในFFXIV คิดอยากจะเล่น คอนจูเลอร์นะ แต่กลัวฮิลไม่ทัน 50ไป3คลาสเอง มาเราเดอร์ พาลาดิน และก็ดรากูน = =

Previously
18th April 2014, 09:29
PC เนี๊ยบกว่า รอยแผลทีหน้าอก PC ก็เห็นชัดกว่า

เออว่าแต่ PS3 มันดึงศักยภาพเครื่องออกมาหมดรึยังหว่า รู้สึกผมยังเห็นบางคนบอกไม่หมดอีก

อีกอย่าง PC ใครจะสู้มันได้ละครับ มันอัพเกรดได้เรื่อยๆ

ActiveX13
18th April 2014, 09:50
ไม่เถียงกันเรื่อง PC คอนโซลสักวันมันจะตายมั้ยวะ

mildearth
18th April 2014, 10:16
ไร้สาระมากค่ะ เบื่อกระทู้เปรียบเทียบกราฟฟิคมากโดยเฉพาะ pc กะ console ถ้าเอา ps กับ xbox ก็ว่าไปอย่าง นี้เอา pcมาเทียบกับconsole ให้คนกัดกันเล่นสร้างความแตกแยก เบื่อมาก เอาไว้ให้ pcมันอัพเกรดไม่ได้ค่อยเอามาเปรียบเทียบนะ

typearmyer
18th April 2014, 11:01
ps4 หน้าอกใหญ่กว่า pC

sornram
18th April 2014, 11:37
PC ยังไงก็ต้องดีกว่าคอนโซลอยู่แล้ว ถ้าทำเกมด้วยมาตรฐานเดียวกัน ออฟชันมันมีให้เลือกมากกว่า แต่ PC มันต้องแลกมาด้วยจำนวนเงินที่มากกว่าในการจะหาเครื่่องที่รันเกมได้ภาพขนาดนั้น เทียบกับคอนโซลที่ราคาหมื่นกลางๆ

เรื่องกราฟิก PC กับ คอนโซลรุ่นล่าสุด มันกินกันไม่ขาดหรอก ไม่บ้าพลังมองทุกเฟรม ก็แยกกันไม่ออกแล้ว

ทุกอย่างมันมีข้อดีของตัวมันเอง อยู่ที่เราจะเลือกมากกว่าน่ะแหละเนอะครับ

Ezio Auditore
18th April 2014, 11:58
ตามที่ torres เอ้ย!!sornram บอกเเหละ
PC ที่รันภาพเเบบนั้นมา ราคาปาไปเท่าไรกัน Console คุ้มกว่าเยอะ
ปล.ผมเล่นเเต่ pc

DAggErlS
18th April 2014, 12:00
ตามนั้นเลยครับ ถ้าว่ากันด้านกราฟฟิคยังไง PC ก็ชนะขาดอยู่แล้ว มันอัพเกรดไปเรื่อยๆ
แต่ราคาก็สูงลิบเช่นกัน

linker19191
18th April 2014, 13:24
เรื่องภาพผมมองไม่ออกนะ แต่ถ้า ps4 หน้าอกใหญ่กว่า 555+ ไม่เชื่อลองดู

VaproHonoR
18th April 2014, 13:26
มันเทียบกันไม่ได้หรอก console hardwareราคาหมื่นต้น มาสู้กับpcราคาหลายหมื่น ยังไงpcมันก็ดีกว่า:sweat

stepmeup2
18th April 2014, 13:33
มีแต่ PC แต่อยากได้ console เหมือนกันนะ เพราะ PC เกมที่ผมอยากเล่นมันไม่ค่อยลงเท่าไหร่ แต่หลังจากนี้เกมที่ลง PS4 คงจะลง PC เยอะขึ้น ยกเว้นพวก Exclusive

kurolykan
18th April 2014, 15:14
สารภาพว่ามองความแตกต่างแทบไม่ออกเลย แต่มานั่งเถียงเรื่อง PC ดีกว่า Console หรือ Console ดีกว่า PC เนี้ย ผมว่าเลิกเหอะ ไม่ได้ก่อประโยชน์อะไรขึ้นมาเลย

มันเป็นทางเหลือของใครของมัน และแต่ละคนก็ปัจจัยต่างกัน ส่วนตัวผมมองที่ราคากับเกมที่จะเล่น ถ้า PC มันไม่มีเกมที่อยากจะเล่นก็ไปพึ่ง Console มันก็แค่นั้นแหละ

ส่วนเรื่องภาพ ก็อย่างที่ว่า ถ้ามันไม่น่าเกลียดจนรับไม่ได้ ยังไงก็เล่นได้แหละ ผมโตมากับคอมเน่าๆ ที่มักจะตกรุ่นประจำ แต่ก็ยังแถเล่นอยู่ ภาพมันไหลลื่นก็ถือว่า Win สำหรับผมแล้วล่ะ ปรับ Ultra High ได้ก็ไม่ตอบโจทย์ผมมากกว่าเดิมเท่าไรหรอก (แถมมองแถบไม่เห็นความแตกต่างซักเท่าไรเลยด้วย)

ยุคที่ผมว่าเล่นเกมสนุกที่สุดยุคหนึ่งสำหรับผม คือสมัยที่ผมยังเป็นเด็ก เน็ตยังเน่าๆ ต้องไปซื้อหนังสือแถม Emu + Rom Game Boy Advance อยู่เลย ช่วงนั้นผมเล่นเกมได้สนุกที่สุดแล้วแหละ หลายเกมที่ผมเอากลับมาเล่นซ้ำแล้วซ้ำอีก

ArmyLight
18th April 2014, 15:19
ถึง PC ภาพจะเทพพอๆกับ PS4 ก็จริง แต่ลองเปรียบเทียบราคา PC สเปกเทพๆที่สามรถเล่นภาพเทพขนาดนี้+กับเล่นแล้วไม่แลคลื่นๆ แล้วเปรียมเทียบราคา PS4 ดูครับ เชื่อผมเถอะ PC สเปกเทพๆที่พอจะเล่นเกมภาพขนาดนี้หมดเยอะกว่า 2หมื่นแน่นอน แต่กลับกัน ราคา PS4 ตอนนี้ 15000 แล้ว แถมภาพเทพ + เล่นลื่นๆเลย ลองคิดกันเอานะ (แต่ส่วนตัวมีแต่ XBOX360 ไม่มี PS4หรือPS3 หรอก:o)

nanohawk2
18th April 2014, 15:25
PCเกมน้อย แต่เล่นยาว ส่วน คอนโซลเกมเยอะ เล่นแปปเดียวไม่รู้จะเล่นไรก็เอาไปทับกระดาษ การงานละ PS3ที่บ้านซื้อมาเล่น FFXIIIแล้ว จอดยาวเลย
ส่วนPCนี่ FFXIV BF3-4 COD MW3 Ghost RE6 ที่เล่นได้ยาวนี่เพราะลง ม็อด นู๊ดให้ เอด้า ฮารีน่าและก็เชอร์รี่ ฟินกันไปเลย = =
เล่นมัลติในPCหนุกกว่า ไม่ค่อย ติดปัญหาเรื่องประมวลผลไม่ทันด้วย
ส่วนPS4 ยังไม่รู้รอFFXV มาแล้วกะจะถอย แล้วคงไม่ใช่ว่าเล่นเกมเดียวอีกนะ = =
ผมเป็นพวกเปลี่ยนยากถ้าเล่นแต่ซีรี่ย์ไหนก็เล่นแต่ซีรี่ย์นั้นไปเลย ไม่ค่อยเปิดโลก
ช่วงนี้ก็เลยตกปลาเล่นไปก่อนในFFXIV คิดอยากจะเล่น คอนจูเลอร์นะ แต่กลัวฮิลไม่ทัน 50ไป3คลาสเอง มาเราเดอร์ พาลาดิน และก็ดรากูน = =

จะบอกให้นะครับว่า เกมที่คุณว่ามา Mod แล้วเล่นกับเพื่อนได้แค่ RE6 ระครับ ส่วนจำนวนคนออนไลน์ บอกได้เลย วัดกันง่าย ๆ เลย Console กับ PC มีเกมเดียวที่คุณว่ามา คือ FFXIV คนบน PC เยอะกว่า ส่วนที่เหลือ ไม่ได้เท่า Console ครับ

Aegis
18th April 2014, 15:28
อะไรก็ช่างผมก็เล่นมันทั้งสองเครื่องเเหละครับทั้ง PC ระดับ Hi-End กับ PS4 :)

inwharn205
18th April 2014, 16:58
CP FRESH MART

israceter
18th April 2014, 17:17
สำหรับผม PS4 ภาพสวยกว่า PC ละเอียดกว่า รอยหยักต่างกันนิดเดียว(นิดเดียวจริง ๆ)
ปล.ถ้าเล่นจริง ๆ ไม่มองขนาดนั้นหรอกครับ
ปล.ผมสาวก PC

ezbird
18th April 2014, 17:30
เรื่องภาพผมมองไม่ออกนะ แต่ถ้า ps4 หน้าอกใหญ่กว่า 555+ ไม่เชื่อลองดู

ไม่บอกผมไม่ได้ดูนะพอได้อ่านกลับไปดูใหม่จริงของเค้า555 ใหญ่ขึ้นเเบบจริงจังมาก555

kantconner67
18th April 2014, 19:01
ไม่อยากให้วัดที่ PC กับ PS4 นะถ้าจะวัดให้ไปวัดที่ PS3 กับ PS4 จะดีกว่าเพราะยังไง PS4 มันก็คงสู้ PC สเปคเทพๆคงไม่ได้

clean1447
18th April 2014, 19:30
มีหลายคน บอกว่า เหมือน PC ปรับแค่ Med

เพราะแปลกใจ ภาพใน คอลโซล มันจะพอๆกับ PC ได้ไง

manglove
18th April 2014, 21:24
ดูจากวิดีโอแล้ว
1.pc สวยกว่านิดนึง นิดนึงจริงๆ คงเพราะเกมส์มันปรับสุดได้แค่นั้น ถ้ามีปรับอีก pc ก็ปรับได้ยันสุดอีกนั้นและ pc ไม่กักกราฟฟิกหรอก
2.เราไม่รู้เขาเอา pc ระดับไหนมาลอง มันพูดอยาก
3.ที่เห็นได้ชัดสุดคือ เฟมเรดของภาพ pc ไหลลื่นกว่ามาก ไม่เชื่อลองกลับไปปลับวิดีโอให้สุดและ ดูตอนหมุนภาพจะรู้ได้เลย pc ลื่นกว่ามาก

-ส่วนใครเถียงกันว่านั้นดีกว่านี้ดีกว่า ผมบอกได้เลยถ้าเรื่องระดับภาพสวยต้องยกนิ้วให้ pc เลย
-ส่วน คอนโซล นี้ต้องยกนิ้วให้เรื่องเกมส์เอ็กคูซีฟและภาพที่แน่นอนไม่ต้องปรับก็มาตามเสป็กที่เล่นเกมส์ได้

ยังไงผมก็ชอบ pc เพราะผมบ้ากราฟฟิค:o

Kyonman
18th April 2014, 23:12
แหมทำเป็นพูดกันจริงๆแล้วในใจลึกๆก็อยากได้ PS4 อะดิ

ผมซื้อเกมนี้ เวอร์ชั่น PC และผมจะซื้ออีกครั้งบน PS4 และ PC ผมก็ปรับ MAX เกมได้ในระดับ Fps 40+ บอกได้เลยว่า ไม่ต่างกันสักกะนิดเวลาดเล่นจริงไม่ทันดูหรอก

พวกที่มาเถียงนี้ ได้เล่นด้วยตาตัวเองหรือยังครับ หรือ มโน เอาเอง 5555

ปล. PC สวยสุดจริงครับ แต่กรุณาดูเครื่องที่ใช้อยู่ กับ เงินในกระเป๋า ด้วยนะบางคนมาเถียงเป็นตุเป็นตะ การ์ดจอยังใช้แค่ 9500 GT ก็ไม่ไหวนะ

nanohawk2
18th April 2014, 23:19
ในคลิปเขาก็บอกอยู่ว่า PC = Max Setting 1080p ภาพมันได้แค่นั้นล่ะ PC ไม่ใช่ว่ามันสวยมากกว่านี้ไม่ได้ แต่คือ Engine มันมาอย่างงั้น จะให้สวยกว่านี้ก็คงไม่ได้ คือต่างกว่า PS4 หน่อยนึงอ่ะ ตามคลิป

damkapee
18th April 2014, 23:38
PS4 เงินเดือนออกก็ซ์้อได้แล้ว 15-16K แต่ที่ยังไม่ซื้อเพราะเกมที่อยากเล่นยังไม่ออก และอีกอย่างเดี๋ยวมีรุ่นบางมาชัวๆ

asscross001
19th April 2014, 07:01
จะบอกให้นะครับว่า เกมที่คุณว่ามา Mod แล้วเล่นกับเพื่อนได้แค่ RE6 ระครับ ส่วนจำนวนคนออนไลน์ บอกได้เลย วัดกันง่าย ๆ เลย Console กับ PC มีเกมเดียวที่คุณว่ามา คือ FFXIV คนบน PC เยอะกว่า ส่วนที่เหลือ ไม่ได้เท่า Console ครับ

เห็นด้วยครับ คนส่วนใหญ่จะเล่นออนไลน์กันในคอนโซลมากกว่า ยกตัวอย่าง BF4 ครับ http://bf4stats.com/

bloodtea
19th April 2014, 16:51
ดู ๆ แล้วมันก็เหมือนกันทุกภาพเลย แต่ เอ้ !!! หรือสายตาผมไม่ดีเอง

ReCoVer
19th April 2014, 18:25
อีก 3 ปี ps4 จะดึง ศักยภาพ มาทั้งหมดนะครับ