PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สมมติถ้าผมเป็นครู.....

RaiTsuJi
27th April 2014, 01:51
ในอนาคตผมมีความคิดว่า ถ้าผมเป็นครูเเบบที่ไม่ใช่ครูทั่วๆไป เเต่เป็นเเบบ
นูเบ

โอนิสึกะ..

เนื่องจากทั้ง 2 คนเข้ากับเด็กได้เป็นอย่างดีเเละมีสปิริตท่วมท้น เเละผมอยากจะถามว่าถ้าในหลักความเป็นจริง ผมจะสามารถเป็นครูอย่างใครสักคนในนี้โดยที่ไม่ถูกไล่ออกป่าวครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เพราะผมมองว่าอาชีพครูในปัจจุบันนี้มันไม่น่านับถือเหมือนเมื่อก่อนเเล้ว ซึ่งผมเข้าใจว่าครูที่ดีเเละเข้าใจเด็กก็มีเเต่ผมเเทบไม่เคยเจอเลย ทำให้ผมคิดว่าอาจจะเป็นอาชีพครูในอนาคต( 1 ในหลายตัวเลือก)
เเละผมคิดว่าหากผมเป็นจริงผมอยากจะเป็นครูที่เข้าใจเด็กเเต่ละคน อยากให้เด็กเปิดใจให้เราด้วยครับ เเบบเล่นด้วยกันเเต่ก็มีความเคารพให้ด้วย ซึ่งผมก็เข้าใจว่าอาจจะเป็นไปไม่ได้เพราะอาชีพครูงานก็เยอะ พวกผู้ใหญ่อาจจะไม่ชอบ ก็ประมานนี้ละครับ
ถ้าไม่เข้าใจก็ขออภัยนะครับ ผมอธิบายเเบบเขียนเท่าที่นึกออก -..-

ถ้า จขกท. จะเป็นครูแบบนั้นคงจะยากนะครับ ผมก็เคยฝันอยากเป็นครูในอุดมคติเด็กเหมือนกัน
มีเวลาให้เด็ก สนิทกับเด็ก แต่สภาวะความเป็นจริงไม่เป็นอย่างนั้นสิครับ ครูจะต้องรับผิดชอบงานอื่นนอกจากการสอนด้วย เช่น งานโรงเรียน งานนอกโรงเรียน
งานกิจกรรม งานแผนการสอน งานการประเมินผล และงานดูแลนักเรียน ซึ่งถ้าเป็นไปได้ครูทุกคนไม่มีคนไหนก็อยากใกล้ชิดกับเด็กแหละครับ
แต่ด้วยหลายสิ่งหลายอย่างที่บีบรัดไม่ให้ครูเป็นแบบที่เราคาดหวังไม่ได้ เช่น จรรยาบรรณครู ลักษณะการวางตัวของครูที่ต้องให้เป็นที่เคารพนับถือ
คนที่เป็นครูเอาจริงแทบไม่มีเวลาได้พักครับ นอกจากงานเหล่านี้แล้วยังต้องหางานนอกทำอีก เพราะเงินเดือนครูไม่ค่อยพอใช้เท่าไรนัก
จริงด้วยครับ ขอบคุณมากครับผมลืมสำหรับเหตุผลนี้ไปด้วยเลย ก็ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

DeadCarnival
27th April 2014, 02:13
ถ้าไม่ทำอะไรถึงขั้นถูกไล่ออก มันก็ต้องไม่โดนไล่ออกอยู่แล้วล่ะครับ (ไม่ต้องพูดก็น่าจะรู้นะ :o )
ตอน ม. ต้นผมก็มีครูเหมือนๆกับ โอนิสึกะ เนี่ยนะ แต่อยู่มาประจำชั้นห้องผมได้ปีนึง
ก็โดนไล่ออก ได้ยินแว่วๆมาจากผู้หญิงว่า โดนไล่ออกเพราะไปกิ๊กกับเด็กนักเรียน
ซึ่งก็น่าจะจริง เพราะผมเห็นขับ มอเตอร์ไซต์ ไปรับ-ส่งนักเรียนหญิงอยู่คนนึง

thejoke
27th April 2014, 02:19
หลายๆคนคงคิดแบบนี้ตอนที่เริ่มเป็นครู แต่มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับที่ตัวครู มันอยู่ที่ระบบครับ ครูดีเจอระบบแย่ๆครูก็แย่ไปด้วย

system_pc
27th April 2014, 08:17
" ใช้ใจซื้อใจครับ "

first
27th April 2014, 08:47
อ๋อๆอยากเป็นเหมือนอาจารย์ กืนโทกิหรอๆokผมเข้าใจแต่คงเป็นไม่ได้5555=
http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2010/05/A9242691/A9242691-7.jpg

nunt77
27th April 2014, 09:30
ถ้า จขกท. จะเป็นครูแบบนั้นคงจะยากนะครับ ผมก็เคยฝันอยากเป็นครูในอุดมคติเด็กเหมือนกัน
มีเวลาให้เด็ก สนิทกับเด็ก แต่สภาวะความเป็นจริงไม่เป็นอย่างนั้นสิครับ ครูจะต้องรับผิดชอบงานอื่นนอกจากการสอนด้วย เช่น งานโรงเรียน งานนอกโรงเรียน
งานกิจกรรม งานแผนการสอน งานการประเมินผล และงานดูแลนักเรียน ซึ่งถ้าเป็นไปได้ครูทุกคนไม่มีคนไหนก็อยากใกล้ชิดกับเด็กแหละครับ
แต่ด้วยหลายสิ่งหลายอย่างที่บีบรัดไม่ให้ครูเป็นแบบที่เราคาดหวังไม่ได้ เช่น จรรยาบรรณครู ลักษณะการวางตัวของครูที่ต้องให้เป็นที่เคารพนับถือ
คนที่เป็นครูเอาจริงแทบไม่มีเวลาได้พักครับ นอกจากงานเหล่านี้แล้วยังต้องหางานนอกทำอีก เพราะเงินเดือนครูไม่ค่อยพอใช้เท่าไรนัก

Innes
27th April 2014, 09:34

ผมว่า คห. นี้ ตรงกับความเป็นจริงที่สุด

RaiTsuJi
27th April 2014, 15:04
จริงด้วยครับ ขอบคุณมากครับผมลืมสำหรับเหตุผลนี้ไปด้วยเลย ก็ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

Castiel2
27th April 2014, 15:28
ผมเคย มึนใส่ครูไว้เยอะกลัวมันจะย้อนเข้าตัวเอง ฮ่าๆ