PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหากับเนตหอนิดหน่อยครับ

kanoktuch2
20th April 2014, 12:01
เรื่องของเรื่องก็คือผมอยู่หอพักครับ ซึ่งเนตหอจะเป็นแบบใช้สาย LAN เสียบเข้าเครื่องแล้วกรอกรหัสผ่านอีกทีใน Browser เอา

ผมใช้ Connectify แชร์เน็ตเอาเวลาจะเล่นบน iphone น่ะครับ แต่ช่วงที่ผ่านมานี่เหมือนมันมีปัญหาครับ ปัญหาก็คือ

1.ผมแชร์ Connectify ตามปกติแต่พอเปิด safari บน iphone มันกลับขึ้นบอกว่า ผมไม่ได้เชื่อมต่อ internet ทั้งที่ผมเล่นเน็ตบนคอมได้และผมเองก็ต่อ Wifi ผ่าน Connectify แล้วด้วย
โดยส่วนตัวผมไม่คิดว่าเป็นปัญหาที่ตัว Connectify หรือ iphone เพราะตอนกลับบ้านต่างจังหวัดไม่เคยเกิดอาการนี้ขึ้นเลยเวลาทำกับเนตที่บ้าน แต่พอมาอยู่ก็เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง (ส่วนมากจะเล่นไม่ได้)

2.ปัญหาต่อมาคือ ผมเล่น Dota2 แล้วที่นี้พอผมเข้าเกมกด ready แล้วมันจะค้างตรงหน้า loading ไม่ยอมเข้าเกมครับ ซึ่งโดยส่วนตัวผมคิดว่าคงมีใครซักคนในหอแอบทำอะไรกับเนตหอแน่นอน
เพราะก่อนช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาผมเล่นไม่ได้ แต่พอเข้าช่วงสงกรานต์กลับเข้าเล่นได้ไม่มีปัญหา พอหมดสงกรานต์ปุ้ปก็กลับมาอาการเดิม - -

เป็นอย่างนี้มาได้เกือบเดือนแล้วครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าถ้าซื้อตัว router มาช่วยจัดการ bandwidth internet จะดีขึ้นรึเปล่า
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ