PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่องสายในมหาลัยครับ

boombom007
1st May 2014, 12:37
มันมีสายไรคณะไรบ้างเหรอครับผมไม่มีความรู่เร่องนี้เลย ม.ปลายแล้วยังหา สายที่ชอบไม่ได้เลยอะครับแนะนำหน่อยครับมันมีอะไรบ้าง?

liger0000
1st May 2014, 15:44
หมายถึงคณะใช่ไหมคับ ขอรายระเอียดหน่อย
1.ชอบวิชาอะไร และเรียนวิชาอะไรไหวไม่ไหว
2.ถนัดอะไรเป็นพิเศษ เช่นกีฬา ดนตรี ถ่ายภาพ หรือภาพยนต์
3.จบมาแล้วอยากเป็นอะไร
แนะนำ
ถ้าห่วงเรื่องตกงานในอนาคต แนะนำเรียนบริหารธุรกิจ การจัดการ การตลาด บัญชีคับจบมายังไงก็ได้เป็นพนักงานบริษัทแน่นอน

เรียนง่ายแต่โอกาศตกงานสูงคือรัฐศาสตร์กับนิเทศศาสตร์ คนเรียนเยอะงานน้อย ความรู้ก็ใช้อะไรไม่ได้ ยิ่งรัฐศาสตร์จบมาทำอะไรไม่เป็นสักอย่างเพราะอยู่กับแต่ตำรา

เรียนยากและตกงานแน่ๆคือนิติศาสตร์ ยกเว้นบ้านรวยและทำธุรกิจเรียนสายนี้ก็โอเคคับ

จบไป ไปเป็นครู ก็ วิทยาศาสตร์ สังคมศาสตร์ อักษรศาสตร์ ครุศาสตร์พวกนี้จบไปเอาความรู้ไปสอนชาวบ้านได้อย่างเดียว หรือเปิดติวเตอร์ ติวเตอร์เงินดีกว่าพนักงานบริษัทด้วยซ้ำ เพื่อนน้องคนหนึ่งเป็นอยู่ได้หลายหมื่นต่อเดืนอยู่ขนาดยังไม่จบ

จบไปเปิดกิจการเล็กๆได้ การท่องเที่ยวและการโรงแรม(โดยเฉพาะสายทำอาหาร) เปิดร้านอาหารไม่อดตายเชื่อผม กับพวกวิศวะ สถาปัตก็ไปทำรับเหมาก่อสร้างกัน

หมอ ไม่ต้องพูดถึงแต่ ต้องเก่งและใจกล้าไม่งั้น เก่งแค่ไหนกลัวเลือดก็ไปไม่รอด

สายศิลปะ อาจพอหางานทำไดบ้างพวกคอมอาร์ตแต่พวกนี้ต้องขยันมากถึงจะจบ ส่วนFine art-*- ไม่อยากพูดกินแกลบเยอะ

peeratpop
1st May 2014, 15:45
Str Agi Int
.
.
.
ไปละ :o

[King]-Spin
1st May 2014, 15:45
เหมือนกันเลยไม่รู้จะเรียนไร55

KOTARO
1st May 2014, 16:04
เรียนที่ตัวเองชอบอะครับ จบไปอยากทำงานแนวไหน หรือชอบสาขานี้จริงๆก็เรียนเลยครับต้องอยู่กับมันอีกนานเลือกเอาที่เราทำแล้วมัความสุขครับ
ต้องดูด้วยนะเราเรียนสายไรมาไม่งั้น ลำบากแย่เลยนะครับ เอาตามสายที่เรียนมา มอปลายก็ดีนะผมว่า
:)

Kellidev
1st May 2014, 21:00
http://unigang.com/Article/884

ตามลิงค์ไปเลยครับ มันมีเยอะแยะมากมายมหาศาลจะเอามาพิมพ์หรือก็อปมาวางให้คงไม่ไหว
ใช้เวลาศึกษาหาคณะที่ตรงกับตัวตนของจขกท.มากที่สุดละกันครับ

F.Syndome
1st May 2014, 21:10
1>>>ท่านต้อง ค้นพบ ตัวเองก่อน มาชอบออะไร ถนัดอะไร
2>>>ดูสายที่ตัวเองเรียนมา สามัญควรเลือกอะไร ช่ายอาชีพหรือสายอาชีวะ เลือกอะไร
3>>>ตามหามหาลัยที่ชอบก่อน อาจจะพิจารณา จาก ใกล้บ้าน, บรรยากาศ, ไปมาสะดวก, เป็นมหาลัยที่ติดต้น ๆ ของ ประเทศไทย
4>>>เรื่องได้แล้ว เข้า Google พิมชื่อ มหาลัย เพื่อเข้าไปดู คณะ ที่เราชอบ(ต้องผ่าน ข้อ 1 มาก่อน)
5>>>ถ้ามี ให้ Note หรือ จด บรรทึกไว้
ุ6>>>ขอให้ได้คณะ และ มหาลัยตามที่ตัวเองต้องการน่ะคร๊าฟ:dance
-

boombom007
4th May 2014, 00:12
ขอบคุนมากครับ

kurolykan
4th May 2014, 01:13
ถ้าคุณจะไม่รู้จะเลือกคณะอะไร ให้คุณดูอาชีพที่อยากเป็นว่าจำเป็นต้องเจาะจงคณะไหนไหม ถ้าไม่
1. ไปคณะที่เรียนง่ายๆ เน้นจบเอาวุฒิถ้าไม่อยากคิดมาก
2. ไปคณะที่คิดว่าจะมีประโยชน์ต่อตัวเองในอนาคต อย่างพวก ภาษา เป็นต้น มีโอกาศได้ใช้สูงมากในยุคนี้ และภาษาที่ 3 ที่ทำให้การแย่งงานในยุคนี้ง่ายขึ้น (แต่ต้องอยู่ในระดับที่ใช้ได้จริงเป็นอย่างน้อย)
3. ไปคณะที่ส่งเสริมความสามารถที่ตัวเองมีอยู่แล้ว
4. ไปคณะที่คิดว่าชอบ (ตรงนี้กรุณาศึกษาให้ดี เพราะแต่ละ ม. ชื่อคณะคล้ายๆกัน แต่เรียนคนละสไตร์เลยก็มีเยอะแยะ)

ผมหวังว่าคุณจะเรียนจบช่วงที่ประเทศมันเปลี่ยนแปลงไปแล้ว เพราะถ้าหางานปีนี้กับปีหน้า ลำบากแน่ๆ แค่การคาดการณ์ของปีหน้าก็คาดว่าจะมีนักศึกษาว่างงานเพิ่มอีกประมาณ 5 แสนคน เพื่อนผมมันก็เดินเตะฝุ่นกันอยู่เลย หลายคนก็เดินหน้าต่อโท ต่อต่างประเทศก็มีพอดู ส่วนที่ทำงานไม่ช่วยกิจการที่บ้านก็พวกงาน Freelance ต่างๆ

แต่คุณอย่าพึ่งเอาเรื่องนี้มาเครียด ทำปัจจุบันให้ดีครับ อนาคตค่อยมาว่ากันเมื่อมาถึง ความไม่แน่นอน มันคือสิ่งที่แน่นอนที่สุดของโลกนี้

แต่ถึงอย่างนั้นผมคิดว่า "ชีวิตเราถูกกำหนดไว้แล้ว 50% ส่วนอีก 50% เราเป็นคนเลือก" ขอให้โชคดีครับ