PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีเล่น dota2 ของผมมันไม่เหมือนคนอื่นหรือยังไงครับ (มู้ระบาย)

donal
19th April 2014, 13:05
พอดีเพิ่งโดนเพื่อนด่ามาครับ เหตุการ์มันมีอยู่ว่า ผมกับเพื่อนตี้ด้วยกัน 4คน รวมผมด้วย
แล้วมีอีกคนนึงเป็นใครไม่รู้ แต่เค้าเล่น carry ส่วนผมเล่นซับ
ซึ่งทีมผมเสียเปรียบมาก แล้วเพื่อนผมมันก็โทษ ผมตลอดบอกผมแจก ทั้งที่ผมช่วยมันตลอด asist ก็ตั้งเยอะ
แล้วมันมีจังหวะนึงที่ผมขัดใจมากก็คือ ผมไปแก้ง กับอีกคนที่เล่น carry แล้วปรากฎว่า เค้าอยู่กัน 5 คนครบ
พอดีก็เลย โดนไล่ฆ่า แล้วเพื่อนผมมันก็บอกให้หนีอย่างเดียว ไม่ต้องไปสนใจ มัน
ซึ่ง carry คนนี้เค้าเล่นดีที่สุดในทีม เป็นความหวังของทีมสำหรับผม ผมเลยตัดสินใจ ใช้ force staff ผลักเค้าออกไป
แล้วตัวผมไปวิ่งล่อแทน แล้วก็ตาย ทีนี้เพื่อนผมมันด่าผมใหญ่เลย มันบอก เอ็งจะไปช่วยมันทำไมว้ะ คนในตี้ก็ไม่ใช่
ช่วยไปก็ไม่ได้ อะไรหรอก ผมถึงกับสตั้น เดี๋ยวนี้เวลาเล่น ต้องช่วยเฉพาะคนในตี้เหรอว้ะเนี่ย คนอื่นไม่สำคัญเลยเหรอ
Dota มันเป็นเกม ทีมเวิร์ค นะว้อยยยยย

ปล. เวลาเล่นเกม Fps มีใครจับคีย์บอร์ดแบบผมบ้างไหมครับ 5555 เอานี้วนาง hold ไว้ที่ ปุ่ม w แล้วเอาสันมือ คอยกด Ctrl เอา
เวลาจะกด shift ก็สอดนิ้วโป้งลอดใต้ฝ่ามือมากด เห็นเพื่อนผมมันบอกว่าแปลก ไม่เห็นมีใครเค้าจับแบบนี้กัน

http://upic.me/i/qd/pastedgraphic2.png (http://upic.me/show/50623715)

Zerg
19th April 2014, 13:18
อันแรกเรื่องดอทเอ อย่าไปซีเรียสเลย คนเราก็งี้แหละ ฮ่าๆๆ

ส่วนเรื่องการวางมือ มันก็อาจจะแปลกอยู่สำหรับบางคน แต่เราลองไปสังเกตเกมเมอร์เก่งๆหลายๆคนดูสิ

การวางมือ การวางคีร์บอร์ดต่างๆของเขา มันไม่เหมือนคนทั่วไปเลยนะ อิอิ

romeo007
19th April 2014, 13:31
วางมือ ก็ไม่ค่อยแปลกเท่าไหร่สังเกตุเกมเมอร์เก่งๆ อย่าง Dendi ดูสิครับกดคล้ายเล่น "เปียโน"
เรื่องซับก็ชินๆไปเถอะ ส่วนมากมันจะไปดู คิล ไม่ดูแอสซิส :D ยิ่งเล่นซับแล้วคิลไม่มีนี้จะบ่นใหญ่เลยครับ ฮาๆ :D

leaderpor
19th April 2014, 13:32
เล่น dota 2 แล้วเกิดความขัดแย้ง ทำให้ผมเลิกเล่นแล้วครับ ถึงแม้ ณ เวลาสู้แล้วชนะมันจะสนุกอยู่บ้าง แต่ หลายๆครั้ง ที่แพ้ติดกัน ทำให้หงุดหงิดและอารมมณ์เสีย ยิ่งเวลาเล่นกับเพื่อน ด้วย....เอาไปเอามาเป็นเกมที่ใช้อารมณ์ เล่นพอควร เครียด......จนทำให้ผมรู้ตัวว่าไม่เหมาะกับเกมอย่างนี้
จนทำให้เลิกเล่นแล้วครับ ทุกวันนี้ สุขภาพจิต ดีขึ้นมาก หาเล่นเกมที่ ท้าทายความสามารถแย่างอื่นแทน

ส่วนเรื่องการวางมือ ผมว่า ท่านวางแปลกนะครับ ฮ่าๆ แลดู กดลำบาก...ถ้าท่านใช้ มือซ้าย ถือเม้า มือขวา จับ wasd ก็อาจจะพอดูโอเค

เพราะ เรื่องสอดนิ้วโป้ง ไปที่ shift ตอนช่วงนั้นมันทำให้ นิ้วก้อย ท่าน free แต่ถ้าท่านจับยังงั้นแล้ว ยิงหัวคนได้ มากกกว่าตาย ก็ จับๆ ไปเถอะครับไไ

Screamoz
19th April 2014, 13:33
ผมยังคอลโทรไม่เหมือนชาวบ้านเค้าเลยครับ
ใช้ wasd เลื่อจอ บอกตรๆงผมใช้เม้าเลื่อนไม่เป็น ง่อยแดกเลยละครับ
แต่ก็ไล่คิลได้ตลอดนะ ผมว่าอยู่ที่ความถนัดของคนมากกว่า
เหมือนคนถนัดซ้ายกับถนัดขวาแหละครับ

อย่าซีเรียสไปเลย