PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมคิดว่าเพื่อสันติภาพ ควรจะหยุดผลิต ปืน, ระเบิด ทั้งหมด

Eucliwood Hellscythe
29th April 2014, 18:13
หากโลกนี้สิ้นสันติภาพไป แล้วเราจะวาดสัญลักษณ์แห่งสันติภาพไปให้ใครดู

ผมคิดว่า ปืน ระเบิด หรือสิ่งใดๆ ที่ผลิตมาเพื่อทำลายชีวิตของกันและกันนี่

เป็นสิ่งที่ไม่ควรจะมีอยู่ในโลก ควรจะหายไปทั้งหมด

ผมคิดว่า สงคราม การสนับสนุนให้ผลิตอาวุธ เป็นสิ่งที่ย้อนแย้งกับคำว่า "สันติภาพ"

และผมคิดว่าอาวุธทั้งหมดควรจะหายไป...

Aegis
29th April 2014, 18:15
บางทีอาวุธอาจไม่มีไว้ทำลายล้างหรือฆ่ากันซะทีเดียวกันนะครับ อาจจะมีไว้เเค่ป้องกันตัวเองก็ได้ใครจะไปรู้.. ''เราไม่ได้ทำร้ายเขา เขาก็อาจจะมาทำร้ายเรา''
//ว่าเเต่ถ้ามันหมดไปแล้วเกมเเนวยิงๆบู๊ๆจะมีมั้ยเนี่ย =_=

yedtamon57
29th April 2014, 18:18
เดี้ยวผมเสกให้ครับ ชวิ้งชว้าบ .......

อ้าวยังไม่หาย สงสัยมานาหมด

โหลด
29th April 2014, 18:22
ดีเหมือนกัน เดี๋ยวไปเหล่าไม้ไผ่แปป พรุ้งนี้กรูจะออกปล้น

EK007
29th April 2014, 18:27
อย่าเลยผมชอบปืน

Realize
29th April 2014, 18:35
เค้าใช้เสาไฟฟ้าสู้กันรึเปล่า
แบบในเกมยูริ

id_iuoiuo
29th April 2014, 18:35
ไม่มีทางคับ นอกจากเงินแล้ว อาวุธคือสิ่งที่แสดงพลังอำนาจของแต่ละประเทศคับ

ผมเข้าใจสิ่งที่คุณคิด แต่มันเป็นไปไม่ได้คับ

NATSONWAT1
29th April 2014, 18:36
แล้วถ้ามนุษย์ต่างดาวบุกโลกล่ะ มันก็เหมือนสัตว์นั่นแหละ ผู้ที่อ่อนแอจะไม่มีชีวิตอยู่

Dragon
29th April 2014, 18:39
อย่าเลยครับ เพราะถ้าคนไม่ใช้อาวุธแล้ว เค้าจะหันมาใช้เวทมนต์แทนซึ่งมันอันตรายกว่า

oner
29th April 2014, 18:48
มันอยู่ที่คนครับ ต่อให้ไม่มี อาวุธใดๆ อยู่ บนโลก สันติภาพ ก็เกิดขึ้นไม่ได้ ถ้ามันไม่มีอยู่ในใจของทุกคน

Tingboye
29th April 2014, 18:49
ยกเลิกการผลิต

อย่างน้อย ก็ต้องมีประดิษฐ์เอง

otakuoz
29th April 2014, 18:54
หลักๆของอาวุธคือใช้เป็นแต้มต่อครับ มีไว้ขู่ มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

SeV
29th April 2014, 18:58
คิดแบบเล่นๆน่ะ ถ้าเอเลี่ยนบุก จะเอาอะไรสู้กับมัน

manhantun01
ผมคิดว่าคุณน่าจะหยุดโพสอะไรเลอะเทอะดีกว่านะครับ... :yes
ปล.ง่วงก็ไปนอนครับ อิอิ ซ่าาาาาาาาาาาาาาส์ :hehe

shisaku
อาวุธมีมาตั้งแต่ สมัยโบราณกาลแล้วนะ ตั้งแต่มนุษย์ยุคแรกๆ ก็มีการคิดค้นอาวุธขึ้นมาแล้ว เริ่มตั้งแต่เอาก้อนมาขว้างใส่กัน จนเอามามัดผูกกับไม้เป็นค้อนแล้วฟาดกัน พัฒนาเรื่อยมาจนเป็นดาบ และมาถึงจุดหนึ่งก็เกิดการเปลี่ยนแปลง เมื่อมีการค้นพบดินปืนเกิดขึ้น จึงพัฒนากลายเป็นปืนในที่สุด........ ที่ผมจะสื่อคือ อาวุธ ยุทโธปกร เนี่ย มันอยู่คู่กับมนุษย์มาช้านานแล้ว มันอยู่ในสายเลือดและอยู่ใน DNA ของเราแล้ว แยกจากกันไม่ได้ มันเป็นส่วนหนึ่งของพวกเราไปแล้ว ไม่มีทางที่จะลบออกจากประวัติศาสตร์ไปได้เลย ไม่มีทางเป็นไปได้

Mcarmy
29th April 2014, 19:01
ถ้าไม่มีอาวุธคงเกิดสงคราม หมัด เท้า เข่า ศอก ก็เป็นไปได้ !!

pyrata
29th April 2014, 19:10
ผมว่าสันติภาพมนต้องเริ่มจากใจครับ
ตราบใดที่มนุษย์ยังมีความโลภ การดูถูก การแบ่งแยกชนชั้น
สันติภาพมันก็เกิดขึ้นไม่ได้หรอกครับ
มันต้องเริ่มจากแนวคิดและทัศนคติก่อน

Raver's Memories
29th April 2014, 19:19
ทำไมเวลาทำสงครามกันเค้าไม่จัดคนมาเพื่อ เล่นเกม FPS เพื่อวัดผลแพ้ชนะ แล้วทำตามข้อตกลงที่วางกันไว้แทน มันจะดูสนุกกว่านะ

o_O!! ดูการ์ตูนมากไป

ปล. ขำๆ นะครับอย่าคิดมาก

poszamax55
29th April 2014, 19:22
ทำยังไงมันก็ไม่หายไปหรอกครับ

ถึงตกลงกันว่าทุกประเทศจะหยุดแล้วก็ทำกันอย่างจริงจัง แต่ถ้ามีกลุ่มก่อการร้ายผลิตเองขึ้นมา แล้วเราจะเอาอะไรมาป้องกันตัวล่ะ -*-

คนเราพอหมดหวัง มันก็ต้องพึ่งพละกำลังหรือความรุนแรงทั้งนั้นแหละครับ เหมิอนกับสัตว์ทั่วๆไป แต่มนุษย์เรามีกฏระเบียบทางสังคมและความนึกคิดที่บังคับไม่ให้ทำอยู่

reballion
29th April 2014, 19:29
อะไรมันก็เป็นอาวุธได้ทั้งนั้นละ ขนาดไม้จิ้มฟันยังทิ้มคนตายได้เลย

yedtamon57
29th April 2014, 19:33
แล้วผมจะเอาอะไรผ่าผลไม้ให้คนกิน แล้วผมจะเอาอะไรไว้ส่งให้เด็กช่างเวลาตีกัน น้ำตาจะไหล TT \\\ จากใจพ่อค้าผลไม้

nongpunky
29th April 2014, 19:38
ผมกลับมา เพื่อสันติภาพ
https://fbexternal-a.akamaihd.net/safe_image.php?d=AQAjFM87bJpTxhuD&w=377&h=197&url=http%3A%2F%2Fimg.youtube.com%2Fvi%2Fejr393umAyE%2F0.jpg&cfs=1&sx=0&sy=15&sw=480&sh=251

theerapatau
29th April 2014, 19:38
ปัญหาอยู่ที่ผู้ผลิตอาวุธเถื่่อนครับ

DavidNassau
29th April 2014, 19:41
http://www.youtube.com/watch?v=yXxdL_ZB678

kiisser
29th April 2014, 19:55
ไม่มีปืนแล้วผมจะเอาอะไรจุดไฟเตาแก๊ส - -*

arthur_cg
29th April 2014, 19:59
ถ้าจะยกเลิกห้ามผลิตอาวุธเลยเนี่ย มันยากมานะครับเพราะคยเรามีกีล้านคนคุมก็ยาก ความคิด นิ*** ขอแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน

คนดีมีสติ มีปืนมันก็ไม่ไปยิงไครหรอครับ ปืนอยู่เฉยๆของมันเจ้านายมันแหละที่เป็นผู้คุมมัน

Acedia
29th April 2014, 20:00
ถึงเลิกผลิตได้จริงๆ หรือสิ่งเหล่านี้ไม่เคยเกิดขึ้นมาในประวัติศาสตร์เลย คิดหรอครับ คนเราจะไม่ฆ่ากัน
คนจะฆ่ากันมือเปล่าก็ฆ่าได้ครับ

clean1447
29th April 2014, 20:02
สันติภาพ จะมีก็ต่อเมื่อ ไม่มีความอิจฉา อำนาจ และเงิน

wittosca
29th April 2014, 20:12
ก่อนมีสันติภาพต้องมียิงกันก่อนครับ

momowalker
29th April 2014, 20:15
ถ้าเลิกผลิตอาวุธแล้วไทยจะซื้ออาวุธมือ2ต่อจากใครล่ะครับ ....ไปล่ะ ฟิ้ว!

liger0000
29th April 2014, 20:17
จะแก้ปัญหาความรุนแรงมันต้องแก้ที่ID 90%ของมนุษย์ในนั้นมันมีสัญชาติญาณความรุนแรงอยู่ อีกอย่างสงครามสมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อนคับ มันอยู่บนพื้นฐานของผลประโยชย์ทั้งนั้น อย่างสงครามอิรักก็ใช่ หรือกรณี3จังหวัดชายแดนภาคใต้ก็ใช่ สืบทราบดีๆอย่างสงครามอิรักก็ฝีมือของพวกบริษัทผลิตอาวุธในอเมริกา 3จังหวัดก็คงเคยได้ยินคำว่าเหตุการสงบงบไม่ลง สงครามยังไงมันต้องเกิดขึ้นอีกแน่ละแต่วิธีที่ดีที่สุดคือจำกัดกรอบความเสียหายลง เป็นพวกสงครามไซเบอร์สู้กันVRแทนอย่างน้อยก็ไม่มีใครตาย

มนุษย์ก็คือมนุษย์คับ ยังคงเป็นแค่สัตว์ชนิดหนึ่งอยู่ดียังมีความโลภ มีความกระหายความรุณแรง

tonhaw
29th April 2014, 20:20
ไม่มีปืน,ระเบิด? ก็ใช้มีดฆ่ากันได้ ไม่มีมีด?ใช้ท่อนไม้ก็ได้ ไม่มีไม้? หมัด เท้า เข่า ศอก ก็ยังมี
สันติภาพมันต้องเกิดจากข้างในด้วยครับ ไม่ใช่แค่ไม่มีอาวุธจะทำให้เกิดสันติภาพได้

Johnniehut
29th April 2014, 20:28
สันติภาพเกิดขึ้นได้่เพราะปืนนะครับ

#มิตรสหายอเมริกันชน

Fairy
29th April 2014, 20:32
อย่าเลยถ้าไม่ผลิตผมจะเอากระบอกไหนยิงหัว จขกท. ล่ะ

kurolykan
29th April 2014, 20:35
ปัญหาสันติภาพของคนมันไม่ได้อยู่ที่อาวุธ อาวุธไม่เคยฆ่าใคร มีแต่คนนั่นแหละที่ฆ่าคนด้วยกัน

ข้อความนี้เหมือนได้ยินจากหนังหรือ อนิเมะซักเรื่องเนี้ยแหละ ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะเรื่อง Jormungand มั้งจำไม่ได้

แต่ก็นะ ความคิดที่อยากให้โลกมีแต่สันติภาพ และความเท่าเทียมมันเป็นได้แต่ในอุดมคติแหละครับ ถ้าอยากให้โลกสงบสุขจริงๆ ก็เอามนุษย์ออกจากโลกไปเลย สงบแน่นอน

freewar666
29th April 2014, 20:35
ถ้าคุณอยากให้มีสันติภาพ แนะนำ (จริงจัง) ครองโลก ครับ เเล้ว เก็บรวบรวมปืน หรืออะไรที่เป็นอาวุธได้อ่ะ เอา**** รวบๆ ไปถ่วงที่ทะเลเลย
แต่มันมี การ์ตูนเรื่องนี้ครับ บากิ ภาคที่มันเข้า คุกไป ต่อยกะ อันเชน อ่ะนะ
มันมี No 2 ของ คุก ชื่อไรไม่รุ้ลืม มันสั่งสอนให้ นักสู้มันใช้มือเปล่า บุกตะลุย สู้กะอาวุธได้

เพราะงั้น ถ้าอยากให้ สันติภาพ เกิด ตัดมือ คนทั้งโลกไปด้วยนะครับ ตัดขาด้วยก็ได้ เพื่อ****ใช้ขาเก่ง
(จริงจังนะเนี้ยย)

Blitzkrieg
29th April 2014, 21:37
ถึงจะไม่มีอาวุธ มนุษย์ก็ฆ่ากันด้วยวิธีอื่นเยอะแยะ

BoonTew
29th April 2014, 21:55
ปกติจขกท.จะเสนอแนวคิดชวนปวดตับ แต่อันนี้สะท้อนมุมมองดีๆ เลยขอชมซะหน่อย

ถ้ามองแบบฉาบฉวย ถึงไม่มีอาวุธคนก็ฆ่ากันได้ แต่มองอีกมุมเพราะคนต้องการฆ่ากันเลยต้องสร้างอาวุธไม่ใช่หรือ

เมื่อไหร่ที่คนเลิกสร้างอาวุธ น่าจะหมายความว่าเลิกเข่นฆ่ากันแล้วโดยสิ้นเชิงหรือเปล่า อืม....น่าคิดแฮะ

Lagger
29th April 2014, 22:07
ทำไมเวลาทำสงครามกันเค้าไม่จัดคนมาเพื่อ เล่นเกม FPS เพื่อวัดผลแพ้ชนะ แล้วทำตามข้อตกลงที่วางกันไว้แทน มันจะดูสนุกกว่านะ

o_O!! ดูการ์ตูนมากไป

ปล. ขำๆ นะครับอย่าคิดมาก

สงครามมันสนุกไม่ได้หน่ะสิครับ ==''

blacklotus55
29th April 2014, 22:12
เคยได้ยินประโยคนี้มั้ยครับ "หากต้องการความสงบสุข จงพร้อมทำสงคราม"

ความคิดคุณมันดี แต่มันดีแบบวาดฝันในอากาศ คิดง่าย ๆ แค่ให้ประเทศไทย "ปลดอาวุธ" ทั้งหมด

เพียงไม่กี่ชั่วโมง พม่า ลาว เขมร ประกาศสงครามกับเราแล้วบดขยี้แบบไร้ความปราณีทันทีครับ

แล้วคนไทยทุกคนรวมทั้งตัวคุณ มันก็จะ "ตายเหมือนหมา" นั่นคือความจริงครับ

ที่ทุก ๆ ประเทศ เขาสะสมอาวุธ เขาก็ไว้ป้องกันตัวครับ มันไม่มีหรอก คนสองคนมีปืนคนละกระบอก แต่ละคนมีเงิน แล้วต่างก็จ้องจะจ้อง

เอาเงินจากกัน หากบอกว่า "แกทิ้งปืนก่อน แล้วฉันจะทิ้งปืนฉันหลังจากนั้น" ถ้าเป็นคุณ คุณจะโง่ทิ้งปืนก่อนมั้ยครับ

เพราะฉะนั้น เลิกคิดซะ แล้วเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่มันมีประโยชน์กว่านี้ดีกว่านะครับ

petchcmu
29th April 2014, 22:17
ตามประวัติศาสตร์มนุษย์ไม่มีช่วงไหนเลยที่ไม่มีสงครามฉะนั้นสงครามนี้จบอีกสงครามก็เริ่ม

{s-c-p} *man*
29th April 2014, 22:53
สันติภาพ = ไม่มีมนุษย์

มีมนุษย์ = ไม่มี สันติภาพ

เพราะ มนุษย์ สร้างทั้งอาวุท เล่นทุกอย่างที่เเบ่งชนชั้น เงินทอง บลาๆๆ

หยุด ผลิต มนุษย์ = ไม่มีมนุษย์

หรือว่าผมผิด เพราะ มนุษย์ เรียกร้อง สันติภาพ ไม่มีมนุษย์ = ไม่เรียกร้อง สันติภาพ

bct4alive
29th April 2014, 23:00
ผมว่าแค่เรา เป่ายิ้งฉุบ ก็ตัดสินผลแพ้ชนะกันได้แล้วนะคับ

ว่าไปนั่น 555+

nophanut
29th April 2014, 23:00
อะไรก็เป็นอาวุธได้ครับ ขนาดไม้บรรทัดยังเป็นอาวุธได้เลย จะเอาอะไรกับมนุษย์

pkill1994
29th April 2014, 23:08
ไม่เคยได้ยินหรอครับ "ปืนไม่เคยฆ่าคน คนนั่นแหล่ะที่ฆ่าคน"

mkuuhm
29th April 2014, 23:12
แนะนำให้เข้าโครงการ Mars One ไปอยู่ดาวอังคารเลยครับ

Volcanus
29th April 2014, 23:16
ฆ่ากันเองหนะดีแล้ว ฆ่ากันให้มากๆ ไม่งั้นจำนวนประชากรมนุษย์จะมีมากเกินจนล้นโลก พืชพันธุ์จะเหี่ยวเฉา สัตว์โลกอื่นจะสูญพันธุ์ 5555+

ar_armed
29th April 2014, 23:25
จุดประสงค์หลักมันมีไว้ป้องกันตัวครับ สงครามมันแค่ผลพลอยได้

แต่ถ้าคุณหวังจะลดอาวุธจริง พวกมหาอำนาจมันก็ทำให้ได้นะ (แต่แค่ในนาม)

หลักๆของอาวุธคือใช้เป็นแต้มต่อครับ มีไว้ขู่ มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

เห้ยๆ AVP1 ชอบๆ 55555

simon0062
29th April 2014, 23:38
ฟฟไสาดสวฟหทวสิหิวิสทฎ"
ฑญษ

มีความคิดที่แปลกมาก

hisawahiroki
29th April 2014, 23:45
นายตั้งกระทู้ทีไรทำไมมัน hot ทุกที 555+

tha3778
29th April 2014, 23:58
เลิกผลิตปืนแล้วจะไปผลิตอะไรแทนละ :nea

Castiel2
30th April 2014, 13:55
คงยากครับ ผมว่าสงครามโลกครั้งที่ 3 อีกไม่นาน

เพราะตอนนี้มันเป็นโลกระหว่าง (โลกเสรี VS โลกคอมมิวนิสต์) ต่างฝ่ายต่างสะสมกำลังอาวุธไว้มากพอๆกัน (รบกันไปยืดเยื้อไม่จบ)

ของแบบนี้ดูกันยาวๆครับ เมื่อไหร่ที่อีกฝ่ายคิดว่าเหนืออีกฝ่ายสงครามโลกก็จะเกิดครับ (ที่จริงท่า จีนร่วมมือกับรัสเซียตอนนี้ อเมริกาสู้ยากครับ) มันดีตรงจีนและรัสเซียเป็นคอมมิวนิสต์คนละสาย

gozzila887
1st May 2014, 15:11
รู้เปล่าทำไมพวกยาเสพติดถึงแพง
มันหายากครับ มันเลยแพง สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมาคือคนที่อยากรวยเลยไปทำงานพวกนี้

จากกลไกราคา ของน้อยยิ่งแพง ปกติอาวุธก็แพงอยู่แล้ว
ถ้ามีการเลิกผลิต ก็จะมีคนอยากรวยและทำมันขึ้นมาอีกอยู่ดี และสิ่งที่เกิดขึ้นก็จะเป็นแบบยาเสพติด(ควบคุมไม่ได้เหมือนเดิม)
+ ตำรวจ(ที่ต้องทำตามกฎหมายก่อนก็จะไม่มีอาวุธ) แต่คนร้าย(ไม่จำเป็นต้องทำตามกฎหมาย)ก็ยิงฟรีสิครับ

jeditrainer
1st May 2014, 15:38
จขกท.นี่เสนอที่แนวคิดที่แบบ "โลกสวยที่แท้จริง" เลยนะครับ ดูการ์ตูนมากไปหรือเปล่า มันไม่มีวันเป็นจริงไปได้หรอกครับ
ถึงจะปลดอาวุธหมด แต่ถ้าคนยังมีความกระหายสงครามอยู่ อาวุธแบบใหม่ก็ต้องเกิดขึ้นมาอยู่ดี อย่าฝันเฟื่องดีกว่าครับ อันนี้
มันไม่มีทางเป็นจริงไปได้เลย

[King]-Spin
1st May 2014, 16:03
ตลก Comment 55

Patrenko
1st May 2014, 16:18
คงยากครับ ผมว่าสงครามโลกครั้งที่ 3 อีกไม่นาน

เพราะตอนนี้มันเป็นโลกระหว่าง (โลกเสรี VS โลกคอมมิวนิสต์) ต่างฝ่ายต่างสะสมกำลังอาวุธไว้มากพอๆกัน (รบกันไปยืดเยื้อไม่จบ)

ของแบบนี้ดูกันยาวๆครับ เมื่อไหร่ที่อีกฝ่ายคิดว่าเหนืออีกฝ่ายสงครามโลกก็จะเกิดครับ (ที่จริงท่า จีนร่วมมือกับรัสเซียตอนนี้ อเมริกาสู้ยากครับ) มันดีตรงจีนและรัสเซียเป็นคอมมิวนิสต์คนละสาย

ไม่ใช่ว่าเขาจบกันไปเป็น 10 10 ปีเเล้วหรอครับ - -

รัสเซียปัจจุบันไม่ใช่คอมมิวนิสต์นะครับ ที่เป็นนั้นมันโซเวียตล่มสลายไปตั้งนานเเล้ว เเละประเทศนี้นับวันรายได้ประชากรยิ่งเพิ่มขึ้่นเรื่อยๆเลย

รู้เปล่าทำไมพวกยาเสพติดถึงแพง
มันหายากครับ มันเลยแพง สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมาคือคนที่อยากรวยเลยไปทำงานพวกนี้

จากกลไกราคา ของน้อยยิ่งแพง ปกติอาวุธก็แพงอยู่แล้ว
ถ้ามีการเลิกผลิต ก็จะมีคนอยากรวยและทำมันขึ้นมาอีกอยู่ดี และสิ่งที่เกิดขึ้นก็จะเป็นแบบยาเสพติด(ควบคุมไม่ได้เหมือนเดิม)
+ ตำรวจ(ที่ต้องทำตามกฎหมายก่อนก็จะไม่มีอาวุธ) แต่คนร้าย(ไม่จำเป็นต้องทำตามกฎหมาย)ก็ยิงฟรีสิครับ

ยาบ้าสูตรบ้านเราที่มันปั้มกันเอง เเถวนึงต้นทุนถึง 5 บาทรึเปล่ายังไม่รู้เลยครับ

Blackened
1st May 2014, 18:45
ใครๆก็มีความฝัน และฝันให้โลกมีสันติภาพนั้นเป็นสิ่งดีครับ

แต่บอกเลย แก้ที่จิตสำนึกคนดีกว่า
คนดีมีปืนก็ไม่ไปฆ่าใคร คนชั่วมีแค่มีดฆ่าคนถมไป

Tanpisite01
1st May 2014, 18:50
ปืนมันอยู่เฉยๆของมัน คนต่างหากที่หยิบมันไปใช้ @ @ :nea

F.Syndome
1st May 2014, 18:56
ผมว่า เอาที่ง่าย ๆ กว่า ปืืน หรืออาวุธ ก่อนดีไหม สำหรับผม บุหรี่ ก่อนเลย ไม่ชอบมันอย่างแรง :punish

BLACK ROCK
1st May 2014, 19:07

คิดซะว่าทำเพื่อผมนะครับ ^^ (เอ๋ "สันติภาพ")

thanakom03
1st May 2014, 20:31
ถ้าประเทศไหน มี นิวเคลีย เขาก็ จะขู่ ว่าจะลงนิวเคลีย แล้วจะทำการค้าง่ายขึ้น เหมือนกัน
การใช้อาวุธ แย่งชิง สิ่งที่ต้องการเพื่อ ความอยากได้ ความโลภเป็นของตัวเอง อย่าชิง ที่ดิน หรืออื่นๆ
แล้วก็เกิดการใช้ อาวุธปกป้องกันตัวได้
คำว่า มนุษย์ ไม่มีคำ ว่าสันติภาพบนโลกใบนี้