PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกมส์ (ถาม-ตอบ) (ไม่ดราม่านะ ให้อ่านขำๆ)

Tingboye
30th April 2014, 11:13
(ไม่ดราม่านะ ให้อ่านขำๆ)

1. เกมส์ คือ ?
: เกมส์ เป็นสิ่งบันเทิงสิ่งหนึ่ง ที่เป็นรูปแบบ Digital

2. ซอฟต์แวร์ เกมส์ มีอะไรบ้าง
: เท่าที่รู้จักคือ เป็น PC,Console

3. เกมส์ๆหนึ่ง ใช้เงินสร้างเท่าไร ?
: ปัจจุบัน ประมาณ 45 ล้านเหรียญสหรัฐ ราวๆ 1,451,097,999 บาท

4. ปัจจุบัน เกมส์ สามารถเล่นได้ จากไหนบ้าง
: -PC
-PS3
-PS4
-Xbox360
-XboxOne
-WiiU
-อื่นๆ

5. เกมส์ที่เป็นภาษาไทย ต้องเป็นแค่ mod เท่านั้นเหรอ
: ปัจจุบัน ก็ใช่คับ ยังไม่มีคนแปลเกม(อย่างเป็นทางการ) (ยกเว้นเกม ค่าย Valve นะ)

6. คิดว่าเกมส์บ้านเรา จะเป็นภาษาไทย ได้มั้ย
: ได้คับ ลองมาอุดหนุนเกมส์แท้กันเยอะๆสิ ^^

7. อยากซื้อเกมส์แท้ต้องทำไง
: เข้าร้านขายเกมแท้ครับ แบบกล่องมีให้เลือกตระกาลตา (ตอนเราซื้อครั้งแรกอ่ะ พ่อค้าคิดว่าเราเล่นเกมแท้ไม่เป็นด้วย Y^Y ปัจจุบันซื้อบ่อยจนเค้าจำหน้าได้และ อิอิ)

8. มีทางเลือกอื่นมั้ย
: มีคับ เต็มเลย ทางอินเทอร์เน็ต ก็มีร้านดังๆ เช่น dks gamefeeling

9. ที่ว่ามา 2 ร้านไม่มีเกมที่อยากได้เลย
: ก็เติม steam wallet ไงคับ >< หรือพ่อค้า(ต้องเป็นพ่อค้าที่คนรู้จักเยอะๆนะ ไม่งั้นมีสิทธิ์ถูกโกง)บนเฟสบุ๊ค ที่รับซื้อเป็บบัตรทรู ส่งเป็น Gift

10. ซื้อเกมส์บนอินเทอร์เน็ต ซื้อแบบไหน
: วิธีการชำระเงินของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน ฉะนั้นถามพ่อค้าเลยคับ เค้าไม่ด่าหรอก (ถ้าด่าเปลี่ยนร้าน**** -..-)

11. เกมส์แท้ เล่นไม่ได้ Y^Y
: ดูที่คอมตัวเองคับ (ไฟล์เกมส์ในแผ่นไม่ครบ (แต่ Key มีประโยชน์คับ))

12. เกมส์แท้ ต่างจากเกมส์ที่โหลดยังไง (อยากทราบมากๆๆๆๆๆๆๆ)
: เหมือนกันทุกอย่างคับ ><

13. เกมส์เถื่อนส่งผล ต่อใคร (ประมาณเล่นเกมส์เถื่อนผิดหัวใครว่ะ 555+)
: ส่งผลต่อผู้สร้างเกมคับ

14. ทำไมเกมแท้ต้องราคาแพง
: ลองอ่านข้อ 3. นะคับ

15. เกมแท้แพงขนาดนั้นเลยเหรอ
: ไม่หรอกครับ steam ก็ลดเรื่อยๆและ 50% บ้าง 66% บ้าง

16. วงการเกม(ประเทศไทย)จะเติบโตได้อย่างไร
: เติบโตเมื่อวงการเกมประเทศไทยได้กำไร(มากๆ)

17. แม่ไม่อนุญาติให้ซื้อเกมแท้ (ปัญหาโลกแตก)
: หมายถึง แม่คุณไม่อนุญาติให้เล่นเกม แม้จะเป็นเถื่อน หรือ แท้ก็ตาม

18. ผมโหลดเกมส์คนเดียวก็ไม่เป็นไรหรอกมั้ง ใช่มั้ย
: ถ้าคนเดียวในโลกอ่ะใช่ อิอิ

19. ผมเล่นเกมแท้ แต่ซอฟต์แวร์(โปรแกรม)ไม่แท้ เป็นไรมั้ย (อายุ 10-18 ปี)
: ไม่เป็นไรคับ ซอฟต์แวร์(โปรแกรม)มันก็แพงมาก เป็นหมื่นๆ นู่น ลดไม่เยอะเหมือนเกมส์ด้วย

20. ไม่อยากเล่นเกมแท้ ไม่อยากเสียตังค์
: ไม่เป็นไรคับ ><

(แถมนิดๆ)

21.รีดีมคีย์แล้ว กล่องหาย Y^Y
: ไม่เป็นไรครับ ได้คีย์มา กล่องไร้โยชน์(แต่สำคัญสำหรับผมนะ (ชอบสะสม อิอิ))

ปล.ยังไงก็ฝากติชม ผลงาน ถาม-ตอบ ผมด้วยนะคับ ถ้าชอบผมก็จะทำอีก หรือ ข้อมูลไม่ครบยังไง คราวหน้าก็จะหามาให้ครบเลยครับ
ปล2. มีอะไรดีดี มาเพิ่มเติมกันได้ครับ
ปล3. ไม่ดราม่านะ ผมให้อ่านขำๆ

plafe
30th April 2014, 11:25
22.ซื้อเกมแท้ถือเป็นคนโง่ไหม
: โง่ครับ แต่ยอม ^ ^(ความคิดผมนะ)

InfiniteDeathIIX
30th April 2014, 11:43
คนซื้อของแท้ไม่โง่หรอกครับใช้หยาดเหงื่อเราแรกฝีมือเขา ส่วนคนโหลดเถื่อนบางคนไม่รู้จักสำนึกเพราะว่าอยากจะโหลดอย่างเดียวอันนี้เป็นส่วนสำหรับพวกที่นึกได้อย่างเดียวนะว่า "ผมไม่มีทางซื้อแท้เพราะการซื้อแท้ถือเป็นคนโง่" และอีกส่วนของคนโหลดเถื่อนอยู่เขาไม่ค่อยมีตังกันอันนี้ก็ว่ากันไปเขายังมีสำนึกว่าอยากได้ของแท้อยู่ยังอยากซื้อแท้อยู่ 5555+

sinjin
30th April 2014, 11:49
แท้ปัญหาน้อยกว่าเถื่อน ไม่เสี่ยงไวรัส มีเงินไม่เยอะมากก็ซื้อได้ละ (สำหรับคนมีงานทำ/ไม่เหมาะกับพวกเด็ก ขอตังพ่อแม่ไปวันๆ)

ซื้อเกมแท้โง่ไหม ?

ออนไลน์ได้ มีบัคแก้ก่อนเถื่่อน เถื่อนต้องรอแพทแก้นานๆ อวดคนอื่นได้ ฯลฯบร้าๆ ง่ายๆมีตังจัดแท้ ไม่มีเล่นเถื่อนจบ no ดร่าม่าจ้ะ

headshot deluxe
30th April 2014, 11:52
เหตุผลที่ผมซื้อเกมแท้คือ ขี้เกียจเก็บ และขี้เกียจตามโหลดอัพเดท
เกมแท้เล่นจบก็ลบ อยากเล่นใหม่ก็โหลดใหม่แป็บเดียว (เน็ตแรง)
เมื่อก่อนเคยเก็บเกมเถื่อน hdd เจ๊งทีหายเกลี้ยง ไรท์ลงแผ่นหลายๆ เกมเข้าก็เปลืองเหมือนกัน

Tingboye
30th April 2014, 12:01
22.ซื้อเกมแท้ถือเป็นคนโง่ไหม
: โง่ครับ แต่ยอม ^ ^(ความคิดผมนะ)

ไม่เอาอ่ะคับ ไม่มีใครโง่ทั้งนั้น อิอิ

Smilodon
30th April 2014, 14:36
ซื้อแท้ไม่โง่หรอกครับ ถ้ารอมันลดราคา รับรองคุ้ม

(สำหรับคนจนอย่างผม)

satornarm
30th April 2014, 15:05
ข้อ 3 น่าจะบอกว่า 1-220 ล้านดอลล่าสหรัฐ มากกว่านะเพราะตอนนี้มีหลายเกมมากที่ใช้ทุนเกิน 100M

อ้อจะว่าไปมีหลายเกมเลยนะที่เถื่อนไม่ถาจแตะต้องได้อย่างเช่น พวก BF โหมด Online ที่เป็นตัวขายหลักไม่ใช่ SP ที่เถื่อนเล่นกัน
Diablo 3, Guild War 2, WoW เกมพวกนี้ระดับตำนานทั้งนั้นซึ่งพวกเพื่อนก็รอไป 10 ปีก็ยังไม่มีวี่แวว

Tingboye
30th April 2014, 15:56
ข้อ 3 น่าจะบอกว่า 1-220 ล้านดอลล่าสหรัฐ มากกว่านะเพราะตอนนี้มีหลายเกมมากที่ใช้ทุนเกิน 100M

อ้อจะว่าไปมีหลายเกมเลยนะที่เถื่อนไม่ถาจแตะต้องได้อย่างเช่น พวก BF โหมด Online ที่เป็นตัวขายหลักไม่ใช่ SP ที่เถื่อนเล่นกัน
Diablo 3, Guild War 2, WoW เกมพวกนี้ระดับตำนานทั้งนั้นซึ่งพวกเพื่อนก็รอไป 10 ปีก็ยังไม่มีวี่แวว

ทีแรกว่าจะเอาแล้วคับ แต่แค่นี้ก็เยอะแล้วนะคับ