PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพราะเหตุใด ไดโนเสาจึงสูญพันธ

all1download
25th April 2014, 16:50
เพราะเหตุใด ไดโนเสาจึงสูญพันธ ครับ เเค่อยาดรู้ เเต่ไม่อยากให้มันอยู่

mazdaspeed
25th April 2014, 16:52
เพราะมันนอกใจเมีย เลยโดนเมีย ตัด ดู๋ ครับ

srika23
25th April 2014, 16:53
อุกาบาทไงครับ เด็ก อนุบาลยังรู้เลย

อายุเท่าไรเนี่ย ?

all1download
25th April 2014, 16:54
อุกาบาทไงครับ เด็ก อนุบาลยังรู้เลย

อายุเท่าไรเนี่ย ?

อ้าว งั้นเเสดงว่าผมอยู่ศูนย์เด็กเล็กสิ

CanDiiZ
25th April 2014, 16:56
จขกท เป็นคนช่างสงสัยสินะครับ

1 ชั่วโมง 6 กระทู้

แอบแซวๆๆ :o:o:o

mazdaspeed
25th April 2014, 16:57
จขกท เป็นคนช่างสงสัยสินะครับ

1 ชั่วโมง 6 กระทู้

กำลังจะถามเหมือนกัน ว่าจะสงใสอะไรเยอะแยะไปหมด :sweat

Zerg
25th April 2014, 16:59
อยากได้คำตอบทำไม ไม่ลองไปค้นหาใน Google หละครับ ผมว่าน่าจะได้คำตอบง่ายกว่ามาถามในนี้น่ะ

// คาดว่าสาเหตุมาจากอุกกาบาตตก

HeLinHeaVx
25th April 2014, 17:03
เพราะมันคิดจะครองโลก

best147147
25th April 2014, 17:06
ลองถามใน PANTIP ดูครับในนี้มีเเต่เซียน

NNP9MR
25th April 2014, 17:07
เพราะมันไม่สร้างพวกประเภท หลุมหลบภัย หรือมีที่ลี้ภัยชั่วคราว การคมนาคมสื่อสารที่ช้าจากการบิน ทำให้เกิดการสูญเสียครั้งใหญ่หลวงที่ได้คร่าชีวิตจนสูญพันธุ์ :D

jackiiez
25th April 2014, 17:08
คำถามนี้น่าสนใจนะครับ ถึงอาจจะเป็นคำถามถามไปงั้นๆ

แต่ผมก็เป็นคนนึงที่คาใจว่า โลกเราโดนอุกาบาตกี่ปีกี่ชาติแล้ว

นักวิทยาศาสตร์ เอาอะไรมามั่นใจว่า เคยเกิดเหตุการณ์เหล่านั้นขึ้นจริงๆ

หรือว่ามีใครเขียนไว้เป็นจดหมายเหตุ ก็ไม่น่าใช่ เพราะระเบิดขนาดนั้นไม่น่าหลงเหลือร่องรอย

อุกาบาตตกลงในทะเล เลยไม่มีร่องรอย อะไรบนพื้นโลกให้เราเห็น ว่าโดนระเบิดขนาดนั้นจริงๆ

เหลือแต่เพียง ซากฟอซซิล ไว้ให้ขุด แล้วก็จินตนาการกันไปต่างๆนานา

การสำรวจซากต่างๆ การวัดอายุคาร์บอนต่างๆ เป็นเพียงเครื่องมือที่ มนุษย์ มโน ไปเองหรือเปล่า หรือมันวัดได้จริงๆ

คำถามนี้น่าสนใจนะครับ จะมีใครลุกขึ้นมาคว่ำทฤษฎี นี้ได้หรือเปล่า หรือ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นแล้วจริงๆ

NATSONWAT1
25th April 2014, 17:31
นักวิทยาศาสตร์ได้ค้นพบมาแล้วว่า พวกมันติดเงินชัชชาติ ทำให้มันศูนย์พันธุ์

~FeaR~
25th April 2014, 17:39
นักวิทยาศาสตร์ได้ค้นพบมาแล้วว่า พวกมันติดเงินชัชชาติ ทำให้มันศูนย์พันธุ์

อย่าเพ้อเจ้อครับ

ผมคิดอย่างนี้ครับ คือก่อนที่อุกกาบาตจะตก อาจจะมีมนุษย์ต่างดาวมาช่วยอพยพไปดาวอื่นแล้วก็ได้ เพราะเห็นอนาคตว่าหลังอุกกาบาตตก โลกของเราจะเกิดสิ่งที่เรียกว่า "มนุษย์" ซึ่งเป็นผู้ทำลายโลก

เพราะฉะนั้น อพยพไดโนเสาร์ไปดาวอื่นจะดีเสียกว่าครับ

IllusiveMan
25th April 2014, 17:54
จากที่รู้ๆมา คงเดาว่ามาจากอุกกาบาต(น่าจะขนาดใหญ่มากๆ)ตกใส่นั่นล่ะ ความรุนแรงน่าจะพอๆทำให้ภูเขาไฟในอีกซีกโลกนึงมันประทุจนเมฆภูเขาไฟมันปกคลุมไปทั่วนานหลายปี พอแสงส่องลงมาไม่ได้สิ่งมีชีวิตทั้งพืชและสัตว์ก็ตายไปตามลำดับอะ ส่วนร่องรอยไม่น่ามีให้เห็นหรอก ผ่านมาเป็นล้านๆปีแผ่นเปลือกโลกมันก็เคลื่อนที่ไปเรื่อยๆแหละ ไม่รู้เหมือนกันนะ ถ้าจะเดา พวกหลุมที่ลึกสุดๆในมหาสมุทร ก็น่าจะมีบ้างซักหลุมแหละที่เป็นร่องรอยที่ยังเหลืออะ

ปล.มีข่าวลือว่าไคจูเคยมาเยือนยุคไดโนเสาร์มาแล้วครั้งนึงด้วยนะเออ

boonza02
25th April 2014, 17:59
ยังไม่ายไปไหนนิครับ เมื่อวานผมยังเห้นมันยีนอยู่หน้าห้างตัวนึง คนเดินไปเดินมาไม่ตกใจเลย ไปละฟิ้ว.........>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

CloseMoST
25th April 2014, 18:02
เจอพลังท่าน ชัชชาติ

pangblackarmy
25th April 2014, 18:15
สู้กับไคจูจนแพ้หมดแล้วครับ

AsLan
25th April 2014, 18:21
มันอยู่บ้านผมตัวนึงผมเลี้ยงไว้ :o

gavggame
25th April 2014, 18:21

ผมคิดอย่างนี้ครับ คือก่อนที่อุกกาบาตจะตก อาจจะมีมนุษย์ต่างดาวมาช่วยอพยพไปดาวอื่นแล้วก็ได้ เพราะเห็นอนาคตว่าหลังอุกกาบาตตก โลกของเราจะเกิดสิ่งที่เรียกว่า "มนุษย์" ซึ่งเป็นผู้ทำลายโลก

เพราะฉะนั้น อพยพไดโนเสาร์ไปดาวอื่นจะดีเสียกว่าครับ

ออกทะเลนะคุณ

จริงๆแล้วผลมันเกิดจากไวรัสระบาด ทำให้ไดโนเสาร์ติดเชื้อไวรัสT แล้วกัดกินกันเอง จนทางองค์กร(บริษัทร่ม)เจ้าของปัญหา มายิงนิวเครียร์ เพื่อกลบเกลือนปัญหาที่แพร่ระบาด แต่เชื้อกระจายไวมาก
จึงหาคนทืี่เข้ากับไวรัสT มาเผื่อต่อกรกับเหล่า ไดโนซอมบี้ นั้นคือ หัวหน้าหน่วยรักษาความปลอดภัย อลิส อินวอนเดอแลนด์

postgeno159
25th April 2014, 18:29
ไม่ใช่ว่ามนุษย์ยุคหิน จับกินจนหมดแล้วหรอครับ จขกท.

Benzt2h
25th April 2014, 18:33
ออกทะเลนะคุณ

จริงๆแล้วผลมันเกิดจากไวรัสระบาด ทำให้ไดโนเสาร์ติดเชื้อไวรัสT แล้วกัดกินกันเอง จนทางองค์กร(บริษัทร่ม)เจ้าของปัญหา มายิงนิวเครียร์ เพื่อกลบเกลือนปัญหาที่แพร่ระบาด แต่เชื้อกระจายไวมาก
จึงหาคนทืี่เข้ากับไวรัสT มาเผื่อต่อกรกับเหล่า ไดโนซอมบี้ นั้นคือ หัวหน้าหน่วยรักษาความปลอดภัย อลิส อินวอนเดอแลนด์

อันนึ้ออกนอกโลก555

ผมว่าเพราะอุกาบาทมันสารคดีอยู่นะครับหลังจากตกตกลงในทะเลทำให้เเกิดคลื่นสึนามิขนาดขนาดมหึมาที่สูงกว่า200-300เมตร(ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)สึนามิตัวนึ้ไปรอบโลกเลยครับแล้วก่อนที่สึนามิจะถึงอีกด้าน ตรงข้ามกับอุกาบาทก็เกิดภูเขาไฟระเบิดครั้งใหญ่อีกมีเทาภูเขาไฟที่ขนาดเล็กมากแต่คมมากลอยไปทั่วโลกต่อให้รอดจากสินามิได้ก็ไม่รอดจากเทานึ้ครับเพราะต้องหายใจ

เท่าที่ผมรู้ครับ

ไดโนเสาร์(เกือบ)สูญพันธุ์เพราะผลจากดาวตกครับ ไม่ใช่ดาวตกใส่
ดาวตกทำให้เกิดการกระจายของอุกกาบาตชิ้นเล็กชิ้นน้อยขึ้นไปสู่ชั้นโคจร
และทุกลงมาเหมือนฝนดาวตก ทำให้เกิดอุณหภูมิสูงมากๆ ทำให้ไดโนเสาร์ที่อยู่บน
พื้นดินส่วนใหญ่ตาย ส่วนไดโนเสาร์ที่รอดจะอยู่ใต้น้ำและใต้ดินเพราะทั้ง 2 นี้เป็น
ฉนวนกันความร้อนอย่างดี (ยังไม่รวมสึนามิและafter shock ฯลฯ)

รวมกับของท่านนึ้ด้วยครับเกือบจะสมบูรณ์แล้วมั้งครับ

oadoger
25th April 2014, 18:41
ไดโนเสาร์(เกือบ)สูญพันธุ์เพราะผลจากดาวตกครับ ไม่ใช่ดาวตกใส่
ดาวตกทำให้เกิดการกระจายของอุกกาบาตชิ้นเล็กชิ้นน้อยขึ้นไปสู่ชั้นโคจร
และทุกลงมาเหมือนฝนดาวตก ทำให้เกิดอุณหภูมิสูงมากๆ ทำให้ไดโนเสาร์ที่อยู่บน
พื้นดินส่วนใหญ่ตาย ส่วนไดโนเสาร์ที่รอดจะอยู่ใต้น้ำและใต้ดินเพราะทั้ง 2 นี้เป็น
ฉนวนกันความร้อนอย่างดี (ยังไม่รวมสึนามิและafter shock ฯลฯ)

blacklotus55
25th April 2014, 18:53

แล้วจาไปว่าคนอื่นเค้าเพ้อเจ้อทำมาย

nakiann123
25th April 2014, 18:53
เกิดจากจิงโจ้น้ำแข็งของมิสเตอร์แมงกาลาบูกี้ครับ

เขาได้เลี้ยงจิงโจ้น้ำแข็งไว้ที่ถ้ำของเขา และก่อนที่ไดโนเสาร์จะสูญพันธุ์

จิงโจ้น้ำแข็งของมิสเตอร์แมงกาลาบูกี้ได้หลุดออกมาจากที่คุมขัง แล้วได้ไปเยิ๊บดากไดโนเสาร์ตัวนึงเข้าครับ ทำให้มันติดเชื้อไว้รัสที่เรียกว่า Gay-Daodak Virus

ทำให้ไดโนเสาร์ตัวนั้นเกิดอาการคลุ้มคลั่งและได้ไปไล่เด้าไล่เยิ๊บตัวผู้ด้วยกันเองจนกลายเป็นยุคทองของการเล่นขี้ หรือที่เราเรียกในทางวิทยาศาสตร์ว่า เยลโลแอสซิค

จนทำให้ไดโนเสาร์ตัวผู้ติดเอดส์ทั้งหมด เนื่องจากการเยิ๊บกันอย่างบ้าคลั่งโดยไม่สวมถุงยาง และทางองค์กรอนามัยไดโนเสาร์โลกไม่อาจที่จะควบคุมได้

ทำให้ไดโนเสาร์ตัวผู้ตายลงทั้งหมด ทำให้ไดโนเสาร์ตัวเมียไม่อาจจะมีลูกได้และแก่ตายจนหมด เป็นการปิดฉากยุคทองแผ่นดินเหลืองของไดโนเสาร์

kachanking
25th April 2014, 19:14
คำถามนี้น่าสนใจนะครับ ถึงอาจจะเป็นคำถามถามไปงั้นๆ

แต่ผมก็เป็นคนนึงที่คาใจว่า โลกเราโดนอุกาบาตกี่ปีกี่ชาติแล้ว

นักวิทยาศาสตร์ เอาอะไรมามั่นใจว่า เคยเกิดเหตุการณ์เหล่านั้นขึ้นจริงๆ

หรือว่ามีใครเขียนไว้เป็นจดหมายเหตุ ก็ไม่น่าใช่ เพราะระเบิดขนาดนั้นไม่น่าหลงเหลือร่องรอย

อุกาบาตตกลงในทะเล เลยไม่มีร่องรอย อะไรบนพื้นโลกให้เราเห็น ว่าโดนระเบิดขนาดนั้นจริงๆ

เหลือแต่เพียง ซากฟอซซิล ไว้ให้ขุด แล้วก็จินตนาการกันไปต่างๆนานา

การสำรวจซากต่างๆ การวัดอายุคาร์บอนต่างๆ เป็นเพียงเครื่องมือที่ มนุษย์ มโน ไปเองหรือเปล่า หรือมันวัดได้จริงๆ

คำถามนี้น่าสนใจนะครับ จะมีใครลุกขึ้นมาคว่ำทฤษฎี นี้ได้หรือเปล่า หรือ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นแล้วจริงๆ

ถ้าคุณไม่เชื่อเรื่องการวัดอายุด้วยคาร์บอนและการสำรวจทางธรณีวิทยาต่างๆ ก็จบคับ ผมเถียงอะไรคุณไม่ได้ เพราะแนวคิดที่ว่าไดโนเสาร์สูญพันธุ์นั้นอ้างอิงจากหลักฐานเหล่านี้หมดเลย
ส่วนตัวผมเชื่อและหลายๆคนเขาก็เชื่อ เพราะมันคือวิทยาศาสตร์ มีหลักการอธิบายไว้ชัดเจน ไม่มีคำว่ามโนไปเอง (ถ้าอยากพิสูจน์ก็เชิญ Google เลยคับ)

ส่วนเรื่องเพราะเหตุใด ไดโนเสาจึงสูญพันธุ์ เชิญอ่าน Wikipedia (http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%8D%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B9%8C%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88) อะไรที่มันมีหลักฐานชัดเจนเขาก็บอกไว้ชัดเจนว่ามันคืออะไร ไม่มีมีการปิดเป็นความลับ อะไรที่มันไม่ชัดเจน เขาก็บอกว่ามันไม่ชัดเจน หลักฐานยังไม่เพียงพอ

SeV
25th April 2014, 19:23
การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสครับ สมัยนั้นไม่มียารักษา ก็เลยล้มไปตามๆกัน//ผิด

ก็ไม่รู้หรอกน่ะครับว่าสาเหตุที่แท้จริงคืออะไร ที่ว่าๆกันก็ อุกาบาตไม่ก็ดาวตก ตามที่ข้างบนบอกเลยครับ วิทยาศาสตร์ไม่มีอะไร 100%

fuseten
25th April 2014, 19:36
เพราะฟ้าลิขิต มาแล้ว

FarrellPete
25th April 2014, 19:36
สิ่งที่สูญพันธ์ส่วนมากจะอยู่บนบก นั่นทำให้เป็นข้อสรุปได้ว่า บนพื้นดิน ไม่สามารถที่จะดำรงชีวิตอยู่ได้
อาจเนื่องจาก มลพิษของ ฝุ่นละอองของอุกกาบาตฟุ้งไปปทั่ว และอาจบดบังแสงจากดวงอาทิตย์
เป็นเวลาหลายร้อยปี ทำให้ทุกสิ่งสูญพันธ์

black jack sdppd
25th April 2014, 19:38
ไดโนเสาร์ตาย เพราะไม่หายใจ

windows
25th April 2014, 19:59

มีสิครับ รอยอุกาบาตบนพื้นที่ทำให้ไดโนเสาร์สูญพันธุ์ ถ้าจะถามว่ารู้ได้ไงว่าตกตอนไหน มันวัดอายุได้ครับ
แล้วถ้าถามว่ารู้ได้ไงว่าไดโนเสาร์สูญพันธุ์เมื่อ65ล้านปีก่อน ก็แค่วัดคาร์บอนจะรู้ว่าไดโนเสาร์ส่วนมากมีอายุไม่เกิน65ล้านปีก่อน
วิทยาศาสตร์มีคำตอบครับ

otakuoz
25th April 2014, 20:08
เอ่อออ แนวคิดอุกาบาตก็โอเคนะ

แต่ผมเคยได้ยินอีกแนวคิดนึง คือ เกิดการระเบิดครั้งใหญ่ของภูเขาไฟทำให้เกิดกลุ่มแก๊ซขึ้นไปบดบังแสงจนมิดจนโลกเข้าสู่ยุกน้ำแข็งทำให้ไดโนเสากระปู๋หดเลยผมสมพันธ์ุไม่ได้ เอ้ย หนาวตายเพราะเบียช้างไม่บริจาคผ้าห่มให้ เอ๊ะ เอ่อ อื้มมม ก็หนาวตายนี่หว่า แค่นั้นแหละ!!

{s-c-p} *man*
25th April 2014, 20:10
มีสิครับ รอยอุกาบาตบนพื้นที่ทำให้ไดโนเสาร์สูญพันธุ์ ถ้าจะถามว่ารู้ได้ไงว่าตกตอนไหน มันวัดอายุได้ครับ
แล้วถ้าถามว่ารู้ได้ไงว่าไดโนเสาร์สูญพันธุ์เมื่อ65ล้านปีก่อน ก็แค่วัดคาร์บอนจะรู้ว่าไดโนเสาร์ส่วนมากมีอายุไม่เกิน65ล้านปีก่อน
วิทยาศาสตร์มีคำตอบครับ

เเต่เป็นเเค่ข้อสันนิษฐาน นะ ถึงจะมีหลักฐานพิสูจน์ เเต่ก็ไม่ได้เห็นไดโนเสาร์กับตา

noomha
25th April 2014, 20:12
เรื่องนี้แหละเป็นสิ่งที่นักวิทยาศาสตร์เข้าใจผิดมาตลอด ว่าไดโนเสาร์สูญพันเพราะอุกกาบาต ตามจริงแล้วตอนนั้นเชื้อซอมบี้ระบาดในกลุ่ม ไดโนเสาร์กินพืช บางสายพันธ์ครับ ทำให้tyrannosaurus ซึ่งเป็นไดโนเสาร์กินพืชอยู่ก่อนแล้ว ได้กลายเป็นไดโนเสาร์กินเนื้อตัวแรกของโลก แล้วได้แดรก ไดโนเสาร์จนสูญพันธ์ทั้งโลกครับ

ปล.อุกาบาต นั้นแหละมั้ง

noomha
25th April 2014, 20:14
เเต่เป็นเเค่ข้อสันนิษฐาน นะ ถึงจะมีหลักฐานพิสูจน์ เเต่ก็ไม่ได้เห็นไดโนเสาร์กับตา
แต่มันก็ไม่มีข้อสันนืษฐานอื่นที่ดีกว่านี้แล้วละครับ บางเรื่องเราก็ไม่สามารถรู้จน100%ได้หรอกครับ

tanakorn2538
25th April 2014, 20:16
ผมว่าใต้ทะเลน่าจะมีนะตอนนี้แค่ยังไม่เจอ

postgeno159
25th April 2014, 20:23
ผมว่าใต้ทะเลน่าจะมีนะตอนนี้แค่ยังไม่เจอ

คห.นี้ฟังขึ้นสุดๆ ดูลึกลับไปอีกแบบ

first
25th April 2014, 20:26
ผมเป็นคนยิงเองแหละรำคาญมันมากินข้าวของผมตั้งไว้ชมวิว55555+

my dath
25th April 2014, 21:04
คนในนี้เอาฮามากกว่าเอาสาระนะครับ แนะนำ จขกท. ถ้าอยากได้ความรู้จริง กูเกิ้ลดีกว่า**** 555

rockohhh
25th April 2014, 21:14
เพราะมันทำเป็น...

http://www.sarintipbangkhae.com/images/column_1368202784/%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%84.jpg

BoonTew
25th April 2014, 21:22
เพราะไดโนเสาร์ตายหมดไงครับ

yoshi3416
25th April 2014, 21:34
ช่วงนี้คนสร้างปั้มน้ำมันกันเยอะจัง