PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ(ถาม)ปัญหานิ้วร๊อคเฮ้ย นิ้วล๊อก

filmza39
28th April 2014, 06:11
คือผมฝึกเล่นกีต้าร์มา 6-7 เดือนแล้ว ตอนนี้ หัด solo into อยู่ครับ แล้วปัญหาคือ นิ้วก้อยดันล๊อก อย่างเช่นผมเอานิ้วก้อยกด สาย4 อยู่ จะยกเปลื่ยนไป สาย2 แล้วนิ้วมันแข็งกดลงมาไปได้ อยากรู้ใครเล่นกีต้าร์มีปัญหาอย่างผมบาง หรือช่วยบอกวิธีแก้นิ้วล๊อกทีครับ เพราะนิ้วมันร๊อค :) :victory:victory

LoveYouAll
28th April 2014, 07:00
ต้อง "จิตปล่อยวาง" ครับ

suppermama
28th April 2014, 21:52
แช่มือในน้ำอุ่นช่วยได้ครับ ระหว่างแช่ ก็ยืดกล้ามเนื้อมือไปด้วยเลย
นวดมือก็ช่วยได้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=lAsB9aQx2E0

วิธีป้องกัน "โรคนิ้วล็อค"

1. ไม่หิ้วของหนัก เช่น ถุงพลาสติก ตะกร้า ถังน้ำ ถ้าจำเป็นต้องหิ้ว ควรใช้ผ้าขนหนูรองและหิ้วให้น้ำหนักตกที่ฝ่ามือ แทนที่จะให้น้ำหนักตกที่ข้อนิ้วมือ หรือใช้วิธีการอุ้มประคองช่วยลดการรับน้ำหนักที่นิ้วมือได้

2. ไม่ควรบิดหรือซักผ้าด้วยมือเปล่าจำนวนมากๆ และไม่ควรบิดผ้าให้แห้งสนิท เพราะจะยึดปลอกหุ้มเอ็นจนคราก และเป็นจุดเริ่มต้นของโรคนิ้วล็อค

3. นักกอล์ฟที่ต้องตีแรง ตีไกล ควรใส่ถุงมือ หรือใช้ผ้าสักหลาดหุ้มด้ามจับให้หนาและนุ่มขึ้น เพื่อลดแรงปะทะ และไม่ควรไดร์กอล์ฟต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ

4. เวลาทำงานที่ต้องอาศัยอุปกรณ์ช่าง ควรระวังการกำหรือบดเครื่องมือทุ่นแรง เช่น ไขควง เลื่อย ค้อน ฯลฯ ควรใส่ถุงมือหรือห่อหุ้มด้ามจับให้ใหญ่และนุ่มขึ้น

5. ชาวสวนควรระวังเรื่องการตัดกิ่งไม้ด้วยกรรไกร หรืออื่นๆ ที่ใช้แรงมือควรใส่ถุงมือเพื่อลดการบาดเจ็บของปลอกเอ็นกับเส้นเอ็น และควรใช้สายยางรดน้ำต้นไม้แทนการหิ้วถังน้ำ

6. คนที่ยกของหนักๆ เป็นประจำ เช่นคนส่งน้ำขวด ถังแก๊ส แม่ครัวพ่อครัว ควรหลีกเลี่ยงการยกมือเปล่า ควรมีผ้านุ่มๆ มารองจับขณะยก และใช้เครื่องทุ่นแรง เช่น รถเข็น รถลาก

7. หากจำเป็นต้องทำงานที่ต้องใช้มือกำ หยิบ บีบ เครื่องมือเป็นเวลานานๆ ควรใช้เครื่องทุ่นแรง เช่น ใช้ผ้าห่อที่จับให้หนานุ่ม เช่น ใช้ผ้าห่อด้ามจับตะหลิวในอาชีพแม่ครัวพ่อครัว

8. งานบางอย่างต้องใช้เวลาทำงานนานต่อเนื่อง ทำให้มือเมื่อยล้าหรือระบม ควรพักมือเป็นระยะๆ เช่นทำ 45 นาที ควรจะพักมือสัก 10 นาที

# kapook.com

filmza39
29th April 2014, 07:41
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม :thank

CanDiiZ
29th April 2014, 08:04
อย่าหักโหมครับ ผมก็เป็นแต่ก่อน

ก็มันอยากเล่นต่อ อยากทำให้ได้ ก็ล่อไปเป็นชั่วโมงชั่วโมง ไม่พักนิ้ว

แล้วมันก็เกร็ง intro / solo นิ้วไม่ไป จับคอร์ดได้อย่างเดียว -..-"

ต้องพักบ้าง

BALLZA
29th April 2014, 08:21
เล่นกีตาร์ควรหา จุดและตำแหน่งการวางมือดีครับ จริงๆแล้ว มันออกแรงกดไม่มากนะครับ สังเกตุมือกีตาร์ที่เค้าเล่นเร็วๆ อะครับ เวลาเล่นพยายามอย่าเกร็ง เดี๋ยวมีปัญหา นิ้วล็อค ปวดแขน ปวดมือบ้าง พยายามฝึกหาตำแหน่งให้ได้ครับ

filmza39
30th April 2014, 02:53
ขอบคุณครับ ที่แนะนำ กีต้าร์ ผมเป็นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าครับ ใช้สายโปร่ง ค้อนข้างที่จะแข็งในระดับหนึ่งครับ ผมว่าจะเปลื่ยนมาใช้สายไฟฟ้า น่าจะนุ่มลง ตอนนี้ปลายนิ้วเป็นหนังหมาเลยครับ ฮ่าๆ มันน่าจะง่ายต่อการฝึกลงหน่อยเนอะ