PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กฏหมาย ท่อแต่ง ถูกหรือผิด

Herocare
29th April 2014, 14:04
เรื่องรถ มอไซค์ จะธรรมดา จะบิ๊กไบค์ ก็รวมหมดละครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่า
รถเดิมๆมันก็ดีอยู่แล้ว ก็ดันไปเปลี่ยนมัน เพื่อ 1.วิ่งดีขึ้น 2.เสียงโหด 3.สวย นี้คือข้อโดยพื้นฐานของคนที่อยากจะเปลี่ยนท่อ แต่พอเปลี่ยนก็ต้องมามีปัญหาเรื่อง ตำรวจ ที่จะมาจับ มาเสียเงิน ซึ่งเอาจริงๆผมว่ามันก็ผิดอยู่แล้วแค่เปลี่ยนก็ผิดแล้ว ของเดิมๆเขาผลิตจากโรงงาน มีมาตรฐาน ต่างๆนาๆทางกฏหมายควบคุม เสียง มลพิษ แต่ก็จะมี อ้างกันด้วยเรื่องกฏหมาย เปลี่ยนได้ครับ กฏหมายไม่ได้กำหนดว่าห้ามเปลี่ยนท่อ ถ้าไม่ดังเกิน 95 เดซิเบล

คือ คุณเปลี่ยนท่อเพื่อให้วิ่งดีขึ้นมันก็คือการ ไปผ่า ไปเปลี่ยนท่อ ให้ท่อมันโล่งมันระบายอากาศให้เร็วและไม่มีสิ่งต่างๆกั้นไว้ ซึ่งมันตามมาด้วยเสียง ที่ถูกขับออกมาพร้อมอากาศจากท่อ ซึ่งมันก็ต้องดังกว่าของเดิมแน่ๆ ก็ยังมีมาเถียงแล้วมันเกิน 95 เดซิเบลไหมๆ คราวนี้ก็ต้องมาลำบากนั่งวัดนั่งตรวจกันอีก #แต่ผมว่ามันก็เกินอยู่ดีอะครับ เพราะท่อที่ส่วนมากใส่กันก็ท่อก็อปกันทั้งนั้นไม่ได้ผ่านกระบวนการผลิตมากเลย (ถ้าท่อแท้ค่อยว่ากัน) แล้วเรื่องเสียงต่อให้คุณเปลี่ยนมาแล้วบอกว่า ใส่จุกลดเสียง มันก็แค่การบังหน้า เดี๋ยวคุณก็ถอด ใส่จุกนี้วิ่งหนักกว่าท่อเดิมอีก แล้วไหนจะเรื่อง มลพิษ คุณจะรับผิดชอบยังไง ปลูกป่าทดแทนเหรอ

กฏหมายบอกห้ามดัดแปลงสภาพรถ = ผมก็ไม่ได้ดัดแปลงนิ ในเล่มระบุว่าใส่ท่อ ผมก็ใส่ท่อ กฏหมายไม่ได้บอกต้องใส่ท่อเดิมเท่านั้น

ก็ตามเคย ท่อที่คุณใส่แท้รึเปล่า ใช่ใบละ 2x,xxx จากต่างประเทศที่ผ่านการวิจัย การผลิต การส่งออก การยอมรับทางกฏหมายรึเปล่า ส่วนมากผมว่า ไม่ มันคือสินค้าจากจีนส่งทางเรือนำมาประกอบในไทยทั้งนั้น เผลอๆหนีภาษีอีก คือท่องานก็อปนั้นเอง ซึ่งมันแทบไม่ได้รับการยอมรับจากกฏหมายหรือการผลิตเลย แต่ก็ยังจะเถียงอีก

บางทีต้องยอมรับก่อนว่า คุณเปลี่ยนท่อ จะผิดกฏหมายหรือไม่ผิด มันก็เถียงกันไม่จบหรอกครับ แต่ที่แน่ๆคุณสร้างความเดือดร้อนแน่นอนไม่ว่าจะมากหรือน้อย มันยังมีตัวกฏหมายที่ควบคุมต่างๆมากกว่า เสียง/ท่อ แน่นอน อย่างเรื่อง มลพิษ ที่ออกมาจากท่อคุณละ ถ้ามั่นใจว่าถูกจริงๆทำไมไม่ลอง ใส่ท่อแต่งเข้าไปกรมขนส่งไปเช็คสภาพหรือตรวจรถ หรือเอาไปสอบใบขับขี่ดูละครับ ผมไม่ได้ต้องการจะมาสร้างกระแสห้ามใส่ท่อ ผมแค่อยากให้ยอมรับ ว่าใส่ท่อแต่ง มันผิดเพราะสร้างความเดือดร้อน คือ คุณต้องการใส่ แต่เขาไม่ให้ก็หาเหตุผลต่างๆนาๆมาตอบโต้ แล้วคุณคิดว่าไง คุณลองคิดภาพที่ บนท้องถนนประเทศไทยมีแต่รถใส่ท่อแต่งดูสิ มันจะขนาดไหน ทั้งเสียงทั้งมลพิษ แล้วคุณคิดว่ามันสมควรรึเปล่า

ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน ก่อนอื่นเลย ผมเองก็ไม่ได้มีอะไร แค่มีข้อโต้แย้งแต่ไม่กล้าที่จะไปโพตส์ใส่เว็บ มอไซค์-บิ๊กไบค์ทั้งหลาย มันอาจทำให้ผมโดนไม่ชอบหน้าก็เป็นได้ จึงมาแค่ระบายความคิด เฉยๆ ผมแค่อยากเห็นเวลาคนมาถามว่าผิดไหม มีคนตอบว่า ผิดครับ ถ้าใส่ก็แอบๆหน่อย ถ้าตำรวจจับก็อย่าไปเถียงเขา ไม่ใช่ ไม่ผิดครับ ถูกต้องทุกอย่าง ตำรวจจับ ด่าแม้_เลย อัดคลิปแม้_ เลย :(:(:(