PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รีบพัฒนาดีกว่าเอาคนมาเสี่ยงตายนะครับ

Eucliwood Hellscythe
6th May 2014, 07:38
ผมคิดว่า การนำทหาร ที่ไม่ได้สมัครใจ ที่มาจากการจับใบแดง มาเสี่ยงตายใน 3 จวต. เนี่ย

เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องตามหลักมนุษย์ธรรมอยู่พอควร

และผมคิดว่าเราไม่ควรใช้ชีวิตจริงมาเสี่ยงเลย

ผมคิดว่าเราควรรีบหาวิธีการพัฒนาโดรน(Drone)มาใช้ในการรบกับโจรใต้แทนทหารนะครับ

จะโดรนเดินดิน หรือโดรนลอยฟ้าอะไร ก็ควรหาครับ

ฝากไว้แค่นี้แหละ

UkuleleAlone
6th May 2014, 07:45
แต่เช้าเลยนะเรา =w=

postgeno159
6th May 2014, 07:54
จขกท. ประมาณว่า...

คิดอะไรได้แล้วโน้ตไว้ มีโอกาสค่อยมาลงที่ JKG

Onmyway
6th May 2014, 07:58
คนทีมีความคิดแบบนี้ มีเป็นหมื่นเป็นแสนครับ

ทำไมไม่ลองคิดดูละครับว่า ทำไมเขาไม่ทำ ทำไมเรายังไม่เห็น ทำไมมันยังไม่ถึงออกมา

ส่วนไอ้เรื่อง จับใบดำใบแดงน่าจะรู้ๆกันอยู่ ทำไมประเทศเราถึงต้องจับ

jameshitman2
6th May 2014, 08:09
เหมือนจะคิดง่าย (เขาก็คิดกันทั้งนั้นแหละครับ พวก Gamer เขาก็คงไม่อยากจะไปเสี่ยงหรอกครับ)

ใครจะเริ่มล่ะครับ (มันไม่ใชช่ง่ายๆเลย)

งบประมาณก็หาไม่มีอยู่แล้ว (เอาจริงๆนะ ถ้าเข้าไปในวงการการเมืองแล้วอยู่ไม่ง่าย หาความยุติธรรมยาก แถมปวดหัวอิกต่างหาก)

tonhaw
6th May 2014, 08:12
ผมว่าคนสมัครใจคงไม่ค่อยจะมีมากเท่าไรอ่ะครับ รายได้มันน่าจะน้องมั้ง ไม่รู้สิ:sweat

tha3778
6th May 2014, 08:29
เพิ่มดู ROBOCOP จบละสิ ;)

CanDiiZ
6th May 2014, 08:39
เห็นชืื่อคนตั้งแล้ว . . . ก็นะ . . . .

คิดว่า drone หรือหุ่นที่ใช้ในการรบจริงได้ จะตัวละเท่าไหร่ครับ

ตัวละ 199 แถม m4a เหรอ ??

แล้วเกราะของมัน โดนกระสุน โดนระเบิด มันจะไม่เสียหายเหรอ ?? ฮัมวี่ว่าหนาๆยังโดนระเบิดเละเลย

แล้วถ้าเสีย ค่า maintenance จะเท่าไหร่ ?? เสียแบบบุฟเฟต์รายเดือนขั้นต่ำเดือนละ 99 เหรอ ??

ขนาดจะซื้อเครื่องบินแต่ละลำ เค้ายังคิดแล้วคิดอีกเลย ต้องซื้อเครื่องบินมือ 2 ด้วยซ้ำ

ยกเว้นว่าคุณจะใจบุญ มีปัญญาปั๊มตังได้วันละ 1,000 ล้าน แล้วบริจาคให้กองทัพ ถึงจะได้หุ่นมาใช้

kingcesar
6th May 2014, 08:50
ผมว่านะ ถ้าอยากเสนอความคิด อยากให้เสนอแบบที่มันเต็มเม็ดเต็มหน่วยหน่อยก็ดี
ไม่ใช่นึกอะไรได้ก็มานั่งพิมพ์ 2 บรรทัด 3 บรรทัด น่าจะพิมพ์แผนการที่คุณอยากเสนอให้มันดูเป็นรูปธรรมหน่อย
ไม่ใช่อยู่ๆก็พูดลอยๆ ขึ้นมาประโยคสองประโยค

อันนี้ผมว่า โครงการไม่สำเร็จหรอก ไม่มีการพูดโน้มน้าวใจ ไม่มีการชักจูง เห็นมาหลายกระทู้แล้วนะครับ
ถ้าอยากให้คนอื่นคิดตาม หรือ สนับสนุน statement ของคุณ ก็ควรปรับเทคนิคการเขียนใหม่ เผื่อจะมีคนเห็นด้วยกับคุณมากขึ้น

เป็น Tip เล็กๆน้อยๆ

aomlnw
6th May 2014, 09:02
จับใบดำไม่แดงแล้วใช่ว่าจะไปใต้เลยนิครับ

คนไปใต้ได้ต้องฝึกอีกเยอะ....

pond29856
6th May 2014, 09:22
ตื่นครับตื่น กำลังจะไปจับใบดำใบแดงเหรอครับ = =

OUTbreaK!!!
6th May 2014, 09:30
ขำกับความเห็นที่แบบขอไปที แบบว่าอยากให้มีอะไรขึ้นมาก็พูดน่ะ โดยที่ไม่ได้นึกถึงอะไรโดยรวมเลย

การคัดเกณฑ์ทหารว่าทำไมยังคัด อันนี้ขอไม่วิจารณ์ แต่มันก็ไม่ได้ใช้แค่เอาลงไป 3ตจว. (จะปล่อยชายแดนทางตอนเหนือทิ้งไว้เหรอ)

ยานไร้คนขับ โดรน ที่คุณว่ามาเนียแค่พูดว่าให้ไทยพัฒนาแล้วสร้างก็ขำแล้วครับ เรายังขาดกำลังเงินที่จะเอาไปทำเรื่องแบบนั้นอีกเยอะและจะให้ โดรน จับหรือช่วยในการจับคนร้ายยังไงเหรอครับ 3ตจว.ใครๆก็รู้ว่าเป็นการรบนอกแบบนะครับ ไม่ใช่ตั้งค่ายแบ่งฝ่ายยิงกันชัดเจนขนาดคนยังแยกคนกันเอายังทำไม่ได้ แล้วจะเอาหุ่นมาแยก ฝันเหอะครับ

"เอามาหาผู้ร้ายในป่าก็ได้นิ?" ป่าน่ะครับ ภูเขาสูงด้วย ไม่ใช่ที่โล่งๆ ทะเลทราย อัฟกัน แค่มุดเข้าป่าต่อให้กล้องตรวจจับความร้อนก็หาลำบากแล้ว

"อะนี้ไงเจอโจรแล้ว" อะ จะจับยังไงทีนี้ ไม่มีหน่วยกำลังคนที่ส่งไปแล้วนิ // ฮา ก็ใช้ โดรนติดอาวุธ สิ(มีการถกเถียงในสภา สหรัฐ เรื่องความเหมาะสมกับการใช้ โดรน แล้ว ) ฮาฮา ของไทยแค่ติดกล้องยังแทบจะร่วง จะบินได้นานตลอดภาระกิจหรือเปล่า นี้ให้ไปติดอาวุธได้จอดเน่าในโรงเก็บแน่ๆ

universalpt
6th May 2014, 09:52
http://upic.me/i/po/33images.jpg (http://upic.me/show/50887333)

หนังจบอารมณ์ไม่จบสงสัยจะอิน

ผมว่าการกล้าเสนอความคิดของตนเองเป็นออกมามันดีนะ แต่เสนอแบบคุณผมว่าไม่ทำจะดีกว่า

otakuoz
6th May 2014, 10:16
แทนที่จะเอางบไปพัฒนาโดรนเอาไปพัฒนาบุคลากรจะดีกว่านะครับ
แล้วก็ถ้าใช้โดรนมันจะติดตรงเรื่องความคล่องตัวด้วย เอาไปให้มันยิงเล่นเปล่าๆ

yedtamon57
6th May 2014, 10:21
แนะนำให้เรียนสูงๆน่ะครับ ไปสมัครเป็นนายกครับ สู้ๆ ไม่ก็เป็น ผู้ว่าเมืองอุดร บ้านท่านก็ได้ครับ(อยู่อุดรใช่ป่าวหว่าถ้าจำไม่ผิด)

นี้ผมเป็นกำลังใจให้นะครับเนี้ย 555

ghostboo
6th May 2014, 11:23
อะไรคือ โดรน ???

~FeaR~
6th May 2014, 11:40
อะไรคือ โดรน ???

Drone หรือ UAV คือ อากาศยานไร้คนขับ มันแตกต่างจากขีปนาวุธตรงที่มันสามารถนำมาใช้ใหม่ได้ เป็นพาหนะไร้คนขับที่สามารถควบคุม ได้รับความเสียหาย บินต่างระดับ และใช้เครื่องยนต์ไอพ่นหรือเครื่องยนต์ลูกสูบ กระนั้นขีปนาวุธก็ไม่ถูกจัดว่าเป็นยูเอวีเพราะว่ามันเหมือนกับขีปนาวุธนำวิถีมากกว่า ซึ่งเป็นอาวุธที่ไม่สามารถนำมาใช้ใหม่ได้ แม้ว่ามันจะไร้คนขับและถูกควบคุมจากระยะไกลก็ตาม

ยูเอวีนั้นมีรูปร่าง ขนาด รูปแบบ และเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันไป ตามหลักแล้วยูเอวีคือโดรน (Drone) นั่นเอง (เป็นอากาศยานที่ควบคุมจากระยะไกล) แต่การควบคุมอัตโนมัติที่เหมือนกับยูเอวีมากกว่า ยูเอววีมีสองแบบ บ้างควบคุมจากระยะไกล และบ้างก็บินได้ด้วยตนเองโดยอาศัยการโปรแกรมที่เป็นระบบซึ่งซับซ้อนกว่า

หรือว่าจะเอาแบบนี้

http://movieboozer.com/wp-content/uploads/2011/07/gamer-movie.jpg

ประมาณว่าฝังชิปให้กับคนที่เลวๆ แล้วให้คนที่รักชาตินำร่างกายไปใช้ในการทหาร

Johnniehut
6th May 2014, 11:46
อรร๊าาายยย จะเอาหุ่นโดรน

แค่อีบอลลูนติดกล้องก็โดนโกงจนพับไปแล้วเลย

#รัฐปัตตานีมั้ยล่ะ

golfzaar
6th May 2014, 11:47
ป๊าดดดดด ๆๆๆๆๆๆ ขนาดนั้นเลย ประเทศไทยยังไม่ถึงขนาดนั้นหรอก

poys
6th May 2014, 11:54
เหมือนเรปบนบอก เงินเทคโนโลยี ประเทศกำลังพัฒนานะครับไม่ใช่ประเทศมหาอำนาจ แล้วทะเลาะดันอย่างทุกวันนี้อย่าไปคิดถึงไอหุ่นยนต์เลยครับ แก้ปัญหาระบบสาธารณูปโภค ขั้นพื้นฐานให้ดีก่อน

jackiiez
6th May 2014, 12:08
โดรนน คุ้ !!!!!

ghostboo
6th May 2014, 12:16
Drone หรือ UAV คือ อากาศยานไร้คนขับ มันแตกต่างจากขีปนาวุธตรงที่มันสามารถนำมาใช้ใหม่ได้ เป็นพาหนะไร้คนขับที่สามารถควบคุม ได้รับความเสียหาย บินต่างระดับ และใช้เครื่องยนต์ไอพ่นหรือเครื่องยนต์ลูกสูบ กระนั้นขีปนาวุธก็ไม่ถูกจัดว่าเป็นยูเอวีเพราะว่ามันเหมือนกับขีปนาวุธนำวิถีมากกว่า ซึ่งเป็นอาวุธที่ไม่สามารถนำมาใช้ใหม่ได้ แม้ว่ามันจะไร้คนขับและถูกควบคุมจากระยะไกลก็ตาม

ยูเอวีนั้นมีรูปร่าง ขนาด รูปแบบ และเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันไป ตามหลักแล้วยูเอวีคือโดรน (Drone) นั่นเอง (เป็นอากาศยานที่ควบคุมจากระยะไกล) แต่การควบคุมอัตโนมัติที่เหมือนกับยูเอวีมากกว่า ยูเอววีมีสองแบบ บ้างควบคุมจากระยะไกล และบ้างก็บินได้ด้วยตนเองโดยอาศัยการโปรแกรมที่เป็นระบบซึ่งซับซ้อนกว่า

หรือว่าจะเอาแบบนี้

http://movieboozer.com/wp-content/uploads/2011/07/gamer-movie.jpg

ประมาณว่าฝังชิปให้กับคนที่เลวๆ แล้วให้คนที่รักชาตินำร่างกายไปใช้ในการทหาร

ขอบคุณครับ

ความคิดเห็นของ จขกท ล้ำจริง ๆ ถ้าเอาอุปกรณ์ประเภทนี้มาบินในสวนยางมันต้องเล็กมาก ๆ เลยหล่ะ
งั้นผมขอเสนอไอ้ตัวนี้เลย ทุกท่านคิดว่าจะใช้งบประมาณของประเทศเท่าไหร่ถึงจะสำเร็จครับ
http://www.networkworld.com/community/files/user13712/mosquito_drone_spy.jpg

donal
6th May 2014, 12:20
ผมเข้าใจ จขกท นะครับบางทีเค้าก็แค่อยากจะ พัฒนาประเทศนี้ แต่ปถุชนคนธรรมดาไปเสนอเสียงใครจะรับฟัง
แต่ผมว่า หุ่น drone มันกระจอกไปครับ เราต้องสั่ง iron man มาจากต่างประเทศ ตัวล้ะไม่กี่ร้อยเองครับ
แต่ถ้าซื้อตอนนี้ผมรู้สึกว่า เค้าจะแถม โรโบคอบมาด้วยนะครับ :o

arabas
6th May 2014, 12:46
เป็นไปไม่ได้ และยังอีกนานเลย ไม่ใช่เพราะเรื่องงบประมาณหรอก จริงๆแล้วหุ่นโดรน หรือพวกหุ่นยนต์ที่ใช้สังหาร ไล่ล่า อะไรทำนองนี้ที่ไหนเขาก็ห้ามใช้ เคยมีประเทศนึงเขาสร้างขึ้นมาแล้วแต่ก็ต้องหยุดโครงการไป เพราะมีสาเหตุต่างๆที่ทำให้เป็นไปไม่ได้อยู่ คือ
1. หากหุ่นยนต์นั้นๆใช้คนบังคับ และหากเกิดไปสังหารคนเข้า ใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ คนสร้างหุ่นซึ่งอ้างว่าตนไม่ได้บังคับหรอ คนบังคับซึ่งจะอ้างว่าคอมพิวเตอร์ขัดข้องหรอ หรือจะเป็นคอมพิวเตอร์ที่ผิด???
2. หากเป็นหุ่นยนต์อัตโนมัติ แล้วบังเอิญไปสังหารคนเข้า ใครจะเป็นคนผิด??? โทษคนสร้างหรอ เขาไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์และไม่ได้บังคับเอง แต่แค่สร้างโปรแกรมที่บังเอิญอาจจะมีบัคอยู่ ซึ่งโปรแกรมคอมพิวเตอร์ทุกตัวไม่มีตัวใดในโลกนี้ไม่มีบัค
3. หากเป็นหุ่นสอดแนม อันนี้ยังพอทนได้ หากมันไม่มีการติดตั้งอาวุธ ซึ่งปัจจุบันก็มีใช้อันอยู่เตฺมไปหมด ไม่ว่าจะเป็นนักข่าว หรือทางการทหาร แต่ก็นะ ยังมีข้อจำกัดเรื่องพลังงาน และการควบคุมต่างๆนาๆ

สุดท้ายคือจับมือใครดิมไม่ได้หากบังเอิญหุ่นโดรนทำผิดขึ้นมา

SpMe
6th May 2014, 13:13
ไม่ต้องเอาหรอก โดรน มีไอตัวนี้ทุกอย่างก็จบครับ

rockblood39
6th May 2014, 14:12
your titan is ready in 3 .. 2 .. 1 ... ฟิ้วววววว ปุ้งงง

ผู้ร้ายเตรียมโดนล้างบางง ว่างั้น

seesa235
6th May 2014, 14:16
จะทำไงได้ละครับ บ้านเมืองเราไม่มี การพัฒนาเพราะ คนรวยเยอะๆเอาเเต่ประโยชน์ส่วนตน ถ้าเราไม่มี ทหารลงไป อยู่ชายเเดนต่างๆ มันก็เปรียบเสมือนว่าเรายอมให้ประเทศใกล้เคียงรุกล่ำเข้ามาประเทศเรา ตัดไปได้เลยเรื่องที่จะให้ใช้อุปกรณ์ ราคาเเพงๆ เพราะงบกองทัพก็ขึ้นอยู่กับรัฐบาลอยู่เเล้ว คิดดูละกันครับ พวก สส ทั้งหลายกินกันที่ละคนสองคน เลื่อยๆมันก็ไม่มีไรให้เราเหลือใช้เเล้วเเละครับ

START
6th May 2014, 15:21
ผมเข้าใจความรู้สึกครับ แต่คิดอีกมุมนึงคือถ้าไม่มีใบดำใบแดงแล้วใครจะกล้าไปเสี่ยงปกป้องประเทศจริงไหมล่ะ อีกอย่างถ้าจะพัฒนาจริงๆละก้อประเทศเราคงไม่มีปัญญา(อุย แรงไป)คงไม่มีตังเหมือนประเทศมหาอำนาจหรอกครับ ทางที่ดีเรียน ร.ด. เผื่อไม่ได้เป็น(มั้ง)

Aegis
6th May 2014, 17:00
เอางบมาซ่อมถนนดีกว่าไหมครับ เเนวบ้านผมรถเเทบจะวิ่งไม่ได้ละ 555

manhantun01
6th May 2014, 17:08
ดูหนังมากไปปะนาย..โว้วววววววววววววววววววววววววว

liger0000
6th May 2014, 17:43
ถ้าเรื่องเกณฑ์ทหารละก็ ทันมีเฟสต่อต้านอยู่คับ
https://th-th.facebook.com/Conscription‎
แต่เรื่องนี้ผมศึกษามาเยอะว่าในการเกณฑ์ทหารมันมีผลประโยชย์ทับซ้อนเยอะมากและได้เสียกันทั้งกองทัพ ตั้งแต่จ่าบังคับซื้อของ+กินเงินเดือนยันนายพลกินประมาณปีละหมื่นล้าน และน่าตลกมากกับงบการทหารไทยงบเกือบ2แสนล้านบาทต่อปีแต่อ้างว่าไม่พอทุกปี และยังบอกด้วยว่างบทั้งหมดหมดไปกับเงินเดือนครึ่งหนึ่งเนี้ยเข้ากองทัพบกหมด ซึ่งกองทัพบกเองถ้าเป็นค่ายุทธโธปกรณ์มันถือว่าถูกสุดเลยนะเหล่าทัพอื่นโดยเฉพาะกองทัพเรือนี้ได้งบน้อยมากๆจนต้องประดิษฐ์อาวุธใช้เองแล้วด้วยซ้ำ การจัดซื้อยุทธโธปกรณ์ที่มีปัญหาก็มาจากกองทัพบกทั้งสิ้น GT200 รถหุ้มเกราะ เรือเหาะต่างๆที่เหลือก็ค่าจ้างทหารเกือยทั้งหมด ซึ่งก็ตลกดี เลี้ยงคนเป็นแสนด้วยเงินหมื่นล้านที่เหลือก็เป็นค่าจ้างนายทหารสัญญาบัตร

โดยเฉพาะนายพลที่มีเป็นพันในไทย

นอกเรื่องมาเยอะเพราะมันขัดหลักสิทธิมนุษยชนอะแหละ ผมจึงต่ต้านการเกณฑ์ทหาร คุณภาพทหารเกณฑ์ก็ใช่ว่าจะดี มีรบจริงๆขึ้นมามีปัญหาแน่ๆแต่ก็นะวงการนี้ขึ้นชื่อเรื่องทุจริตคอรัปชั่น ที่ๆเราโดนเนี้ยก็เพื่อเป็นช่องทางทุจริตๆจริง ผมไปคุยเรื่องนี้ในพันทิปบ่อยๆเหตุผลก็เจอแต่ข้างคูๆ ในสมัยนี้เขาใช้คุณภาพมากกว่าปริมาณนะ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือยุทโธปกรณ์ต้องพร้อม ไม่ใช่กำลังพลอย่างเดียวการเกณฑ์ทหารมันเป็นเรื่องล้าสมัยขึ้นเรื่อยๆเพราะรบจริงๆขวัญกำลังใจเอง ประสบการณ์เอย ความเข้มข้นการฝึกมันคนละเรื่อง ยิ่งร.ด.นี้ยิ่งแย่หนักมีไว้เลี่ยงการเกณฑ์ทหารของแท้เอาลงสนามรบจริงๆผมว่าแพ้แม้กระทั้งลูกเสือถือปืนฉีดน้ำ

Kyosuke Ayame
6th May 2014, 17:52
ถ้าต้องไปจับแล้วจับได้เข้าทหารผมยอมกระทืบครูฝึกโดนยิงตายยังดีกว่าไปโดนหลอกใช้โดนทรมาณดีกว่า

จะว่าผมไม่ใช่ชายไทยก็ได้นะ ผมไม่สนอะ ผมสามารถทำอย่างอื่นให้ชาติได้ไม่ใช่เป็นแต่ทหาร LOL!!!!

แล้วถ้าข้อความผมไปขัดใจ สายเลือดชายไทยที่แท้จริงผมต้องขอโทษจริงๆนะครับ พอดีผมไม่เข้าถึงจุดนั้นพอ สงสัยต้องมุดบ่อขี้สักครั้งเผื่อจะมีแรงใจไปรบ LOL!!!

RAZBITIZ
6th May 2014, 17:58
ชักจะเยอะไปทุกทีแล้วนะครับ ความคิดของ จขกท.

vasanchai
6th May 2014, 18:05
เปลี่ยนรูปแบบการรบที่ใต้จะมีคนอยากเป็นมากกว่านี้เยอะ เอาแต่ตั้งรับรอวันตายไปวัน ๆ แล้วเมื่อไหร่จะหมด

หรือทำไม่ได้ เลี้ยงอะไรกันไว้หรอ

godog585858
6th May 2014, 18:10
ถ้านำไปช่วยในการลดความ เสี่ยงของการสูญเสียชีวิต น่ะได้น่ะครับ แต่ ว่า เอาไป แทน คนไม่่ได้หรอกครับ ถ้านำ Drone บินสแกนหาวัตถุระเบิด หรือ Jaming สัญญาณ หรือสำรวจเส้นทาง ก่อนที่จะ ลาดตระเวณผ่าน น่ะได้ครับ

ส่วนเรื่อง ถ้าจับทหารแล้วเป็น กลัวจะถูกส่งไปใต้ อันนั้นไม่หรอกครับ ตอนฝึกเสร็จ เขาจะ ถามความสมัครใจว่า จะมีใครไปใต้ไหม ถ้าไป ต้องไปฝึกเพิ่มอีกครับ แหม กลัวไปได้ ^ ^

earthworld
6th May 2014, 20:20
จขกท หายไปใหน ???

Eucliwood Hellscythe
6th May 2014, 20:32
อยู่นี่แหละ ไม่มีอะไรจะพูด

seesa235
6th May 2014, 20:47
ร.ดจังหวัดอื่นอาจจะ นั่งนอนสบายเเต่ผมบอกไว้่เลย มทบ... บ้านผมฝึกหนักตั้งเเต่ปี1ถึงปี3 ไม่มีคำว่าสบายพร้อมที่จะรบได้เหมือนทหารกองประจำการเเค่นี้ก็น่าจะรู้เเล้วเเหละครับ จังหวัดไหน อ. ย่อให้ ไม่เชื่อเชิญมาดูได้นะ โหดจริงฝึกจริงเอาหนักจริง ลืมบอกว่าได้ ศูนย์ฝึกดีเด่น ต่อกัน5ปี เเค่นี้เเหละ รู้เลย

earthzaok
6th May 2014, 20:51
การรบในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ไม่ใช่การรบแบบเปิด ที่เขาจะแต่งเครื่ีองแบบทหารออกมาแล้วใช้กำลังยึดพื้นที่ทางยุทธศาสตร์มันเป็นการรบแบบกองโจร เพื่อบั่นทอนกำลังและขวัญกำลังใจของทหารและ
คนในพื้นที่การใช้โดรนเป็นไปไม่ได้เด็ดขาดในการรบแบบกองโจรเพราะโดรนมีขนาดใหญ่ มีเป็นเป้านิ่งได้สูงมาก อีกทั้งยังมีโอกาสเสี่ยงที่ฝ่ายตรงข้ามจะยึดแล้วนำไปใช้กลับมาทำร้ายทหารฝ่ายเรา เช่นยึด
โดรนแล้วตั้งโปรแกรมใหม่ควบคุมให้มาถล่มค่ายทหาร หรือจะฝั่งระเบิดไว้แล้วปล่อยให้โดรนกลับฐานทหาร ต่อให้นำไปใช้ในการสอดแนม ก็ยากอยู่ดี เพราะโจรใต้ไม่ได้ตั้งสำนึกงาน โจรใต้แห่งชาติ เป็นตึก
เป็นอาคารกลางเมือง แต่มันตั้งกันอยู่ในป่า

seesa235
6th May 2014, 20:56
การรบในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ไม่ใช่การรบแบบเปิด ที่เขาจะแต่งเครื่ีองแบบทหารออกมาแล้วใช้กำลังยึดพื้นที่ทางยุทธศาสตร์มันเป็นการรบแบบกองโจร เพื่อบั่นทอนกำลังและขวัญกำลังใจของทหารและ
คนในพื้นที่การใช้โดรนเป็นไปไม่ได้เด็ดขาดในการรบแบบกองโจรเพราะโดรนมีขนาดใหญ่ มีเป็นเป้านิ่งได้สูงมาก อีกทั้งยังมีโอกาสเสี่ยงที่ฝ่ายตรงข้ามจะยึดแล้วนำไปใช้กลับมาทำร้ายทหารฝ่ายเรา เช่นยึด
โดรนแล้วตั้งโปรแกรมใหม่ควบคุมให้มาถล่มค่ายทหาร หรือจะฝั่งระเบิดไว้แล้วปล่อยให้โดรนกลับฐานทหาร ต่อให้นำไปใช้ในการสอดแนม ก็ยากอยู่ดี เพราะโจรใต้ไม่ได้ตั้งสำนึกงาน โจรใต้แห่งชาติ เป็นตึก
เป็นอาคารกลางเมือง แต่มันตั้งกันอยู่ในป่า

ผมทราบมาเขาเรียกว่า การรบนอกเกม หรือนอกเเบบ ใช้หลักจิตวิทยาเข้าช่วย ใช่ไหมครับ

earthzaok
6th May 2014, 21:05
ผมทราบมาเขาเรียกว่า การรบนอกเกม หรือนอกเเบบ ใช้หลักจิตวิทยาเข้าช่วย ใช่ไหมครับ

ครับ ถ้ารบกันจริง โจรใต้แพ้นานแล้วครับ จริงถ้าบ้านเมืองเราออกแนวเถื่อน ทหารก็คงไม่อดทนโดนฆ่าอยู่ฝ่ายเดียวอะครับ คงจะเดินถือปืนเคาะตามบ้านแล้วไล่ยิงคนมีอาวุธเป็นรายวันเลย

= _ =

Fairy
6th May 2014, 21:09
อยู่นี่แหละ ไม่มีอะไรจะพูด
ไม่ต้องพูดแล้วประเทศไทยมีคน(ที่ดีแต่)พูดเก่งเยอะแล้ววววว อุ้บบบบบบ!!!!!! :x

liger0000
6th May 2014, 22:54

จริงๆเคส3จังหวัดเคยฟังอดีตเจ้าหน้าทีฝ่ายความมั่นคงมาเลคเชอร์ให้ฟัง มันมี3พวกคับ
1.กลุ่ม องรกร มีตั้งแต่พวกชอบใช้ความรุนแรง ยันใช้วิธีแบบเบาอย่างแจกใบปลิวตามการประชุมสำคัญ มีทั้งแบบคุยกันรู้เรื่องกับแบบหัวรุนแรง แต่สมัยหลายกลุ่มก็เลิกๆกันไปแล้ว แบบเป็นกลุ่มองค์กรณ์นี้น้อยลงทุกที
2.วัยรุ่น พวกนี้คาดการยากทำอะไรตามใจตนเอง คือปืนมันหาง่ายคับมันก็ทำกันด้วยความคึกคะนองอะแหละ
3.ทหาร เหตุการสงบ งบไม่ลง+ค้าของเถือน ยาบ้า น้ำมัน เพราะผมสงสัยมานานแล้วทหารเยอะแยะจะขนกันยังไง อ้อทหารขนกันเองนั้นเอง
4.กองกำลังป้องกันตนเอง คล้ายมาเฟียอะแหละแน่นอน บางทีมีเรื่องก็ยิงกันเอง

3จังหวัดศึกษามาเยอะคับ จำได้ตอนที่อาจารย์เลคเชอร์ให้ฟังนี้ตะลอมกันอีกท่าไหนก็ไม่รู้หลุดมาเฉยเลยข้อมูลฝ่ายความมั่นคง 555+มีคนมาเลขเชอร์3คนไม่มีใครรู้จริงเท่าคนนี้(แกเป็นอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการก่อการร้ายโดยเฉพาะในเอเซียใต้และตะวันออกกลางด้วยนะ) เรื่องยุทธศาสตร์ต้องพิจารนาคับ อารย์เองบอกเองว่าที่มันมันหลุดเขตแดนการควบคุมได้ไปแล้วสรุปคือมันมั่วซั่วมาก จะแก้ปัญหาภาคใต้ต้องแก้ด้วยการเมืองอย่างเดียว ร่วมถึงกำจัดกลุ่มอิทธิพลมืดร่วมถึงทหารนอกแถวด้วย แต่ก็ยังยากอยู่ดี สภาวะแบบนั้นมันก็ไม่ต่างจากโซมาเลียเท่าไร

เรื่องภาคใต้รัฐไทยปกปิดความจริงเยอะคับ เจอมายาคติด้วยหละ ผมจึงแนะนำอย่างคือเรื่องภาคใต้เป็นตัวอย่างที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เรื่องยุทธศาสตร์การทหาร เพราะผู้ก่อความไม่สงบมันมียุทธศาตร์แตกต่างกัน มีแบบมั่วซั่วก็มี หรือระเบิดเรียกงบก็มี ยิงเพราะเหตุผผลส่วนตัวแล้วอ้างความไม่สงบก็มี

postgeno159
7th May 2014, 01:43
ผมเข้าใจ จขกท นะครับบางทีเค้าก็แค่อยากจะ พัฒนาประเทศนี้ แต่ปถุชนคนธรรมดาไปเสนอเสียงใครจะรับฟัง
แต่ผมว่า หุ่น drone มันกระจอกไปครับ เราต้องสั่ง iron man มาจากต่างประเทศ ตัวล้ะไม่กี่ร้อยเองครับ
แต่ถ้าซื้อตอนนี้ผมรู้สึกว่า เค้าจะแถม โรโบคอบมาด้วยนะครับ :o

ร้อยนี่..

ร้อยล้าน USD รึเปล่าครับ

Belkan-War
7th May 2014, 09:38
ภาคใต้มี UAV ใช้มานานมากแล้วครับ ถ้าติดตามข่าวดีๆ - -

system_pc
7th May 2014, 11:19
ผมคิดว่า การนำทหาร ที่ไม่ได้สมัครใจ ที่มาจากการจับใบแดง มาเสี่ยงตายใน 3 จวต. เนี่ย

เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องตามหลักมนุษย์ธรรมอยู่พอควร

และผมคิดว่าเราไม่ควรใช้ชีวิตจริงมาเสี่ยงเลย

ผมคิดว่าเราควรรีบหาวิธีการพัฒนาโดรน(Drone)มาใช้ในการรบกับโจรใต้แทนทหารนะครับ

จะโดรนเดินดิน หรือโดรนลอยฟ้าอะไร ก็ควรหาครับ

ฝากไว้แค่นี้แหละ
ไร้สาระ คนสมัคใจลงเยอะแยะ กลัวการเป็นทหารก็พูดเถอะครับ อย่ามากความ:mad3

ยังไม่รู้จักสถานการณ์ดีพออย่าพูดไปเลยครับใช้สมองหน่อย

Nuttapons
7th May 2014, 11:35
คุณเล่นเกมส์มากไปรึเปล่าครับ จขกท ทหาร ถ้าสมัครใจมีน้อย ต้องมีทหารบางส่วนจำเป็นต้องเสียสละออกไปถึงใจจะไม่ได้อยากไป แต่เพื่อประเทศชาติและคำสั่งของ ผบ มันจำเป็นต้องทำครับ

kiisser
7th May 2014, 12:06
พึ่งดู ROBOCOP มาใช่ม๊ะ... เห้ย ผมมีญาติอยู่ที่ Omnicorp เดี๋ยวติดต่อให้
ระหว่างนี้เอา catalog ไปดูพรางๆก่อนนะ http://www.omnicorp.com/products/
ชอบตัวไหนบอกเลย เดี๋ยวให้ญาติ order ให้

๐SuMMeR๐
7th May 2014, 12:24
ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ กลับไปคิดดูนะครับแค่เกณฑ์ทหารยังบ่นกัน แล้วปากที่พูดว่ารักชาติหน่ะคืออะไรครับ>_< ขัดใจ (เห็นชายไทยเก่งแต่ปากเยอะดี)

moochote
7th May 2014, 12:40
ถ้าไม่มีคอรัปชั่น อะไรๆๆที่เจริญๆจะตามมาอีกเยอะแยะ ทหารที่ตายทุกวันนั่นก็เป็นส่วนหนึ่งของคอร์รัปชั่น

sirisuk008
7th May 2014, 12:53
ลองหาข่าว พวกโจรใตดีดีครับ ทำไมถึงยังอยู่ ทหารจริงๆถ้าจะบุกทำลายจริงๆทำไมจะทำไม่ได้ แต่กฏคือจะไม่ทำอะไรก็ต่อเมื่อโดนทำร้ายก่อน จุดนี้ที่ทำให้ข่าวทหารเสียชีวิต ซึ่งคำถามว่าทำไมถึงไม่บุกทลายให้เคลียร์ไปเลยล่ะ
-ไม่งั้นคนที่โกงกินจะเอาอะไรโกงหล่ะครับ งบซื้อ อาวุธ ชุดอุปกรณ์ บลาๆ มา 100% โดนโกงกินไปเกินครึ่งล่ะมั้งนะ มันเกื้อหนุนกันอยู่ ถ้าโจรใต้ยังอยู่ งบก็มาเรื่อยๆ คนกินก็กินเรื่อยๆ พุงกาง !!

typearmyer
7th May 2014, 12:56
เห็นชืื่อคนตั้งแล้ว . . . ก็นะ . . . .

คิดว่า drone หรือหุ่นที่ใช้ในการรบจริงได้ จะตัวละเท่าไหร่ครับ

ตัวละ 199 แถม m4a เหรอ ??

แล้วเกราะของมัน โดนกระสุน โดนระเบิด มันจะไม่เสียหายเหรอ ?? ฮัมวี่ว่าหนาๆยังโดนระเบิดเละเลย

แล้วถ้าเสีย ค่า maintenance จะเท่าไหร่ ?? เสียแบบบุฟเฟต์รายเดือนขั้นต่ำเดือนละ 99 เหรอ ??

ขนาดจะซื้อเครื่องบินแต่ละลำ เค้ายังคิดแล้วคิดอีกเลย ต้องซื้อเครื่องบินมือ 2 ด้วยซ้ำ

ยกเว้นว่าคุณจะใจบุญ มีปัญญาปั๊มตังได้วันละ 1,000 ล้าน แล้วบริจาคให้กองทัพ ถึงจะได้หุ่นมาใช้

ไม่ใช่เครื่องบินมือ2ครับ เยอะกว่านั้นมากเครื่องบินมีเกรดของมัน เช่น A B C ....ฯลฯ ของไทยเราล่อไปเกรด H คิดดูสิครับผ่านอะไรมาบ้าง นั่งๆอยู่มีคนใส่ชุดทหารมานั่งข้างๆแล้วพูดภาษาอังกฤษกับคุณ. 5555
(Credit : จากจ่าสเปโต รด. )

Belkan-War
7th May 2014, 16:22
ไม่ใช่เครื่องบินมือ2ครับ เยอะกว่านั้นมากเครื่องบินมีเกรดของมัน เช่น A B C ....ฯลฯ ของไทยเราล่อไปเกรด H คิดดูสิครับผ่านอะไรมาบ้าง นั่งๆอยู่มีคนใส่ชุดทหารมานั่งข้างๆแล้วพูดภาษาอังกฤษกับคุณ. 5555

แล้วเครื่องบินเกรด H ที่ว่า ในไทยมันมีเครื่องอะไรมั่งครับ? ผมเพิ่งจะเคยได้ยินนี่แหละ

ถ้าได้ยินมาจาก รด. ก็ขอบอกเลยครับว่า "แหล่งข่าวน่าเชื่อถือต่ำ"

shushu
7th May 2014, 16:51
คิดไม่ออกจริงๆ...

Riddle
7th May 2014, 18:04
เดี๋ยวก็เปิดเทอมแล้วละครับ :yes

Meteorite
7th May 2014, 19:04
กระทู้นี้3หน้าแล้วนะครับ จขกท.หายไปไหน

PassT_T
7th May 2014, 19:15
เกินไปครับ ถ้าของมันแย่ขนาดนั้น F16 เราป่านนี้กราวด์ยกฝูงละ กริพเพนที่มาใหม่ นั่นก็ไม่ได้กระจอกๆ ไฝว้ได้ทุกชาติรอบตัว ค.ว.ย.เยอะๆครับ ฟังเค้าเล่ามาแล้วเชื่อเลย เรียกว่ามีหัวไว้คั่นหูเฉยๆ

TheDarK
8th May 2014, 07:52
อย่าได้กลัว ทางเรายังมีสาย Wizard อยู่ สกิลค่อนข้างแรง

Shanbo
8th May 2014, 08:06
แค่หาเสื้อเกราะกันกระสุนให้ใส่ยังทำไม่ได้เลย จะเอาโดรน

Cagoman
8th May 2014, 08:27
ไร้สาระ เฮ้อออ :sweat