PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พวกชอบคิดชอบจินตนาการ ติดส์จัดๆ มีโลกส่วนตัวสูง เหมาะกับงานไหนครับ

comeblack
26th April 2014, 20:39
เพิ่งจะค้นหาตัวเองได้ คุณสมบัติที่กล่าวมา มันจะเหมาะกับงานไหนบ้างครับ

kanoktuch2
26th April 2014, 20:41
ศิลปินวาดรูปครับ

comeblack
26th April 2014, 20:42
พอดีผมไม่ชอบวาดรูปเท่าไรอ่าครับ ชอบคิดมากกว่า จินตนาการเป็นเลิศ จริงๆอยากเข้าสถาปัตย์

แต่เค้าบอกเรียนหนักเรียนยากเพราะมันมีการคำนวนผสมด้วย พอดีเรียนสายศิลป์มาครับ

gintoki
26th April 2014, 20:45
นิเทศ ผกก. !!!!จบมาแรวทำหนังเจ๋งๆ มาให้ดูดวยเนอ 5555 ยัดเยียดก่อนเลย :):):)

Dragon
26th April 2014, 20:51
เจอพวกเดียวกันแล้ว ไปดวงจันทร์กันไหม?

ล้อเล่นครับ:)
ถ้าจินตนาการสูงจริงๆ ไปเขียนนิยายแฟนตาซีมันส์ๆ ได้ค่าลิขสิธเยอะเหมือนกันนะ หรือ ไปเขียนบทหนังหรือออกแบบก็ได้

seiki2011
26th April 2014, 20:53
งานที่ทำ คนเดียว ได้ครับ จริงๆ

Riversboy
26th April 2014, 20:59
ถ้าไม่ชอบวาดรูปแนะนำอย่าเรียนสถาปัตครับ ผมผ่านมาเเล้ว อย่าคิดว่าจะไม่เจอเชียว ซิ่วปีนึงเยอะมากนะครับ คุณได้วาดเเน่ ตั้งเเต่ปี 1 -ปี 4 ปี 5 เลยครับ ทำทีสิสก็วาดแบบร่างส่ง
จินตนาการอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องถ่ายทอดออกมาให้ได้ด้วย

liger0000
26th April 2014, 21:03
1.นักเขียน แต่ก็นะสมัยนี้ที่ขายได้ก็นิยายแจ่มใส(สำหรับผมว่าเป็นนิยายคุณภาพต่ำที่เน้นตลาดมากเกินไป)
2.ศิลปินอิศระ แต่ขอโทษนะผมเองเคยพยายามขายรูปมรดกจากปู่ที่เป็นอาจารย์อยู่ศิลปากร ขอบอกว่าวงการนี้มีคนซื้อภาพอยู่ที่หลัก10คน พูดง่ายๆกินแกลบ หรือถ้าเป็นนักวาดรูปดิจิตอลหรืออนิเมเตอร์ต่างๆ ส่วนใหญก็ต้องทำตามออเดอร์เหมือนเครื่องจักรคือวาดรูปตามคำสั่งไปวันๆไม่สามารถครีเอตอะไรเองได้

คิดออกแค่นี้หละเพราะนี้ก็เป็นคำถามของผมเช่นกัน จบไปกุจะทำอะไรดี

toko2041
26th April 2014, 21:11
Programing เลยครับ

kingcesar
26th April 2014, 21:39
เป็นนักวิชาการอิสระครับ ค้นคว้าอะไรที่ตัวเองอยากรู้ไปเรื่อย แล้วก็เอามาเผยแพร่

Kellidev
26th April 2014, 22:10
ชอบคิด มีจินตนาการ ไม่ชอบวาดรูป เรียนนิเทศศาสตร์ลูกเดียวครับเลือกสาขาที่ไม่ต้องใช้การวาดรูปนะ พวกวารสารไรพวกนี้
เป็นคอลัมนิสต์ไม่ก็นักเขียน วาดรูปไม่เก่งหรือไม่ชอบวาดรูปนี่อย่าไปแตะพวกออกแบบเด็ดขาด ไม่งั้นจะโดนกดเกรดเอาเปล่าๆ
ถ้าดิ้นรนรอดมาได้ก็จะวาดภาพเก่งขึ้นแต่จบมาเกรดห่วย ถ้าไม่รอดก็โดนไทร์

SoNy009
26th April 2014, 22:31
มันได้หลายอย่างนะ แต่ถ้าเน้นจิตนาการจัดๆ ไม่ชอบวาดรูป ชอบคิดมากกว่า นิเทศเนี่ยละทางออก

BlueFriday
26th April 2014, 22:36
5555 บอกตามตรงผมแปลกใจที่เจอกระทู้นี้ในวันนี้นะครับ แบบว่าผมอาจจะคิดอะไรไปเอง ที่บอกว่าคิดไปเองคือ
วันนี้ผมก็นั่งเล่นคอมไปเรื่อยเปื่อยเปิดดูคลิปในยูทูปดูรายการสัมภาษณ์ จนไปเปิดคลิปของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์เมื่อตอนเที่ยงเกือบบ่าย
ก็นั่งดูไปเรื่อยๆ นะครับ ซึ่งผมคิดเองนะว่าจากที่ฟังสิ่งที่อาจารย์เฉลิมชัยพูดและมาเจอกับกระทู้นี้ ผมคงไม่คอมเมนต์หากไม่ได้ฟังสิ่งที่อาจารย์พูดไว้

...แต่ผมไม่ได้จะบอกคำพูดของอาจารย์เฉลิมชัย ผมจะแสดงความคิดเห็นต่อกระทู้นี้ดังต่อไปนี้

"คุณรักในสิ่งนั้นมากแค่ไหน คุณต้องการอะไรจากสิ่งที่คุณทำ คุณอยากทำเพื่อหาผลกำไรเหมือนกับคนอื่นๆ
ทำงานหาเงิน ทำงานหาเงิน หรือคุณต้องการทำเพราะมันคือชีวิตของคุณ คุณจะทำไปเพราะมันคือชีวิตของคุณ
เงินไม่ใช่ชีวิตคุณ แต่สิ่งนั้น สิ่งที่คุณรัก สิ่งที่คุณจะทำมันอย่างจริงจังโดยไม่ละทิ้งความพยายาม
แม้ว่าคุณจะไม่ได้ค่าจ้างแม้แต่สตางค์เดียว แต่คุณก็จะยังทำมันต่อไปเพราะมันคือชีิวิตคุณ"

คุณถามว่ามันเหมาะกับงานไหน ผมว่ามันไม่มีตัวกำหนดความเหมาะสมที่แท้จริง มันอาจเป็นงานที่คุณคิดไม่ถึงเลยก็ว่าได้
แต่สิ่งสำคัญคือ คุณต้องการทำไปเพื่ออะไร ?

gorbyz
26th April 2014, 22:42
นักเขียนเลย

exodus
26th April 2014, 22:49
เอาจริงๆนะ ควรเปิดร้านของชำของตัวเองครับ

bararasza
26th April 2014, 22:50
สถาปัตย์ ไม่เหมาะครับ :เขียนแบบด้วยมือ ด้วยโปรแกรม เส้นสายไม่อิสระคุณถูกบังคับให้งานเนี๊ยบ อยุ่บนความแข็งแรงของตึกทุกเส้นเป็นเครื่องมือหมด จินตนาการไม่ได้ใช้หรอกแบบเนี๊ยะ

ที่มหาวิทยาลัยศรีปทุม ก็ที่ผมศึกษาอยู่ (ที่อื่นก็มีนะ!)

มีคณะที่รองรับCreative อย่างคุณอยู่

คณะDigital Media

สาขาที่คุณสามารถเลือก เช่น

Animation:แน่นอนวาดการ์ตูน3D 2D เคลื่อนไหวและมาทำเป็นภาพยนตร์แล้วแต่ความถนัด

Digital Art:อาร์ทก็คือศิลปะ Digitalก็สื่อ ดิจิทัล ก็คือสาดภาพเหมือนสวยงามแฟนตาซี เหมือนArtwork ที่เกมดังๆทำออกมาเป็น Teaser นั่นแหละ (มีอย่างอื่นไหมผมไม่ทราบเท่าที่เห็นผลงานสาขานี้มีประมาณนี้)

Graphic Design: เป็นการทำงานกราฟิกเพื่อการสื่อสารด้วยรูปภาพให้ผู้ที่ดูรับรู้ถึงสิ่งที่เราต้องการบอกด้วยภาพ เช่น นกพิราบแทนอิสระภาพ กางเขนแทนความตาย สีดำแทนความเศร้า สีแดงมันร้อนแรงประมาณนั้น

Interactive and game :เว็บ App เกมFlash Arcade คือที่นี่

VFX:วิชวนเอฟเฟก ก็คือผู้ที่ออกแบบเอฟเฟกให้กับละคร และ ภาพยนตร์ อย่างเด็ดก็ ทรานต์ฟอร์เมอร์ อย่างโด่ว ก็ช่อง 7 ฝีมือระดับไหนลองมาวัดดู

คุณชอบใช้จินตนาการแบบไหนล่ะ ^^

comeblack
26th April 2014, 23:15
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำตอบทุกคน เหลือเวลาอีกไม่มากแล้วที่จะลาจาก ม.ปลาย ไปมหาลัยแทน

สำหรับผกก.หนัง คงไม่ไหวหรอก รู้กันดีอยู่คนไทยเป็นยังไง (Load Load Load ... รวมถึงตัวเอง) 555 สำหรับตัวเลือกคงจะเป็นด้านวารสารแทน

ค่อนข้างบ่งบอกอย่างเห็นได้ชัดเลยแหละ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบวาดรูปเท่าไร ก็คงจะนั่งคิดนั่งเขียนบ้าๆบอๆ ของตัวเอง ไปและ ...

BoonTew
26th April 2014, 23:25
จริงๆ ก็ทำได้ทุกอาชีพแหละครับ อยู่ที่ตัวจขกท.เองว่ามีทักษะอาชีพทางไหน และขึ้นอยู่กับว่าจขกท.มีสกิลการเข้าสังคม ทำงานเป็นทีมอยู่ในระดับไหน

การที่ชอบจินตนาการ ติสจัด โลกส่วนตัวสูง ไม่ใช่คุณสมบัตินะครับ เป็นนิสัย ความชอบส่วนตัวมากกว่า

Zaraki Kempaji
26th April 2014, 23:28
เหมือนผมเลย ต่างแค่ ผมวาดรูปเป็น

rockblood39
27th April 2014, 00:50
ศิลปินวาดภาพ งานกราฟฟิค กราฟฟิตี้ อะไรแบบนี้ครับ ไม่มีกฏเกณฑ์ดี หรือจะเอานิเทศน์ศิลป์ครับ ทำสื่อไม่ว่าจะโปสเตอร์ ผลิดหนังรายการ ออกแบบฉากบลาๆ หรือชอบเล่นเกมส์เป็นักออกแบบฉากเกมส์ไปเลยครับ (แต่อันนี้ต้องเมืองนอกนะ)
สถาปัตย์เป็นได้ครับ แต่ว่ายากหน่อย เพราะสถาปัตย์เรียนเพื่อนถ่ายทอดความคิด ความเพ้อเจ้อในสมองออกมาเป็นความจริงแล้วปรับให้เกิดประโยชน์ครับ (นิเทศศิลป์ก็ฝึกถ่ายทอดความคิดครับ แค่ว่าทำยังไงให้คนชอบ ไม่ได้ปรับเหมือนสถาปัตย์)

คุุณbararasza พูดไม่ถูกครับ สถาปัตย์ไม่จำเป็นต้องเส้นเนี้ยบครับ แค่ขีดเส้นตรงมือเปล่าได้ ดูรู้เรื่องแค่นี้ก็พอแล้วครับ ขึ้นอยู่กับบุคคลด้วย แล้วจินตนาการนี่ใส่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับมหาลัยด้วยแหละว่าจะอิสระแค่ไหน แต่ส่วนใหญ่เราฝึกคิดครับ(แบบที่ผมพูดไว้ข้างบนอ่ะ) ไม่ได้ฝึกวาด แต่ต้องเริ่มจากพื้นฐานง่ายๆก่อน เพราะรากฐานแย่ทุกอย่างพังครับ ไหนจะคุยกับวิศวะโยธาไม่รู้เรื่องอีก

ปล.นี่เป็นสเกตช์ของ frank gehry ครับ สถาปนิกระดับโลก เนี้ยบมั้ยครับ :))))
http://3.bp.blogspot.com/-vUhIg9U2qbY/UvAMzAnc9lI/AAAAAAAAJKE/fA50fCToRls/s1600/guggenheim.gif
บนสเกตช์ ล่างของจริงครับ

อีกคนนึงเลยที่ผมชอบมาก ป้า Zaha hadid ครับ ป้าแกจะมาแนวเดียวกับลุง frank แหละครับ คือล้ำๆ แนวๆ ส่วนี่คือผลงานป้าแก มันคือโรงงานผลิตรถของ BMW ครับ ย้ำว่าโรงงาน ไม่ใช่สำนักงาน
http://inthralld.com/wp-content/uploads/2012/09/Futuristic-BMW-Central-Building-by-Zaha-Hadid-10.jpeg

อันนี้สเกตช์ป้าแกครับ คนละตัวกับภาพบนนะครับ

แต่เรียนหนักอิ๋บอ๋ายย ของบอก 55555555555555555

geomanOo
27th April 2014, 00:57
มาวาดรูปกะผมดีกว่า:o