PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พื้นฐานการใช้งานเครื่อง PSP เบื้องต้น

chokbee8
23rd September 2011, 21:15
วิธีการใช้งานเบื้องต้น

ขอเริ่มด้วยการ Format memory stick ของเราก่อนดีกว่า
เมื่อซื้อเมมมาใหม่ ๆ ก็แนะนำให้ทำการ Format บนเครื่อง PSP ของเรานี่ละครับ ทำได้โดย

ไปที่คำว่า System Setting ที่อยู่หน้าจอเมนูหลักของเครื่อง
จากนั้นเลือกไปที่ Format Memory Stick

ก็จะมีคำสั่งขึ้นมาถามว่าให้กด yes ไหม ก็กด yes ไปเลยครับ
เพียงเท่านี้ก็จะ Format เสร็จแล้ว ข้อดีคือ เครื่องจะสร้างโฟลเดอร์
ที่จำเป็นต่อการใช้งานให้เราอัตโนมัติครับ

ต่อไปก็ดูกันว่าเรา
ใช้ Firmware อะไรอยู่ตอนนี้
เหมือนเดิมไปที่ System Setting ที่อยู่หน้าจอเมนูหลักของเครื่อง
จากนั้นเลือกไปที่ System Information
ก็จะบอกว่าเราใช้ Version อะไรอยู่

จำไว้ครับว่า ถ้ามีคำว่า M33 อะไรต่อท้ายตัวเลขนั้น หมายถึงว่า
เราใช้ firmware ที่แก้ไขขึ้นโดย Hacker ซึ่งจะทำให้เราเล่นเกมบนเมมได้ครับ

บางท่านใส่แผ่นแท้คาเครื่องไว้ แล้วเวลาเปิดเครื่องก็จะชอบบูธเข้าแผ่นอัตโนมัติ
แบบว่าไม่ชอบ ไม่อยากให้มันบูธเข้าแผ่นแท้ ทำได้ไหม ทำได้ครับ ดังนี้
เหมือนเดิมไปที่ System Setting ที่อยู่หน้าจอเมนูหลักของเครื่อง

แล้วไปเลือกที่ UMD Auto Start ให้ตั้งค่าเป็น off

เพียงเท่านี้ก็จะไม่ Auto run ตอนเปิดเครื่องแล้วครับ
-----------------------------------------

เอาละหลังจาก Format mem เรียบร้อยแล้ว
ขั้นตอนพวกนี้ ทำในคอมพิวเตอร์นะครับ โดยเอา mem เสียบการ์ดรีดเดอร์ หรือไม่ก็ต่อสาย USB กับเครื่อง PSP ครับ

สำหรับการดูไฟล์ภาพ
แนะนำไฟล์ภาพนามสกุล JPEG จะรองรับได้ดีที่สุด
วิธีการคือ
ให้ใส่ไฟล์ภาพที่ท่านต้องการไว้ที่โฟลเดอร์
PSP/PHOTO/ไฟล์ภาพที่ท่านต้องการ
-----------------------------------------

สำหรับการฟังเพลง MP3
วิธีการคือ
ให้ใส่ไฟล์ MP3 เพลงที่ท่านต้องการไว้ที่โฟลเดอร์
PSP/MUSIC/ไฟล์ Mp3 ที่ท่านต้องการ
ถ้า firmware ใหม่ ๆ จะมีห้องชื่อ MUSIC ที่หน้าแรกของ mem เลย
ก็เอา mp3 ไปใส่ในนั้นได้เลยครับ

สำหรับไฟล์เกม iso และ cso ทั้งหลายนั้น
ให้ใส่ไว้ที่โฟลเดอร์ชื่อ ISO ที่อยู่ในหน้า ROOT ของเมม (หน้าแรกสุดของ mem )
เมื่อลงเกมเสร็จแล้ว คราวนี้อยากจะเล่นเกม
ก็ให้เลือกไปที่คำว่า GAME และก็เลือก Memory stick
ก็จะเห็นหน้าตา icon เกมนั้น ๆ ที่เราลงไว้ กดเลือกเข้าไปเลย ก็จะเข้าเกมครับ
คราวนี้เมื่อเล่นเกมเสร็จเซฟเรียบร้อยแล้ว (การเซฟก็เซฟในเกมปกติ เกมไหนมีคำสั่งเซฟจุดไหนก็เซฟปกติได้เลย
ข้อมูลเซฟจะมาบันทึกใน mem เองอัตโนมัติ) คราวนี้เราอยากจะเปลี่ยนเกม ก็ให้กดปุ่ม HOME ที่ตัวเครื่อง
แล้วก็เลือกคำตอบออกมา ก็จะมาโผล่ที่หน้าเมนูหลักของ PSP และท่านก็ไปเลือกเกมอื่น ๆ เล่นได้ต่อไป

บางท่านไปโหลดเกมเองจากในเน็ตมา
บอกเห็นเป็นไฟล์รูปร่างของ winrar
แนะนำให้ท่านเปิดโชว์นามสกุลที่ window ก่อนครับ

บางท่านไม่เคยเห็นนามสกุลไฟล์บนคอม ก็เป็นเพราะว่า window ตั้ง Hide ไว้นะครับ

วิธีการอยากเห็นนามสกุลไฟล์บนเครื่องคอมฯ ทำได้ดังนี้ (ไม่มีผลกระทบใด ๆ นะครับ แค่โชว์นามสกุลไฟล์เฉย ๆ)
1. ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ My computer ที่หน้าจอ Desktop นั่นละ
2. บนเมนูบาร์ข้างบน ไปที่คำว่า Tools คลิ๊กซะแล้วเลือกที่คำว่า Folder Options...
3. มันจะเข้ามาในส่วนของเมนู Folder Options ให้เลือกต่อไปที่คำว่า View
4. หาคำว่า Hide extensions for known file types ซึ่งจะมีเครื่องหมายถูก อยู่ข้างหน้าคำนี้ ให้เอาเครื่องหมายถูกออกครับ แล้วก็กด Apply และก็ OK
5. เพียงเท่านี้เครื่องของท่านก็จะโชว์นามสกุลไฟล์ครับ ถ้าเป็นไฟล์ word ก็จะ .doc เป็นต้น คราวนี้ก็จะเห็นไฟล์นามสกุลเกมที่เราใช้กันว่า .iso .cso .dax นะครับ จะได้ใช้งานกันถูกครับ

คราวนี้ก็จะเห็นว่าไฟล์ที่เราโหลดมานามสกุลอะไร
ถ้าโหลดมาเป็น .rar ก็ต้องแตกไฟล์ครับ
ถ้าโหลดมาเป็น .iso และ .cso ก็เอาลง mem ในห้องชื่อ ISO ก็เล่นได้เลย

บางคนอาจจะโหลดมาเป็นแบบหลาย ๆ ไฟล์
ก็ให้ใช้โปรแกรมชื่อ winrar นี่ละ
ทำการ extract ไฟล์ แรกครับ มันก็จะทำการรวมไฟล์หลาย ๆ ไฟล์ที่เราโหลดมา
เป็นไฟล์เดียวนะครับ
ผมแนะนำให้เอาไฟล์หลายๆ ไฟล์ เก็บไว้ในโฟลเดอร์เดียวกันก่อน แล้วค่อย extract ไฟล์นะครับ

สำหรับ Emulator โหลดได้ที่หน้าเว็บเลยครับ ผมทำ link ไว้ให้แล้ว
ใช้ได้ทั้งอ้วนและผอมครับ
Famicom
Gameboy
Super Famicom
Wonderswan
Gameboy Advance

เครื่องเกมยุคเก่า ๆ เช่น Famicom, super famicom , Game boy ฯลฯ
จะอยู่ในโฟลเดอร์ชื่อ GAME
ซึ่งโฟลเดอร์ GAME จะอยู่ในโฟลเดอร์ PSP อีกที
โฟลเดอร์ชื่อ Masterboy คือ Emulator ของ Game boy ตัวอ้วน ขาวดำ
โฟลเดอร์ชื่อ NesterJ คือ Emulator ของ Famicom
โฟลเดอร์ชื่อ snes9xTYL คือ Emulator ของ Super Famicom
โฟลเดอร์ชื่อ UO_gpSP_kai คือ Emulator ของเครื่อง Gameboy Advance
โฟลเดอร์ชื่อ Wonderswan คือ Emulator ของเครื่อง Wonderswan ใช้ได้ทั้ง wonderswan และ wonderswan color

สำหรับพวกไฟล์เกมของ Emulator ต่าง ๆ นั้น ส่วนใหญ่จะใส่ไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ Rom หรือ Roms
ซึ่งโฟลเดอร์ชื่อ Roms นี้จะมีอยู่ในโฟลเดอร์หลัก ๆ ของแต่ละ Emu ไว้อยู่แล้ว
ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเข้าโฟลเดอร์ NesterJ เข้าไปก็จะเจอ roms นี่ละครับโฟลเดอร์ roms นี่ละที่เราเอาไฟล์เกมของ Famicom ที่โหลด
จาก internet มาใส่ครับ ส่วน Emulator เครื่องเกมอื่น ๆ ก็เหมือน ๆ กันครับ

อยากโหลดมาเล่นก็ไปโหลดได้ที่
www.auns555.com หน้าเว็บเลย ตรงด้านซ้ายคำว่า Download นะจ้ะ
-------------------------------------------------------

การเล่นเกม PS one บน PSP
ต้องบอกก่อนนะครับว่ามันเป็นความสามารถพิเศษของ psp ที่สามารถจำลองการเล่นเกม Psone ได้ ผมใช้คำว่าจำลองการเล่นหรือที่เราเรียกกันว่า Emulator นั่นเอง ดังนั้นจะให้สมบูรณ์แบบ 100% ทุกเกมนั้นเป็นไปไม่ได้นะครับ วิธีการแปลงเกม PS one นั้น ก็มีคุณ pragasit เซียนที่ flashfly ได้ทำการสอนไว้แล้ว
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=102028

ตัวโปรแกรมแปลงผมก็อัพไว้ให้แล้วโหลดได้ที่นี่ครับ
http://www.auns555.com/aunsweb/ps1topsp.rar
โปรแกรมแปลงเกม PS1 เล่นบน PSP

เอาละเมื่อแปลงเสร็จแล้ว ก็เอาไฟล์ Eboot.pbp และไฟล์ Key.bin ที่ได้ เอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ครับ
ยกตัวอย่างเช่น ถ้าคุณแปลงเกม Biohazard ก็สร้างโฟลเดอร์ชื่อ BIO ก็ได้จากนั้นก็เอาไฟล์
Eboot.pbp และ Key.bin ทั้งสองไฟล์ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ BIO

จากนั้นก็เอาโฟลเดอร์ชื่อ BIO ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ GAME ในเมมดังนี้
MEM : PSP/GAME/BIO

เพียงเท่านี้ เมื่อเปิดเครื่องก็จะเห็นเกม PS one ให้กดเลือกเข้าไปเล่นแล้วครับ

แต่ปัจจุบันพวก firmware ใหม่ ๆ ตั้งแต่ 3.71M33 ขึ้นไป มักประสบปัญหาการเล่นเกม PS one ครับ
เข้าเกมแล้วค้างบ้าง เข้าเกมแล้วจอดับบ้าง เล่น ๆ ไปแล้วค้างบ้าง
ก็เลยมีโปรแกรมตัวนึงชื่อ poploader ขึ้นมาครับ
ไปโหลดมาใช้ได้ครับ
http://www.auns555.com/aunsweb/poploader.rar

ลงเสร็จแล้ว ก็ไปเปิด Enabled ใน Plug in ที่อยู่ใน Recovery Mode
และเมื่อเข้าเกม PS one ก็กดปุ่ม R ค้างไว้ ก็จะมีบรรทัดเป็นชื่อ firmware เก่าๆ ขึ้นมาให้เลือกใช้
ก็แนะนำให้ใช้ที่ 3.40 และ 3.52 นะครับ จะทำให้เล่นเกมโดยรันไฟล์ prx บางตัวที่เคยอยู่ใน firmware นั้น ๆ
ก็จะทำให้เล่นเกม PS one ได้ไม่ค้างครับ การเลือก firmware ตรงนี้ไม่ได้มีผลทำให้ firmware ของเครื่องเราเปลี่ยนไปนะ

ขอขอบคุณเว็บไซด์ www.flashfly.net
และผู้โพสกระทู้สอนใน flashfly ทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
------------------------------------------------------------------

สำหรับการดูไฟล์ MP4 นั้น
แนะนำให้เอาไฟล์ avi, mpeg, VCD, DAT, DVD มาแปลงด้วยโปรแกรมแปลงหนังของ
PSP ก่อน มันจะได้ไฟล์ MP4 ที่เครื่อง PSP support จะได้เปิดดูกันได้

ซึ่งหลัก ๆ แล้ว การแปลงไฟล์ MP4 จะนิยมอยู่สองแบบคือ MP4 กับ MP4avc
ซึ่ง MP4 avc ค่อนข้างที่จะแปลงได้ชัดกว่า แต่ก็หาโปรแกรมแปลงได้ยากเหมือนกัน
ส่วนตัวผมแค่ MP4 ธรรมดาก็พอดูได้แล้ว

ซึ่งไฟล์ MP4 นี้จะเอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ MP_ROOT ที่อยู่หน้าแรกของ mem
พอเข้าไปในโฟลเดอร์ MP_ROOT แล้ว
ก็จะเจอสองโฟลเดอร์คือ
100MNV01 เอาไว้วางไฟล์ MP4 แบบธรรมดา
101ANV01 เอาไว้วางไฟล์ MP4 avc

ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะใช้แต่ห้องชื่อ 100MNV01
โปรแกรมที่แนะนำในการแปลง MP4 แบบใช้งานง่าย ๆ คือ PSP Movie Creator
พอแปลงมาก็จะได้ไฟล์ชื่อประมาณว่า M4V20023.MP4 กับ M4V20023.THM
ก็ให้ก๊อบทั้งสองไฟล์นี้เอาไปวางไว้ในห้องชื่อ MP_ROOT/100MNV01 /....ไฟล์ทั้งสองไฟล์
เพียงเท่านี้ก็เปิดดูได้แล้วจ้า

และจะมีไฟล์ MP4 แบบ H264 อีกแบบก็จะแปลงแล้วเอาใส่ไว้ในห้องชื่อ VIDEO ที่หน้าแรกของเมมครับ

โปรแกรม psp movie creator เอาไปใช้กันเล้ย
PSP Movie Creator
http://www.auns555.com/aunsweb/psp%20movie%20creator%202.0%20build.04.rar

--------------------------------------------------------------

สำหรับการตั้งค่าเครื่อง PSP
หลัก ๆ ก็อยู่ที่เมนูของตัวเครื่อง ซึ่งแต่ละอันก็มีความหมายเข้าใจได้ในตัวมันเอง
เช่น Date & Time ก็ตั้งค่าวันเวลาเครื่อง
Theme Setting ก็ตั้งค่า ธีม ไอค่อนของเครื่อง ในแบบต่าง ๆ

ส่วนที่สำคัญที่ใช้กันบ่อย ๆ คือ
System Settingในส่วนนี้จะมีคำสั่ง Format Memory Stick
ซึ่งเอาไว้ Format Memory stickของเรา

System Information
จะเอาไว้ดูว่าเครื่องเราตอนนี้ Firmware อะไร

Restore Default Setting
จะเป็นการ Restart เครื่องให้กลับมาค่า Default
ใช้กรณีเมื่อเครื่องค้างหรือมีปัญหา เมื่อทำแล้วเครื่องจะให้ตั้งค่าวันเวลาและวันที่ใหม่

คำสั่ง USB Connection
เอาไว้ทำการเชื่อมต่อ PSP กับ คอมฯ
เสียบสาย USB เข้ากับคอมฯ และ PSP ให้เรียบร้อย
จากนั้นมาเลือกคำสั่งนี้ ก็จะเห็นข้อมูลใน memory stick duo ของเราโชว์บนคอมฯ
ซึ่งเอาไว้ใช้งานในการ copy เกม และไฟล์เพลง ไฟล์รูป ไฟล์หนังต่างๆ นั่นเอง

ส่วนตัวผมจะใช้ card reader น่ะครับ ไม่ค่อยได้ใช้การเชื่อมต่อแบบ USB เลย
บางคนกลัวว่าการเสียบเมมเข้าออกจะทำให้เมมพัง ช่องเสีย
ผมทดลองมาแล้วกว่า 2 ปีกว่าครับ สำหรับตัวอ้วน
และ 7 เดือน สำหรับตัวผอม
บอกได้เลยว่า ผมคงดึงเมมเข้าออกมาหลายพันครั้งแล้ว น่าจะเกิน 5 พันครั้งแล้วครับ
ก็ยังไม่มีผลเสีย หรือ ความเสียหายใด ๆ กับเครื่องและตัวเมมครับ

และที่ผมชอบใช้การ์ดรีดเดอร์เพราะ
- มันไม่กินไฟเครื่อง psp
- เวลาเราเสียบ usb เข้ากับ คอมฯ ไฟคอมฯ มันจะเป็นไฟฟ้าสถิตย์มาที่ตัวเครื่อง psp เลย
ประมาณว่า ถ้าบ้านใครพื้นปูน ลองต่อ psp กับคอมฯ แล้วยืนถอดรองเท้าถือเครื่อง psp นี่ไฟดูดแปล๊บ ๆ เลย
ซึ่ง อาการตรงนี้ผมเคยเจอมาแล้ว เลยรู้สึกไม่สบายใจ กลัวจะมีผลต่อการทำงานของจอ LCD (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัว)

คำสั่ง Network Settings
เมื่อเลือกไปแล้วก็เลือกที่ Infrastructure Mode
ก็จะทำการ Scan หา Wi fi แถว ๆ นั้น ท่านก็เลือก Router ของท่าน และก็ Save ครับ เพื่อจะได้เป็น ค่า Default ในการเชื่อมต่อเน็ต

การชาร์จแบ็ตเตอรี่
ตอนซื้อมาตอนแรก ไม่จำเป็นที่ต้องชาร์จ 8 ชม. นะครับ
ซื้อมาปุ๊บก็ชาร์จให้เต็มก็ใช้งานได้เลยครับ
เวลาเสียบชาร์จแบ็ตก็ปิดเครื่องให้เรียบร้อย แล้วก็เอา adapter ที่มากับชุด
เสียบได้เลย เสียบไฟได้ทั่วโลกครับ 110-220v สบายใจได้ไม่มีช็อต
และเมื่อเสียบชาร์จ ไฟจะแสดงการทำงานเป็น สีส้ม ขึ้นมาครับ
ถ้าไฟสีส้มดับก็จะเต็มครับ ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง 20 นาทีครับ
และก็จะเล่นเกมบนเมมได้ประมาณ 4 ชั่วโมงครับ
แนะนำให้ชาร์จให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเล่นนะครับ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นพื้นฐานการใช้งานคร่าว ๆ ของ PSP ครับ
----------------------------------------

เมมแท้ เมมปลอม ดูยังไงหนอ เช็คยังไงหนอ ??

ก็เก็บมาเตือนกันนะครับ (ผมได้รับฟังปัญหาจากคนใช้เมมปลอมมาเยอะ)

ในที่นี้ขอเน้นยี่ห้อ sony เป็นหลักเพราะของปลอมเกลื่อนตลาดเลย
ปัจจุบัน แพ็คเกจ ทำเหมือนเข้าไปอีก ตูละหน่าย -_-"

ส่วนภาพ เมมปลอมนั้น จะเป็นลักษณะ ที่เห็น
หน้าตาแบบนี้ละครับจะมีจำหน่ายเยอะเลย

บางทีก็จะเอาเมมหน้าตาแบบนี้ ไปใส่ในแพ็คเกจเมมแท้ก็มีครับ
แต่สังเกตุว่า ถ้ามี Hi speed ปุ๊บ ฟันธงไว้ก่อนเลยว่า ของปลอมแหง ๆ
เพราะราคาแบบ Hi speed ของโซนี่แท้นั้น แพงครับ

เอามาฝากมาเตือนไว้ครับ
ถึงเราจะเล่นเกม copy กัน
แต่ก็อยากให้ซื้อ mem แท้ ๆ ครับ เพราะใช้ได้ดีกว่าเยอะมากครับ
เรื่องคุณภาพนี่แตกต่างกันมาก
ส่วนเรื่องราคาก็มีส่วนต่างกันแค่ 500 บาท แต่เมมแท้ทนทานกว่ากันเยอะครับ

ส่วนนี่ก็หน้าตาเมมแท้ ๆ จะหน้าตาและแพ็คเกจประมาณนี้

และไม่ว่าทั้ง sony และ sandisk
คุณภาพการใช้งานเหมือนกันครับ (ในกรณีเมมแท้ทั้งสองยี่ห้อ)
เพราะสองยี่ห้อนี้ (จริง ๆ ก็จะพูดได้เลยว่าผลิตที่เดียวกันนั่นละ) คุณภาพไม่แตกต่าง
ดังนั้น บางทีก็จะมี sony เข้ามาจำหน่าย บางทีจะมี sandisk เข้ามาจำหน่าย
ขึ้นอยู่กับตลาดค้าส่งที่ฮ่องกงว่าจะมีสินค้าตัวไหนจำหน่ายครับ

8GB เอาไว้สำหรับ คนที่ไม่อยากลงเกมบ่อย ๆ
4GB เอาไว้สำหรับ คนที่มีงบจำกัด เกมก็ลงได้เยอะนะ ผมก็ใช้ 4GB เหมือนกัน

จำไว้นะครับว่า ความจุของ mem ไม่มีผลเรื่องหน่วงเรื่องช้านะครับ
ต่อให้วันข้างหน้ามี mem 16GB, 32GB 64GB ออกมาใช้ก็ไม่หน่วงครับ
ถ้าใช้ mem ของแท้นะครับ
แต่ถ้าของปลอมนี่ กระตุก หน่วง เกมเล่นไม่ได้ เซฟไม่ติด ฯลฯ

ดังนั้น ขอสรุปว่า จะซื้อที่ไหนก็ตาม ขอแนะนำ เมมแท้ครับ
ไม่ว่าจะ sony และ sandisk ขอเมมแท้ไว้ละกัน
อ้อ ป้จจุบัน เมมยี่ห้อ sandisk บางทีจะไม่แถม Adaptor ต่อยาวๆ นั่นแล้วนะครับ

Adaptor บางคนถามว่า เอาไว้ทำอะไร
เอาไว้ให้เอาตัวเมม duo เราเสียบต่อครับ จะได้เป็น memory stick แท่งยาว ๆ
เอาไว้ใช้กับกล้องของ Sony รุ่นเก่า ๆ ครับ (แค่เนี้ยเอง)

วิธีการดูว่า เมมที่เรามีนั้น แท้หรือเทียม

ก็ใส่เมมไปในเครื่องให้เรียบร้อย เปิดเครื่องที่หน้าจอเมนูหลัก psp
ก็เลือกไปที่ คำว่า memory stick กดปุ่มสามเหลี่ยม เลือก information

ถ้าตรง MagicGate ขึ้นคำว่า Supported
ก็เป็นเมมแท้แน่นอนละครับ แบบนี้

เมมปลอมจะขึ้น unknown หรือไม่ก็เครื่องหมาย - ครับ

credit : auns555 จาก www.auns555.com

****** PSP GAME BY CHOKBEE8 ****** (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=20734)

คำเตือน !!!! การดื่มสุราทำให้ความเป็นคน(ลดลง) แต่ทำให้ความสามารถในการลืมใครบางคน(เพิ่มขึ้น)

DiffENT
28th September 2011, 15:45
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆครับผม