PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากเรียนไปทำงานไปผิดด้วยเหรอ?

vitatad
1st May 2014, 17:13
คือแบบว่าผมไม่จบ ม.3 ผมเลยอยากเรียนไปทำงานไปก่อน แล้วค่อยซ่อม แล้วผมก็ไปทำงานกับเพื่อนผม ได้สักพักผมก็ออกมาเช่าหออยู่เอง อยู่ได้สักพักพ่อผมก็บอกให้กลับเค้าบอกว่าให้ผมไปเรียนดีกว่าไม่ต้องทำงาน ผมอยากรู้ว่า แค่ผมอยากจะเรียนไปทำงานไปมันผิดด้วยเหรอคับ

clean1447
1st May 2014, 17:21
วุฒิมันน้อยเกินไป สำหรับทำงานไป ด้วย เรียนไปด้วย

อีกอย่าง เรียน อุดมศึกษาอยู่ เวลาที่จะไปทำงาน อ่ะมันน้อย

F.Syndome
1st May 2014, 17:22
สำหรับผมนะ ผมจะเรียนก็เอาให้มันถึงที่สุด จะทำงานก็ทำให้เต็มที่ไปเลย แต่ในกรณีของท่านต้องมองในมุมของพ่อ ของท่านด้วย ท่านอาจจะคิดว่า กลัวลูกจะเหนื่อย เป็นห่วง อาจจะให้กลับมาบ้านไปเรียน แล้วถ้าเรียน จบในระดับที่สูงขึ้น ท่านก็จะได้งานที่สูงขึ้น แต่ก็มีข้อเสียอีก คือไม่มีประสบการณ์ อันก็จริงๆมันกะเรื่องในครอบครัวท่านอ่ะน่ะ คงต้องให้ท่านไปนั่งคุยกับ พ่อของท่านเอง แต่ผมบอกเลยว่า ไม่ผิดหรอกที่ท่านกำลังทำอยู่ แต่ในความคิดของผู้ใหญ่ เค้าไม่ได้คิดเหมือนท่านไง:sweat

mixzabzaa
1st May 2014, 18:00
วุฒิมันน้อยเกินไป สำหรับทำงานไป ด้วย เรียนไปด้วย

อีกอย่าง เรียน อุดมศึกษาอยู่ เวลาที่จะไปทำงาน อ่ะมันน้อย

ขอแก้ คห. นี้หน่อยนะครับ อุดิศึกษาคือ ระดับปริญญาครับ แต่ของ จขกท. เป็น มัธยมนะครับ

ส่วนเรื่อง จขกท. ผมก็อยากแนะนำให้เรียนดีกว่าครับ เพราะเราเรียนไม่จบไม่มีวุฒิอะไรเลยครับในอณาคต จะไปทำอะไรก็ยากครับ เกิดจู่ๆวันนึงซ่อมคอมแล้วร้านที่ทำอยูปิดตัวลง คุณจะไม่มีวุฒิเอาไว้ไปยื่นสมัครงานที่อื่นนะครับ เรียกเงินเดือนเยอะก็ไม่ได้เพราะไม่มีวุฒิ ม.3 เท่ากับ มีแค่ ป.6

แนะนำว่าถ้าอยากเรียนไปทำงานไปก็ ลุยให้ จบ ม.3 ก่อนครับ แล้วพอขึ้นม.ปลายก็หาเรียน กศน. ครับจะมีเวลาให้ทำงานมากขึ้นครับ อย่างน้อยๆให้จบมีวุฒิ ม.6 ดีกว่าครับ อยากให้ลองไปคิดดูนะครับ ^ ^

อ๋อผมอ่านผิดไม่ใช่ซ่อมคอม มันเบลอๆ แต่ก็ยืนยันจุดประสงค์เดิมครับ จบอย่างน้อยๆ ม.6 ดีกว่าครับ

[King]-Spin
1st May 2014, 18:06
เรียนก่อนดีกว่าน่ะ เราว่าเรียนจบสูงๆ มีงานดีๆทำ มีเงินเยอะ ทีนี้อยากทำไรทำเลยไม่มีใครว่าหรอก

August
1st May 2014, 18:12
มันไม่ได้สบาย สนุกอย่างที่คิดเน้อ

teerachai212
1st May 2014, 18:23
ใช่ครับถ้า ม.ปลายผมแนะนำให้เรียนดีกว่าน่ะ เพราะเวลาเรียนมันก็เยอะแล้วนอกจากเลิกเร็วอ่ะครับ

ขนาดผมเรียน ปวช. เลิกบ่าย 1 ไปทำงานร่างกายยังไม่ไหวเลย งานทุกงานหนักหมดน่ะครับ ^_^

เรียนดีๆ ดีกว่าน่ะครับตอนนี้ผมจะเข้ามหาวิทยาลัยแล้วผมเล่นบอร์ดนี้ตั้งแต่ ตอนผมจบม.ต้นมานั้นและ

กระทู้แบบนี้ผมก็เคยถาม (เหมือนเห็นตัวเองสมัยก่อน) ถ้าผมย้อนกลับไปได้น่ะเรื่องงานไว้ที่หลัง เรียนก่อนดีกว่า

clean1447
1st May 2014, 18:27
ขอแก้ คห. นี้หน่อยนะครับ อุดิศึกษาคือ ระดับปริญญาครับ แต่ของ จขกท. เป็น มัธยมนะครับ

ส่วนเรื่อง จขกท. ผมก็อยากแนะนำให้เรียนดีกว่าครับ เพราะเราเรียนไม่จบไม่มีวุฒิอะไรเลยครับในอณาคต จะไปทำอะไรก็ยากครับ เกิดจู่ๆวันนึงซ่อมคอมแล้วร้านที่ทำอยูปิดตัวลง คุณจะไม่มีวุฒิเอาไว้ไปยื่นสมัครงานที่อื่นนะครับ เรียกเงินเดือนเยอะก็ไม่ได้เพราะไม่มีวุฒิ ม.3 เท่ากับ มีแค่ ป.6

แนะนำว่าถ้าอยากเรียนไปทำงานไปก็ ลุยให้ จบ ม.3 ก่อนครับ แล้วพอขึ้นม.ปลายก็หาเรียน กศน. ครับจะมีเวลาให้ทำงานมากขึ้นครับ อย่างน้อยๆให้จบมีวุฒิ ม.6 ดีกว่าครับ อยากให้ลองไปคิดดูนะครับ ^ ^

อ๋อผมอ่านผิดไม่ใช่ซ่อมคอม มันเบลอๆ แต่ก็ยืนยันจุดประสงค์เดิมครับ จบอย่างน้อยๆ ม.6 ดีกว่าครับ

No..No อุดมศึกษา คือ อ.1-ม.6
ส่วนมหาลัย คือ ระดับ ปริญญา ความรู้พื้นฐานของวิชาชีพครู

vasanchai
1st May 2014, 18:44
แต่งานนอกผมเห็นไหวนี่หน่า ไม่บ่นสักคำอีกตังหาก

ใช่ครับถ้า ม.ปลายผมแนะนำให้เรียนดีกว่าน่ะ เพราะเวลาเรียนมันก็เยอะแล้วนอกจากเลิกเร็วอ่ะครับ

ขนาดผมเรียน ปวช. เลิกบ่าย 1 ไปทำงานร่างกายยังไม่ไหวเลย งานทุกงานหนักหมดน่ะครับ ^_^

เรียนดีๆ ดีกว่าน่ะครับตอนนี้ผมจะเข้ามหาวิทยาลัยแล้วผมเล่นบอร์ดนี้ตั้งแต่ ตอนผมจบม.ต้นมานั้นและ

กระทู้แบบนี้ผมก็เคยถาม (เหมือนเห็นตัวเองสมัยก่อน) ถ้าผมย้อนกลับไปได้น่ะเรื่องงานไว้ที่หลัง เรียนก่อนดีกว่า

PrinceKira
1st May 2014, 18:49
ส่วนมหาลัย คือ ระดับ ปริญญา ความรู้พื้นฐานของวิชาชีพครู

???อะไรกันครับ??? อุดมศึกษามันคือ "มหาวิทยาลัย, วิทยาลัย" พวกเนี่ยอยู่ระดับอุดมศึกษานะครับ ส่วน ม.1-ม.6 นั่นมัน "มัธยมศึกษา" อนึ่ง ม.1-3 คือมัธยมศึกษาตอนต้น หรือ ม.ต้น ส่วน ม.4-6 คือมัธยมศึกษาตอนปลาย หรือ ม.ปลาย ถ้าจะเรียงให้เข้าใจง่ายๆก็ตามนี้ อนุบาล, ประถมศึกษา, มัธยมศึกษา, อุดมศึกษา ถ้าไม่รู้ไม่มีใครว่าหรอกนะครับ แต่ถ้าไม่รู้แล้วอวดรู้ แถมยังมาปล่อยไก่นี่มันจะตลกเกินไปแล้วนะครับ ทำความเข้าใจใหม่ซะด้วยนะ ข่าวอะหัดดูซะบ้าง แหมทำตัวฮาได้ไม่เว้นแต่ละวันเลยนะครับแหม :rofl:rofl:rofl

bigrst
1st May 2014, 18:50
คุณfailละครับ
การศึกษาระดับอุดมศึกษา หมายถึง การศึกษาหลังระดับมัธยมศึกษาตอนปลายซึ่งได้แก่ หลักสูตรอนุปริญญา หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) ประกาศนียบัตรนาฎศิลป์ชั้นสูง ประกาศนียบัตรศิลปชั้นสูง ระดับปริญญาตรี และรวมหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพครูเทคนิคชั้น (ปทส.) และระดับสูงกว่าปริญญาตรี ได้แก่ ประกาศนียบัตรบัณฑิตปริญญาโท ประกาศนียบัตรบัณฑิตชั้นสูง และปริญญาเอก ส่วน อ.1-ม.6 นั้นเป็นการศึกษาก่อนระดับอุดมศึกษาครับ:o:o

F.Syndome
1st May 2014, 18:59
เดียวน่ะ เจ้าของ กระทู้ เค้าอยากรู้ว่า ที่เค้าทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย มันผิดหรือ ไม่ได้จะมา ถกเถียงเรื่อง อุดมศึกษา หรือระดับการเรียน อะไรแบบนั้นเลย :punish

PrinceKira
1st May 2014, 19:08
เดียวน่ะ เจ้าของ กระทู้ เค้าอยากรู้ว่า ที่เค้าทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย มันผิดหรือ ไม่ได้จะมา ถกเถียงเรื่อง อุดมศึกษา หรือระดับการเรียน อะไรแบบนั้นเลย :punish

คนอื่นๆเขาก็ให้คำแนะนำ จขกท. ไปแล้วนิครับ ส่วนผมเห็นว่ามันก็เหมาะสมแล้วที่คนอื่นๆแนะนำไป ไม่จำเป็นต้องไปเสริมอะไร แต่สำหรับคนที่ไม่รู้แล้วไม่มีคนให้คำแนะนำ เราก็ควรจะให้คำแนะนำ หรือเสริมเขาเหมือนดั่งที่คุณให้คำแนะนำกับ จขกท. ไม่ใช่เหรอ? :confused::confused::confused:

21world
1st May 2014, 19:12

*นิดนึง
อุดม มาจากคำบาลี"อุตม" มีความหมายว่า สูงสุด
อุดมศึกษา จึงมีความหมายว่า การศึกษาขั้นสูงสุด "ซึ่ง ไม่น่าจะใช่ อ.1 - ม.6 แน่นอน" ระดับปริญญานั้นถูกแล้วครับ

เข้าเรื่องของ จขกท. ไม่ผิดหรอกครับ แต่คุณพ่อน่าจะอยากให้ทุ่มเทกับการเรียนครับ เพราะถ้าทำงานไปด้วย เราจะไม่สารมารถ ทุ่มเทให้การเรียนได้อย่างเต็มที่ครับ
พ่อ แม่ เขาห่วงอนาคตลูกทั้งนั้นครับ(แต่ก็ไม่ทั้งหมด) เขาก็อยากให้เราเรียนสูงๆ คุณถือว่าดีแล้วที่ผู้ปกครองอยากให้เรียน
ในพื้นที่ยากจนบางที่ เขาคิดว่า จะให้เรียนทำไมมากมาย ออกมาช่วยกันทำงานดีกว่า ซึ่งมันไม่ดีเลยครับ พ่อแม่เป็นกรรมกร ลูกก็ต้องเป็นกรรมกรหรอครับ
สีแดงนี่ผมบ่นเฉยๆนะ เคยไปคุยเจอมากับตัว

แต่ถ้าคุณต้องการแบบนั้นจริงๆ ก็ลองคุยกันให้เข้าใจกับที่บ้านครับ คุณควรเลือกทางที่คุณคิดว่า คุณจะไม่เสียใจทีหลังแน่นอนดีที่สุดครับ เพราะไม่มีใครบอกได้หรอกว่า เมื่อคุณเลือกทางไปใดแล้ว ผลลัพธ์มันจะออกมาเป็นแบบไหน ถ้าต้องมานั่งคิดว่า "ตอนนั้นเชื่อพ่อก็ดีหรอก" "ตอนนั้นถ้าได้ทำงานก็คงไม่เป็นแบบนี้หรอก" อะไรแบบนี้ มันคงไม่ดีนะครับ เลือกให้ดี :victory

clean1447
1st May 2014, 19:15
จริงด้วย แหม่ๆ ลืมสะสนิทเลย คืนให้กับ PAT 5 จนหมดและ

แต่ก็ถึงอย่างนั้นก็เถอะ ว่าแต่ จขกท เขาถามอีกเรื่อง แต่ดันมาตอบ อุดมศึกษา สะเพียบเลย

F.Syndome
1st May 2014, 19:18
แนะนำเลยน่ะคร๊าฟ การเรียน คือ รากฐานของชีวิต ถ้ามีโอกาส ได้เรียน ก็เรียนเถอะคร๊าฟ บางคนหรือ บางครอบครัว เค้าอยากจะเรียนแต่ไม่โอกาสนั้น ท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ลองเรียนให้จบ งั้นลองลุยต่อไปให้ถึง ระดับ ปวช. หรือ ปวส.เพราะ ถ้าไปต่อสายสามัญ ต้องไปต่อให้ถึง ป.ตรีเลยถึงจะหางานได้ง่าย รวม 5 ปี ถึง 5ปีครึ่ง(ปวช. 3ปี+ปวส. 2ปีถึง 2ปีครึ่ง ) แล้วแต่ สถาบันฯ นั้น ๆ พอจบ ปวส. อาจจะทำงาน เก็บตัง ไปก่อน แล้วค่อยตัดสินใจว่า จะลุยต่อในระดับ ป.ตรี ทางช่าง ก็พวก วิศวะฯ ไปได้ยาวๆ ไกล ๆ(ปล. ปวช. และ ปวส. อาจจะหางานง่ายกว่า ป.ตรี)

21world
1st May 2014, 19:19
จริงด้วย แหม่ๆ ลืมสะสนิทเลย คืนให้กับ PAT 5 จนหมดและ

แต่ก็ถึงอย่างนั้นก็เถอะ ว่าแต่ จขกท เขาถามอีกเรื่อง แต่ดันมาตอบ อุดมศึกษา สะเพียบเลย

เห็นอะไรผิดก็ช่วยกันแก้ครับ ปล่อยเลยตามเลยก็ใช่เรื่อง ส่วนเรื่องจขกท. ก็ช่วยกันแนะนำครับ

ชาว JKG รักกันๆ จุ๊บๆ :p
รักบอร์ดนี้นะแจ๊ะ

exodus
1st May 2014, 20:24
เรื่องก็ง่ายๆครับ หลังๆก็จะเริ่มเหนื่อยไปเอง แล้วก็จะเริ่มรู้สึกว่า การทำสองอย่างพร้อมกันมันโหลดตัวเองอย่างมหาศาล คือตอนแรกยังสดไง ยังเพ้อฝัน พอเจอความจริงแล้วก็ต้องยอมรับสภาพ
เกือบๆ 90% ก็มักจะเลือกที่จะทำงานอย่างเดียวเพราะมันสบายกว่าเรียนไปด้วย+เห็นเงินทันที แล้วก็ลงเอยด้วยการเป็นเด็กโข่ง มีให้เห็นกันเยอะแยะทั่วประเทศไทย ไปที่ไหนก็เจอ

ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณเป็นคนหนึ่งในอีก 10% ที่เหลือที่ผมไม่ได้กล่าวถึงก็เอาเลย พิสูจน์ตัวเองให้ทางบ้านเห็น แต่ถ้ามันไม่เป็นอย่างนั้น เดิมพันครั้งนี้เดิมพันด้วยทิศทางชีวิตของตัวคุณเอง
ซึ่งผมก็ไม่ได้ใส่ใจนักหรอกไม่ว่าคุณจะรุ่งโรจน์หรือร่วงโรย เพราะทุกคนก็ต้องจัดการกับชีวิตตัวเองเหมือนกัน คนเรามันคงไม่ว่างขนาดไปตามล้างตามเช็ดชีวิตคนอื่นหรอกจริงมั้ย

ผมคงไม่ขอให้โชคช่วย เพราะเรื่องครั้งนี้มันอยู่ที่ตัวบุคคล ไม่ใช่ดวง

Scarlatto
1st May 2014, 20:47
มันไม่ผิดหรอกถ้าน้องอยากจะทำงาน แต่เหมือนที่คนอื่นเขาบอกมาเรียนให้จบ ม.3 ก่อน แล้วไปต่อ กศน.เอา
ส่วนเรื่องที่พ่อน้องบอกให้กลับบ้านนั้นนั่นเป็นเพราะท่านเป็นห่วงยังไงซะก็กลับไปอยู่บ้านแล้วก็ลองเปิดใจคุยกับครอบครัวดู
พี่ทำแบบน้องมาแล้ว ทุกวันนี้ก็เป็นอยู่ ทำงานไปเรียนไปด้วย ช่วงมัธยมเลิกเรียนพี่ก็ไปเก็บของเก่าพวกขวดน้ำที่โรงเรียนเอาไปขาย
ปิดเทอมก็ไปทำงานพวกร้านอาหาร จนตอนนี้ก็มีงานประจำทำแล้วเช็คอะไหล่ PC กับ Printer แล้วพี่ก็เรียนภาคพิเศษเสาร์-อาทิตย์เอา
ค่าเทอมพ่อแม่พี่แทบไม่ไปได้จ่ายให้นอกจากว่าพี่มือเปิปไปหน่อยค่อยขอท่าน
จำไว้นะครับน้อง การทำอะไรหลายๆอย่างพร้อมกันมันเหนื่อย ถ้าน้องรับได้ก็ดีครับพี่สันบสนุน จะได้เข้มแข็ง ยืนด้วยขาของตัวเองได้ เงินที่ได้มาก็นำไปให้พ่อแม่ด้วยนะครับทนแทนบุญคุณท่านด้วย
สู้ๆครับ ^ ^

tumowen02
1st May 2014, 21:03
ผมแนะนำว่า ทำงานช่วงปิดเทอมดีกว่าครับ วุฒิการศึกษาสำคัญนะครับ พ่อแม่น้องเค้าเป็นห่วงอยู่แล้วครับ หรือทางบ้านมีปัญหาเรืองการเงิน แต่ถ้าไม่มีอย่าพึ่งไปทำเลยครับ ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดี ดีกว่าครับ