PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามคน กทม. ที่อยู่มานานๆแล้ว

Benzt2h
24th April 2014, 01:09
ผมพึงเข้ามาอยู่ได้6วันนับตัวนึ้ 24/4/2557
ผมเป็นคนจังหวัด สกลนคร ครับ(ต้องมีคนถามในใจว่ากินหมาไมหรือเพราะที่ผมเขียนเลยเกิดคำถามเลย คนสกลนครจริงๆจะมีส่วนน้อยมากๆครับที่กินส่วนใหญ่จับไปขายแถวๆภาคกลางกับต่างประเทศ)
เข้าเรื่องๆ ผมเข้ามาทำการเพื่อซื้คอมแล้วก็ค่ามอบตัวในการเรียนมหาลัย
ต้องบอกว่าวันแรกยั้ยไม่มีไรครับมาถึงห้องพักน้าก็ไม่ได้ออกไหนไหนเลย
วันที่2 กลับมาจากสมัครงานประมาณเที่ยงขึ้นทางด่วนมารถติดเพราะมีรถยางแตกเลยติดอยู่1ชม.กว่า ขับไปอีกซักหน่อยก็เจอไฟไหม้ดีครับรถไม่ติดเท่าไรก็มาถึงห้องบ่าย2ครึ่ง
วันที่3-วันนึ้(24/4/2557)ก็ไม่มีไรมากครับผมต้องไปส่งหลานที่เรียนพิเศษตอน8.45ต้องบอกว่าคนใช้รถใช้ถนนที่นึ้บ้างคนนิสัยแย่มากบ้างคนนิสัยดีมาก ที่แย่ทำให้ผมเกือบเบรกไม่ถึงนึกจะเลี้ยวก็เลี้ยวไรไม่เปิดไฟบอกผมเจอทุกวันไม่ใช่คนเดิมด้วยผมก็ตกใจทุกวันไม่ไหวจริงๆรถเล็กยังพอทนบ้างคันรถ6ล้อผมเบรกหัวทิ่มเลยมันอะไรกันหนักหนากะอีกแค่เปิดไฟนึ้ เจอคนนิสัยดีก็ดีมากให้ผมผ่านไปก่อนทั้งๆที่เขาจะไปเลยก็ได้(ต้องบอกว่าแต่ละครั้งใน กทม. การจะข้ามถนน กลับรถสำหรับผมต้องใช้เวลานานมากเพราะไม่มีใครคิดจะหยุดรถจนบ้างครั้งผมรอนานมาก3-7นาทียังไม่มีใครคิดจะหยุดให้ผมก็ได้ต้องเดินตัดหน้ารถเอาถึงได้ข้ามไม่ก็ข้ามกับคนแถวๆนั้นเอา)แล้วมันเป็นจังหวัดที่ร้อนมากครับผมว่าอยู่สกลร้อนแล้วเจอที่นึ้ยอมเลยครับ
ผมต้องบอกว่าคงทำงานอยู่ที่ไม่ไหวจริงๆครับว่าจะทำถึงวันที่15เดือนหน้าจะกลับแล้วเพราะไม่มีเพื่อนให้คุยเลยที่ทำงานก็มีแต่ผู้ใหญ่เข้าด้วยไม่ได้เลยแล้วมันเป็นงานที่หนักมากครับตื่นตี4เพื่อไปทำงานเลิกงาน2ทุ่ม(ไม่ต้องสงสัยครับทำไมผมยังออนอยู่พรุ่งไปตรวจร่างกายไม่ได้ทำงานเลยมาระบายหน่อยครับ)
อยากถามคนที่อยู่กทม.มาแต่เกิดหรืออยู่นานแล้วว่าการอยู่ที่มันเป็นยังไงทำไมถึงอยู่กันได้ครับขอบทความสั้นก็ได้ครับเกี่ยวกับกทม.ที่คุณคิด

plafe
24th April 2014, 12:01
อ่ะ ผมเป็นคนกทมมานานตั้ง 24 ปี
1.คนกทม.ส่วนใหญ่เป็นคนต่างจังหวัดเข้ามาหางานทำ
2.ที่ต้องทนเพราะ มีแหล่งงานเยอะ /จะให้ผมไปปลูกบ้านที่ต่างจังหวัด ปัจจัย เงินละ ครอบครัวอีก งานบางประเภทไม่มีหรือมีน้อยในต่างจังหวัดครับ
3.คนกทม ชอบถูกด่าเยอะ ทั้งๆที เป็นคนต่างจังหวัดในส่วนใหญ่(ผมแทบจะไม่เห็นคนร้ายเป็นคนกทม.เลยอะ)

4.สังเกตุได้ คนกทม.แท้ๆไม่ชอบเที่ยวครับ
ปล.การด่าขอด่าที่ตัวบุคคลอย่าเหมารวมทั้งหมด...

plafe
24th April 2014, 12:04
เสริมอีกนิด นิสัยคนไทยส่วนใหญ่ เห็นแก่ตัว ขี้โกง บลาๆ

yedtamon57
24th April 2014, 12:19
เรื่องรถเรื่องถนน เฉยๆแล้วครับ เชี่ยวชนกันเป็นประจำ ชินแล้ว ขับรถใหญ่ต้องระวังรถใหญ่กว่ากับมอไซค์ ขับมอไซค์ก็ต้องระวังรถใหญ่ แซงซ้ายขวามีธรรมดามากๆ

เลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยวปาดหน้าสารพัดครับ ถึงมีไล่ยิงกันบ่อยๆ เหอะๆๆ เจอคนมีน้ำใจก็ดีไปครับ โชคดีครับ อยู่ๆไปก็ชิน

shisaku
24th April 2014, 12:25
ไม่มีทาเลือกครับ ผมก็คน ตจว. ตั้งแต่เรียนมา จนเรียนจบ ผมคิดไว้เลยว่า ผมจะไม่ไปทำงานที่ กทม เด็ดขาด เพราะไม่อยากแข่งกับคนอื่น ไม่อยากต้องทนแออัดกับคนอื่น คิดว่าจะทำงานแถวบ้าน ถึงแม้เงินเดือนจะไม่มาก แต่ก็ขออยู่ใกล้ๆบ้าน น่าจะมีความสุขกว่าอยู่ กทม ..... แต่พอเรียนจบ มันไม่เป็นอย่างนั้น ความเป็นจริงมันโหดร้าย งานแถวบ้านก็หายาก ความต้องการสูง ทุกคนคิดเหมือนกันหมด คือจบแล้วจะทำงานแถวบ้าน เอาเข้าจริงๆ ไม่มีงานแถวบ้านเลย หรือถ้าจะมีก็ต้องเล่นเส้นสายกัน ยิ่งงานราชการนี่ยิ่งไปใหญ่ ต้องถามเลยว่าเงินถึง 3แสนไหม ถ้าถึงค่อยว่ากัน 3แสนนี่บางที่ไม่อยู่นะ อาจมากกว่านั้นแล้วแต่เขตพื้นที่

ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวล ผมจึงต้องมาทำงานที่ กทม ครับ และทุกคนที่มาทำงานที่ กทม ส่วนใหญ่ก็คิดเหมือนกันหมดแหละ ไม่มีใครอยากมาทนแออัดกันที่นี่หรอก แต่เพราะความจำเป็นจุงต้องมา

powerop
24th April 2014, 12:42
ผมเป็นคนกรุงเทพตั้งแต่เกิดครับ อายุ 25 แล้ว และขับรถช่วงนี้ บ่อย

จะพยายามเขียนให้สั้น เป็นเรื่องๆนะครับ (พยายามอ่านนิดนึง เพื่อความเข้าใจที่มากขึ้นนะครับ)

ขอเริ่มจาก
1. คนขับ 6 ล้อครับ แม้จะเป็นในกรุงเทพ ก็ไม่ใช่คนกรุงเทพขับทั้งหมด แน่ๆนะครับ (ฉะนั้น อยู่ที่ไหนในเมืองไทยก็เจอครับ แค่ที่กรุงเทพอาจมีให้เห็นบ่อยกว่า อาจเพราะเข้าออกจากหลายจังหวัด)

2. เรื่อง รถติด นี่ ต้องบอกก่อนเลยว่า ปริมาณคนในกรุงเทพเยอะมากครับ ยิ่งเมื่อเทียบกับ ขนาดพื้นที่ในกรุงเทพเอง แล้วถ้านับแค่จำนวนรถ กับ ช่องทางถนนแล้ว (มากขนาดที่ว่า มีที่จอดรถไม่พอ)
ดังนั้น ไม่ว่ายังไง ในเวลาที่คนไป-กลับ จากที่ทำงาน หรือช่วงที่มีคนใช้รถ (เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น) ติดแน่นอนครับ อาจทำการแก้ไข ด้วยการเลือกเส้นทาง หรือเผื่อเวลาในการเดินทางให้มากขึ้นครับ

3. กรุงเทพ เป็นจังหวัดที่ร้อนมาก ครับ (ถึงจะไม่ค่อยได้ไปต่างจังหวัด) แต่ด้วยสภาวะแวดล้อม เต็มไปด้วย compressor แอร์จากบ้านเรือน และสำนักงาน (เมื่อคนเพิ่ม ความต้องการเพิ่ม) หรือ ไอมลพิษ และความร้อนจากท่อไอเสียรถ (เพียบ) รวมไปถึง สภาวพแวดล้อมที่เต็มไปด้วย ตึกรามบ้านช่อง (เต็มเอียด แต่ก็ยังไม่พอให้คนอาศัยอยู่) จนมีพื้นที่ สีเขียว ที่ช่วยดับร้อน น้อยมากๆ ครับ

4. ไม่มีเพื่อนคุย ที่ทำงาน บางครั้ง ที่แปลกถิ่น ผมว่า น่าจะเป็นเรื่อง ปกตินะครับ (มันไม่ใช้ที่ภูมิภาค ใกล้เคียงบ้านคุณนี่นา) บางครั้งต่างคน ต่างภาษาก็คุยกันได้ครับ ลองศึกษาและเปิดใจดู น่าจะได้มุมมองใหม่ๆ จากคนอื่นๆอีกเพียบเลย

5. งานหนัก ตี 4 - 2 ทุ่ม หนักมั้ย หนักครับ หมายถึง เวลาทำงานที่หนักนะครับ แต่ถ้าเทียบบางงาน เช่น ประเภทที่นั่งคิด นั่งออกแบบ นั่งจัดทำสร้างสรร นวัตกรรม คนพวกนี้ ไม่ได้ทำงานเป็นเวลาครับ เรียกว่า ทำงานตลอดเวลา ในหัวสมองของคนเหล่านั้นครับ (เข้ามาในนี้ ทำงานน้อย ได้เงินน้อย ทำงานมากได้เงินมาก ผมว่าเป็น ธรรมดาของค่าตอบแทนอยู่แล้วครับ)

ปล. ความคิดเห็นของคุณ plafe ผมว่า สรุปได้ดีนะครับ แต่ถ้าสู้ไม่ไหวจริงๆ จะกลับไปทำงานแถวๆบ้าน ก็แล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละคนครับ

CanDiiZ
24th April 2014, 13:11
เรื่องขับรถผมชินแล้วครับ ไม่แหย่ไม่ได้ไปหรอกครับ ต้องใจหมานิดๆครับ ขับใน กทม

น้ำใจคนอื่นไม่มี แต่เรามีบ้างก็โอเค ไม่ต้องมีตลอดก็ได้ เพราะคันหลังมันจะบีบแตรด่าบุพการี

เรื่องงาน เทียบกับจังหวัดอื่นยังไงตำแหน่งงานก็เยอะกว่า แต่เราสามารถเลือกงานที่มีสาขา

อาจทำอยู่ กทม ไม่นาน แล้วเราไปโตที่สาขาต่างจังหวัดดีกว่า สบายกว่า

ของผมที่พักกับที่ทำงาน ห่างกัน 20 กิโล ออฟฟิศอยู่แถวช่อง 3

ใช้เวลาเดินทางเช้าประมาณ 20-30 นาที (วิ่งทางปกติ สุขุมวิท ต่อพระราม 4)

เย็นกลับขึ้นทางด่วน ก็ใช้เวลาประมาณ 20-30 นาที

จขกท ทำอะไรทำไมโหดจัง -*-

Castiel2
24th April 2014, 15:04
ผมรอเมื่อไหร่เขาจะอัพเกรด เรื่อง คมนาคมกันซักที ให้ความเจริญมันกระจายออกบ้างไม่ใช่ไปกระจุกยุที่เดียวคนทุกจังหวัดก็หวังจะไปหางานที่นั้น(ผมเข้าใจเพราะแถวบ้านมันหายาก)

***งานที่หาง่ายทั่วประเทศก็พวกปัจจัย 4 ของคนแหละ อาหาร(ร้านอาหร โรงแรม) ที่อยู่อาศัย(ออกแบบ ก่อสร้าง โฟร์แมน โยธา) ยา( หมอ แพทย์ ) เครื่องนุ่งหุ่ม(ออกแบบเสื้อผ้า ขายเสื้อผ้า)

ตอนผมจะเลือกงานผมมองพวกนี้ก่อนอันดับแรกเลย เพราะ 4 อย่างนี้พื้นฐานของมนุษย์เลยครับ (ใครเรียนด้านพูดได้เลย ตกงานน้อยเพราะ 4 อย่างนี้มันไม่มีลดลง มีแต่จะต้องการมากขึ้นเรื่อยๆ)

สรุป ไม่เกี่ยวส้นไรกับหัวข้อ กระทู้ ไหนพิมพ์มาละผมโพสเลยละกันกำลังเบื่อๆ :heat อากาศร้อนผู้คนมากมาย

Benzt2h
24th April 2014, 18:37
ต้องขอบคุณทุกคนมากครับ

เรื่องขับรถผมชินแล้วครับ ไม่แหย่ไม่ได้ไปหรอกครับ ต้องใจหมานิดๆครับ ขับใน กทม

น้ำใจคนอื่นไม่มี แต่เรามีบ้างก็โอเค ไม่ต้องมีตลอดก็ได้ เพราะคันหลังมันจะบีบแตรด่าบุพการี

เรื่องงาน เทียบกับจังหวัดอื่นยังไงตำแหน่งงานก็เยอะกว่า แต่เราสามารถเลือกงานที่มีสาขา

อาจทำอยู่ กทม ไม่นาน แล้วเราไปโตที่สาขาต่างจังหวัดดีกว่า สบายกว่า

ของผมที่พักกับที่ทำงาน ห่างกัน 20 กิโล ออฟฟิศอยู่แถวช่อง 3

ใช้เวลาเดินทางเช้าประมาณ 20-30 นาที (วิ่งทางปกติ สุขุมวิท ต่อพระราม 4)

เย็นกลับขึ้นทางด่วน ก็ใช้เวลาประมาณ 20-30 นาที

จขกท ทำอะไรทำไมโหดจัง -*-

พนักงานฝ่ายผลิตซิปICครับ (พนักงานโรงงานตอนแรกจะมาเป็นเด็กฝึกเขียนโปรขอพี่เพื่อนที่รู้จักครับแต่เขากลับบ้านเลยได้หางานอื่นทำ)ที่ตี4เพราะต้องรอรถโรงงานมารับครับถึงจะบอกว่านอนบนรถได้แต่บอกตามตรงสงสัยบ้านนอกนั่งรถไรก็เมารถตลอด(ยกเว้นมอไซค์นะครับ:sweat)ทำให้เวลานอนผมไม่พอเลยครับ

Benzt2h
24th April 2014, 18:41
อ่ะ ผมเป็นคนกทมมานานตั้ง 24 ปี
1.คนกทม.ส่วนใหญ่เป็นคนต่างจังหวัดเข้ามาหางานทำ
2.ที่ต้องทนเพราะ มีแหล่งงานเยอะ /จะให้ผมไปปลูกบ้านที่ต่างจังหวัด ปัจจัย เงินละ ครอบครัวอีก งานบางประเภทไม่มีหรือมีน้อยในต่างจังหวัดครับ
3.คนกทม ชอบถูกด่าเยอะ ทั้งๆที เป็นคนต่างจังหวัดในส่วนใหญ่(ผมแทบจะไม่เห็นคนร้ายเป็นคนกทม.เลยอะ)

4.สังเกตุได้ คนกทม.แท้ๆไม่ชอบเที่ยวครับ
ปล.การด่าขอด่าที่ตัวบุคคลอย่าเหมารวมทั้งหมด...

แบบนึ้นึ้เอง:cool:

godmannyza
24th April 2014, 18:55
คนกทมจริงๆมีน้อยมากครับ ดูสงกรานสิ รถไม่มีเลยกลับต่างจังหวะกันหมด และก็ชอบบอกตัวเองคนกรุงเทพ เวลาทำไรก็แย่งกันทุกอย่าง และทำตัวแย่ คนมันเยอะ ก็มีทั้งดีทั้งไม่ดีแหละ