PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกิดความอิจฉาประเทศที่เจริญ+อยากไปอยู่

START
1st May 2014, 15:52
ผมพูดกับพ่อว่าโตมาอยากไปอยู่ประเทศที่ตามหัวข้ออ่ะนะครับอาทิUSAจะไปทำงานที่นั่นแล้วว่าจะเรียนภาษา+ท่องศัพท์พ่อก็บอกได้ถ้าจะเรียนภาษาอะไรก็แล้วแต่แต่บอกว่าจะไปอยู่ทำไมต่างประเทศ iบ้า ตัวเองเกิดประเทศไทยโตมาก็ต้องอยู่เมืองไทย รู้ไว้ว่าเมืองไทยน่ะดีสุดแล้ว(โอโห)ดูอย่างต่างประเทศเจอพายุ+ฯลฯ(รักประเทศจังเลย)แล้วห่างจากพ่อจากแปม่มันสนุกมากหรืออีกอย่างหาว่าผมเป็นคนอกตัญญูไม่รู้คุณแผ่นดินเกิด(เอาเข้าไป)
นี่สรุปว่าผมผิดใช่ไหม
http://www.zoni.com/uploaded_files/images/locations/galleries/b_f7fd750efc856e43182bc90b2c678fe9.jpg

คนที่อยู่ได้ต้องโลกส่วนตัวสูงพอสมควรนะจะอยู่ได้ by คุณnunt77
:answerอันนี้ใช่ครับสังเกตจากหนังหรือคลิปอะไรของฝรั่งก็แล้วแต่ส่วนใหญ่ไม่เคยเห็นลูกพึ่งพาพ่อแม่เลย ลูกต้องพึ่งพาตัวเอง ต่างจากเมืองไทยที่พ่อแม่เห็นลูกทำอะไรไม่ได้ดั่งใจก็ด่าๆแทนที่จะตักเตือน กลัวลูกโดนนั่นโดนนี่เฮ้อเหนื่อยใจ(คหสต นะครับ) และตอนผมเป็นเด็กผมชอบทดลองเอาน้ำไปกรองกับทรายฯลฯ+สำลีอะไรนั่นนะ(เห็นในหนังสือเรียนและตอนนั้นอยู่ป.3)แม่ผมเอาทิ้งลงถังเลยครับบอกมันไร้สาระ

parisj007
1st May 2014, 15:56
ผมเกิดมาที่ กรีซ อยู่ที่นั้นจน 10 ขวบระบบการเรียนดีมากและแล้วผมต้องมาอยู่ประเทศไทยแต่รู้อยู่ในใจว่าระบบการเรียนห่วยแต่ก็อยากอยู่ประเทศไทยต่อนะ แนะนำถ้าจะไปอยู่อย่าไปเลย USA การที่จะรุ้งที่นั้นยากมากไปที่อื่นดีกว่า ยูโรปหรือที่อื่น

Eucliwood Hellscythe
1st May 2014, 15:58
ไม่แน่ใจว่าแตกต่างจากผมหรือเปล่านะ
เวลาที่ชาวต่างชาติด่าประเทศไทยมากๆ กับเวลาที่ไม่อยากยอมรับสภาพของประเทศ
ผมกลับยิ่งอยากจะพัฒนาประเทศด้วยการดึงเอาลักษณะการพัฒนาจากประเทศอื่น(ล็อค spec ไว้ที่ประเทศเดียว)
เข้ามาเป็นโมเดลในการพัฒนาประเทศตัวเอง

jinzo
1st May 2014, 15:59
ผมก็เบื่อ ที่นี่มาก อยากไปอยู่ที่สงบๆ อย่างนิวซีแลนไรเงี้ย น่าไปมาก เห็นเพื่อนไปอยู่ น่าอิจฉามากๆ -0-

suppermama
1st May 2014, 15:59
คุณไม่ผิดครับ พ่อคุณยังมีแนวคิดที่ยังเก่าอยู่ แต่...คนไทยที่ไปอยู่ต่างประเทศหลายคน
บอกว่าอยากกลับเมืองไทย(เคยได้ยินมา) ผมก็เหมือนคุณ อยากไปต่างประเทศ ปีหน้าจะต้อง
ไปเรียนภาษาอังกฤษที่ มาเลย์1ปี ก็ไม่รู้ว่าจะคิดถึงเมืองไทยมากน้อยเพียงใด..

babymaster
1st May 2014, 16:04
ต้องสอนคนไทยให้ลดความเป็นไทยแล้วเพิ่มความเป็นคน
ลดความเป็นชาตินิยมแล้วเพิ่มความเป็นมนุษย์นิยม

exodus
1st May 2014, 16:08
คุณไม่ผิดครับ พ่อคุณยังมีแนวคิดที่ยังเก่าอยู่ แต่...คนไทยที่ไปอยู่ต่างประเทศหลายคน
บอกว่าอยากกลับเมืองไทย(เคยได้ยินมา) ผมก็เหมือนคุณ อยากไปต่างประเทศ ปีหน้าจะต้อง
ไปเรียนภาษาอังกฤษที่ มาเลย์1ปี ก็ไม่รู้ว่าจะคิดถึงเมืองไทยมากน้อยเพียงใด..

น้า+ลูกพี่ลูกน้อง ผมไปอยู่ออสเตรเลีย เปิดร้านอาหารที่นั่น ตอนโทรไปก็บอกว่าคิดถึงบ้าง อยากมาเยี่ยมบ้าง ผ่านไป 5 ปี ขนซักเส้นยังไม่เห็นเลยครับ
แต่ก็ยังได้ข่าวกันอยู่ ก็แฮปปีกันดีนะ แต่ไปๆมาๆกลายเป็นว่าขี้เกียจจะมาซะมากกว่า อ้าว แล้วไหงตอนแรกบอกอยากมาเยี่ยม โว๊ะ
แต่ก็ช่างเถอะ ปรับตัวกับสังคมที่นู่นได้ มีคนยอมรับ มีความสุข มันก็ดีล่ะนะ ล่าสุดเห็นบอกอยากจะมาทะเลเขตร้อนแถบๆพัทยา ไม่รู้รอบนี้จะมาจริงรึเปล่า

Patrenko
1st May 2014, 16:16
ไม่ผิดนะผมว่า มันเป็นเรื่องของอารมณ์เราเองห้ามไม่ได้หรอก

ผมเบื่อเวลาเรายกหางตัวเองเเล้วถ่มใส่ชาติอื่นมากกว่า เวลาไปประชุมไปสัมนาที่ไหนนี้เบื่อมากเวลาวิยากรชอบพูดฉันไปมาเเล้วทุกประเทศ ประเทศไทยเรานี้เเหละดีที่สุดเเล้วเเล้วก็ยกข้อเสียแต่ละประเทศมาพูดเเล้วยกแต่ส่วนดีๆอย่างบ้านเรามาเทียบ ส่วนมากจะเรื่องข้าวนะ ที่พูดกันบ่อยเลย

ผมว่าถ้าคิดเเบบข้างบนกันหมดนี้คงแย่อะครับ ทำตัวเป็นน้ำเต็มเเก้วเทเท่าไหร่ก็ล้น

Zaraki Kempaji
1st May 2014, 16:20
แต่ละคน รู้สึกอิจฉานิดๆ ได้ไปนู่นไปนี่ ผมประมาณเดือนหนึ่งถึงจะได้ไปต่างจังหวัดครั้ง ต่างประเทศไม่ต้องพูดถึง ไปได้แค่ลาวกะกัมพูชา

theerapatau
1st May 2014, 16:27
เรื่องนี้มันอยู่ที่แนวคิดครับ คุณก็รู้ประเทศไทยไม่เจริญเพราะอะไร ฝรั่งชอบประเทศไทยจะตายมาอยู่แล้วไม่อยากกลับ ผมก็อยากไปอยู่ที่อื่นนะ แต่ผมก็คิดในความเป็นจริงว่าเป็นไปได้ยาก เรามีเงินเหรอ ภาษาเราเก่งพอไหม ไปอยู่แล้วทำงานอะไรหายอย่างครับ ต่างคนต่างแนวคิดไม่มีใครผิดถูกหรอกครับ

suppermama
1st May 2014, 16:31
น้า+ลูกพี่ลูกน้อง ผมไปอยู่ออสเตรเลีย เปิดร้านอาหารที่นั่น ตอนโทรไปก็บอกว่าคิดถึงบ้าง อยากมาเยี่ยมบ้าง ผ่านไป 5 ปี ขนซักเส้นยังไม่เห็นเลยครับ
แต่ก็ยังได้ข่าวกันอยู่ ก็แฮปปีกันดีนะ แต่ไปๆมาๆกลายเป็นว่าขี้เกียจจะมาซะมากกว่า อ้าว แล้วไหงตอนแรกบอกอยากมาเยี่ยม โว๊ะ
แต่ก็ช่างเถอะ ปรับตัวกับสังคมที่นู่นได้ มีคนยอมรับ มีความสุข มันก็ดีล่ะนะ ล่าสุดเห็นบอกอยากจะมาทะเลเขตร้อนแถบๆพัทยา ไม่รู้รอบนี้จะมาจริงรึเปล่า

ผมว่าที่คนไทย"บางคน" ไม่อยากกลับประเทศ มันก็ไม่แปลกหรอกครับ ต่างประเทศที่เจริญแล้ว ระบบการจัดการต่างๆดีกว่าบ้านเราหลายขุมนัก ที่คนไทย"บางคน"
ไม่กลับประเทศคงเป็นเพราะ "เบื่อการบริหารบ้านเมือง"มากกว่า"เบื่อวัตณธรรม หรือลืมชาติกำเนิดตัวเอง"อย่างที่เหล่า"ผู้ใหญ่"พูดกัน

zanuk9876
1st May 2014, 16:38
ผมก็อยากอยู่นะต่างประเทศครับสะอาดๆ รถไม่เยอะไม่มีขี้หมาตามฟุตบาทก็พอใจแล้วจริงๆ
แต่ก็ได้แค่อยาก ค่าครองชีพเขาสูง 55 สงสัยต้องตายแล้วเกิดใหม่

BoonTew
1st May 2014, 16:41
ความฝันของจขกท.นั้นไม่ผิด ใครๆก็ตามฝันตัวเองกันทั้งนั้น ถ้าตั้งใจจริงก็ลุยเลย

แต่บทสนทนาของคุณกับพ่ออยู่ในอารมณ์ไหนก็ไม่รู้ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วยไม่ขอไปยุ่งเรื่องทัศนคติ เมืองไทย vs เมืองนอก เดี๋ยวจะดราม่า

Droge.
1st May 2014, 16:42
ผมก็อยากไปครับปารีสเมืองในฝันเลย

rockblood39
1st May 2014, 16:50
เดี๋ยวมีโรคอาการทางจิต คือโรคกลัวบ้านเกิดตัวเองแล้วนะครับ โหดมากกก

เมืองไทยปัจจุบันผมก็คิดนนะว่าไม่น่าอยู่ อยากช่วยทำประเทศให้ดี แต่พอโตๆมารู้สึกว่าเกินเยียวยา มองๆไปสิครับ ระบบนู่นนี่ การศึกษา เส้นสาย ผู้มีอิทธิพล มีอำนาจ เบื้องหลังแสนดำมืด เงินบัลดาลได้ทุกอย่าง ใครไม่มีเงินชีวิตอย่าหวังจะทำอะไรเลย ยกตัวอย่างกระบวนการยุติธรรม มีเงินรอลงอาญา รอจนหมดอ่ะ รอไปดิ คนจนเหรอ ขังๆๆๆ ปรับๆๆๆ อ่ะหืออออ เป็นธรรมAnimalๆ ไหนจะผู้คนอีกที่ความคิดต่ำทรามไปทุกที จากข่าวที่เด็ก อายุ 10-13 มันมีอะไรกันละ?? ห้ะ เกิดอะไรขึ้นกับจิตใจคนไทยบางคน ไหนจะตบกันแย่งกัน ไหนจะมีเรื่องกันด้วยสิ่งที่มันไม่น่าเป็นปัญหา (ล่าสุดไปอ่านในพันทิป ชื่อเฟสเหมือน เลยท้าตบ ห้ะ ?? เป็นไรนักหนา)

ไหนจะการเมืองที่ผู้คนถูกชักจูง ไม่ว่าจะสีไหนม๊อบไหนผมก็เห็นแต่จะมอมเมาฝูงชนของตัวเอง แล้วก็เอาคนพวกนั้นมาตายแทน ง่ายๆแลกชีวิตคนเพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง มีสักม๊อบมั้ยที่เวลาตีกัน ระเบิดลง ผู้นำลงมาช่วยป้องกัน ช่วยอพยพ ไม่มี๊ มีแต่หลบในกระดอง ปล่อยให้คนตายๆๆๆๆ ผมเห็นทุกม๊อบเป็นงี้ ไม่มีเห็นดีสักม๊อบ

โทษทีครับ พูดแล้วขึ้น ยาวเลย 555555555555

ใจจริงนะ ผมอยากไปญี่ปุ่นมากเลย ประเทศเขาดูระเบียบดี แล้วผมอยากไปกินอาหารที่บ้านเขาอ่ะครับ แบบ ตามรอยทีวีแชมป์เปี้ยนอะไรงี้(รายการนี้หายไปนานแล้วอ่ะ คิดถึงมาก)
คงจะมีอะไรดีกว่านี้ อยากไปสิงค์โปร์ด้วย คือประเทศเขาสะอาดเรียบร้อย อยากไปอิตาลี่ด้วย ชอบสถาปัตยกรรมที่นั่นมาก โดยเฉพาะ (florence คือแบบ เล่น AC2 แล้วหลงความสวยของเมืองอ่ะ)
อเมริกาก็น่าไปครับ ดินแดนแห่งโอกาส แค่พูดอังกฤษเก่งๆกับมีความคิด แค่นี้คือก็รวยได้แล้ว

NNP9MR
1st May 2014, 16:59
เร็วๆนี้เด็กข้างบ้าน 8 ขวบได้ไปเที่ยวจีน O_o" ไอ้เราก็อยากไปเที่ยวเหมือนกันต่างประเทศ อยากเห็นที่แปลกตาไกลๆประเทศไทย

ChrisBVB22
1st May 2014, 17:02
ผมก็อยากไปอยู่ตลอด ได้ใบเป็นพลเมืองที่ประเทศนั้นๆ เลยอยากมากๆ

เพราะอะไรรู้ไหมครับ เพราบ้านเขา" ไม่โง่ดักดานเหมือนเรา"

[King]-Spin
1st May 2014, 17:07
อยากไปเทียวจัง มีที่ประเทศไหนดีๆ มาแนะนำที

SeV
1st May 2014, 17:14
ผมคนนึงก็อยากไปอยู่เหมือนกันน่ะครับ แต่กลัวว่าจะไปไม่รอด สภาพผมมันคงยังไม่พร้อมนัก

Kellidev
1st May 2014, 17:21
ผมก็อยากไปอยู่ตปท.พวกแถบยุโรปอะ เนเธอแลนด์ ฝรั่งเศส อิตาลี สวิซเซอแลนด์ ออสเตรีย ชีวิตนี้ถ้ายังไม่ตายซะก่อนก็ตั้งใจจะไปให้ได้

clean1447
1st May 2014, 17:25
เห็นพูดๆ อย่างนี้ บางคนไปได้เดือนเดียว อยากกลับบ้านและ

อย่ามอง หนัง หรือ การ์ตูน เป็นตัวแทนประเทศสิ

เห็นแบบนี้มาหลายราย และ ไปญี่ปุ่น เพราะเห็นใน เมืองในเมะ น่าไป พอไปถึง พูดกับใครไม่ได้

ค่าครองชีพ สูง สรุป เดือนเดียวร้องไห้ กลับบ้าน

Nailover
1st May 2014, 17:30
ผมไปอยู่ประเทศ อังกฤษมๅ3ปี เรียนHigh school Visaผมได้5ปีผมยังร้องขอกลับประเทศไทยตั้งแต่ปีแรกๆแล้ว
จริงๆถ้าผมยังอยู่ต่อให้ครบ5ปีผมก็ได้เป็นคนประเทศอังกฤษแล้ว แต่ผมยังเลือกที่จะกลับมาไทยเลยย สนุกกว่าเยอะ ^__^

Lamuria
1st May 2014, 17:31
ผมอยากไปแบบ wwoof อะ แบบในหนังสือ

ปล.เก่าแล้วแหละ แต่ไปหาประสบการณ์ ได้เที่ยวในฉบับคนงบน้อย ผมว่าน่าสนุกดีน่ะครับ

sirisuk008
1st May 2014, 17:32
ถามว่าอยากไปอยู่ประเทศที่เจริญไหม สำหรับผม ไม่นะ ครับ แต่ผมอยากให้ประเทศเราเจริญมากกว่า เช่นเทคโนโลยี นักการเมือง บลาๆ ผมอิจฉาตรงนี้

แต่ถ้าถามว่าอยากไปอยู่ประเทศอื่นไหม ผมว่าไม่อ่ะครับ

SoIvIeI3oDy
1st May 2014, 17:45
มีความคิดเห็นเหมือน จขกท เลย :mad3

jeditrainer
1st May 2014, 17:56
ผมว่ามันก็เป็นธรรมชาติของมนุษย์ละที่จะ "ไม่พอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่" อยากจะไปไขว่คว้าหาอะไรใหม่ ๆ เพื่อ
มาเติมเต็มความไม่รู้จักพออยู่เสมอ แม้แต่ถิ่นที่อยู่ก็เหมือนกัน คนไทยอย่างจขกท.ก็โหยหาที่จะไปอยู่ในต่างแดน
แต่ชาวต่างชาติก็โหยหาที่จะมาอยู่ในเมืองของเราเช่นกัน เพราะอะไรนะเหรอ ไว้จขกท.ได้สัมผัสชีวิตในต่างแดน
เองแล้วจะได้รู้ครับ ไม่มีอะไรจะดีไปกว่าการที่ได้ไปลิ้มรสชาติเองอยู่แล้ว เพื่อนผมไปเรียนต่างประเทศหลายคน
แต่ไม่มีใครเลยที่คิดจะอยู่ต่างประเทศถาวร ก็อยากให้ จขกท. ไปค้นหาคำตอบเอาเองดีกว่าครับ ไม่ได้คิดจะ
ยกยอประเทศตัวเองหรอกนะ แต่ยังไงเสียบ้านเกิดเมืองนอนของตัวเองย่อมเหมาะสมกับคนที่อยู่ ณ ที่นั้นอยู่แล้ว
มันก็เหมือนกฎของธรรมชาตินั่นแหละ จะต่างอะไรกับสัตว์ที่หลงพลัดถิ่น
ปล.คนที่บอกว่าไปอยู่ออสเตรเลียนี่แสดงว่าครอบครัวนี่โชคดีมากทีเดียวนะที่ไม่เจอคนท้องถิ่นที่เหยียดคนผิวเหลืองที่นั่น

vasanchai
1st May 2014, 17:59
ไม่มีที่ไหนสุขกายสุขใจเท่าบ้านเราแล้ว ^^
แล้วใครว่าเมืองไทยไม่สวยละ

ยกตัวอย่างง่าย ๆ เลย เสาร์-อาทิตย์ ลองไปวัดดังใน กทม. เลย ฝรั่งจะเยอะกว่าคนไทยด้วยซ้ำ :confused::confused:
อะไรวะ คนไทยแท้ ๆ เข้าก็ฟรี เข้าไปไม่มีใครหัวดำสักกะคน :(:( ต่างชาติยังอยากเข้าไทย แล้วคนไทยล่ะ

คนในอยากออกคนนอกอยากเข้าสินะ แต่ก็ไม่แปลกหรอก ต่างคนก็อยากหาประสบการณ์ใหม่ ๆ ให้กับชีวิต

nakiann123
1st May 2014, 18:18
อยากไปอยู่ Louisiana ครับ

http://upic.me/i/k6/jazzfest.jpg (http://upic.me/show/50818367)

nunt77
1st May 2014, 18:41
คนที่อยู่เมืองนอกใช่ทุกคนจะอยู่ได้นะครับ เพื่อนผมคนนึงมีแฟนฝรั่งชาวนอร์เวย์ คบกันจนพูดภาษาเขาได้
และก็แต่งงานไปอยู่เมืองนอกด้วยกัน อยู่ได้ปีกว่าๆ ก็เลิกกันเพราะว่ามันทนอยู่เมืองนอกไม่ได้
เพื่อนผมเป็นคนพูดมาก อยู่กับเพื่อนฝูง พออยู่เมืองนอกต่างคนต่างอยู่ คนที่อยู่ได้ต้องโลกส่วนตัวสูงพอสมควรนะจะอยู่ได้
แฟนมันรวย ซื้ออะไรก็ได้ทุกอย่าง แต่เพื่อนผมบอกว่ามันอยู่ไม่มีความสุข ไม่เหมือนบ้านเรา เพื่อนผมก็ตัดสินใจเลิกกับแฟนกลับประเทศ
ทั้งๆ ที่ท้องลูกอยู่ แต่แฟนเก่าเพื่อนผมก็มาเยี่ยมนานๆ ทีนะ

แต่ตอนนี้เพื่อนผมคนนั้นก็ได้แฟนใหม่เป็นคนไทยแล้่วครับ

exodus
1st May 2014, 20:51
มันอยู่ที่ลักษณะของตัวบุคคลมากกว่านะ การจะเข้ากับพฤติกรรมของคนในแต่ละประเทศได้น่ะ
คนไทยบางคนเองก็ไม่ได้มีลักษณะที่จะเข้าพวกกับพฤติกรรมของคนชาติตนเองซักเท่าไหร่ แต่สุดท้ายโดนแรงเสียดทานของสังคมเข้าไปก็ต้องตามน้ำกันไป
ผมมองว่าอยู่ที่ไหนก็เหมือนๆกันอาจจะมีบางที่ที่เจอแรงเสียดทานน้อยหรือมากก็แล้วแต่ เพราะชาวต่างชาติที่มีลักษณะในแบบของคนไทยก็มี และคนไทยที่มีลักษณะแบบชาวต่างชาติก็มี
เพราะฉะนั้นมันเป็นเรื่องของปัจเจกบุคคลครับ มองจากภาพรวมกว้างๆมันไม่ค่อยเห็นหรอก

diawnaja
2nd May 2014, 09:45
ผมนี่โดนพ่อแม่ไล่ออกนอกประเทศบ่อยๆเพราะว่าคิดต่างจากเค้า 55

nongpunky
2nd May 2014, 09:54
ได้ไปเที่ยวก็โอเค แต่ไปอยู่นี่สิ่งแรกที่คิดถึงเมืองไทยคงไม่พ้นเรื่องอาหารเป็นแน่

ASSASSIN S
2nd May 2014, 10:33
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/t1.0-9/10154434_786840257993141_7665855710222613929_n.jpg