PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะทำห้องซ้อมดนตรีครับขอคำแนะนำเรื่องการซื้ออุปกรณ์เครื่องเสียง

PoxYDon'Z
24th September 2011, 12:52
คือตอนนี้ห้องได้แล้วเครื่องดนตรีได้แล้วเหลือเรื่องลำโพงเครื่องเสียงพวกนี้ไม่ค่อยรู้เรื่อง มันต้องมีอะไรบ้าง มีแอมป์กีต้าร์2ตัว เบสตัวนึง แล้วขาดลำโพงคนร้องมันต้องใช้คู่กับอะไรครับ เช่นพวกพาวเวอร์แอมป์ มิกซ์เซอร์ไรเงี้ยผมไม่รู้ว่าต้องใช้อะไรอีกบ้าง

PoxYDon'Z
24th September 2011, 14:44
มีใครช่วยได้บ้างครับ

exodus
24th September 2011, 16:06
ลำโพงโดยปกติในห้องซ้อมก็เอาไว้ออกเสียงร้องอย่างเดียว เพราะอย่างอื่นมันออกหน้าตู้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องต่อออกไลน์ PA เพราะเล่นในพื้นที่แคบๆ
โดยปกติจะใช้ลำโพงประเภทที่เป็น 3-way กัน ส่วนขนาดของดอกขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ครับ บางคนซื้อดอก 18-20 นิ้วมาใส่เพราะโดยปกติเอาไว้ออกงานสนามขนาดกลาง-งานอีเว้นท์ เหลือจากนั้นก็เอามาใส่ห้องซ้อมก็มี
พาวเวอร์แอมป์ต้องดูที่ความต้องการของดอก อย่างถ้าดอกมันกินข้างละ 500w แต่คุณเอาแอมป์ข้างละ 100w มาขับ มันก็ขับไม่ไหว w เกินได้ แต่อย่าขาด จะเอามากน้อยมันบิดที่พาวเวอร์แอมป์ได้ ที่สำคัญซื้อลำโพงหรือพาวเวอร์แอมป์ต้องดูให้ดีเพราะมันมี w หลอก(สำหรับพวกของเกรดต่ำ) มิกซ์มันก็มี 2 แบบ คือมิกซ์ปกติ กับ พาวเวอร์มิกซ์ ซึ่งพาวเวอร์มิกซ์ มันจะมีพาวเวอร์แอมป์ในตัว แต่ก็ไม่กี่ w หรอก ก็ชั่งใจดูเอาละกัน ส่วนเวลาใช้จริงๆ ใช้ตัวเล็กๆก็ได้ เพราะไมค์อย่างเก่งก็ใช้แค่ 3 ตัว ไม่ต้องเอาตัวใหญ่แชนแนลเยอะๆหรอกครับ บางคนแค่ใช้ปรีไมค์ยังมีเลยด้วยซ้ำ

ลองศึกษาเรื่องเครื่องเสียงดู มันมีอะไรอีกเยอะ แล้วมันค่อนข้างจุกจิก ถ้าไม่ชอบจริงเปิดห้องซ้อมอาจจะไม่ใช่เรื่องสนุกนัก บางทีเปลี่ยนพาวเวอร์ตัวเดียวเนื้อเสียงมันก็เปลี่ยนแล้ว มันมีอะไรหลายๆอย่างครับ

PoxYDon'Z
24th September 2011, 16:25
ลำโพงโดยปกติในห้องซ้อมก็เอาไว้ออกเสียงร้องอย่างเดียว เพราะอย่างอื่นมันออกหน้าตู้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องต่อออกไลน์ PA เพราะเล่นในพื้นที่แคบๆ
โดยปกติจะใช้ลำโพงประเภทที่เป็น 3-way กัน ส่วนขนาดของดอกขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ครับ บางคนซื้อดอก 18-20 นิ้วมาใส่เพราะโดยปกติเอาไว้ออกงานสนามขนาดกลาง-งานอีเว้นท์ เหลือจากนั้นก็เอามาใส่ห้องซ้อมก็มี
พาวเวอร์แอมป์ต้องดูที่ความต้องการของดอก อย่างถ้าดอกมันกินข้างละ 500w แต่คุณเอาแอมป์ข้างละ 100w มาขับ มันก็ขับไม่ไหว w เกินได้ แต่อย่าขาด จะเอามากน้อยมันบิดที่พาวเวอร์แอมป์ได้ ที่สำคัญซื้อลำโพงหรือพาวเวอร์แอมป์ต้องดูให้ดีเพราะมันมี w หลอก(สำหรับพวกของเกรดต่ำ) มิกซ์มันก็มี 2 แบบ คือมิกซ์ปกติ กับ พาวเวอร์มิกซ์ ซึ่งพาวเวอร์มิกซ์ มันจะมีพาวเวอร์แอมป์ในตัว แต่ก็ไม่กี่ w หรอก ก็ชั่งใจดูเอาละกัน ส่วนเวลาใช้จริงๆ ใช้ตัวเล็กๆก็ได้ เพราะไมค์อย่างเก่งก็ใช้แค่ 3 ตัว ไม่ต้องเอาตัวใหญ่แชนแนลเยอะๆหรอกครับ บางคนแค่ใช้ปรีไมค์ยังมีเลยด้วยซ้ำ

ลองศึกษาเรื่องเครื่องเสียงดู มันมีอะไรอีกเยอะ แล้วมันค่อนข้างจุกจิก ถ้าไม่ชอบจริงเปิดห้องซ้อมอาจจะไม่ใช่เรื่องสนุกนัก บางทีเปลี่ยนพาวเวอร์ตัวเดียวเนื้อเสียงมันก็เปลี่ยนแล้ว มันมีอะไรหลายๆอย่างครับ ถ้าผมเลือกใช้พาวเวอร์มิกซ์ แล้วผมใช้ แอมป์กีต้า เบส 100w แล้วปรับจูนเสียงให้ดังขึ้นจากจากพาาวเวอร์มิกซ์เอามันจะได้ไหมครับ แล้วคุณภาพเสียงจะออกมาเหมือนเดิมไหม คืออยากไห้เสียงออกมาเหมือนเดิมแต่ดังขึ้น

exodus
24th September 2011, 18:35
หมายถึงต่อเอาเสียงออกจากมอนิเตอร์เข้ามิกซ์เพื่อออก PA ด้วยใช่ไหมครับ ถามว่าทำได้มั้ยมันก็ทำได้ แต่ข้อเสียคือเปลืองทรัพยากรครับ เพราะคุณต้องการไมค์เพื่อจ่อหน้าตู้มอนิเตอร์ไปเข้าไลน์มิกซ์ หรือถ้าต่อไลน์อินจากเครื่องดนตรีมาลงมิกซ์เลยจะมีปัญหาเรื่องเสียงมันดรอปลงไป อาจเพราะความที่มันเป็นสายโมโน ซึ่งถ้าคุณต้องการทำอย่างนี้จริงๆคุณก็ควรที่จะต่อผ่าน DI อีกทีซึ่งมันก็ไม่ได้ราคาถูกซักเท่าไหร่

ส่วนในเรื่องคุณภาพเสียงอยู่ที่ของที่คุณใช้ล้วนๆเลยครับ ถ้าใช้ชุดเครื่องเสียงเกรดดีก็มีความเที่ยงตรงสูง แต่ถ้าใช้ของเกรดไม่ดี เสียงอาจจะบี้แบนไปบ้าง หรืออาจจะฟังดูแหลมขึ้น หรือ ทุ้มลงเกินกว่าความเป็นจริงครับ อยู่ที่ความสามารถของอุปกรณ์ที่คุณใช้

CloseMoST
24th September 2011, 19:05
แนะนำครับต้องมีอุปกรณ์ ที่สำคัญมีสถานที่ 0.0

/me เผ่น!~

PoxYDon'Z
24th September 2011, 19:16
หมายถึงต่อเอาเสียงออกจากมอนิเตอร์เข้ามิกซ์เพื่อออก PA ด้วยใช่ไหมครับ ถามว่าทำได้มั้ยมันก็ทำได้ แต่ข้อเสียคือเปลืองทรัพยากรครับ เพราะคุณต้องการไมค์เพื่อจ่อหน้าตู้มอนิเตอร์ไปเข้าไลน์มิกซ์ หรือถ้าต่อไลน์อินจากเครื่องดนตรีมาลงมิกซ์เลยจะมีปัญหาเรื่องเสียงมันดรอปลงไป อาจเพราะความที่มันเป็นสายโมโน ซึ่งถ้าคุณต้องการทำอย่างนี้จริงๆคุณก็ควรที่จะต่อผ่าน DI อีกทีซึ่งมันก็ไม่ได้ราคาถูกซักเท่าไหร่

ส่วนในเรื่องคุณภาพเสียงอยู่ที่ของที่คุณใช้ล้วนๆเลยครับ ถ้าใช้ชุดเครื่องเสียงเกรดดีก็มีความเที่ยงตรงสูง แต่ถ้าใช้ของเกรดไม่ดี เสียงอาจจะบี้แบนไปบ้าง หรืออาจจะฟังดูแหลมขึ้น หรือ ทุ้มลงเกินกว่าความเป็นจริงครับ อยู่ที่ความสามารถของอุปกรณ์ที่คุณใช้

http://image.ohozaa.com/i/29c/JtaW1.jpg (http://image.ohozaa.com/view/2ucpa)
ท่าผมทำแบบนี้อะได้ไหมครับแล้วคุณภาพเสียงออกมาจะเปนไงแล้วท่าได้ต้องใช้ลำโงแบบไหนอีกกี่ตัวสถานที่พร้อมมีโครงการพัฒนาไปเปนห้องอัดด้วยแต่ตอนนี้ให้ซ้อมได้ พอเปลี่ยนให้อัดได้ด้วยจะได้ไม่ต้องซื้ออะไรใหม่เพิ่มมาก ขอบคุณครับ

exodus
24th September 2011, 20:57
ได้ครับ แต่ก็อย่างที่บอกว่ามันเปลืองทรัพยากร เพราะคุณต้องซื้อไมค์สำหรับจ่ออุปกรณ์มาด้วยครับ ซึ่งไมค์เฉพาะทางบางอย่างอย่างไมค์กลองนั้น "แพงนรก" เลยนะขอบอก
แล้วก็หัวแอมป์ตู้โดยทั่วๆไป ผมไม่ค่อยเจอ output เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่ว่าเค้านำไมค์มาจ่อเพื่อรับเสียงไปเข้ามิกซ์
ถ้าถามเรื่องคุณภาพเสียง ก็ต้องบอกว่าคุณมีงบพอจะซื้อของดีๆซักหน่อยไหม ถ้ามีมันก็ได้ของดีแหละครับ

ส่วนเรื่องห้องอัด เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเขานิยมอัดผ่านมิกซ์ในรูปแบบนี้หรอกครับ ปกติเขาจะใช้คอมทำกันหมดแล้ว กลองก็เป็นโปรแกรมกลองสำเร็จซึ่งให้เสียงที่อาจจะดีกว่าคนจริงๆตีซะอีก ที่เหลือก็อัดไลน์เบส ไลน์กีต้าร์ ไลน์ร้องเข้าคอมโดยผ่านทางซาวด์การ์ดเข้าไปที่โปรแกรมบันทึกเสียง เพราะมันทำง่ายและต้นทุนต่ำ เสียงก็ปรับแต่งได้ด้วย EQ ดิจิตอลที่มีมากับพวกโปรแกรมต่างๆ

แต่ถ้าใจรักจะทำห้องอัดในระบบอนาล็อกแบบในรูป สตูฯคงหมดงบบานเบอะแน่เลยครับ เพราะการอัดเสียงเนี่ย อัดดีๆเสียงแท้มันออกเต็มๆ ถ้าของห่วยเสียงก็ห่วยบัดซบเลยนะ อย่างบางห้องกลองนี่ซื้อแยกใบมา สแนร์ใบนึงบางทีตก 3-4 หมื่นแล้ว(ใบเดียวเองนะ)ทั้งชุดนี่ไม่รู้กี่แสนแต่เสียงมันดีจริง อัดแล้วงานออกมาดี ได้ความเป็นอนาล็อกด้วย ก็ลองเฉลี่ยๆดูให้มันหาจุดบรรจบได้ระหว่างความชอบ-งบประมาณแล้วกันครับ

PoxYDon'Z
24th September 2011, 21:11
ได้ครับ แต่ก็อย่างที่บอกว่ามันเปลืองทรัพยากร เพราะคุณต้องซื้อไมค์สำหรับจ่ออุปกรณ์มาด้วยครับ ซึ่งไมค์เฉพาะทางบางอย่างอย่างไมค์กลองนั้น "แพงนรก" เลยนะขอบอก
แล้วก็หัวแอมป์ตู้โดยทั่วๆไป ผมไม่ค่อยเจอ output เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่ว่าเค้านำไมค์มาจ่อเพื่อรับเสียงไปเข้ามิกซ์
ถ้าถามเรื่องคุณภาพเสียง ก็ต้องบอกว่าคุณมีงบพอจะซื้อของดีๆซักหน่อยไหม ถ้ามีมันก็ได้ของดีแหละครับ

ส่วนเรื่องห้องอัด เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเขานิยมอัดผ่านมิกซ์ในรูปแบบนี้หรอกครับ ปกติเขาจะใช้คอมทำกันหมดแล้ว กลองก็เป็นโปรแกรมกลองสำเร็จซึ่งให้เสียงที่อาจจะดีกว่าคนจริงๆตีซะอีก ที่เหลือก็อัดไลน์เบส ไลน์กีต้าร์ ไลน์ร้องเข้าคอมโดยผ่านทางซาวด์การ์ดเข้าไปที่โปรแกรมบันทึกเสียง เพราะมันทำง่ายและต้นทุนต่ำ เสียงก็ปรับแต่งได้ด้วย EQ ดิจิตอลที่มีมากับพวกโปรแกรมต่างๆ

แต่ถ้าใจรักจะทำห้องอัดในระบบอนาล็อกแบบในรูป สตูฯคงหมดงบบานเบอะแน่เลยครับ เพราะการอัดเสียงเนี่ย อัดดีๆเสียงแท้มันออกเต็มๆ ถ้าของห่วยเสียงก็ห่วยบัดซบเลยนะ อย่างบางห้องกลองนี่ซื้อแยกใบมา สแนร์ใบนึงบางทีตก 3-4 หมื่นแล้ว(ใบเดียวเองนะ)ทั้งชุดนี่ไม่รู้กี่แสนแต่เสียงมันดีจริง อัดแล้วงานออกมาดี ได้ความเป็นอนาล็อกด้วย ก็ลองเฉลี่ยๆดูให้มันหาจุดบรรจบได้ระหว่างความชอบ-งบประมาณแล้วกันครับ

อ๋อกระจ่างใจแล้วพอดีไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยขอบคุณสำหรับคำแนะนำได้ประสบการณืเพิ่มขึ้นอีกนิด

sentinel12
24th September 2011, 21:21
ไม่มีหรอกครับ ที่นี้ มีแต่คอมกับเกม ไม่ค่อยมีเรื่องพวกนี้ หรอก

ลองไป เล่น บอด เกี่ยวกับเสียงดนตรีหรืออะไรดุครับ เพื่อเค้าอาจช่วยคุนได้

ถ้างั้นเขาคงไม่ทำบอร์ด Music , intrusment มาให้เป็นง่อยเล่นหรอก

ninwatza
24th September 2011, 21:57
ผมว่า ให้ดีน่ะครับ ไม่ต้องใช้ไหม

ใช้แค่ลำโพง แอมป์ 2 ตัวก็พอ

แล้ว ก็เล่นสดๆ ลองดูครับ มันส์ไปอีกแบบ

exodus
25th September 2011, 02:18
ลืมบอกอีกอย่างครับ พวกพาวเวอร์มิกซ์ส่วนใหญ่จะออกได้ 2 ช่อง คือลำโพงซ้าย-ขวา เท่าที่เห็นถ้าคนเล่น PA หลายๆตัว เขาก็มักจะมีพาวเวอร์แอมป์หลายตัวหน่อยไว้สำหรับขับเฉพาะทาง อย่างเช่นตัวนึงขับดอกซับใหญ่ อีกตัวขับ 3 ทาง อีกตัวขับกลาง-แหลม(ในกรณีชุดที่ค่อนข้างใหญ่) แต่ในห้องซ้อมส่วนใหญ่มิกซ์เอาไว้ต่อให้ไมค์นักร้องเฉยๆ มันเลยมีแค่ลำโพงซ้าย-ขวา 2 ตัวก็พอแล้วครับ

sonzaclub
26th September 2011, 17:43
ห้องซ้อมคุณขนาดเท่าไหร่ล๊ัะ เท่าที่ผมดูจากแปลนที่วาดมานั่นมันสำหรับงานLiveแล้วน่ะครับ ถ้าจะทำห้องซ้อมหน่ะ ไม่ต้องเอาหรอกครับไมค์จ่อ มันเปลืองงบเปล่าๆ ตู้แอมป์100วัตต์ก็อยู่แล้ว อย่างห้องผมน่ะครับก็มี กลอง ตู้กีต้าร์3(อันนี้เอาไว้ให้เลือก) ตู้เบส1 ตู้คีย์บอร์ด1 แล้วก็ มอนิเตอร์คู่นึง แล้วที่เหลือก็มี Mixer EQ Reverbs Power แค่นี้แหละครับ สำหรับห้องซ้อมแต่ถ้าห้องบันทึกเสียงอีกหลายเรื่องครับ :)