PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือผมอยากเรียนกลองแต่ติดปัญหานึงครับ

manzax1155
1st May 2014, 17:39
พอดีผมอยากเรียนกลองมากๆเลย ติดต่อได้ที่เรียนแล้ว
แต่แม่ก็มาบอกผมว่า บ้านเราไม่มีกลอง จะไปเรียนกลองแล้วกลับมาบ้านมันจะได้ฝึกหรอ
ให้ผมไปเรียนกีต้าดีกว่า ผมไม่อยากเรียน ก็เลยไม่ได้เรียนเลยครับ ผมควรทำไงดีครับ อยากเรียนมากๆ

kisserza
1st May 2014, 17:43
ซื้อแป้นซ้อมตีกลองครับ ใช้แทนสแนร์ได้ แต่เวลาซ้อมต้องมโนเอาเองนะ แบบขาเหยียบอากาศอะครับ หรือใช้เก้าอี้หลายๆตัวมาตั้งเรียงๆกัน(เคยเห็นเพื่อนทำ)

[King]-Spin
1st May 2014, 18:09
เก็บเงินซื้อกลองเลยครับ

clean1447
1st May 2014, 18:25
เราเล่น คีย์บอร์ด ซื้อตัว PSR-E423 ตอนนั้นที่ไปซื้อ โชคดีที่เหลือตัวสุดท้ายพอดี

แต่พอเอาเข้าจริง ยากจุง

rockblood39
1st May 2014, 18:37
ตีอากาศครับ แล้วเก็บตังซื้อกลอง

M&N
1st May 2014, 18:42
เรียนไปเลยครับ เชื่อผม ผมก็มือกลองคนนึง ดีสะอีกที่ได้เรียน ผมไม่เคยเรียนเลย ตอนแรกผมก็ไม่มีกลองหรอกครับ เล่นตีอากาศอย่างเดียว ซ้อมตีอากาศมันจะได้ฝึกเรื่องจินตนาการด้วยครับ ว่าตรงนี้เสียงอ่ะไรๆๆ แล้วคุณก็ค่อยเก็บตังไปเรื่อยๆ ซื้อเป็นแป้นซ้อมมา ถูกๆก็อันละไม่เกินพันครับ พอชำนาณแล้วค่อย ซื้อกลองชุดจริงๆมา เพราะท่าคุณยังไม่เป็น แล้วซื้อชุดจริงมา พอเวลามาซ้อมตี มันจะไปรบกวนคนอื่นเอาปล่าวๆ หรือท่าอยากได้จริงๆก็ ข้ามขั้นตอนที่ 2 ไปครับ เก็บรวดเดียวซื้อ กลองไฟฟ้า มาเลย ไม่รบกวนคนอื่น แต่ว่าอารมณ์มันจะไม่เหมือนชุดจริงนะครับ เพราะว่าเสียงที่ออกมาจากกลองไฟฟ้า มันเป็นเสียงที่ make ขึ่นมาเอง ผมแนะนำ ชุดจริงไปเลย [ซื้อชุดจริงผมแนะนำของ Soo ครับ 5555 5 ผมใช้อยู่ ซื้อมา 4 หมื่นกว่าบาท ของดีจริงครับ ของคนไทยเองด้วย ไม่แพงมาก วงดังๆใช้เยอะอีก บอดี้ โปเตโต้ คาราบาว ฝรั่งยังมาซื้อถึงไทยเลย แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร ผิวดำๆ]

Pluem.KT
1st May 2014, 19:01
เช่าห้องซ้อมสิครับ วันละ 1-2 ชม. หาเพื่อนที่เล่นเป็นช่วยสอน ไม่ก็เป็นดูยูทูปแล้วจำเอา
เพื่อนผมตอนแรกเล่นไม่เป็น 3-4 สัปดาห์ก็เริ่มคล่องแล้วครับ

TOPTHJKG
1st May 2014, 19:17
ตีอากาศครับ แล้วเก็บตังซื้อกลอง

ครับๆ แนะนำประมาณนี้ เพราะผมก็ทำแบบนี้ครับ ฮ่าๆๆ

chamx94
1st May 2014, 19:18
ผมยังเสียดายเรื่องกลองชุดไม่หายเลย....เพ่เค้าเล่นบริจาคไปหมดเลยตอนวงแตก...เซงมากๆ

ถ้าแนะนะ...เรียนไปเลยคับ...พอเราเริ่มเก่งค่อยซื้อจะดีกว่าคับ...ถ้ามันไม่ใช่แนว...แล้วท่านจะเสียใจที่หลัง

ตอนนี้ผมหัดเล่นกีต้าเพลงนี้อยู่คับ ใช้เสียงกลองจากคลิปเอา

http://www.youtube.com/watch?v=C1Hf_D4_UdU

degden009
1st May 2014, 22:42
ผมก็ตีกลองครับ บอกเลยไม่เคยเรียน บ้านไม่มีกลองด้วย ตอนแรกๆก็ดูพื้นฐานจาก youtube แล้วก็อาศัยเข้าห้องซ้อมดนตรีบ่อยๆเอา หลังๆมาผมใช้ฟิวล้วนๆ ไม่มีความรู้เลย :o

OverRevJ
6th May 2014, 12:10
# # ไม่เคยเรียนเหมือนกันครับ อาศัยการซ้อมและความเคยชิน ช่วงแรกๆ ก็โหลดคลิปสอนดีกลองแต่ละเพลง ใน youtube แล้วเอามา slow ใน 123 เอา ดูง่ายดีครับ แล้วก็อย่างเช่น intro เพลงเล่นลิ้นของ potato ผมก็ใช้วิธีนี้เอาครับเวลาแกะ ถ้าดูแบบไม่slow จะงงมาก หลังจากนั้นก็แกะจนคล่องแล้วก็กลายเป็น ทริคตีกลองไปในตัวด้วยครับ