PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : win 8.1 กลับมาช้าอีกแล้ว

DeViLDoM
21st April 2014, 13:39
ฅิดว่าแรมน่าจะไม่ดีแล้ว เป็น notebook ซื้อมา 2-3 ปีละ แรมมี 4gb น่าจะเริ่มเน่าแล้วเพราะforce shut down บ่อย(ในที่นี้ผมหมายถึงปิดโดยกดปุ่มปิด) ถ้าเพิ่มแรมหรือเปลี่ยนแรมฅิดว่ามันจะช่วยได้บ้างมั้ยฮะ

kantconner67
21st April 2014, 13:48
โน้ตบุ้ค 2-3 ปีก่อนอาจจะยังไม่รองรับ Windows 8.1 ได้เต็มประสิทธิภาพน่ะครับ ผมลองสันนิฐานดู
ยิ่งของผม Samsung R478 ลง Windows 8.1 ใช้แล้วอืดเป็นเต่าเลยครับ

l2note
22nd April 2014, 19:34
Windows 8.1 หรือ 8 ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ถ้าไม่ใช้ของแท้นะ 8.1 หรือ 8 มีปัญหามาก ถ้า Windows เสียขึ้นมาโอกาสเข้า Windows Mode
แถบไม่มีเลย เพราะที่มาอธิบายให้ฟังคือผมลง Windows8 แล้วไพล์งานกเก็บไว้อยู่ในนั้นเยอะมาก พอถึงวันจะดึงงานออกไปนำเสนอ
Windows8 เสีย งานงอกและเริ่มใจเสีย จะเข้า Windows Mode แบบ Windows7 ก็ไม่ได้ เพราะ Windows Mode ของ
Windows8 ต้องเข้าทีหน้าเดททอปจะไม่ได้เข้าเหมือน Windows7 เนี่ยและคือปัญหาเข้าหน้าเดททอปไม่ได้แล้วจะ
ทำยังไง ผมเลยเซงมากเปลี่ยนมาใช้ Windows7 อย่างเดียวเลย แล้วไพล์งานต่างๆก็ต้องทำใจทำใหม้หมดเลย:sweat

chikuva
22nd April 2014, 20:13
Windows 8.1 หรือ 8 ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ถ้าไม่ใช้ของแท้นะ 8.1 หรือ 8 มีปัญหามาก ถ้า Windows เสียขึ้นมาโอกาสเข้า Windows Mode
แถบไม่มีเลย เพราะที่มาอธิบายให้ฟังคือผมลง Windows8 แล้วไพล์งานกเก็บไว้อยู่ในนั้นเยอะมาก พอถึงวันจะดึงงานออกไปนำเสนอ
Windows8 เสีย งานงอกและเริ่มใจเสีย จะเข้า Windows Mode แบบ Windows7 ก็ไม่ได้ เพราะ Windows Mode ของ
Windows8 ต้องเข้าทีหน้าเดททอปจะไม่ได้เข้าเหมือน Windows7 เนี่ยและคือปัญหาเข้าหน้าเดททอปไม่ได้แล้วจะ
ทำยังไง ผมเลยเซงมากเปลี่ยนมาใช้ Windows7 อย่างเดียวเลย แล้วไพล์งานต่างๆก็ต้องทำใจทำใหม้หมดเลย:sweat

Windows Mode ที่ว่านี่ไม่แน่ใจว่าจะหมายถึง safe mode หรือเปล่า ถ้าหมายถึง safe mode ถึงเป็นวิน 7 หากวินโดวส์เสียหายมากจริงๆก็ไม่สามารถใช้งานได้เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องดึงไฟล์งานออกจากเครื่อง ส่วนใหญ่พวกช่างเค้าจะใช้ windows pe ดูได้ในลสยเซ็นต์ผมเลยครับ
สำหรับเจ้าของกระทู้ เรื่องวินโดวส์ หากไม่ได้มีการปรับแต่อะไรเพิ่มเติม(ทั้งที่ทำด้วยตัวเองหรือโปรแกรมจำพวก dubai) แล้วช้าลง อาจจะเพราะติดไวรัส หรือไม่ก็ความเร็วในการอ่านเขียนของ HDD ช้าลงเพราะความเสื่อมและการใช้งานตามกาลเวลาครับ

ส่วนเรื่องวินโดวส์ 8 8.1 รองรับตัวไหนหรือไม่ยังไงต้องดูที่ไดร์เวอร์ว่ามีมาให้ครบหรือไม่ครับ

CasanovaKung
23rd April 2014, 00:59

โทษวินโดวส์เลยหรอครับ
ผมว่านะ ......................
ตามข้อความนี้เลย

Windows Mode ที่ว่านี่ไม่แน่ใจว่าจะหมายถึง safe mode หรือเปล่า ถ้าหมายถึง safe mode ถึงเป็นวิน 7 หากวินโดวส์เสียหายมากจริงๆก็ไม่สามารถใช้งานได้เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องดึงไฟล์งานออกจากเครื่อง ส่วนใหญ่พวกช่างเค้าจะใช้ windows pe ครับ