PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครก้ได้ช่วยสอนทำเพลงหน่อยยยยย

15694208
2nd May 2014, 14:58
คืออยากทำเพลงประมาณว่า cover อ่ะ แต่ไม่รู้ว่าต้องอัดเสียงแล้วใส่กับดนตรียังไง ต้องใช้ไมค์แบบไหน ใช้โปรแกรมอะไรทำอ่ะ
ถ้าใครรู้ได้โปรดสอนหน่อยนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงงงง

SoNy009
2nd May 2014, 19:24
เริ่มจาก อุปกรณ์ที่ต้องมี ที่ผมเคยทำนะ ไมค์ดีๆหน่อย เอาเท่าที่เรามี กีต้าร์ + สายแจ็ค + หัวแปลงต่อเข้าช่อง Line ช่องข้างหลังอะ
โปรแกรมที่ใช้ Cubase 5 หรือแล้วแต่ถนัด แล้วหาโหลดปลั๊กอิน Ezdrumer drumkitfromhell ไว้เขียนกลอง
นี่คือคร่าวๆนะครับ

ต่อไปก็ต้องศึกษาโปรแกรม Cubase จัดเมโทรนอม เขียนกลอง ฝึกไปเรื่อยๆครับ ดู youtube เอา

15694208
3rd May 2014, 15:18
เริ่มจาก อุปกรณ์ที่ต้องมี ที่ผมเคยทำนะ ไมค์ดีๆหน่อย เอาเท่าที่เรามี กีต้าร์ + สายแจ็ค + หัวแปลงต่อเข้าช่อง Line ช่องข้างหลังอะ
โปรแกรมที่ใช้ Cubase 5 หรือแล้วแต่ถนัด แล้วหาโหลดปลั๊กอิน Ezdrumer drumkitfromhell ไว้เขียนกลอง
นี่คือคร่าวๆนะครับ

ต่อไปก็ต้องศึกษาโปรแกรม Cubase จัดเมโทรนอม เขียนกลอง ฝึกไปเรื่อยๆครับ ดู youtube เอา

โห ผมคงไม่ถึงขั้นนั้นอ่ะครับ ขอแค่เอา karaoke มาแปะกับเสียงได้ก้โอแล้วอ่ะครับ

highroll9
13th May 2014, 18:15
ก็หาไฟล์คาราโอเกะมาครับ แล้วก็เปิดใส่โปรแกรม เช่น cubase แต่แนะนำ audacity ถ้าต้องการแค่ cover เพราะง่ายกว่า ๆ 555
หาไมค์มา อาจจะไมค์ก้าน ไมค์ไดนามิค ไมค์อะไรก็ได้ครับ ไม่ต้องดีมากแค่เสียงไม่แตกคือพอ แล้วก็ต่ออัดเข้าคอมเลย ระหว่างที่อัดอาจจะถ่ายวิดีโอไว้
พออัดเสร็จก็เอาคลิปเข้าคอม ตัดต่อลดเสียงในคลิปออกเพื่อลดเสียงรบกวน แล้วเอาเสียงที่เราอัดตอนถ่ายคลิปมาตัดใส่ กับ ไฟล์คาราโอเกะ ไปฮะ
งงป่ะครับ ถามได้นะฮะ ๆ 5555555