PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีแววดับ! แผ่น Blu Ray Disc ใกล้หมดอนาคตแล้ว

bct4alive
3rd May 2014, 22:48
มีแววดับ! แผ่น Blu Ray Disc ใกล้หมดอนาคตแล้ว

<<-- INFORMATION --

หลังจากที่หมดยุคการใช้ตลับ Roms เก็บข้อมูลตัวเกม สื่อเก็บข้อมูลแบบแผ่นก็มีบทบาท
ในวงการเกมส์มากขึ้น ไล่ตั้งแต่แผ่น CD มาเป็นแผ่น DVD และล่าสุดก็คือแผ่น BD หรือ
Blu-Ray Disc ซึ่งเป็นแผ่นเก็บข้อมูลโดยใช้เลเซอร์สีฟ้าในการอ่าน ทำให้ความถี่ของ
คลื่นสั้นกว่าทำให้จุข้อมูลได้มากถึงแผ่นละ 25-50 GB ทำให้สามารถจุภาพยนตร์ความ
ละเอียดสูงแบบ HD ได้นั่นเอง แถมยังเป็นสื่อเก็บข้อมูลเกมส์ในยุค PS3, PS4 และ Xbox One ด้วย

ฟังดูแล้วก็เหมือนแผ่น BD มันก็ยังใช้ประโยชน์ได้เยอะแยะอยู่ แต่จริงๆแล้วตอนนี้มันกำลังย่ำแย่
เพราะจากการแถลงข่าวเรื่องผลประกอบการประจำปีล่าสุดของ Sony แจ้งว่ารายได้จากการขาย
แผ่น BD นั้นน้อยลงไปมาก ซึ่งน้อยที่สุดในรอบ 8 ปีนับตั้งแต่ทางโซนี่เปิดตัวแผ่น BD สู่ตลาด
ทั้งนี้ทางโซนี่ได้ยอมรับว่าคาดการณ์เอาไว้แล้ว ว่าอนาคตสื่อเก็บข้อมูลแบบแผ่นจะเริ่มหมดความ
นิยมไป แต่ไม่คิดว่าจะเร็วขนาดนี้

โซนี่เผยเพิ่มเติมว่า นับตั้งแต่ที่เริ่มขายแผ่น BD เป็นต้นมา จะมีแค่ช่วง 3 ปีแรกๆ ที่มียอดขายสูง
ขึ้นประมาณ 35% แต่หลังจากนั้นก็ค่อยๆหดตัวลงเรื่อยๆอย่างรวดเร็ว ซึ่งโซนี่ก็คาดไม่ถึงว่ามันจะ
หดตัวเร็วขนาดนี้ ทั้งนี้สาเหตุที่ทำให้แผ่น BD เริ่มหมดความนิยมนั้น ทางโซนี่ก็รู้เป็นอย่างดีว่ามา
จากสาเหตุใด นั่นคือการที่บริการสื่อบันเทิงต่างๆผ่านทางดาวน์โหลดนั้น กำลังได้รับความนิยมเพิ่ม
มากขึ้นเรื่อยๆ แถม Hard Disc Drive ก็มีราคาถูกลงเรื่อยๆ ทำให้ผู้คนหันมาใช้บริการดาวน์โหลด
เพลง หนัง และเกมส์ ผ่านทางอินเตอร์เน็ต แล้วเก็บไว้ใน HDD มากกว่าการซื้อแผ่น BD ที่มีราคา
สูงกว่า อย่างบริการ Netflix ร้านเช่าหนังออนไลน์ที่กำลังได้รับความนิยมมากตอนนี้ เป็นส่วนหนึ่ง
ที่ทำให้ยอดขายแผ่น BD ลดลงอย่างมาก

อย่างไรก็ตามแผ่น BD ก็ยังคงไม่ตายในเร็ววันนี้ เพราะอย่างน้อยตอนนี้ก็เป็นสื่อที่ใช้เก็บข้อมูลสำหรับ
เครื่องเกม PS3, PS4 และ Xbox One อยู่ อย่างน้อยก็คาดว่าประมาณอีก 6 ปีที่เราจะยังมีแผ่น BD
ให้เห็นกันในเครื่องเกมยุคนี้ ส่วนแผ่น BD หนังคาดว่าคงหมดอนาคตในอีกไม่นานนี้ หากคนยังนิยมใช้
บริการดาวน์โหลดหนังแบบ Digital Download เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

จากข่าวร้ายของโซนี่ในครั้งนี้ อาจเป็นข่าวดีสำหรับคนที่ใช้แผ่น BD เพราะโซนี่อาจลดราคาไดร์ฟและแผ่น BD เร็วๆนี้ก็เป็นได้

ข้อมูลอ้างอิงจาก

http://kotaku.com/blu-ray-is-dying-1570551300

เรียบเรียงโดย

Sanook! Game

Meteorite
3rd May 2014, 22:51
แผ่นBlu Rayออกมานานละ แต่ผมก็ยังไม่เคยแตะไอแผ่นที่ว่านี่สักที แม้แต่เครื่องอ่านยังไม่มี

Johnniehut
3rd May 2014, 23:02
ม่ายยยย แล้วเมะ BD แบบ UNCEN ของเค้าอ่าาาาห์

#วอนนาบีคุแถวนี้ได้กล่าวไว้

oatink007
3rd May 2014, 23:02
ถึงยังไง แผ่น VCD , DVD หรือ BD มันก็มีความคลาสลิคในตัวมันเอง ผมว่าอารมณ์ตอนซื้อแผ่นเกมหรือเมะกับดาวน์โหลดมันคนละอารมณ์กันเลยนะผมว่า :thank

rockblood39
3rd May 2014, 23:05
ผมยังไม่เคยได้ใช้เล้ยยยย อย่างว่าสมัยนี้อะไรก็ digital download ยกเว้นสะสมแผ่นอ่ะนะ
คิดถึงสมัยแผ่นดิส ผมใช้สมัยประถม 555555555555555

ckdh
3rd May 2014, 23:08
ผมคิดไปเองรึเปล่าว่าแผ่นมันเท่าเดิม แต่มันจุข้อมูลได้เยอะขึ้น ก็หมายความโอกาศ ที่ข้อมูลในแผ่นจะเสียหายก็สูงไปด้วยป่ะ?

Sushi
3rd May 2014, 23:10
จากนี้ไปใครจะเอาหมอก/แสงศีลธรรมออกกันล่ะ!!!!
/ว่าไปนั่น... Hentaiก็มี..

http://sugoi.animeblogs.ru/wp-content/uploads/2011/11/aria-bd-vol-6-10-008.png

:heart:heart:heart

Zidane
3rd May 2014, 23:12
ผมว่า กลับมาขายเกมแบบตลับดีกว่า หมายถึงการ์ด SD อ่ะ ทำเหมือน ตลับเกมสมัยก่อน แผ่นเล็กๆจุ เยอะๆ ก็ไม่เลวนะ เร็วกว่าด้วย

peerawatp
3rd May 2014, 23:17
อ้าว จริงเหรอเนี่ย ข้อร้องอย่าเจ๊งเลย
ผมยังซื้อหนังมาดูอยู่เลย ถึงจะนานๆครั้งก็เถอะ

ridermaster
3rd May 2014, 23:37
ผมว่า กลับมาขายเกมแบบตลับดีกว่า หมายถึงการ์ด SD อ่ะ ทำเหมือน ตลับเกมสมัยก่อน แผ่นเล็กๆจุ เยอะๆ ก็ไม่เลวนะ เร็วกว่าด้วย

Vitaทำอยู่ครับ

ถึงอะไรๆจะเป็นดิจิตอล แต่ส่วนตัวยังชอบที่จะออกไปที่ร้านค้าแล้วเลือกซื้อมันเองมากกว่า อย่างน้อยก็ยังรู้สึกว่าของมันจับต้องได้

kidsylenser
4th May 2014, 00:06
พึ่งรู้เหรอ ผมนี่สนใจ BD ตั้งแต่มาแรก ๆ แต่ตัวเครื่องนั้นราคา เป็นหมื่น แผ่นราคา 2 พันขึ้น ทำให้หายอยากไปเลย

มาถึงจุดนึงเกือบซื้อหัวอ่าน BD มาใส่ Com ราคาตอนนั้นอยู่ ประมาณ 5 พันได้ แต่แผ่นราคาอยู่ประมาณ 1500 สำหรับหนัง 1 เรื่องซึ่ง

เอาไปซื้อหนัง DVD ได้ 4-5 เรื่องเลยทีเดียว

-------------------------------

ปัจจุบันเครื่องเล่น BD ราคาอยู่ประมาณ 3 พัน ส่วนแผ่นนั้นราคาตอนนี้ 200 กว่าบาทก็มีแล้วสำหรับเสียงไทยอย่างเดียว

พอเป็น 2 ภาษา ราคาก็ขึ้นมาประมาณ 4-6 ร้อยบาท แต่ก็ยังแพ้ให้แก่ MKV :o

basz17
4th May 2014, 02:50
ยังไม่เคยแตะเลยอ่ะ แหะๆ

balloon2142
4th May 2014, 08:24
ชอบแบบ เดิมๆ รู้สึกว่า ของที่แลกกับเงินมามันจับต้องได้

nunt77
4th May 2014, 08:30
ผมก็ไม่กล้าแตะบลูเรย์ เหมือนกัน ราคาแผ่นกับเครื่องเล่นก็แพง
แผ่นหาซื้อยาก และเสียง่าย

earthzara
4th May 2014, 08:58
ผมก็ไม่กล้าแตะบลูเรย์ เหมือนกัน ราคาแผ่นกับเครื่องเล่นก็แพง
แผ่นหาซื้อยาก และเสียง่าย
เดี๋ยวๆๆ ท่าน แผ่นบูลเรยเนี่ยนะเสียง่าย ไม่ใช่ละท่าน หาซื้อไม่ได้ยากด้วยนะท่าน มีขายเยอะแยะถมไป แผ่นบูลเลย์เป็นรอยยากกว่า แผ่นDVDอีกท่านเพราะมันเคลือบสารบางอย่างมากับตัวแผ่น ทำให้หนากว่าท่าน เครื่อง เล่นก็ไม่ได้หาซื้อยากและแพงมาแล้วด้วย มีเยอะแยะไป 3000-4000ก็ซื้อได้แล้ว เดี๋ยวนี้เครื่องบูลเลย์ถูกลงมากกว่าตะก่อนเยอะ เมื่อก่อนเป้น10000เลย ส่วนเรื่องราคาแผ่นไม่เถียงที่ว่ามันแพง นะ

DAggErlS
4th May 2014, 09:26
ผมยังไม่มีทั้งแผ่นทั้งเครื่องเล่นเองเลยครับ ยืมชาวบ้านมา RIP ลงเครื่องตลอด //ผิด
บ้านผมอย่างดี DVD9 ครับ 55555

StreetWalkerZ
4th May 2014, 12:12
ตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยแตะเลย BD เนี่ย ก็นะ แพงหูเยี่ยวเลย

[P][O][O][M]z
4th May 2014, 12:21
อยากรู้เหมื่อนกันว่ามันจะ ชัด สมคำรำลือ กันไหม ผมยังไม่เคยสัมผัสเลยสักครั้ง จะดับแล้วรึ แต่ก็น่ะถ้าหยุดผลิตล่ะก็เศร้ากันไปหลายเรื่องเลย

Spermz
4th May 2014, 12:23
I hate the light of morals

clean1447
4th May 2014, 15:26
นี้แหละ ปัญหาที่ Sony ไม่อยากเจอที่สุด เพราะ พี่แก อวย BD เต็มที่ แต่ Microsoft ไม่อยากจะใส่ เพราะ มันกินพื้นที่เครื่อง

แถมถ้าใส่มา อนาคต หมด แต่ต้องใส่ เพราะ แฟนบอย ขอร้อง สมมุติ ถ้าไม่ใส่ เครื่องเล่น ก็สามารถ อยู่ได้ยาวยัน 8 ปีตามที่ว่า

โดยไม่ต้อง ออกเครื่องใหม่มาเรื่อยๆ ถ้าใส่ พอผ่านไป 2 ปี หมดยุค BD สุดท้าย ไม่ว่าอะไรที่ต้องใช้ BD ก็เหมือน เครื่องที่ตกรุ่น

แต่ทั้งๆ ที่สเปคในเครื่องยังแรงอยู่ บางคนถึงได้รอ ตัว Slim ไงล่ะ เพราะ มันคือ เครื่องรุ่นสุดท้าย ของ Gen นั้น และแน่นอนว่ามันทั้งบางกว่ารุ่นแรกๆ

สวยกว่า สเปคดีกว่า ราคาถูกกว่า ที่สำคัญ เกมส์เยอะ และสำหรับ บางคนที่รอ เล่นเถื่อน ก็ได้เล่นสบายๆ ถ้าใช้ FW ตัวเดียวกัน

hisawahiroki
4th May 2014, 17:49
BD ผมซื้อแต่เกม PS3 นิแหละ พวกหนังแผ่นแท้ซื้อไม่ลงแพงเวอร์

zeebaloon
4th May 2014, 17:56
เคยดูหนังที่เป็นเเผ่นบลูเรย์ที่บ้านอาอยู่ อยู่บ้านว่าทีวีตัวเองชัดเเล้ว ไปเจอเเผ่นบลูเรย์นี้อื้อหือ ภาพนี้คมเสียงนี้กระหื่มสมราคาเเผ่นเลย
ดูตั้งเเต่หกโมงยันเที่ยงคืน ล่อไป3-4เรื่อง

ผมว่าถ้าราคามันเป็นที่จับต้องได้ มันอาจจะเป็นที่นิยมพอๆกับ DVD ได้เลยนะ

kadajjang7
4th May 2014, 21:34
อ้าววว จะไปแล้วเหรอ เราเคยดูเเค่ไฟนอล 7 Advent children เองอะ ไปไหวแท้ ภาพสวยมากๆนะขอชมเลย :preved