PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการทำแฟ้มผลงาน [Portfolio]

ballba
19th April 2014, 01:03
คือผมอยากรู้ตั้งแต่เริ่มแรกเลยอ่ะครับ ว่าทำอะไรยังไงบ้างไปจนหน้าสุดท้าย

แล้วอยากรู้ว่า พอตฟอริโอ้นี่ ต้องใส่วุฒิการศึกษาเข้าไปด้วยไหม ใบประกาศษณีบัตรที่จบด้วยไหม

หรือแค่เขียนในประวัติเฉยๆว่าเรียนมาจากไหน เกรดเท่าไหร่ ต้องใส่ไปด้วยป่าว แล้วพวก O-NET ไรงี้ต้องใส่ไปด้วยไหม

คือผมไม่เคยเห็นจริงๆ หาในเน็ตก็ไม่ค่อยจะมีรายละเอียดและตัวอย่างให้ซักเท่าไหร่

ผมกำลังจะเข้ามหาลัยครับ

ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ สงสารเด็กตาดำๆด้วยเถอะ :o

Imyour
19th April 2014, 01:13
จะเข้าป.โทแล้วหรอครับฮ่าๆๆๆ แล้วที่รามเป็นไงมั่ง

ballba
19th April 2014, 01:15
จะเข้าป.โทแล้วหรอครับฮ่าๆๆๆ แล้วที่รามเป็นไงมั่ง

ประชดใช่ไหมเนี่ย -*- พึ่งจะเข้าปี1 ป.ตรี

ส่วนเรื่อง รามอะหรอ

พอๆเลิกพูด 555+ เลิกเรียนไปนานและ

ชาติหน้าคงจะจบอยู่หรอก :o

clean1447
19th April 2014, 01:19
ทำๆ ไปเถอะ ลองหาใน Google ดู ไม่มีอะไรมาก เพราะ ส่วนใหญ่ เขาไม่ดู

ถ้าเขาเปิดอ่าน แค่เปิด เท่านั้น คุณ จะกลายเป็นคนที่ เด่นดังมาก เพราะส่วนใหญ่ ทำมา เขาจะไม่ดู
จงภูมิใจว่า อาจารย์เขาเปิดอ่าน Port

ขนาดทำปกแบบว่า สุดๆ สีสันเพียบ ทุกหน้าแต่งหมด ใบอะไรครบ ไปสัมภาษณ์ 2 ที่อาจารย์ที่สัมภาษณ์ด้วย ยอมเปิดอ่าน ดีใจสุด
คือ ตอนนั้น เราเอา Port ไว้ในกระเป๋า พอหยิบออกมาสักพัก คนข้างๆ เริ่มมอง ต่อมามีรุ่นพี่มาขอดู หลังจากนั้นก็มีอาจารย์แถวนั้นมาดูอีก
อารมณ์ตอนนั้นแบบว่า คุ้มจริงๆ ที่ทำตั้งแต่ 6 โมงเย็น ยัน ตี 3

raidershen
19th April 2014, 01:22
การทำแฟ้มผลงาน [Portfolio]
สิ่งที่ควรมีในแฟ้ม

1. ประวัติของเจ้าของแฟ้ม
ชื่อ-นามสกุล , อายุ , เพศ , ศาสนา , กรุ๊ปเลือด , ประวัติทางการศึกษา ตั้งแต่ ประถมศึกษา - มัธยมศึกษา หรือ ปวช.
ที่อยู่ , งานอดิเรก , ผลงานกิจกรรมที่ผ่านมา

2. ใบวุฒิทางการศึกษา (ตั้งแต่ มัธยมศึกษา หรือ ปวช.)

3. ผลงาน เกียรติบัตร หรือ ผลงานอบรมกิจกรรม การทำจิตอาสา (ที่เกี่ยวข้องกับสาขาที่เรียนด้วย ยิ่งดี)

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ

hunkacer
19th April 2014, 01:23
เหมือนเป็นแฟ้มแนะนำตัวกับโชว์ผลงานเรามากกว่าครับ สิ่งที่ควรใส่ไปส่วนมากก็พวกเกียรติบัตรต่าง ๆ นา ๆ ผลงาน (ยกตัวอย่าง) CG ก็ใส่รูปไป เคยทำมูลนิธิก็ใส่รูปไป เคยไปโชวที่ไหน จัดการแสดงที่ไหน ก็ใส่รูปไป ให้มันน่าสนใจและให้คนอ่านรู้สึกว่าเราแบบ ยังไงอะ ประวัติดีอะไรประมาณนี้

เป็นแฟ้มโชว์ผลงานแหละ ยิ่งผลงานนั้นตรงสายที่เราเรียน คนอ่านก็อยากจะได้เราไปเรียนเพราะเห็นว่าเราตั้งใจจริงอะไรแบบนั้น

พวกผลสอบต่าง ๆ นี่ไม่แน่ใจ ต้องลองไปหาในกุเกิ้ล ส่วนมากหาดูยากครับ พอร์ตเฟอริโอของใครสักคน เสมือนเป็นอาวุธลับทางปัญญา แต่มันก็มีพวกบอกเป็นหัวข้อว่าหน้านี้ ๆ ใส่อะไรบ้างจนถึงหน้าสุดท้าย ลองไปหาดูครับ

ปล. ผมเคยทำแต่(ไม่)บังเอิญผมไม่ค่อยมีประวัติดีเด่นอะไรมากนักเลย ตอนนั้นทำไปสัมภาษบอกเลยว่าทุเรศแฟ้มผลงานตัวเองมาก อาการแบบดันทุรังใส่ทั้ง ๆ ที่แทบจะไม่มีอะไรไปโชว์ สรุปว่ารอดเพราะเขาไม่ได้ขอดู สัมภาษปากเปล่าเลยรอดไป :dance

FarrellPete
19th April 2014, 01:37
จำได้ตอนนั้น ใส่ผลงานไปเพียบ เค้าเปิดๆ ดูไม่ได้สนใจอะไรเป็นพิเศษ
อุสส่าห์ตั้งใจทำตั้งนาน รวบรวมงานเป็นอาทิตย์
แต่ดันเน้นที่ผลการเรียนมากกว่า (เน้นอังกฤษด้วยนะ) เกือบทุก ม.เลยมั้ง

Jeebpk100
20th April 2014, 03:07
ควรจะรู้แกวงานที่เค้าต้องการก่อนครับ
จริงๆเค้าก็เปิดๆดูไปงั้นแหละ เรื่องจบมหาลัยหรือ โรงเรียนโน่นนี่ โดยเฉพาะถ้าเค้าไม่ได้สนใจวุฒิ
เน้นไปที่ผลงาน และประวัติการทำงาน ถ้ามีตรงกับที่เค้าอยากได้จะดีมากๆ

diawnaja
20th April 2014, 09:33
ปีที่แล้วผมก็ทำพอร์ตสมัยมัธยมนี่เด็กกิจกรรมพอตัวเลย เกียรติบัตรก็เยอะ แต่ผมติดคณะออกแบบสื่อ สรุป อาจารย์ไม่ดูเลยครับ อาจารย์บอก "ถ้าจะทำพอร์ต ให้ทำพอร์ตตามคณะที่เราติด อย่างถ้าติดออกแบบ ก็เอาผลงานออกแบบมาใส่พอร์ต ไม่ใช่เอาเต้นหรีด ดรัมเมเยอร์มาลง ผมไม่ดู"

Spermz
20th April 2014, 12:44
ตามผลงานครับเฮียภูมิ มีอะไรใส่ไปให้สุดโต่งเลยครับ

ผมไปสัมภาษณ์วิศวะคอมพ์ แต่พอร์ตผมมีแต่เกียรติบัตร ด้านกฏหมายและประชาธิปไตยเต็มไปหมดเลย แต่คนสัมภาษไม่เรียกดูพอร์ตครับ

ผมเคยโทรไปถามบางมดรอบ Active Recruitment มาครับ เขาบอกว่า ถ้า port ไม่ได้มีผลงานที่เกี่ยวกับคณะที่สมัค ก็พยายามใส่ผลงานที่ตัวเองถนัดสุดๆเน้นๆนำเสนอตัวนั้นให้มากกว่าอย่างอื่นอะครับ

kachanking
20th April 2014, 13:13
Portfolio ผมใส่ทุกอยากที่มีลงไปในนั้นเลยคับ แต่ขนาดใส่ทุกอย่างที่มีแล้วยังหนาไม่ถึง 1 ใน 10 ของ Portfolio บางคนที่ผมเห็นตอนไปสัมภาษณ์เลย 555 (แล้วแต่คนว่าจะมีผลงานเยอะมากน้อยแค่ไหน แต่ผมมีน้อย)

Concept ในการทำ Portfolio ของผมคือ ใส่ผลงานเข้าไปพอดีๆ ไม่หนาไม่บางจนเกินไป (คัดเอาอันที่เราภูมิใจมาใส่ แต่ของผมใส่หมด เพราะมันน้อยเหลือเกิน 55) ทำให้มันดูง่าย ภายใน 1 นาทีคนดูควรจะรู้ว่าเรามีจุดเด่นตรงไหน ทุกที่ที่ผมไปสัมภาษณ์มาใช้ได้ผลหมดเลยคับ

ผมสัมภาษณ์ 3 ที่ เขาก็เปิดดู Portfolio ทุกที่นะ มีการถามเกี่ยวกับข้อมูลที่ผมใส่ลงไปใน Portfolio แค่นี้ผมก็ดีใจสุดๆแล้ว แสดงว่า Portfolio ของเรามันยังพอเรียกความสนใจได้บ้าง ถึงมันจะไม่เกี่ยวกับสาขาที่เรามาสัมภาษณ์ก็ตาม อีกกรณีคือพี่ผมไปสัมภาษณ์ 1 ที่ ไม่ทำ Portfolio ไปเพราะคิดว่าทำไปก็ไม่ดูหรอก แต่ผลคือเขาถามคำถามแรกเลยคับว่าไม่ทำ Portfolio มาหรอ (แต่ก็สัมภาษณ์ผ่านอยู่ดีนั่นแหละ เขาแค่ถามเฉยๆ)

noomha
20th April 2014, 13:21
แค่พิม ประวัติส่วนตัว ใส่หน้าแรก ของแฟ้ม หน้าต่อๆมาก็หาอะไรใส่ๆไปเถอะ พี่น่าจะกังวลเรื่องตอบคำถามมากกว่า เพราะเขาจะถามเยอะ ถ้าอายุเยอะแล้ว ไปทำอะไรมามั้ง ไรเงี่ย

jackiiez
20th April 2014, 15:08
เกิดมาไม่เคยทำพอร์ทกะเค้าเลย T T

เรียนจบ ม ปลาย สอบตรงติด ราชมงคลกรุงเทพ

เรียนจบ มหาลัย บริษัทที่ไปฝึกงานทาบทามให้เข้าทำต่อเลย

เหมือนจะดี แต่ถ้าออกจากที่นี่คงลำบากแย่เลยผม T T

(นี่ถ้าเป็น จขกท อีกคนต้องมาตอบผมว่า เห้ออ ช่วยได้เยอะเลยนะแต่ละเม้นต์ แน่ๆเลย อิอิ)