PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Shogun 2 Fall of The Samurai กระตุก

money10100
1st May 2014, 20:33
ตัวเกมมันไม่ได้กระตุกแต่มันกระตุกที่ตัวละครทหารตัวเล็กๆ บางตัวก็ไม่เป็นไรแต่ส่วนใหญ่กระทุกทั้งกองทหารเลย โหลดมาลงหลายรอบแล้ว โหลดจากที่ไหนก็เป็นเหมือนเดิม เล่นโหมดเนื้อเรื่องก็หลุด

PEEIII
1st May 2014, 20:37
อยากทราบสเป็กเครื่องของคุณ

ถ้าสเป็กผ่านอาจจะต้องอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอ

money10100
1st May 2014, 21:59
อยากทราบสเป็กเครื่องของคุณ

ถ้าสเป็กผ่านอาจจะต้องอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอ

เครื่องพึ่งถอยมาใหม่ตอนต้นปีไม่มีปัญหา การ์ดจอก็ออโต้อัพเดท ภาพกับบรรยากาศรอบๆลื่น แต่กองทหารมันกระตุกอย่างเดียว

cokcok55
1st May 2014, 22:03
เอาสเปคคอมมาดูหน่อย

money10100
1st May 2014, 22:59
AMD A8-5600K APU
window 7 64 bit
RAM 8 GB
GeForce GTX 650

พึ่งถอยมา

tanutpop
1st May 2014, 23:07
พึ่งถอยมาไม่ได้แปลว่าสเปคจะสูงนี่ครับ ?

satornarm
ผมว่า 650 มันไม่ค่อยจะใหวนา CPU ก็ A8 เองกับเกมนี้ CPU ต้องใช้จำนวนมากเลยในการเล่น แถม A8 ยังเป็น APU อีกครับ
ซึ่งไม่ได้ใช้ความสามารถของ APU ได้เต็มที่เพราะ การ์จอแยกเป็นของ เขียว ไม่สามารถ Cossfire กับตัว GPU ได้

เกมนี้ได้ชื่อว่ากิน CPU ขั้นเทพเลยล่ะครับ A8 นั้นด้านการคำนวณถือว่าอยู่ในระดับกลางเกือบต่ำเลยทีเดียว

ถ้าไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วยครับ

ปล.อย่าเชื่อใน PC ของเราเพียงเพราะว่ามันใหม่สิครับ ถ้าเป็นงั้น PC เครื่อง 15,000 ก็ไม่ต่างอะไรกับเครื่อง 30,000 น่ะสิ

tanutpop
ใช่ๆ เกมนี้ กิน CPU โคตรๆ

F.Syndome
1st May 2014, 23:13
http://www.systemrequirementslab.com/cyri
วิธีการคือ แนะนำให้ พิมชื่อเกม เอา เดียวมันจะ หาชื่อเกมที่ตรงกับใน ลิสเกมของมันเอง อย่า ก๊อป ชื่อเกมแล้วไปแปะ มันจะหา ไม่เจอ
เครดิต : http://www.systemrequirementslab.com/cyri

money10100
1st May 2014, 23:19
อ่านดีๆนะครับ คือ ตัวเครื่องเนี่ยไม่มีปัญหา ปรับเอฟเฟ็กไม่สูงมาก เล่นลื่น ลื่นมากกกก แต่ไอปัญหาเนี่ยคือไอพวกตัวทหารในกองร้อยเนี่ย มันกระตุกเงอะๆงะๆ ประมาณว่าขยับตัวแบบฉากต่อฉาก คล้ายๆบัคอะไรประมาณนั้น ไม่ได้เกมกระตุกเกมแลค ปรับต่ำก็เป็น

satornarm
1st May 2014, 23:19
http://www.systemrequirementslab.com/cyri
วิธีการคือ แนะนำให้ พิมชื่อเกม เอา เดียวมันจะ หาชื่อเกมที่ตรงกับใน ลิสเกมของมันเอง อย่า ก๊อป ชื่อเกมแล้วไปแปะ มันจะหา ไม่เจอ
เครดิต : http://www.systemrequirementslab.com/cyri
เว็ปนี้ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่อย่าง BF3 ผมแดงเถือกแต่เล่นได้ Mid-High เลย
บางเกมเขียวหมดก็แบบว่า Low หมดขนาดจอต่ำสุด FPS ยังไม่ถึง 15 เลยยังมี เช่น the witcher 2 555
และหลาย ๆ เกมอีกมากมายจนผมเลิกใช้มันและลองด้วยตัวเองหรือคำบอกเล่าจากความจริงของคนที่เคยเลยแล้วเอา

F.Syndome
1st May 2014, 23:21
อ่านดีๆนะครับ คือ ตัวเกมเนี่ยไม่มีปัญหา เล่นลื่น ลื่นมากกกก แต่ไอปัญหาเนี่ยคือไอพวกตัวทหารในกองร้อยเนี่ย มันกระตุกเงอะๆงะๆ ประมาณว่าขยับตัวแบบฉากต่อฉาก คล้ายๆบัคอะไรประมาณนั้น ไม่ได้เกมกระตุกเกมแลค ปรับต่ำก็เป็น
โอเค จขกท. คือเครื่องเค้าอ่ะ เล่นได้ แต่ไปกระตุก ตรงทหาร

F.Syndome
1st May 2014, 23:22
ผู้รู้ มาตอบที ส่วนตัว การมีภาพในเกมเพิ่มขึ้นเยอะ ไม่ว่า จะภาพนิ่งหรือ ขยับ มันจะกิน เฟรมเรส(FPS) ของเกมไปเยอะทีเดียว น่าจะเกี่ยวไหมน่า ลองปรับ ขนาดของ ตัวเกมดู เอาต่ำสุด 1024x768 ดูว่ากระตุกไหม

satornarm
1st May 2014, 23:23
อ่านดีๆนะครับ คือ ตัวเกมเนี่ยไม่มีปัญหา เล่นลื่น ลื่นมากกกก แต่ไอปัญหาเนี่ยคือไอพวกตัวทหารในกองร้อยเนี่ย มันกระตุกเงอะๆงะๆ ประมาณว่าขยับตัวแบบฉากต่อฉาก คล้ายๆบัคอะไรประมาณนั้น ไม่ได้เกมกระตุกเกมแลค ปรับต่ำก็เป็น

ผมอ่านดีแล้วล่ะครับกับข้อมูลแรกที่ท่านให้มาและนั่นคือสิ่งที่ผมคิด ถึงได้บอกไงว่าผิดก็ขออภัยด้วย

blacklotus55
1st May 2014, 23:39
AMD A8-5600K APU
window 7 64 bit
RAM 8 GB
GeForce GTX 650

ก็บอกว่าพึ่งถอยมา :rtfm

ของผม Phenom II x 6 960 T

8 Gb ram

GTX 650 Ti Boost

Windows 7 64 bit Ultimate

เกมเนี้ยผมเล่นมานานแล้ว แต่เสป็คที่ว่าเนี่ย ผมไม่รู้ว่าคุณเล่นยังไง

แต่ของผม ทัพหลัก สู้ ทัพหลัก 20 ยูนิต สู้ 20 ยูนิต ก็กระตุกแล้ว ถ้าซุมใกล้ ๆ

หรือว่าคุณ เอา ทัพหลัก "ซ้อนทัพ" แล้วบัญชาการรบ

ประมาณว่า เอา 2 ทัพหลัก ลุยกับ 2 ทัพหลัก คอมเทวดากว่านี้ก็กระตุกครับ อย่าว่าแต่เท่านี้เลย

กระตุกก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

ผมก็กระตุก อย่าคิดว่า "คอมถอยใหม่" มันจะ "ไร้เทียมทาน" สิครับ

มันไม่ได้ "เป็นอมตะ" นะ คอมที่ถอยใหม่หน่ะ

kom007
2nd May 2014, 00:01
ของผม Phenom II x 6 960 T

8 Gb ram

GTX 650 Ti Boost

Windows 7 64 bit Ultimate

เกมเนี้ยผมเล่นมานานแล้ว แต่เสป็คที่ว่าเนี่ย ผมไม่รู้ว่าคุณเล่นยังไง

แต่ของผม ทัพหลัก สู้ ทัพหลัก 20 ยูนิต สู้ 20 ยูนิต ก็กระตุกแล้ว ถ้าซุมใกล้ ๆ

หรือว่าคุณ เอา ทัพหลัก "ซ้อนทัพ" แล้วบัญชาการรบ

ประมาณว่า เอา 2 ทัพหลัก ลุยกับ 2 ทัพหลัก คอมเทวดากว่านี้ก็กระตุกครับ อย่าว่าแต่เท่านี้เลย

กระตุกก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

ผมก็กระตุก อย่าคิดว่า "คอมถอยใหม่" มันจะ "ไร้เทียมทาน" สิครับ

มันไม่ได้ "เป็นอมตะ" นะ คอมที่ถอยใหม่หน่ะ

x6 960T เปิดหัวมาแน่เลยชิมิ ปกติ 960T จะเป็น 4core (ใช้ตัวเดียวกัน)

*ถึง จขกท. ถึงจะเป็นคอมที่ถอยมาเมื่อวานก็กระตุกได้ ถอยมาปีนี้ก็ใช่ว่าจะเล่นเกมที่ออกมาก่อนหน้านั้นได้แบบปรับภาพสูงๆ อีกอย่าง 650 เนี่ยเอาเกมนี้ไม่อยู่หรอก เคยใช้ 670 เล่นยังหืดขึ้นคอเลย

otakuoz
2nd May 2014, 00:17
ลองเล่นมัลติดู ถ้าไม่กระตุกเป็นโอเค XD

ผมเล่นธรรมดาลื่นนะ
แต่มัลตินี่ไม่ไหวจะเคลีย โยกทหารไม่หวายกระตุก + ดีเลย์ (คงเป็นที่เน็ตด้วยละมั้ง)

money10100
2nd May 2014, 00:39
ตั้งกระทู้มา สุดท้ายจากประเด็นหลักกลับกลายเป็นประเด็น "คอมถอยมาใหม่" ยิ่งคนเข้ามาเพิ่มก็เข้ามาซ้ำมาเติม ผมว่าให้มันผ่านไปเถอะ

ปล.เครื่องเก่าผมเล่นแล้วไม่มีปัญหา สเป็คเครื่องเก่าก็ต่ำกว่า

guykopbem4
2nd May 2014, 00:50
คุณลองเปลี่ยน Crack หรือไม่ก็ลองโหลดอันไหม่มาครับ น่าจะช่วยได้

:cool:

cokcok55
2nd May 2014, 01:14
ขอดูสเปคเก่าหน่อย

satornarm
2nd May 2014, 01:16
ตั้งกระทู้มา สุดท้ายจากประเด็นหลักกลับกลายเป็นประเด็น "คอมถอยมาใหม่" ยิ่งคนเข้ามาเพิ่มก็เข้ามาซ้ำมาเติม ผมว่าให้มันผ่านไปเถอะ

ปล.เครื่องเก่าผมเล่นแล้วไม่มีปัญหา สเป็คเครื่องเก่าก็ต่ำกว่า

ผมว่าท่านไม่ชัดเจนเองนะครับถ้าท่านยกเอาเรื่องนี้มาแต่แรกก็น่าจะเข้าใจง่ายหน่อย
ซึ่งก็มีอีกประเด็นนึงคือ ขอเสปคเก่าด้วยนั่นแหละครับ เพื่อที่จะได้ยืนยันว่าไม่ใช่ส่วนนี้จริง
และจะช่วยหาทางแก้ใขปัญหาวิธีอื่นให้ด้วย

InfiniteDeathIIX
2nd May 2014, 01:26
การ์ดจอรุ่นเดียวกันเลย ผมเคยลองเล่นมาแล้วเกมนี้ลื่นดีครับปรับเต็มเลย

ดูแบบละเอียด
http://valid.canardpc.com/kefldz

satornarm
2nd May 2014, 01:28
การ์ดจอรุ่นเดียวกันเลย ผมเคยลองเล่นมาแล้วเกมนี้ลื่นดีครับปรับเต็มเลย

ดูแบบละเอียด
http://valid.canardpc.com/kefldz
แต่ CPU ด้านการคำนวณยูนิตความสามารถต่างกันโขเลยแฮะ -.-
ที่หลาย ๆ คนบอกขนาด 660-670 ปรับสูง ๆ ยังมีกระตุกก็อยู่ที่ CPU นี่ล่ะ เกมนี้ขึ้นชื่อเลยด้านแดกแหก CUP นี่นะ

money10100
2nd May 2014, 02:03
ผมว่าท่านไม่ชัดเจนเองนะครับถ้าท่านยกเอาเรื่องนี้มาแต่แรกก็น่าจะเข้าใจง่ายหน่อย
ซึ่งก็มีอีกประเด็นนึงคือ ขอเสปคเก่าด้วยนั่นแหละครับ เพื่อที่จะได้ยืนยันว่าไม่ใช่ส่วนนี้จริง
และจะช่วยหาทางแก้ใขปัญหาวิธีอื่นให้ด้วย

duol core
ram 2 gb
geforce 9800 gt

แต่ผมเล่น rome2 ก็เล่นได้นะ shogun 2 ภาคหลักก็เล่นได้ แต่ภาค fall เล่นแล้วมีปัญหาตลอด

2nd May 2014, 02:28
ติดตามอ่านมา แล้ว มันไม่ใช่แล้วมั้ง ตอบดี ๆ มันไม่ฟังกันหรือไง มีแถไปงั้นงีัีด้วย จะตอบแบบตรง ๆ ละกัน

"เฮ้ย ไอ่ น้อง คอมเอ็งไม่ถึง เข้าใจไหม" เลิก แถ พล่าม ได้แล้ว ตั้งกระทู้หาคนมาตอบ พวกเขาก็พยายามตอบแล้วไง

"คอมคุณมันไม่ถึง" เลิกเพ้อเจ้อได้แล้ว ชัดไหม คอมที่คุณถอยมามันไม่ได้เทพ มันค่อนไปทางข้าง ใกล้ ๆ "ก า ก "

เข้าใจไหม เตรียมเก็บตังซื้อ คอมใหม่ ไว้เล่นเกมใหม่ ๆ ได้แล้ว รู้มั้ยไอ่น้อง 5555555555+

money10100
2nd May 2014, 02:36
ติดตามอ่านมา แล้ว มันไม่ใช่แล้วมั้ง ตอบดี ๆ มันไม่ฟังกันหรือไง มีแถไปงั้นงีัีด้วย จะตอบแบบตรง ๆ ละกัน

"เฮ้ย ไอ่ น้อง คอมเอ็งไม่ถึง เข้าใจไหม" เลิก แถ พล่าม ได้แล้ว ตั้งกระทู้หาคนมาตอบ พวกเขาก็พยายามตอบแล้วไง

"คอมคุณมันไม่ถึง" เลิกเพ้อเจ้อได้แล้ว ชัดไหม คอมที่คุณถอยมามันได้ได้เทพ มันค่อนไปทางข้าง ใกล้ ๆ "ก า ก "

เข้าใจไหม เตรียมเก็บตังซื้อ คอมใหม่ ไว้เล่นเกมใหม่ ๆ ได้แล้ว รู้มั้ยไอ่น้อง 5555555555+
คุณไม่เห็นคุณก็พูดได้ ผมไม่ได้โง่....ถึงขนาดว่าไม่รู้ว่าปัญหามันเป็นที่ตรงไหน แล้วก็ไม่ได้รวยยยย ถึงขนาดมีตังไปซื้อคอมแรงๆหลายๆหมื่น กว่าผมจะได้คอมใหม่ๆก็ตั้ง5ปี6ปี หากไม่รู้หรือรู้ไม่จริงก็ไม่ต้องมาโพสก็ได้ คนเค้ามาขอความช่วยเหลือแล้วมาเจอแบบนี้ แล้วผมก็ไม่ใช่ญาติฝ่ายไหนของคุณที่จะมาเรียก "ไอ่น้อง" ผมเข้ามาขอความช่วยเหลือ ไม่ได้มาหาเรื่องกับใคร

2nd May 2014, 02:45
คุณไม่เห็นคุณก็พูดได้ ผมไม่ได้โง่....ถึงขนาดว่าไม่รู้ว่าปัญหามันเป็นที่ตรงไหน แล้วก็ไม่ได้รวยยยย ถึงขนาดมีตังไปซื้อคอมแรงๆหลายๆหมื่น กว่าผมจะได้คอมใหม่ๆก็ตั้ง5ปี6ปี หากไม่รู้หรือรู้ไม่จริงก็ไม่ต้องมาโพสก็ได้ คนเค้ามาขอความช่วยเหลือแล้วมาเจอแบบนี้ แล้วผมก็ไม่ใช่ญาติฝ่ายไหนของคุณที่จะมาเรียก "ไอ่น้อง" ผมเข้ามาขอความช่วยเหลือ ไม่ได้มาหาเรื่องกับใคร

ก็ไม่ได้ไรไง ผมเห็นใครเข้ามาตอบ (ไม่ได้เฉพาะความเห็นผมนะ) ผมเห็นคุณแย้ง ๆ แบบ คั่ง ๆ คู ๆ ไรประมาณนี้ ผมเลยสงสัยว่า ถ้าคอมคุณที่ (เพิ่งถอยมา) มัน "เจ๋ง" นัก

คุณจะมาตั้งกระทู้ถาม "คนในบ้านผม" ทำไมครับ "วะ" ก็ผมเห็นคุณแย้ง ๆ คั่ง ๆ คู ๆ ทุกความเห็นเลยอ่ะ :sweat

aum34645
2nd May 2014, 03:01
เท่าที่ผมเข้าใจ จขกท
คุณ จขกท น่าจะบอกว่า fps ของเกมอะ ไม่มีปัญหา แต่ปัญหาเกิดที่ท่าทาง และ animation ของตัวละครใช่หรือปล่าวครับ?
ถ้าผมเข้าใจผิด ก็ขออภัยด้วย

ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจ
ถ้าเกมแท้ น่าจะลองติดต่อ costumer support ดูครับ น่าจะช่วยได้
หรือลองไปเซ็ตใน option ของเกมดูครับ น่าจะมีเรื่องลายละเอืยดของตัวละคร หรืออะไรทั้งหมดนั้น
ถ้าเถื่อน ลองลงแครกตัวอื่น โหลดของเจ้าอื่น โหลดตัวเต็ม บลาๆๆๆ น่าจะหายครับ

ปล. ข้างๆ คูๆ ไม่ใช่หรือ? สำนวนนี้ หรือผมพูดผิดมาตลอด?

money10100
2nd May 2014, 03:15
เท่าที่ผมเข้าใจ จขกท
คุณ จขกท น่าจะบอกว่า fps ของเกมอะ ไม่มีปัญหา แต่ปัญหาเกิดที่ท่าทาง และ animation ของตัวละครใช่หรือปล่าวครับ?
ถ้าผมเข้าใจผิด ก็ขออภัยด้วย

ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจ
ถ้าเกมแท้ น่าจะลองติดต่อ costumer support ดูครับ น่าจะช่วยได้
หรือลองไปเซ็ตใน option ของเกมดูครับ น่าจะมีเรื่องลายละเอืยดของตัวละคร หรืออะไรทั้งหมดนั้น
ถ้าเถื่อน ลองลงแครกตัวอื่น โหลดของเจ้าอื่น โหลดตัวเต็ม บลาๆๆๆ น่าจะหายครับ

ปล. ข้างๆ คูๆ ไม่ใช่หรือ? สำนวนนี้ หรือผมพูดผิดมาตลอด?
นั่นแหละครับ เป็นที่ animation ของตัวละครเลย แหม่มีคนเข้าใจซักที จะลองทำตามที่บอกดูครับ

aum34645
2nd May 2014, 19:46
ครับผม ได้ไม่ได้ ว่ากันอีกที ฮ้าๆๆๆ