PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการนี้ใช่ PSU เสื่อมมั่ยครับ?

ckdh
23rd April 2014, 21:40
พอดีผม Render วิดีโออยู่ แล้วตอนกำลัง Render ผมเปิด โปรแกรม เช็คอุณภูมเครื่องไปด้วย
CPU สูงสุดที่ 74 องศา
การ์ดจอ สูงสุดที่ 71 องศา

ผมก็นั่งดูๆ อุณภูมิไปเพลินๆ สักพัก เครื่องตัดดับไปนิ่มๆ แล้วมันก็ติดขึ้นมาเองใหม่แล้วก็ดับอีก บางทีก็เป็นหลายรอบ กว่าเครื่องจะติดเหมือนเดิม

ตอนแรก คิดว่าเครื่องร้อน แต่ ดู อุณหภูมิ แล้วก็ไม่น่าใช่ อาการนี้ใช่ PSU เสื่อมป่ะครับ?

CPU Intel i7 2600
ASUS GTX560 Ti
Cooler Master GX 750watt

FarrellPete
23rd April 2014, 21:43
ผมก็เคยเป็นนะ แต่สุดท้ายผมลองเปลี่ยนโปรแกรมเช็คอุณหภูมิมันก็ไม่เป็นอีก ไม่รู้เหมือนกันป่าวนะ

whiteking7
24th April 2014, 04:05
พอดีผม Render วิดีโออยู่ แล้วตอนกำลัง Render ผมเปิด โปรแกรม เช็คอุณภูมเครื่องไปด้วย
CPU สูงสุดที่ 74 องศา
การ์ดจอ สูงสุดที่ 71 องศา

ผมก็นั่งดูๆ อุณภูมิไปเพลินๆ สักพัก เครื่องตัดดับไปนิ่มๆ แล้วมันก็ติดขึ้นมาเองใหม่แล้วก็ดับอีก บางทีก็เป็นหลายรอบ กว่าเครื่องจะติดเหมือนเดิม

ตอนแรก คิดว่าเครื่องร้อน แต่ ดู อุณหภูมิ แล้วก็ไม่น่าใช่ อาการนี้ใช่ PSU เสื่อมป่ะครับ?

CPU Intel i7 2600
ASUS GTX560 Ti
Cooler Master GX 750watt

เบื้องต้นลองขยับการ์ดจอ หรือแรมอะไรให้แน่นๆ ดูก่อนครับ
ถ้าไม่ได้อีกคงต้องลองเปลี่ยน PSU ดูอีกที

ckdh
24th April 2014, 14:52
เบื้องต้นลองขยับการ์ดจอ หรือแรมอะไรให้แน่นๆ ดูก่อนครับ
ถ้าไม่ได้อีกคงต้องลองเปลี่ยน PSU ดูอีกที

ลองแล้วครับ ถอดมาเอายางลบขัด ทาซิลิโคนใหม่ ทั้ง GPU ทั้ง CPU ใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ในขณะที่ CPU ผมเย็นขึ้นหลังจาก ซิลิโคนใหม่ด้วย

parisj007
24th April 2014, 14:55
ผมที่เจอคือ benchmark คอมคัวเองก่อนที่จะดับจอจะเป็นสีแดงไม่มีอะไรเลยแล้วก็ดับอาการนี้คือ driver การ์ดจอเสียลองโหลด occt มาดูความเสถียรในการจ่ายไฟตอนทดสอบก็ได้นะครับ