PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามวิธีแกะเพลงของแต่ละคนหน่อยครับ

needbackup
4th May 2014, 17:14
คืออยากรู้ว่า มันยากไหม ไอ้แกะเพลงเนี่ย มันต้องมี ดรอป D หรือ อะไรบ้างอีกหรอครับ

kisserza
4th May 2014, 18:32
ฝึกเอียร์เทรนนิ่งครับ พยายามแยกคอร์ดให้ออก อย่างเช่น ให้เพื่อนตีคอร์ดใดคอร์ดหนึ่ง แล้วให้เราทายว่าคอร์ดอะไร ส่วนการแกะโซโล่ผมจะเริ่มจากการฟังจนจับเมโลดี้ได้แล้วค่อยมาคลำๆบนคอกีตาร์ แนะนำให้ฝึกแกะเพลงด้วยตัวเองบ้างมันช่วยได้เยอะเวลาเราจะคิดลูกโซโล่หรือริฟของเรา ประสบการณืมันจะสอนเราเอง :)