PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ในญุี่ปุ่น จริงรึเปล่า

Herocare
26th April 2014, 01:04
ในประเทศญุี่ปุ่น 1.มักถูกแกล้งกันอย่างรุนแรงมาก เอาถังขยะปาใส่ ขีดโต๊ะให้ไปตาย ต่างๆที่เราเห็นๆกันตาม การ์ตูน หนัง ซึ่งมันก็ยังมีข่าวว่าเด็กญุี่ปุ่น ส่วนใหญ่เครียดมากจากการถูกแกล้งจนทำให้เป็นโรคเก็บตัว ต่างๆนาๆ คือ ผมก็งงว่าทำไมไม่สู้ บอกอาจาร์ย บอกพ่อแม่ก็ว่าไป แต่ผมเชื่อว่าถ้าเด็กไทยละ ลุยเละกันไปข้างแถมบอกพ่อแม่ เผลอๆพ่อ****าใส่กันเองอีก (หรือประเทศเราโหดเกิน)
2.เรื่อง สถานักเรียน ประธานต่างๆ ในหนัง ซีรี่ย์ การ์ตูน ต่างๆนั้นจะทำให้ประธานดูยิ่งใหญ่ในโรงเรียนมาก มีผลต่อโรงเรียนเลยทีเดียว ถามจริงๆ มันจริงไหม?? ถ้าจริงแล้วทำไมยังมีพวกเด็กถูกแกล้งแบบข้อ1. ?? แล้วก็ พวกสภานักเรียนไรเนี้ย ตามบทเลย ประธาน-รอง ไม่เรียนเหรอครับ มีห้องส่วนตัว นั่งจัดการเอกสารชมรม เอ่อม.. มันก็เวอร์ไปมั้ง:):)

Kyosuke Ayame
26th April 2014, 01:18
ข้อ 2 นี้ท่านดู anime อย่างเดียวหรือไปเจอเองครับ = - =

ข้อ 1 ผมก็เป็นโดนแกลงจนต้องเก็บตัวน่ะ แต่มันก็มีทั้งนั้นแหละครับ

wpspo2499
26th April 2014, 01:24
ผมไม่ทราบครับแต่ที่ท่านพูดมา เหมือน Anime เด๊ะ เลย :dntknw

kom007
26th April 2014, 01:26
ดูการ์ตูนมากไป

Herocare
26th April 2014, 01:49
ไม่ๆคือที่พิมพ์มาก็เอามาจาก พวกนั้นแหละ คือจะถามว่า เขาอ้างอิงมาจากเรื่องจริง แล้วนำมาปรับนิดๆหน่อยๆ หรือแต่งขึ้นมาเอง ครับ

SeV
26th April 2014, 02:15
จขกท. กำลังสงสัยว่ามันเป็นแบบนั้นจริงหรือเปล่าสิน่ะครับ ผมก็เกิดสงสัยตอนเจอคำถามของท่านเนี่ยแหละครับ
มารอผู้รู้อีกคนครับ

deathwhisper123
26th April 2014, 02:42
:answer ข้อหนึ่ง เป็นไปได้ยากครับเพราะคนญี่ปุ่นก็เหมือน ๆ กันกับคนบ้านเราแหละครับ ถูกอบรมถูกสังสอนเรื่องสังคมจากครอบครัวออกมาให้อยู่ร่วมกันได้ แต่ยังไงซะพื้นเพคนญี่ปุ่นส่วนใหญ่ทั้งที่บ้านโรงเรียนหรือที่ไหนก็ตามแต่ จะต้องมีระเบียบวินัยครับ ต้องมีความรับผิดชอบสูงเป็นพิเศษ เพราะงั้นไอเรื่องที่ไปแกล้งคนอื่นแรง ๆ หรือไปเขียนโต๊ะว่า "ไปตายซะไอหนอนโสโครก" ค่อนข้างเป็นไปได้ยากครับ แต่ก็มีเหมือนกันเป็นปกติของชาวโลกที่ยังมีอารมณ์อาฆาตพยาบายกันอยู่ ส่วนเรื่องโรคเก็บตัว อันนี้เป็นโรคฮิตของบ้านเมืองเขาแหละครับ สาเหตุก็ไม่มีอะไรมาก เป็นแค่โรคไร้สาระที่เกิดจากความคิดไร้สาระแหละครับ เช่นคิดว่าตัวเองเป็นภาระสังคม หรือคิดว่าพ่อแม่คาดหวังในตัวเองมากไป หรือไม่ก็แฟนทิ้งหรือเหตุผลอย่างอื่นที่ค่อนข้างไร้สาระครับ

:answer ข้อสอง อันนี้ก็มีจริงนะครับ และก็มีทุกโรงเรียนแหละครับ เพียงแต่ไม่ได้โอเวอร์แบบในเมะ ถึงขนาดซัมม่อน ผอ. ออกมายิงบีมใส่สัตว์ประหลาด :sweat

ประธานนักเรียนบ้านเขาก็เหมือนบ้านเราครับ การคัดเลือกก็ทั่ว ๆ ไป เลือกจากคะแนน นิสัย และวุฒิภาวะที่พอจะเหมาะสมมาเป็นผู้นำได้ ขึ้นมาเป็นประธานทำงานแทนผู้ใหญ่เช่นตักเตือนนักเรียนด้วยกันให้อยู่ในระเบียบ การจัดงานกีฬาสีบลา ๆ... แต่ไม่มีอำนาจเรื่องเงินนะครับ บอกไว้ก่อน

markops
26th April 2014, 07:04
ฝรั่ง US ไม่แน่ แกล้งกันแรงใช้ได้เลย ละ

icezaazark
26th April 2014, 07:15
ในสังคมโลกจริงมันมีครับแต่มีน้อย ส่วนใหญ่มันเป็นการแต่งเติมจาก Anime หรือซีรีส์หนังไม่ได้เป็นจริงซะมากมายขนาดนั้นหรอกครับ (มันก็ต้องมีคนจำพวกนี้อยู่แทรกกับคนดีเหมือนทุกประเทศนั่นแหละ)

nunt77
26th April 2014, 07:41
เขาว่าคนญี่ปุ่นเป็นคนเจ้าระเบียบ คนญี่ปุ่นเขาสอนให้คนอดทนไม่ให้ปลดปล่อยอารมณ์ออกมาก็จริง
แต่ด้วยปัจจัยที่ว่านี้จึงทำให้คนญี่ปุ่นค่อนข้างเป็นคนเก็บกดรุนแรง มักจะเเสดงออกมาทางอ้อมเสียมาก
และด้วยความเป็นคนเก็บกดนี่แหละทำให้สภาวะทางจิตของคนญี่ปุ่นไม่ค่อยดี จึงมักเห็นคนญี่ปุ่นทำอะไรโง่ๆ ออกมา
เช่นฆ่าตัวตาย โรคจิตวิตถารเงียบๆ ปล้นฆ่า เป็นต้น แต่ไม่แปลกที่เราไม่รู้ เพราะคนญี่ปุ่นมักเก็บซ่อนอารมณ์ไว้ในสีหน้าตัวเอง

gikkik
26th April 2014, 15:52
ข้อ 2 จริง ครับ การแข่งขันเพื่อเป็นเซโตะไกโจ นี่ ไม่เหมือนของไทย ประธานนักเรียนจะเรียกได้ว่า คล้ายๆนักการเมืองในโรงเรียนเลย
ซึ่งมันมีผลกับการเรียนต่อด้วย เป็นใบเบิกทางนั่นเอง

GuY_NoOpPeR
26th April 2014, 17:16
ถ้าตามข้อ 2 นี้ ที่ รร เก่าผมตอนอยู่มัธยมนี้จริงครับ

liger0000
26th April 2014, 17:45
เรื่องแกล้งกันมันเป็นเรื่องปกติของโรงเรียนทั่วโลกคับ เป็นว่าด้านมืดของระบบโรงเรียนต่างๆทั่วโลกด้วยซ้ำ เคยเล่นbully scholarship ไหมนั้นคือการตีแผ่ของสังคมโรงเรียนเลยนะ ทุกโรงเรียนจะมีการแบ่งเป็นพวกต่างๆ เนิร์ด(เด็กเรียน) นักกีฬาและไอดอลของโรงเรียน เด็กรวยคุณหนู และเด็กเกเร และท้ายสุดคือเหยื่อคับ ปกติเนิร์ดจะรวมกลุ่มกันแต่ถ้าเนิร์ดที่อยู่นอกกลุ่มนั้นแหละคือเหยื่อ ผมเองก็เป็นเหยื่อเหมือนกันเลยรู้ดีคุณจะโดนแกล้งจากคนทั้งห้องด้วยซ้ำ มีแบบนี้ทั่วโลกคับโดยเฉพาะโรงเรียนใหญ่ๆที่มีการแบ่งเป็นกลุ่มเป็นก้อน

ส่วนเรื่องระบบกรรมการนักเรียนต่างประเทศโดยเฉพาะในญี่ปุ่นเค้าค่อนข้างเข้มแข็งคับ จุดประสงค์เพื่อฝึกภาวะผู้นำกับระบบประชาธิปไตยด้วยหละ ครูที่ประเทศญี่ปุ่นเค้าไม่เหมือนในไทยคับเค้ามีหน้าที่แค่สอนหนังสือ เรื่องระเบียบวินัยเค้าให้นักเรียนจัดการกันเอง และนักเรียนเองก็ชอบด้วยเพราะทำให้พวกเค้ามีอำนาจตัดสินใจเรื่องต่างๆได้เต็มที่ไม่ต้องง้อครูอาจารย์ อย่างในไทยมันค่อนข้างเป็นเผด็จการมากๆเลยนะ คือกรรมการนักเรียนเป็นแค่หุ่นเชิดของครู

noonza01
26th April 2014, 17:57
เรื่องสภามีผลกับโรงเรียนจริงครับ แต่ไม่ได้ยิ่งใหญ่นะบอกไว้ก่อน แค่ถืออำนาจไว้บางส่วนเท่านั้น และคนอื่นก็ต้องทำตามเพราะมันเป็นกฏที่เค้ายอมรับแล้วก็ทำกันมานานแล้ว แต่ก็ไม่แปลกที่สงสัย แต่พยายามแยกเมะกับความจริงนิดนึงละกัน

แก้ไขอีกรอบ อย่าว่าประเทศไทยแย่อย่างโน้นอย่างนี้เลยครับ การที่เราหาว่าประเทศเค้านั้นดีอย่างโน้นอย่างนี้มันเป็นแค่การดูจากภายนอกประเทศเท่านั้น ทุกประเทศมีทั้งดีแล้วก็แย่เหมือนกันหมดแหละ ไม่มีประเทศไหนดีที่สุด แต่การที่มองดูว่าประเทศเค้านั้นดีกว่าก็เพราะว่า เราไม่ใช่คนที่อาศัยอยู่ในประเทศของเค้าแล้วไม่ได้ติดตามช่องข่าวของประเทศเค้า ก็เหมือนอย่างประเทศเรา 80% ของในข่าวบ้านเราก็เป็นแค่เรื่องในประเทศของเราแทบทั้งนั้น อย่าเข้าใจผิดว่าบ้านเราแย่

จบ!!!

THewOVer
26th April 2014, 18:22
ผมว่าน่าจะจริงนะครับ ลูกป้าผมที่อยู่ญี่ปุ่นอ่ะครับ เค้าเล่ามาว่า
รร. พาไปเที่ยวแล้วพอกลับมา เพื่อนทุกคนในห้องไม่คุยด้วยเลย
ป้าผมก้อถามว่าทำไม ถึงเป็นแบบนี้ใครทำ เขาบอกว่าเพื่อนที่สนิทกันนี่แหละ
เป็นคนทำให้ทุกคนในห้องไม่ยอมคุยด้วย ตอนนี้เค้าเลยอยากออกโรงเรียนมากไม่ยอมไป รร.เลย
กลายเป็นคนเก็บตัว