PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่าด้วยเรื่อง Baidu PC ในเครือ Baidu ทั้งหลาย

animeth
5th May 2014, 10:54
จริงผมก็เห็นมาเยอะเเล้วนะครับมีคนบ่นเกี่ยวกับโปรแกรม Baidu PC เยอะมากผมจึงอยากถามสาเหตุ ว่าทำไมหลายๆคนถึงเกียจจากที่ผมไปหาข้อมูลมา
- เนื่องจาก Baidu ต้องการยอดดาวน์โหลดสูงๆ จึงไปเป็นสปอน์เชอร์ให้ Free ware ต่างๆ
เวลาเราติดตั้งโปรแกรมบ้างโปรแกรมจึงมีโปรแกรม Baidu PC ติดมาด้วย

อันนี้อาจจะเป็นการกำเนินแนวทางที่ผิดสำหรับ Baidu แต่ไม่ใช้ผิดอแต่ Baidu นะครับ :yes ผิดที่เราไม่สังเกตุเองก็ว่าได้เพราะเวลาเราติดตั้งโปรแกรมต่างๆ มั้งจะกด Next รั่วๆโดยไม่สนใจเงื่อนไขที่มันติดมาด้วย
ดั้งนั้น ไม่ใช่แค่ Baidu นะครับไอพวกแถบ Hao 123 หรือ แถบ บาร์ที่ไม่จำเป็นก็ติดตามด้วยเพราะ พวกเราไม่ได้สังเกตุดีๆนั้นเอง

ตอนนี้ผมยอมรับว่า ตัว Baidu Pc faster นี้ดีจริงๆครับผมใช่มาหลายปีละ เพราะมันช่วยทำความสะอาดเครื่องผมได้ง่ายๆ และแจ้งเตือนเราเวลามีไฟล์ขยะเกินที่ระบบกำหนด
ส่วนที่หลายๆคนไม่ชอบคือ พวกแอปที่มันติดมาด้วยเช่น Baidu Spark , Hao123 หรืออื่นๆนนี้ยอมรับนะครับว่ามัน ห่วยจริงๆ

ดั้งนั้นดีหรือเสีย ขึ้นอยู่กับเราในการ สังเกตุในการใช้งานมากกว่านะครับ เวลาโหลดโปรแกรมอ่ะไรมาควรพิจรณาดีๆ พวกเงื่อนไขต่างๆของมัน
หากพวกคุณทำตามนี้เเล้วคงไม่มีปัญหากับการใช้งาน Baidu หรือโปรแกรม สแปมที่ติดมาอย่างแน่นอนนะครับ :)

swatcat
5th May 2014, 11:03
ส่วนตัวแล้วไม่ชอบ Baidu PC ตรงที่มันชอบแถมมากับโปรแกรมอื่นนั่นละครับ
พอได้ลองใช้ก็รู้สึกได้ทันทีว่าไม่ค่อยมีประโยชน์อะไรเพราะทำเองได้ส่วนใหญ่
เลยทำให้ไม่ค่อยชอบเข้าไปอีก ส่วนSpark ยังไม่ได้ลอง

sarayou
5th May 2014, 11:04
Baidu Spark มันจะดีถ้าไม่มี​ Hao 123 มาด้วย

zanuk9876
5th May 2014, 11:20
ใช่ครับมันแถม Hao123 มาด้วย รำคาญมากเอาออกก็ลำบากเลยเอามันไว้อย่างงั้น :beee

mooshirogane
5th May 2014, 11:25
เหมือนพวกขายตรงไงครับ ยัดเยียดจนเราต้องลองใช้ดู แต่เราปฏิเสธก็ได้

F.Syndome
5th May 2014, 11:27
อีกหนึ่งเสียง ส่วนตัวไม่ชอบใช้ baidu อย่างแรง เห็นหลายๆ กระแส ก็ แอนตี้ อยู่เยอะ

taiptai
5th May 2014, 11:55
ผมว่าซอฟเเวร์ของบริษัทเซริชเอ็นจินอันดับ 4 ของโลก(อันดับหนึ่งก็Googleอย่างไม่ต้องสงสัย)อย่างไป๋ตู้ไม่น่าจะทำออกมาได้ห่วยขนาดนั้น คนเราแอนตี้กันไปเองเป็นกระแสเเค่นั้นเเหละ
ผมว่าที่เขาพลาดคือการตลาดของเขามากกว่า ที่ยัดเยียดโปรแกรมของตัวเองให้คนมากเกินไป แถมมาในซอฟเเวร์อื่น ทำให้ดูเหมือนของไม่มีคุณภาพ
และไอ้ hao123 เนี่ย อยากจะบอกจริงๆว่า "บ้าน-ูมี Google ใช้ โ-้ยยย!!!"

Mercury
5th May 2014, 13:12
คือส่วนตัวผมใช้ Baidu Antivirus มันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ ผมก็ไม่ได้แอนตี้ตามกระแส ผมดูว่ามันใช้ได้ดีจริงรึป่าว มันก็โอเค แต่ที่รำคาญมากๆคือพวก Spam ที่จะมาฝังหน้า Home Page ในคอมเรา ประเด็นคือบางตัวเอาออกไม่ได้ ขนาด Uninstall แล้ว เซ็งมาก พวก hao123 sweetpage อะไรประมาณนี้

Aegis
5th May 2014, 13:18
ส่วนตัวผมใช้ Advanced SystemCare Pro 7 ครับเสียตังค์เเต่สบายใจกว่าโปรแกรมฟรีๆพวกนี้ครับ..

HancockDon
5th May 2014, 13:20
คือถ้ามันลบง่ายเหมือนโปรแกรมทั่วไปก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอก ใครชอบก็ใช้ไป ไม่ชอบก็ลบออก แต่นี่โดนไปที่อยากเอาออกบางทีต้องลงวินโดว์ใหม่เลย

FarrellPete
5th May 2014, 13:23
สำหรับผมคิดว่ามันคือ spam ครับ

poys
5th May 2014, 13:30
ccleaner แจ่มที่สำคัญของฟรี

SeV
5th May 2014, 14:59
แต่ก่อนก็เคยใช้ครับ มันบอกว่าเร่งความเร็วการเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ให้เร็วขึ้น แต่ผมว่ามันช้ากว่าเก่า
หลังจากลงวินโดว์ใหม่นี่ไม่ได้ลง baidu ไว้รู้สึก ตอนเปิดเครื่องจะไวกว่าด้วยน่ะครับ

Fairy
5th May 2014, 16:06
ลองให้พี่จีนไม่บล็อค ผมเกิ้ล ไป่ตุ้ด จะได้เกิดมั้ย