PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากไปเรียนญี่ปุ่นตอน ม.5 อ๊ะ !!

nattaponarm
29th April 2014, 18:17
ผมมีคำถามสำหรับผู้รู้ครับ คือผมเนี่ยตอนนี้ยุม.4 อยากจะเรียนต่อ ม.5 ที่ ญี่ปุ่นเพราะชอบวัฒณธรรมแล้วก้เมืองของเขา เลยอยากจะสอบถามพวกทุนอะครับจะหาที่มีทุนดี ๆ ได้ยังไง ( แล้วสอบชิงทุนเนี่ยเค้าสอบแบบไหนอะ ความรู้วิชาการอ่อครับ ) ส่วนพวกภาษาเดะผมไปเรียนเองแล้วก้ถามเรื่องพวกค่าใช้จ่ายด้วยครับ คือบางคนอาจจะพูดว่า อย่าไปเลยน้องตอนนี้ไปตอนมหาลัยดีกว่า คือที่ผมอยากไปตอนนี้เพราะผมอยากจะมีชีวิต ม.ปลาย ที่สนุกอะครับ ( เอาแต่ใจนิดหน่อย ) ความฝันผมคือ เดินทางรอบโลกครับ และที่แรกที่ผมจะไปคือ ไปญี่ปุ่นนี่ยังไงก้ขอความกรุณาด้วยนะครับ ^^ :o:o

yedtamon57
29th April 2014, 18:28
ถามพันธิปเลยครับผม แต่บอร์ดนี้ก็เห็นมีคนที่อยู่ญี่ปุ่นเยอะ อาจช่วยได้

Benzt2h
29th April 2014, 18:41
จขกท ผมไปด้วยนะะะะะะ:thank

oI3lacKLisTo
29th April 2014, 18:43
ใช้ภาษาไทยให้ถูกก่อน ค่อยไปเถอะครับ :sweat

อ่อครับ? เดะ? ก้? ยุ?

ใครจะด่าผมโลกสวยอะไรไม่สน แต่ไม่ชอบให้ใช้ภาษาวิบัติ

ขก พิมพ์อะนะขอรับจะให้ผมพิมพ์ทุกระเบียบนิ้วเลยไหมละครับ

ขี้เกียจพิมพ์ แต่ขยันมาพิมพ์คำว่า อะนะ O_o? what a logic

saleoba
29th April 2014, 18:45
ลองไปพวก AFS YFU ดูสิครับรายละเอียดผมรู้ไม่มากนะข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษกับไทย มีข้อเขียนด้วย ละสอบสัมภาษณ์ด้วยนะเป็นภาษาอังกฤษ ตอนสมัครจะยังเลือกประเทศไม่ได้จะเลือกได้ตอนสอบติด ทุนก็จะมีทุนเต็มกะทุนทีี่เราต้องจ่ายเองตามแต่ละประเทศนะครับอยากรู้รายละเอียดอีกลองไปดูในเว็บ dek-d นะครับ

nattaponarm
29th April 2014, 18:46
ขก พิมพ์อะนะขอรับจะให้ผมพิมพ์ทุกระเบียบนิ้วเลยไหมละครับ

shisaku
29th April 2014, 19:02
ภาษาอังกฤษได้ไหม ถึงระดับไหนแล้ว คุณอยากไป คนอื่นเค้าก็อยากไปเหมือนกัน ไม่ใช่แค่คุณคนเดียวที่อยากจะไป แล้วเค้าจะเลือกใคร ระหว่าง เด็กที่พูดภาษาอังกฤษได้และมีความตั้งใจ กับ เด็กที่พูดภาษาอังกฤษไม่ได้ ภาษาไทยไม่ชัด

้ถ้าอยากจะไปก็ควรเตรียมตัวเองให้พร้อม ฝึกฝนเรื่องภาษา ทั้งอังกฤษและญี่ปุ่น ไม่ใช่มีแค่ความอยาก กับความชอบ มันอยู่ไม่ได้ มีแต่ใจไปไม่รอด

yensanore01
29th April 2014, 19:09
ไปเรียนหรือไปซั่มครับ ม.5 กำลังดีเลย ^^
:hehe:hehe:hehe

DeadCarnival
29th April 2014, 19:18
อังกฤษต้องได้คล่องแล้ว ญี่ปุ่นก็ต้องเรียนมาเก่งพอสมควร ไม่ได้ไปกันง่ายๆอยู่แล้ว

มีการสอบชิงทุนกันอยู่ทุกปี ปีนึงไม่รู้ตั้งกี่รอบ แล้วถ้าภาษาญี่ปุ่นไม่ได้เลย คุณก็ต้องมีงบเยอะมากล่ะ

เพราะยังไงคนญี่ปุ่นก็ไม่ได้ง้อภาษาอังกฤษอยู่แล้วด้วย ป้ายเป้ยอะไรในเมืองก็เขียนเป็นภาษาญี่ปุ่นหมด

แล้วถ้าหากว่าเขาไม่ได้เรียนจบปริญญากันเนี่ย เขาจะพูดภาษาอังกฤษกันไม่ค่อยได้เลย

เรื่องการสื่อสารกับเขาคุณก็ลำบากล่ะ ถึงจะพูดอังกฤษได้คล่องแคล่วก็ตาม

ผมก็พูดไม่ค่อยถูกเหมือนกัน แต่ จขกท. ลองอ่านเม้นผมดูก็น่าจะเข้าใจว่า มันไม่ได้ไปกันง่ายๆเลย

nattaponarm
29th April 2014, 19:35
พูดแบบนี้ผมไม่ไปก้ได้นะถ้าจะขนาดนี้อะ

poszamax55
29th April 2014, 19:37
เอาจากประสปการณ์นะครับ

1) การสอบชิงทุนไปต่างประเทศ ไม่มีงานไหนที่ง่ายแน่นอน เราจะต้องเตรียมตัวอย่างมาก ทั้งในด้านภาษาและวิชาการ

2) การสอบจากที่ผมเคยสอบมา จะขึ้นกับทุนที่เราขอครับ
- ถ้าเป็นระดับมหาลัย วิชาสอบก็อาจจะขึ้นอยู่กับคณะที่เราเลือก
- ส่วนระดับมัธยมผมไม่เคยมีประสปการณ์ครับ แต่มีเพื่อนที่เรียนมาจาก ม.ปลายต่างประเทศ ซึ่งส่วนมากใช้ทุนตัวเองครับ ที่ทุนในระดับมัธยมหายากเพราะ ผมคิดว่าบริษัทที่ให้ทุนส่วนมากเค้าไม่หวังอะไรกับระดับมัธยมอะครับ ถึงจบม.ปลายมาก็ยังใช้คืนทุนไม่ค่อยได้เท่าไร แต่ถ้าจบหมาลัยมาได้ปริญญาในด้านนั้นๆจะมีประโยชน์กว่า

3) ที่น้องบอกว่าภาษาค่อยไปฝึกทีหลัง อันนี้บอกเลยว่าคิดผิดครับ
ถ้าน้องออกตังเองต่างหากครับ ถึงไปฝึกภาษาทีหลังได้ เช่นพวกที่ไป Work&Travel ที่เค้าไปฝึกภาษากัน

แต่ถ้าชิงทุน บอกเลยว่าตอนสอบข้อเขียน ข้อสอบส่วนมากก็เป็นภาษาอังกฤษแล้วครับ -*- ถ้าไม่ได้เรียนจากโรงเรียนนานาชาติ หรือหลักสูตรอินเตอร์รับลองมีเงิบ เพราะเด็กในหลักสูตรไทยส่วนมาก จะจอแต่ข้อสอบ คณิต วิทย์ ที่เป็นโจทย์ไทย
แถมข้อสอบอังกฤษของพวกชิงทุนจะยากมากครับ แล้วยิ่งรอบสัมภาษณ์เนี่ย ถ้าเราไปอ้ำๆอึ้งๆก็เสร็จนะครับ ถ้าจะไปต่างประเทศยังไงภาษาก็ต้องมาอันดับ 1 อยู่แล้วถ้าจะชิงทุน ยกเว้นว่าจะออกตังไปเอง:music

4) ถ้าอยากไปลองเที่ยวเล่นๆ ก็ลองหาทุนระยะสั้นครับ พวกนี้ข้อสอบข้อเขียนจะอยู่ในระดับความยากปานกลาง แล้วไปคัดกันจริงๆก็ตอนสัมภาษณ์
เช่นพวก AFS AYC อะไรพวกเนี่ยครับ

theerapatau
29th April 2014, 19:40
เค้าพูดไม่ได้จะทำร้ายจิตใจแต่ให้ เตรียมตัวเตรียมใจแยกให้ออกนะครับไป เรียน หรือไป เที่ยว

yedtamon57
29th April 2014, 19:45
พูดแบบนี้ผมไม่ไปก้ได้นะถ้าจะขนาดนี้อะ

เขาพูดให้คิดครับ ไม่ได้พูดให้น้อยใจ

clean1447
29th April 2014, 19:53
มีไปหลายคน แล้วกลับมาหลายคน เพราะ รับกับค่า ครองชีพไม่ไหว

ต้องคิดไว้ก่อนเลยว่า เรื่องทุน ถ้าทุนรวม คือ รวมค่าหอด้วย ก็ว่าไปอย่าง แต่แค่ค่าเทอม นี้ต้องคิดหนักแล้วแหละ เพราะ ค่าอะไรต่างๆ แพงมาก แพงกว่าไทย 10 เท่า

ยิ่งถ้าไปเรียนแบบ จ่ายเอง ไม่รวยจริง อยู่ไม่ได้ ค่าเทอม ก็แพงมาก พอไปอยู่ค่าเช่าเอ่ย ค่าไฟเอ่ย ค่าน้ำเอ่ย ขนาดบางอันก็ยังเก็บอย่าง ค่าสัญญาณ TV ค่าเน็ต ถึงจะไม่ได้ใช้ ก็ต้องจ่าย

ลองไปถามคน ญี่ปุ่นดิ ระหว่าง ไทย กับ ญี่ปุ่นอยากอยู่ที่ไหนกว่ากัน 90% ต้องบอกว่าที่ ไทย เพราะ อย่างแรก ค่าครองชีพต่ำ บรรยากาศตามชนบท ดีกว่าในญี่ปุ่น

kantconner67
29th April 2014, 19:59
มั่นใจ มาม่า แน่ๆ ฮา....
ชีวิตจริงมันไม่เหมือนกับการ์ตูน หรือ เกม หรอกนะครับ คิดว่าถ้าไปแล้วจะมีความสุข อันนี้ก็นานาจิตตังล่ะนะ :thank

ap10308280
29th April 2014, 20:02
ผมก็จะไปอยู่นะครับ ไปเรียน ป.ตรี ที่ญี่ปุ่น ตอนแรกผมก็คิดแบบคุณ เอาไปเอามา ก็ไม่ไหวครับ ต้องมีความพร้อมในทุกๆอย่างก่อน ที่จริงผมจะไปตั้งแต่อยู่ม.3 จบ ม.3 ก็ว่าจะไปเลย แต่เรายังไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย ภาษาก็ยังไม่ได้ ตอนนี้เลยเรียนช่างไปก่อน จบปี 3 ค่อยไปต่อ ป.ตรี เอา ว่าจะเรียน วิศวะแมคคาทรอนิกส์และหุ่นยนต์ ที่สำคัญอยากไปเรียนที่นั่นเพราะอะไร อยากได้เมียญี่ปุ่นกับหนีสังคมแย่ๆที่ตรงนี้ครับ แล้วก็อยู่ที่ญี่ปุ่นตลอดชีวิตครับ

poszamax55
29th April 2014, 20:04
มั่นใจ มาม่า แน่ๆ ฮา....
ชีวิตจริงมันไม่เหมือนกับการ์ตูน หรือ เกม หรอกนะครับ คิดว่าถ้าไปแล้วจะมีความสุข อันนี้ก็นานาจิตตังล่ะนะ :thank

555 พูดอีกก็ถูกอีกครับ แต่ตอน ม.ปลาย ผมก็มีความคิดแบบนี้นะ เคยคิดว่าอยากไปอยู่อเมริกาเลย เพราะดูพวกหนังอะไรพวกนี้บ่อย คิดว่าไปอยู่งสนุกดี
ไม่เคยคิดเลยว่า ชีวิตจริงๆที่ไปอยู่คนเดียว ไม่มีพ่อแม่อยู่เป็นยังไง แต่พอโตมาจะรู้ว่า ความพร้อมในหลายๆด้านต้องสำคัญมากถึงจะไปอยู่รอดได้

BlackTheohm
29th April 2014, 20:12
นี่ ๆ ขอลายเซ็นน้อง AOI มาให้ผมหน่อยน้ะ 55

postgeno159
29th April 2014, 20:15
เพื่อนของพี่ผมก็สอบไปญี่ปุ่นได้เหมือนกันเมื่อ 2-3 ปีก่อน(ตอนนั้นเขาอยู่ ม.6)

แต่ไม่ได้ไปเรียนนะครับ ไปเที่ยวแค่อาทิตย์เดียว

Yukikaze
29th April 2014, 20:35
ถ้าคิดว่ามันง่ายขนาดนั้นก็เอาเลย โลกสวยจริงๆ เด็กสมัยนี้้

theerapatau
29th April 2014, 20:39
ผมว่าผมเพิ่งเห็นกระทู้ผมเกลียดคนประเภทนี้จริงๆ 555 ผม เจอและผมเกือบจะพิมพ์แล้วนะเนี่ย 555

ZEBRA
29th April 2014, 20:52
ถ้าใจอยากก็ไปเลยครับ พูดไม่ได้ก็วาดรูปให้ดู นะครุช แห่ม

kurolykan
29th April 2014, 21:08
ถ้าคุณไปกับ AFS ผมขอให้คุณเตรียมใจไว้ด้วยล่ะกัน เท่าที่ผมได้ยินมาจากคนใกล้ตัว 2 3 คน มีไปจีน 1 อเมริกา 2 อยู่เกือบครบกำหนด 1 ยังไม่กลับมา 1 อีกคนรู้สึกจะอยู่ครบมั้งอันนี้ผมไม่ได้ตามข่าวเขา แต่เอาเป็นว่า

1. เขาไม่ได้ให้เราไปอยู่ในเมืองใหญ่ๆ ซักเท่าไรหรอกครับ ถ้าโชคร้ายอาจจะที่กันดาลกันเลยทีเดียว
2. เรื่องโฮสที่ไปอยู่ด้วย ถ้าโชคดีเขาก็เอ็นดู แต่ส่วนมากที่เจอกันคือพวกที่เป็นโฮสเพราะเงิน ดังนั้นเรื่องดูแลอาจต้องทำใจ
3. ญาติผมที่ได้ไปอเมริกา ภาษาอังกฤษเขาแข็งแรง แต่ด้วยความเป็นคนเอเซียคนเดียวในเมือง เหมือนเป็นตัวประหลาดที่นั่น ไม่ถึงเดือนเขาก็บ่นเหงามากๆ

กลับมาดูที่ญี่ปุ่น คุณจะไม่ได้อยู่ในตัวเมืองใหญ่ๆ แน่นอนแต่ที่นั่นเขามีรถไฟเพราะงั้นไปไหนมาไหนรถไฟเป็นหลักได้ แต่ถ้าได้ไปอยู่เมืองที่เป็นเกาะก็เสียใจด้วย คุณคงได้แต่เรียนรู้วัฒนธรรมพื้นเมืองแทน

1. ผมมีเพื่อนไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น 2 คน แต่เขาไปเรียนหลังเรียน มหาลัยฯจบน่ะนะ
2. มันบ่นเรื่องค่าครองชีพสูงมาก แค่ค่ามัดจำหอพักก็เลือดตาแทบกระเด็น
3. ญีุ่ป่น เป็นประเทศที่คุณมีภาษาอังกฤษติดตัวก็เที่ยวลำบาก เพราะส่วนใหญ่ก็ยังใช้ภาษาตัวเองเป็นหลักอยู่ดี เพราะงั้นถ้าภาษาญี่ปุ่นไม่อยู่ในเกณที่ใช้ได้จริง อย่าไปเลยเหนื่อยมากๆ
4. เรื่องค่าครองชีพอีกที เพื่อนผมมันเอาตัวรอดด้วยการทำงานพิเศษ ซึ่งน้อยที่จะรับชาวต่างชาติ แต่ถึงอย่างนั้น ก็ต้องกินอยู่อย่างประหยัดจริงๆ เพราะค่าน้ำค่าไฟแพงจริงรับประกัน (ถึงแม้น้ำปะปาเขาจะสะอาดกินได้ก็เหอะ)
5. ในญีุ่ป่นเขามีกฏระเบียบในสังคมเล็กๆน้อยๆ เต็มไปหมดจนหนังสือแนะนำไม่สามารถเขียนลงไปได้ครบ ดังนั้นชาวต่างชาติหน้าใหม่มักจะกลายเป็นตัวประหลาดไปเลย

อ่านไปแล้วคุณยังอยากไป แนะนำเตรียมตัวให้พร้อมจริงๆ เพราะไปที่นั่นมันไม่ได้เป็นอย่างที่คุณวาดฝันไว้แน่ๆ ขนาดเซ็นเซย์ที่มาสอนน้องผม เขายังบอกเลยว่าประเทศไทยอยู่สบายกว่าเยอะ แถมสังคมโดยรวมแล้วยังใจกว้างกว่าอีก (แต่พี่แกก็โดนครูไทยโยนงานให้หน้าด้านๆ อยู่หลายทีแต่แกก็ยังยืนยันคำเดิม)

yensanore01
29th April 2014, 21:24
ใช้ภาษาไทยให้ถูกก่อน ค่อยไปเถอะครับ :sweat

อ่อครับ? เดะ? ก้? ยุ?

ใครจะด่าผมโลกสวยอะไรไม่สน แต่ไม่ชอบให้ใช้ภาษาวิบัติ

ขี้เกียจพิมพ์ แต่ขยันมาพิมพ์คำว่า อะนะ O_o? what a logic

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ
คนไทยควรใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ฝึกไว้ครับ
มีคนมาบอกก็ดีแล้วจะได้รู้เราผิดตรงไหน เด็กเดียวนี้แปลก มีคนมาบอกก็หาว่ามาด่า
ผมเคยโดนมาแล้วครับ คำว่า "คับ = ครับ"
แต่ผมแก้ไขครับไม่ใช้แก้ตัว
ฝึกไว้ สังคม Jokergame ไม่ชอบให้ใช้ภาษาวิบัติ

hisawahiroki
29th April 2014, 21:25
ชอบก็ไปครับ ผมเคยไปอยู่มาช่วงนึงเกือบๆ 2 ปีก่อน ไม่ได้ยากลำบากเหมือนที่ใครว่ากัน ถ้าชอบเป็นทุนเดิมเคยศึกษาวัฒนธรรมมาแล้วรับได้ ปรับตัวได้ ไปก็มีแต่ฟินกับฟิน
แต่สอบภาษาญี่ปุ่นใช่ว่า 1-2 ปี จะเป็นกันได้ง่ายๆนะครับ คุณพูดยังกะจะเรียนสักคอสสองคอสก็คิดจะไปสอบได้เลย มันไม่ใช่อะ ส่วนตัวได้ภาษาญี่ปุ่นระดับนึงอยู่แล้วแต่ก็ไม่คิดจะไปสอบ ไปเที่ยวเอาอย่างเดียว พอดีมีบ้านญาติอยู่โตเกียว นอนฟรีครับ ไปอยู่เป็นเดือนๆ :o

ILoveJKG
29th April 2014, 21:44
พิจารณาและประเมินตัวเราเองก่อนครับ ว่าเรามีความรู้มีความสามารถและมีความพร้อมหรือไม่ และเราต้องติดตาม , คอยติดต่อสอบถามกับทางโรงเรียนว่า มีทุนอะไร มีกติกา มีเงื่อนไขอะไรบ้าง ผู้ที่มีสิทธิสอบต้องมีคุณสมบัติอย่างไร เป็นต้น และที่สำคัญการไปใช้ชีวิตอยู่ในต่างประเทศ อย่างแรกเลยคือคุณจะต้องมีความรู้ ความเข้าใจ สามารถใช้ภาษาของประเทศนั้นๆได้ ชาวญี่ปุ่นเขาคงไม่ใช้ภาษาไทยสื่อสารกันแน่นอน และคุณอาจจะต้องมีความรู้ทางด้านภาษาอังกฤษควบคู่กันไปด้วย
ปล. สุดท้ายนี้ ในเมื่อคุณได้เข้ามาเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้ ผมจึงขอแนะนำว่าให้คุณใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง เพราะบอร์ดแห่งนี้เขาไม่ต้องการให้ใช้ภาษาวิบัติครับ

exodus
29th April 2014, 22:02
จริงๆคำถามนี้มันก็ตอบง่ายๆนะครับ

ทำยังไงถึงจะได้ไปเรียนที่ญี่ปุ่น

คุณก็ต้องเก่งและฉลาดกว่าคนอื่นๆที่ไปสอบชิงทุนที่เดียวกับคุณไงครับ

ถ้าอยากเรียนรู้วัฒนธรรมให้ลองหาเพื่อนที่เป็นคนญี่ปุ่นในไทยก็ได้ครับ แค่นั้นน่ะไม่ยากหรอก

เพราะวัฒนธรรมไทยกับญี่ปุ่นนี่มันคนละเรื่องกันเลยนะฮะ คุณอาจกลายเป็นคนน่ารังเกียจได้ภายในชั่วพริบตา ถึงแม้ว่าอยู่ในไทยคุณจะเห็นว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา ผมบอกเลย

แต่คนญี่ปุ่นเองก็เรียนรู้ภาษาไทยเยอะนะฮะ เค้าเขียนป้ายภาษาไทยได้ จะได้เอาไว้ห้ามเฉพาะนักท่องเที่ยวไทยไม่ให้ไปทำอะไรเสร่อๆที่นู่น เพราะคิดว่าทุกวัฒนธรรมมันจะเหมือนกันกับประเทศตัวเองไปซะหมด

satornarm
29th April 2014, 22:05
ไปเที่ยวผมแนะนำให้ไปเลยครับอย่าพลาด แต่ถ้าไปเรียนนี่อย่าเลยครับ เพราะคนญี่ปุ่นมองนักท่องเที่ยว เหมือนพระเจ้าเลย แต่ค่อนข้างที่จะ
ดูถูกและไม่สนใจเราเอามาก ๆ ถ้าไปทำงานหรือเรียนที่นั่นนะครับ จากคำบอกเล่าของอาที่ไปทำงานที่นั่น มา 8 ปีละ เพราะว่าเค้า
มีความเป็นชาตินิยมที่สูงมากภูมใจในชาติตัวเอง ถ้าใครได้ศึกษาประวัติญี่ปุ่นก็จะรู้เอง
อีกอย่างบาง รร กฎนี่แคร่งมากครับ ในห้องเรียนนี่แทบไม่มีเสียงคุยกันเลย นั่งแยกโตะอีกไม่เหมือนไทยหรอก สบาย ๆ เป็นกันเองไม่เหงาอีก 555

ส่วนที่ท่านนี้พูดมานี่จริงเลยครับ

จริงๆคำถามนี้มันก็ตอบง่ายๆนะครับ

ทำยังไงถึงจะได้ไปเรียนที่ญี่ปุ่น

คุณก็ต้องเก่งและฉลาดกว่าคนอื่นๆที่ไปสอบชิงทุนที่เดียวกับคุณไงครับ

ถ้าอยากเรียนรู้วัฒนธรรมให้ลองหาเพื่อนที่เป็นคนญี่ปุ่นในไทยก็ได้ครับ แค่นั้นน่ะไม่ยากหรอก

เพราะวัฒนธรรมไทยกับญี่ปุ่นนี่มันคนละเรื่องกันเลยนะฮะ คุณอาจกลายเป็นคนน่ารังเกียจได้ภายในชั่วพริบตา ถึงแม้ว่าอยู่ในไทยคุณจะเห็นว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา ผมบอกเลย

แต่คนญี่ปุ่นเองก็เรียนรู้ภาษาไทยเยอะนะฮะ เค้าเขียนป้ายภาษาไทยได้ จะได้เอาไว้ห้ามเฉพาะนักท่องเที่ยวไทยไม่ให้ไปทำอะไรเสร่อๆที่นู่น เพราะคิดว่าทุกวัฒนธรรมมันจะเหมือนกันกับประเทศตัวเองไปซะหมด

เพราะคนไทยที่อยู่นู่น นาน ๆ หรือศึกษาวัฒนธรรมของเค้ามาดีแล้วถึงขั้นเกลียดคนไทยที่ไปเที่ยวด้วยกันเองเลยทีเดียว บอกว่ายิ่งทำให้พวกเค้าดูตกต่ำเข้าไปอีก
กับความไม่รู้และทำเหมือนอยู่บ้านตัวเองของนักท่องเที่ยวไทยหรือคนที่ไปอยู่ใหม่ ๆ โดยไม่ศึกษาวัฒนธรรมอะไรมาก่อนเลยเลย

animeth
29th April 2014, 22:26
ญี่ปุ่นทั้งค่าครองชีพและ การสอบชิงทุนต่างๆมันยากนะครับแต่ถ้าพยายามอย่างเต็มที่ก็น่าจะพอลุ่นนะครับ
ผมเป็นคนครึ่ง บ้านผมอยู่โตเกียว อยู่ชานเมืองครับเลยไม่ค่อยมีคนเยอะเท่าไหร่ แต่ที่นี้เน้นการสอบมากครับแต่ละคนที่นี้จะขยันมากครับโดยเฉพาะสอบเข้ามหาลัย นี้ลุ้นกันแทบเลือดกระเด็นเลยละ
ผมเรียนที่ไทยครับเพราะไม่ไหวอ่านะ แต่มหาลัยผมจะต้องดร๊อปไปเกือบ 1 ปีเลยละครับ เพราะต้องมาเรียนภาษาใหม่ เเล้วมหาลัยผมใช้ทุนตัวเองในการเรียนจึงไม่หนักเท่าไหร่ตอนนี้พอพูดได้เขียนได้ครับ
คันจิก็พอจำได้ไม่ถึง 300 ตัวเอง
ค่าครองชีพที่นี้ก็สูงพอควรนะครับถ้าเทียบกับไทย ก็น้ำ 1 กล่อง ขนาด 70 มม. ราคา 45 บาทครับ อาหามือหนึ่งของผมเสียอยู่ที่ 450 เยนครับ หรือประมาณ 130 บาทไทยครับ

ถ้าจะไปเรียน ต้องตั้งใจจริงๆนะครับ เพราะคนญี่ปุุ่นเค้าขยันมาก
สอบไปญีุ่่นผมว่าไป อเมริกายังง่ายกว่านะครับ ตอนนี้ผมคิดว่าจะไปอเมริกาหรือญี่ปุ่นครับ เพราะผมหลงไหลในวัฒนธรรมตะวันตกอ่ะครับ อุเฮะ
สาวญี่ปุ่นนี้ ส่วนมากก็จะปกตินะครับ มีน่ารักบาง ปกติบาง

ป.ล. ก่อนไปผมขอบอกแค่ว่าที่นี้ไม่เหมือนอนิเมะที่เค้าแต่งขึ้นมานะครับไม่มีชีวิตที่คอมมี้ดี้เหมือนในอนิเมะเลยละครับมีก็บางส่วน มาที่นี้ ขยันพูด มีมารยาท ถ่อมตน พูดเก่ง ไม่อาย แค่นี้ก็พอเเล้วครับ

exodus
30th April 2014, 00:10
คำว่าชาตินิยมญี่ปุ่นผมเห็นว่าเป็นชาตินิยมแบบแปลกๆ คือค่อนข้างเลือกปฏิบัติน่ะ คล้ายๆไทยนี่แหละ แต่มันสุดโต่งกว่า
เรื่องความเป็นชาตินิยมสูงประมาณหนี่งแต่ก็อวยฝรั่งตะวันตกพอสมควรนะถ้ามองจากหลายๆมุม ถึงแม้ว่าเจ้าตัวจะไม่นิยมภาษาทางนั้นก็ตาม มันมีความขัดแย้งในตัวเองพอสมควรทีเดียวแหละ
แล้วบ้านเมืองเขาอยู่ได้ด้วยกฏระเบียบ ส่วนเมืองไทยส่วนใหญ่จะอยู่ด้วยสามัญสำนึก เพราะฉะนั้นการตัดสินใจอย่างหนึ่งลงไปมันพลิกบทบาททางสังคมของคนๆนึงได้เลยนะ
คนส่วนใหญ่ที่ไปเที่ยวผมว่าจริงๆไม่ค่อยมีปัญหาหรอก พวกที่มีปัญหาน่าจะเป็นพวกที่ไม่ยอมเปิดใจยอมรับว่ามันไม่ใช่บ้านเราซะมากกว่า อย่างที่รู้กันว่าเป็นพวกออกไปประกาศศักดาแบบไม่ดูกาละเทศะน่ะนะ แล้วก็ทิ้งขี้ให้นักท่องเที่ยวกลุ่มหลังๆมาตกกระไดพลอยโจนไปด้วย

soulcietys
30th April 2014, 00:17
ผมว่า เรียบจบ ทำงาน เก็บเงิน ไปเที่ยว ดีกว่าครับ !!

hades051
30th April 2014, 00:23
ทุน odos คับ หนึ่งอำเภอหนึ่งทุน ของรัฐบาลคับ คนสมัครน้อยมาก แต่เกณฑ์ค่อนข้างสูงคับ ลองศึกษาและติดตามข่าวเรื่อยๆนะคับ

ToshirO
30th April 2014, 09:27
รอไปตอนที่เข้ามหาลัยดีกว่า แล้วก็สมัครมหาลัยเค้าไป ตัวเลือกเยอะกว่า
บอกตรงๆว่าถ้าจะไปตอน ม.5 แล้วมาเรียนเพิ่มที่หลัง ไม่ไหวจริงๆครับ