PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพื่อนๆคิดยังไงกับ"เกม FPS ที่วัดฝีมือกันจริงๆ"

Porunka
1st May 2014, 20:37
เกริ่นไว้ก่อน ต่อจากนี้จะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆเลยนะครับ อาจจะไม่ถูกใจใครหลายคนนะ

ผมมักจะคิดเสมอว่าเกม FPS มันวัดฝีมือกันตรงไหน วัดกันยังไง อย่างเช่น FPS สมัยนี้ BF4 COD ทุกเกมนี้จากที่ผมเคยเล่นมาดูเหมือนมันจะไม่ค่อยวัดฝีมือกัน อย่างเช่นใครเห็นฝ่ายตรงข้ามก่อนก็ win หรืออย่างพวก BF มีรถถังตูมตามๆ ยิงกันมันส์ ผมรู้ละครับว่ามันทำเพื่อ ความสนุก แต่ที่ผมสงสัยจริงๆคือ COD คือ COD มันจะได้พวกอาวุธเป้งๆเมื่อได้ streak แต่ถามว่าถ้าเจอกันจะๆ แล้วมันใช้อะไรวัดว่าใครเก่งกว่า ปืน? ความแม่น?
คนนึงเห็น คนนึงไม่เห็น? จากความสงสัยนี้มาหลายปี ทำให้ผมได้เจอเกมๆนึงที่วัด ฝีมือ กันจริงๆ เกมนั้นคือ cs go :hehe เกมมันใช้ฝีมือกันหมด ใครเห็นใครก่อนไม่ใช่ว่าจะชนะเสมอ เอาหละครับ เพื่อนๆคิดยังไงกับแนวนี้ และเกมที่เพื่อนๆคิดว่าวัดฝีมือกันจริงๆคืออะไร:o

DeadCarnival
1st May 2014, 20:39
ไหวพริบ และ เทคนิคมั้งครับ

Michiri
1st May 2014, 20:44
สำหรับเจ้าของกระทู้คงต้องเป็นแบบ ดวลกันซึ่งๆหน้า เหมือนในหนังคาวบอย

http://upic.me/i/zp/893036_4099104695618_1626624723_o.jpg (http://upic.me/show/50820307)

my dath
1st May 2014, 20:46
จริงนะ ท่านได้เล่น bf4 ออนไลน์มั้ย มันวัดที่ความนิ่งของแต่ละคน และไหวพริบจริงๆนะ บางทีคุณเห็นก่อน ใช่ว่าคุณจะชนะเสมอไป หากคุณยิงไม่เม่น ก็ไม่ตายในนัด2หรือ3นัด เค้าหันมายิงกลับเข้าหัวคุณนัดเดียว ตายเรียบร้อย ผมเล่นสไนเปอร์ บางทีเจอพร้อมกัน ดวนกันเลย ถ้าใครเม่นกว่า ก็ชนะไป มันต้องใช้ฝีมือจริงๆครับ

rockblood39
1st May 2014, 20:52
Red Orchestra 2 ครับ ดูเรียลดี แต่ไม่ฮาร์ดคอเท่า arma
เกมส์แบบปรับระยะยิงได้ จะทำนู่นนี่ต้องระวังเพราะนัดเดียวก็นอนได้ ไหวพริบ+tactic จริงๆครับ
จะใช้ปืนอัตรายิงเยอะๆก็ต้องรับแรงถีบ+ระยะที่สั้น จะใช้ไรเฟิลก็ต้องรับอัตราการยิงที่ต่ำ แต่รุนแรงไรเงี้ยครับ คิดทุกย่างก้าวจริงๆ

UkuleleAlone
1st May 2014, 20:54
aimbot hack v.191

Ezio Auditore
1st May 2014, 21:02
ผมมองว่าตระกูล BF มันใช้สัญชาตญาณเเละทีมเวิร์คมากกว่า Cod กับ Cs:Go นะ ทั้ง3 เกมน่ะมันใช้ ไหวพริบ/เทคนิค กันทั้งนั้น รู้จัก หยุด หลบ คือมันขึ้นอยู่กับจังหวะว่าใครตัดสินใจได้ดีกว่ากัน
ส่วน ความเเม่น ความไวเนี่ย มันส่วนนึงเท่านั้น
ปล.ผมเล่น Bf กับ Cs Go ส่วน cod ไม่เคยเล่นมัลติ

SlienceKill
1st May 2014, 21:04
พวกเกมที่ต้องเก็บยศ เก็บปืน ปลดล็อคปืนนลาๆ ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้วัดผีมือหรอก มันวัดว่า ใครเล่นเก่อนหรือหลังเท่านั้นเอง ยศสุงมีปืนโกง มันไม่มีความสนุกในการเล่นหรอกคับ
ผมก็เล่น CSGO อยู่ เเฟร์ๆดีเหมือนกัน เล่นไม่ดี = ทีมล่ม มีการพลิกไปมาได้ตลอดเวลา ถ้ามีผีมือสามารถเก็บได้ 4-5 ตัวได้ นี่ละความสนุกของมัน

liger0000
1st May 2014, 21:16
Red Orchestra 2 แผนการ ฝีมือ ความแม่น สายตาที่ดีสำคัญมาก เป้าเท่ามด(แถมเครื่องแบบก็คล้ายๆกัน) หรือระยะประชิดเอง ก็เจอแรงถีบยิงไม่โดนก็มี
World of tankวัดกันที่ฝีมืออีกเกม เกมออนไลย์ที่ไม่มีเทพทรู เทพทรูก็ตายง่ายๆถ้าเล่นไม่เป็น แผนการ การรู้จุดอ่อน ยุทธวิธีสำคัญมาก

ส่วนไม่ใข้ฝีมือก็ไอ้พวกที่มันเล่นaimbotอะแหละถ้าเล่นไปเล่นกะบอทเหอะ กะพวกเทพทรูต่างๆ ปืนทุกปืนมันดีเหมือนกันหมดแล้วแต่คนใช้ยังไง

นรกตัวสุดท้าย
1st May 2014, 21:18
codต้องระวังตัวครับ เดินไปต้องหันทุกทิศเลย บางทีก็เป็นกับปิงเน็ตแหละครับ กากเพราะปิงเยอะ 555

Meteorite
1st May 2014, 22:04
ผมเล่นแต่Team Fortress 2 ส่วนใหญ่วัดกันที่ฝีมือและทีมเวิร์ค

nokung
1st May 2014, 22:08
ถ้าวัดฝีกับวัดมือจริงๆนี้แน่นำเล่นเค้าเตอร์เลยครับต้องใช้ฝีมือจริงๆ

Sunshinekung
1st May 2014, 22:13
ผมเล่น TF2 วัดฝีมือล้วนๆ ไม่มีเวลให้เก็บ เพราะมันไม่ใช่แค่ว่าเจอแล้วยิง มันรวมเทคนิคต่างๆหลายอย่าในการยิง มันมีทั้งกระโดดยิง ยิงให้ตายกลางอากาศ ไหวพริบ ทีมเวิร์ค ถ้าไม่เป็นจริงๆ แทบไม่ได้ฆ่าเลย

Zidane
1st May 2014, 22:14
CS 1.6 อันนี้ของจริง

VaproHonoR
1st May 2014, 22:34
ฝีมือจริงๆยกให้CS-GOไปเลย เทคนิค,การควบคุมเมาส์,ทีมเวิร์ค วัดกันที่พวกนี้:gamer ( ขนาดยิงจากข้างหลัง ศัตรูหันมายิงเข้าหัวยังมี:sweat )

exodus
1st May 2014, 23:01
ถ้าประเด็นของคุณคือ "จริงๆ" ผมว่าควรจะออกไปทำอะไร "จริงๆ" น่าจะดีกว่า
ถ้าคุณอยากรู้เรื่องของความแม่น เรื่องของไหวพริบ การวางแผน แก้ปัญหา กลยุทธ์ ทำไมไม่ลองเล่นพวกเพนท์บอลหรืออะไรทำนองนั้นที่ยิงกันจริงๆจะดีกว่าไหม
เจ๋งไม่เจ๋งยังไงก็จะได้รู้กันไปเลย แล้วมันก็เป็นของจริงแน่นอนอย่างที่ จขกท. ต้องการด้วย

Blitzkrieg
1st May 2014, 23:10
Red orchestra ครับ = = เป็นเกมที่ต้องปรับระยะยิงไม่ไมีเป้าให้เล็งด้วย (นอกจากส่องแบบ iron sight) เกมนี้คนมีประสบการณ์ มักจะได้เปรียบ(มันจะมีจุดซุ่มโหดๆ) แถมยิงเข้าจุดสำคัญนัดเดียวคือตาย (พวก หัวใจ อ่านะ)

Monalizii
1st May 2014, 23:23
aimbot hack v.191

สงสัยดังขอเกาะ เอ้ยไม่ใช่ 5555 ชอบๆ

Spermz
1st May 2014, 23:28
ถ้าจะมีอะไรที่ตอบโจทย์ จขกท ได้ดีกว่ามี ก็มีแต่เกมที่เป็นแนว Simulator แล้วละครับ

HeartezzS
1st May 2014, 23:32
Red Orchestra 2 ครับ ดูเรียลดี แต่ไม่ฮาร์ดคอเท่า arma
เกมส์แบบปรับระยะยิงได้ จะทำนู่นนี่ต้องระวังเพราะนัดเดียวก็นอนได้ ไหวพริบ+tactic จริงๆครับ
จะใช้ปืนอัตรายิงเยอะๆก็ต้องรับแรงถีบ+ระยะที่สั้น จะใช้ไรเฟิลก็ต้องรับอัตราการยิงที่ต่ำ แต่รุนแรงไรเงี้ยครับ คิดทุกย่างก้าวจริงๆ
ตามที่ท่านกล่าวมาเลยครับบบ !! เกมพวกนี้ทำผมยิงทีมไปหลายคนแล้ว 5555

sanookun
1st May 2014, 23:35
ถ้าประเด็นของคุณคือ "จริงๆ" ผมว่าควรจะออกไปทำอะไร "จริงๆ" น่าจะดีกว่า
ถ้าคุณอยากรู้เรื่องของความแม่น เรื่องของไหวพริบ การวางแผน แก้ปัญหา กลยุทธ์ ทำไมไม่ลองเล่นพวกเพนท์บอลหรืออะไรทำนองนั้นที่ยิงกันจริงๆจะดีกว่าไหม
เจ๋งไม่เจ๋งยังไงก็จะได้รู้กันไปเลย แล้วมันก็เป็นของจริงแน่นอนอย่างที่ จขกท. ต้องการด้วย

เพื่อนๆคิดยังไงกับ"เกม FPS ที่วัดฝีมือกันจริงๆ"

F.Syndome
1st May 2014, 23:38
ไม่รู้สิคร๊าฟ ไม่อยากยาว ไม่อยาก ดราม่าด้วย แค่สั้น ๆ ว่า จะเล่นอะไร จะทำอะไร มันต้อง แฟร์ ๆ กันทั้ง 2 ฝ่าย ถึงจะดี จบ!!:preved

lankinpark
1st May 2014, 23:52
Arma ก็ฮาร์ดคอพอๆกันครับ แต่พอดีผมไม่ชอบเสพความสมจริงเสียเท่าไหร่ แต่โอเวอร์ไปก็ไม่ดี

ผมคิดว่าเกม FPS เดี๋ยวนี้อย่าง BF COD CS:GO บลาๆ
ก็สร้างมาเพื่อวัดฝีมือกันทั้งนั้นครับ มันขึ่นอยู่กับความถนัดแต่ละคนด้วยครับ
เพราะขึ้นชื่อว่า FPS เราไม่ได้เล่นเดี่ยวๆแน่มันต้องเล่นเป็นทีมทั้งนั้นครับ(เว้นแต่โหมดเกม Free for All)
ต้องมีการวางแผน หรือ การรู้จังหวะ หรือ ไหวพริบด้วยครับ ต่อให้คุณเก่งแค่ไหน ถ้าโดนลุมก็ม่องทุกคนครับ
เกมแบบนี้จะหาดวลฝีมือล้วนๆบอกเลย ยากครับ เว้นแต่จะไปเล่นแนวคาวบอยนะครับ(แบบหันหลังชนกันแล้วยิงอะไรแบบนี้)
ฝีมือจริงๆคือ team work ล้วนๆครับไม่ได้อยู่ยศอะไรเลย

babymaster
1st May 2014, 23:59
คิดอะไร สนุกก็พอมั้งไม่เครียด เพราะมันก็แค่เกม

blackop
2nd May 2014, 01:22
ลอง Arma สิครับ

vasanchai
2nd May 2014, 01:43
ลอง Xshot สิครับ :o:o ไม่ใช่ละ

BackKoMz-
2nd May 2014, 03:19
BF 3-4 ผมว่าปืนที่อยู่หลังๆก็ใช่ว่าจะโหดไปเห็นคนเล่นปืนแรกก็มีเยอะ แต่มันไม่ค่อยมีที่ว่างให้คนใหม่ได้ฝึกนะ
ตอนนี้เล่นTom Clancy's Ghost Recon Phantoms ผมมีความรู้สึกเหมือนว่ามันต้องเติมถึงปืนจะดีขึ้นมาหรือชุดเกาะต่างๆ หาตังเองได้แต่อยากหน่อยยิ่งถ้าเรายศสูงเจอกับอีกทีมที่โหด ของโหดกว่านี้ไปไม่เป็นเลย เกมนี้ผมว่าสไนเปอร์น่าจะอยากที่สุดที่เคยเล่นมา
ส่วนCOD เคยเล่นมัลติเถื่อน จังหวะเกมเร็วนะสำหรับผมเล่นได้แต่ต้องปรับตัว
medal of honor warfighter เคยเล่นในPS3 มันดีใช้จอยเล่นยากๆแต่สนุกดีเรื่องปืนนี้ผมว่าค่อนข้างดี
ปล.ผมมาแนะนำเกมป่าวว้ะ แหะๆๆ

diawnaja
2nd May 2014, 09:40
ผมเล่น csgo ครับ มันออกแนวไม่บู้เกินไปเหมือน bf cod ยิงกันเรียบๆง่าย เดินเงียบ เดาว่าศัตรูจะต้องอยุ่มุมไหนเมาส์ต้องเร็ว
bf ผมเล่นเอามันส์ วิ่งยิงๆๆ

Hannah
2nd May 2014, 10:04
ไม่คิดหรือว่าการทำให้ตัวเองเห็นฝ่ายตรงข้ามก่อนก็ถือว่าเป็นความสามารถ

Patrenko
2nd May 2014, 15:36
ลอง Arma สิครับ

ผมเข้าใจว่าเขาหมายถึงเกมส์ที่วัดฝีมือนะ ซึ่งเกมส์ที่ว่าไม่จำเป็นต้อง Simulator อย่าง Arma นี้ก็ยิงๆกันธรรมดานั้นเเหละครับ แต่เราไม่จำเป็นต้องเอาชนะด้วยการฆ่าเสมอไปเฉยๆ

ผมให้ CSGO ละกันครับ

BF ถามว่าทีมเวิร์คไหมผมว่าไม่นะ พวกโหมด Rush โหมดยึดธงเนี่ยมันอาศัยคนวิ่งดุ่มๆกันไปเคลียศัตรูออกจนหมดก็แค่นั้น เเบ่งกันบางคนยิงได้ตัว อีกคนอาจได้ 2 ตัวจนหมดห้องก็ชนะ

Red Orchesta 2 นี้เข้าข่ายทีมเวิร์คนะ เพราะถ้าวางคนถูกจุดก็ชนะได้

kitipong
2nd May 2014, 15:58
มันเป็นจังหวะคับ บางทีเราก็โดนหลอยก่อนบางครั้งเราก็หลอยได้ก่อน จิงๆก็ใช้ฝีมือนั้นแหละ อย่าไปวัดกันที่จังหวะเค้าดูที่คะแนนคับ

MrCandy
3rd May 2014, 19:33
CoD ใช้ฝีมือนะครับ แค่ในภาคแรกๆถถึงMW1นะครับ

แล้วก็ CS:GO กับWorld of Tankอ่ะ