PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : PlayStation 4 จะเป็นอย่างไรหากสิ้นสุดอารยธรรมโซนี่

bct4alive
8th May 2014, 07:56
PlayStation 4 จะเป็นอย่างไรหากสิ้นสุดอารยธรรมโซนี่

<<-- INFORMATION --

ไม่เพียงแต่นินเทนโดเท่านั้นที่ปีที่ผ่านมาผลประกอบการลดต่ำลงกว่ามาตรฐาน แต่
บริษัทอื่นๆก็ต่ำลงเช่นกัน โดยเฉพาะ Sony ที่ตอนนี้เกมเมอร์ทั้งหลายอาจมองว่า
PlayStation 4 (PS4) กำลังไปได้สวย มียอดขายมากสุดในบรรดาเครื่องเกมใหม่
ทั้งหมด แต่อย่าลืมครับว่า Sony เขาไม่ได้ทำธุรกิจเกม PlayStation 4 เพียงอย่าง
เดียว ยังมีเครื่องใช้ไฟฟ้า คอมพิวเตอร์ บลูเรย์ดิสค์ ไหนจะภาพยนตร์และเพลงอีก ซึ่ง
การที่ PS4 ตัวเดียวขายดีนั้น ไม่ได้ช่วยให้โซนี่รอดพ้นจากสภาวะกำไรหดหายได้
เพราะสินค้าอื่นกำลังอยู่ในสภาพย่ำแย่ถึงขีดสุด โดยเฉพาะแผ่นบลูเรย์ และ Vaio
รวมแล้วกำไรโซนี่หดหายไปถึง 130,000 ล้านเยน หรือ 753 ล้านยูโร (ประมาณ
30,000 ล้านกว่าบาท)

โดยล่าสุดทางโซนี่ได้ประกาศยกเลิกสินค้า VAIO อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ที่ทำร่วมกับ
Japan Industrial Partners, Inc มายาวนานลงแล้ว โดยทำการขายหุ้นและกิจ
การคืนให้กับทาง บริษัทนิฮงซังเกียวพาร์ทเนอร์ (Japan Industrial Partners, Inc.)
เกือบหมด เหลือหุ้นที่ทางโซนี่ถือไว้เพียง 5% เท่านั้น หลังจากธุรกิจทางด้านนี้
ชะลอตัวมาโดยตลอด เป็นการลดต้นทุนการตลาดในส่วนนี้ออกไป แต่ยังคงให้บริการ
สินค้าที่วางขายไปแล้ว และสินค้าที่ยังคงเหลืออยู่

ลาก่อน VAIO

ส่วนแผ่นบลูเรย์ก็ย่ำแย่ไม่แพ้กัน ทำยอดขายได้น้อยมาก อันเนื่องมาจากพฤติกรรมผู้
บริโภคสนใจใช้น้อยลง หลังจากมีการให้บริการดูหนังออนไลน์กันมากขึ้น ทำให้ผู้ใช้
สามารถโหลดหนังดูได้คมชัดในราคาถูก ต่างกับแผ่นบลูเรย์ที่ยังคงราคาแพง เมื่อเทียบกับ DVD

ทีนี้ก็เลยมีข่าวลือและข้อสงสัยเข้ามาว่า เครื่อง PlayStation 4 ที่เหมือนจะเป็นหนึ่งใน
กำไรเพียงไม่กี่อย่างของ Sony ขณะนี้จะเป็นอย่างไรต่อไป หาก Sony ขาดทุนจนอยู่
ต่อไปไม่ได้ แล้วใครจะเป็นจะมาสืบทอดเครื่องเกมที่ชื่อ PlayStation ต่อไป ตอนนี้ก็
ได้แต่หวังว่าโซนี่คงไม่ขาดทุนถึงกับต้องปิดบริษัทเหมือนกับสินค้าอย่างอื่น และจะมีเครื่อง
PlayStation รุ่นใหม่ๆออกมาให้เล่นต่อไป เพราะเราเชื่อว่าโซนี่ยังคงปรับตัวเข้ากับ
สถานการณ์การเปลี่ยนแปลงของตลาดและพฤติกรรมผู้บริโภคได้ดี แม้อาจจะสูญเสียไปบ้างก็ตาม

ตอนนี้กำไรจากการขาย PS4 อยู่ที่ประมาณ 172 ล้าน USD ซึ่งยังไม่ได้เอาไปรวมกับราย
ได้ในปีที่ผ่านมาของโซนี่ แต่จะรวมกับรายได้ในปีนี้แทน ก็หวังว่ารายได้ของ PS4 จะช่วยให้
โซนี่อยู่รอดได้ในการแถลงผลประกอบการปีหน้านะ

ก่อนหน้านี้เราเห็นข่าวว่าโซนี่ขายอาคารสำนักงานในอเมริกา แถมยังขายหุ้นที่มีอยู่ใน Square-Enix
จนเกลี้ยงด้วย คาดว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับผลประกอบการที่กำลังขาดทุนอยู่ของโซนี่นั่นเอง

ข้อมูลอ้างอิงจาก

http://www.googlequake.com/2014/05/ps4-is-doing-great-but-its-a-different-story-for-sony/

เรียบเรียงโดย

Sanook! Game

DEFJAMTOPFY
8th May 2014, 08:06
จากที่ป๋มคิดน่ะ ผมว่า sony ทำธุรกิจ 2 ด้านน่าจะโอกว่า 1.เครื่องเกมส์คอลโซน 2.สร้างภาพยนต์ซุปเปอร์ HERO น่าจะรุ่งกว่า อิอิ

EikueHD
8th May 2014, 08:17
มือถือปีนี้เค้าก็จัดเต็มอยู่ครับ
Vaio สมควรแล้วละครับ ราคาเท่า ๆ กัน แต่แบรนด์คู่แข่งได้เสป็คสูงกว่าเยอะ -*-

saskill
8th May 2014, 08:47
ธุรกิจก็แบบนี้แหล่ะครับ มีขึ้นมีลง
เมื่อยามย่ำแย่ ก็ต้องตัดนู่นนี่ที่เป็นเนื้อเน่าทิ้ง
อยู่ที่ว่าเวลาฟื้นตัวจะมีไอเดียดีดีมาตีตลาดได้หรือเปล่า

แต่สำหรับตัวผมที่รู้จัก Sony ในมุมมองของผมนะ ไม่น่าจะจบง่ายๆหลอก
เค้ามีธุรกิจหลายด้านนี่ครับ ไม่ใช่แค่ เครื่องเกมส์ และ NB อย่างเดียวซักหน่อย

kadajjang7
8th May 2014, 08:53
เราว่า โซนี่ทำธุรกิจเครื่องเล่นเกมส์ดีที่สุดแล้วคะ มือถือก็โอเคนะ ยังไงก็เป็นแฟนคลับค่ายนี้อยู่ดี ชอบใช้โซนี่มาแต่เด็กละ (ถูกปลุกฝัง ฮ่าๆๆ)

น้องเอ็กซ์
8th May 2014, 09:04
เขาก็ทำหนังนี่ครับ ล่าสุดเลยก็ที่เข้าโรงอยู่ตอนนี้อะ The amazing spiderman อะครับ Sony เป็นคนทำ อีกอย่างในด้าน Smart Phone ธุรกิจก็กำลังขยายขึ้นเรื่อย ส่วนที่ข่าวบอกว่า Sony ขาย VAIO นั่นก็เพราะ เขาจะนำส่วนนั่นมาเติมแต่งในด้านของ Smart Phone และก็แท็บแลตครับ

alonedevil
8th May 2014, 09:11
อาจขายหมด เหลือแต่ หนัง กับ เกมส์ ก็เป็นได่

ezbird
8th May 2014, 09:35
พูดเรื่องของSonyเเล้วคิดถึงTVครับตอนผมเด็กๆพ่อผมหรือเพื่อนพ่อมีเเต่คนบอกถ้าจะซื้อTV มันต่อSonyนะดี มาตอนนี้ไม่ samsung ก็ LG เเละSonyไปไหนเเละ

nanohawk2
8th May 2014, 10:44
Sony ดีสุดในเรื่อง เกม กับ หนังอ่ะคับ

$3MiFiN@L$
8th May 2014, 10:50
ไม่นานคงกลับมาอยู่ครับ TV อะได้ PS Now ช่วยไว้ด้วย ปีก่อน 4K sony ก็ได้เป็นเจ้าตลาดไปนะ ผมว่ามันค่อยๆกลับมาอยู่
TV อะ เพราะเวลามาเทียบกับสเปคกับความคุ้มค่าแถมเดี๋ยวนี้ราคาก็ไล่ๆกันแล้วด้วย

chanatipvip
8th May 2014, 11:37
ไม่นานคงกลับมาอยู่ครับ TV อะได้ PS Now ช่วยไว้ด้วย ปีก่อน 4K sony ก็ได้เป็นเจ้าตลาดไปนะ ผมว่ามันค่อยๆกลับมาอยู่
TV อะ เพราะเวลามาเทียบกับสเปคกับความคุ้มค่าแถมเดี๋ยวนี้ราคาก็ไล่ๆกันแล้วด้วย

TV นี่รู้สึกว่าเบอร์หนึ่งของโลกตอนนี้จะเป็น ซัมซุง นะ ซึ่งการที่โซนี่ขายดีแค่รุ่น 4k แค่อย่างเดียวไม่ได้จะทำให้ได้กำไรจากตลาดด้านนี้เลยเพราะสัดส่วนของคนใช้ TV 4k มันน้อยมากๆ แถมคู่แข่งเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก็ถือว่าน่ากลัวกันทุกแบรน์ อย่าง OLED ของ LG หรือแม้แต่กระทั้ง TV 4k ราคาถูกของแบรน์ต่างๆจากจีน หรือถ้ามองในแง่ LED FULLHD ถ้าพูดถึงยอดขาย โซนี่ก็ยังสู้ SAMSUNG LG ไม่ได้ ผมว่าตลาดด้านนี้ของโซนี่ยังสู้เจ้าอื่นอยากอยู่ดีนั้นละ

$3MiFiN@L$
8th May 2014, 11:50
TV นี่รู้สึกว่าเบอร์หนึ่งของโลกตอนนี้จะเป็น ซัมซุง นะ ซึ่งการที่โซนี่ขายดีแค่รุ่น 4k แค่อย่างเดียวไม่ได้จะทำให้ได้กำไรจากตลาดด้านนี้เลยเพราะสัดส่วนของคนใช้ TV 4k มันน้อยมากๆ แถมคู่แข่งเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก็ถือว่าน่ากลัวกันทุกแบรน์ อย่าง OLED ของ LG หรือแม้แต่กระทั้ง TV 4k ราคาถูกของแบรน์ต่างๆจากจีน หรือถ้ามองในแง่ LED FULLHD ถ้าพูดถึงยอดขาย โซนี่ก็ยังสู้ SAMSUNG LG ไม่ได้ ผมว่าตลาดด้านนี้ของโซนี่ยังสู้เจ้าอื่นอยากอยู่ดีนั้นละ

เอาจริงๆนะ ตลาดที่เป็นส่วนของ LG SS มันได้จากตลาดล่าง-ค่อนกลางซะส่วนมาก แต่ของ sony จะได้มาจาก กลาง-บน sony พูดเอาตรงๆตลาดล่างไม่เคยจะเจาะได้เท่าไรอยู่แล้ว

chanatipvip
8th May 2014, 12:45
เอาจริงๆนะ ตลาดที่เป็นส่วนของ LG SS มันได้จากตลาดล่าง-ค่อนกลางซะส่วนมาก แต่ของ sony จะได้มาจาก กลาง-บน sony พูดเอาตรงๆตลาดล่างไม่เคยจะเจาะได้เท่าไรอยู่แล้ว

ผมว่าโซนี่เป็นแบรน์ TV ที่ดีนะแต่ผมก็ของออกมายืนยันว่าตลาดTVโซนี่มันไม่ได้ สดใสขนาดนั้นเพราะดูจากยอดขายของแต่ละเว็บผมว่ายังไงโซนี่ก็ยังสู้ ss lg ไม่ได้ เช่น

lcdtvbuyingguide
TOP 10 Best Selling LCD/LED TVS
1 Samsung UN55F8000
2 LG 55LA7400
3 Sony KDL-47W802A
5 LG 39LN5300
4 Sharp LC60LE650U
6 Panasonic TC-L50ET60
7 Samsung UN60F8000
8 Samsung UN46F6300
9 Panasonic TC-L32B6
10 LG 55LA6900

Last Update:May 2014

Amazon Best Sellers 2013
1.Samsung UN32EH5300F $276.20
2.Samsung UN32EH4003 $197.00
3.VIZIO E420i-B0 $428.00
4.VIZIO E241i-B1 24-Inch $179.99
5.Samsung UN39FH5000 $299.00
6.LG Electronics 42LN5300 $345.99

$3MiFiN@L$
8th May 2014, 13:02
ผมว่าโซนี่เป็นแบรน์ TV ที่ดีนะแต่ผมก็ของออกมายืนยันว่าตลาดTVโซนี่มันไม่ได้ สดใสขนาดนั้นเพราะดูจากยอดขายของแต่ละเว็บผมว่ายังไงโซนี่ก็ยังสู้ ss lg ไม่ได้ เช่น

lcdtvbuyingguide
TOP 10 Best Selling LCD/LED TVS
1 Samsung UN55F8000
2 LG 55LA7400
3 Sony KDL-47W802A
5 LG 39LN5300
4 Sharp LC60LE650U
6 Panasonic TC-L50ET60
7 Samsung UN60F8000
8 Samsung UN46F6300
9 Panasonic TC-L32B6
10 LG 55LA6900

Last Update:May 2014

Amazon Best Sellers 2013
1.Samsung UN32EH5300F $276.20
2.Samsung UN32EH4003 $197.00
3.VIZIO E420i-B0 $428.00
4.VIZIO E241i-B1 24-Inch $179.99
5.Samsung UN39FH5000 $299.00
6.LG Electronics 42LN5300 $345.99

ใช่ไงครับก็อย่างที่บอก ถ้าไม่ใช่รุ่นสูงจริง sony ก็ไม่รู้เอาอะไรไปสู้กับ ss lg ได้ แต่ผมว่าจอ monitor จะตัดส่วนแบ่งของตลาด TV ในพักหลังละ
ซื้อจอ monitor ดีๆสักตัวอยู่แต่หน้าจออย่างเดียวแล้วสมัยนี้ วัยรุ่นส่วนมากจะอยู่น่าจอคอมมากกว่า TV มากขึ้นเรื่อยๆละจากผลวิจัย

arashizato
8th May 2014, 14:57
ยังไงผมก็ชอบ Sony มากกว่า

clean1447
8th May 2014, 15:59
เราว่า จะเหลือจริงๆ คือ เกมส์ เพราะ PS มีคู่แข่ง แค่ 2 เจ้า ไม่ Microsoft ก็ Nintendo
ส่วน TV ปัจจุบัน คู่แข่งมันเยอะ เมื่อก่อนต้องยอมรับจริงๆ ว่า Sony สีสด แต่พอ SS กับ LG ราคาถูกกว่า
แต่สเปคสูงกว่า ยังไงคนก็หันไปเล่น 2 เจ้านี้แทน
กล้อง เมื่อก่อนนี้ดังมากๆ แต่ปัจจุบัน โดน มือถือ กันหมด ส่วนพวกกล้อง DSLR ก็โดน Canon กินไปอีก
ส่วนฝั่ง NB อันนี้ยิ่งแล้วใหญ่ Sony ขายดีไซน์ อย่างเดียว ไม่มีอะไรเด่น ส่วน Macbook มีเด่นที่ OSx แต่สเปคก็ต่ำเกินไป เมื่อเทียบกับราคา

สรุป แล้ว Sony กะขายดีไซน์ มากกว่า ถ้าไม่ใช่สาวกจริง ไม่มีทางซื้อหรอก
มาทาง หนัง ออกเยอะ แต่ที่ดังๆ มีน้อยมาก ( ถึงขั้นเกือบโดนปิด บริษัท เพราะกำไรไม่ได้อย่างที่หวัง )

พอคราวนี้มาที่ Microsoft ถึง XO จะใกล้ลงโลง แต่ยังมี Window , Office , Outlook มีอีกเพียบ ที่ไม่มีคู่แข่ง
และส่วนใหญ่รายได้ทั้งหมด จะมาจาก สิทธิบัตร เกือบ 30%

ingkung
8th May 2014, 16:09
จากข่าว มันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว NB ไม่มีใครนิยมเปลี่ยนอยู่แล้วใช้ยาวๆ มันไม่แปลก [PC บางคนจัดใช้ยัันลูกบวช]

แผ่น Blue-Ray ก็ไม่นิยมเพราะ คนเราไปสนใจแบบสตีมมากกว่า และ คนส่วนใหญ่ไม่มีเครื่องเล่น ..

ทุกวันนี้ คนไปสนใจ โทรศัพท์ มากกว่า ทำได้หลายอย่างกว่า ผมเองก็แปลกใจ ขยันเปลี่ยนกันจริงๆ ออกใหม่ก็ซื้อ ๆ

SONY ทำเงินได้จากหลายแห่ง ไม่ใช่แค่ 2 อย่างนี่ ถือจะขาย VAIO แต่ SONY ก็ยังมี Sony Computer

Blue-Ray จะยอดแย่ แต่ ยังมี SONY Picture กับ SONY Music

ยังไงก็ไม่สิ้นอารยธรรม

ปล. บางคน TV ที่บ้านยังใช้จอแก้ว เครื่องใหญ่ๆ แต่ใช้ Smart Phone หน้าจอละเอียดยิบๆ เลย แล้วใครจะมานั่งดู BD

808080808
8th May 2014, 16:23
หันมาทำ พีซี ดีกว่า และเอาเกม เพลย์ มาลง พีซี ดีกว่า เพราะ เพลย์ เล่นออนไลน์ได้ไม่ต่างจาก พีซี ก็ควบทั้ง2อย่างเป็น1เดียวไปเลย เพราะยังไงก็ต้องเล่นออนไลน์ไม่ต่าง พีซี แต่ พีซี ยังใช้งานด้านอื่นๆได้มากกว่าเพลย์ที่ใช้เล่นเกมเป็นหลัก ถ้าไม่งั้นก็กลับไปทำเหมือนเดิมคือคอนโซลที่เป็นออฟไลน์เท่านั้น

ASSASSIN S
8th May 2014, 16:23
หากสิ้นสุดอารยธรรมโซนี่ pc จะผงาดยิ่งใหญ่อีกครั้ง

saman14
8th May 2014, 17:46
ยิ่งSony ทำเกมส์ลงPC ผมว่าจะเป็นการตัดรายได้ไปจากPS พอสมควรเลยนะ
ผมว่าก็มีไม่น้อยหรอก ที่จะซื้อมาเพื่อเล่น uncharted, GOW, last of us บลาๆๆๆ...

(ส่วนตัวกำลังเก็บตังซื้อPS4 และเริ่มอยากใช้มือถือของsonyและ) :D

kantconner67
8th May 2014, 18:11
เป็นกำลังใจให้ SONY สู้ต่อไป >w<

nanohawk2
8th May 2014, 18:40
หันมาทำ พีซี ดีกว่า และเอาเกม เพลย์ มาลง พีซี ดีกว่า เพราะ เพลย์ เล่นออนไลน์ได้ไม่ต่างจาก พีซี ก็ควบทั้ง2อย่างเป็น1เดียวไปเลย เพราะยังไงก็ต้องเล่นออนไลน์ไม่ต่าง พีซี แต่ พีซี ยังใช้งานด้านอื่นๆได้มากกว่าเพลย์ที่ใช้เล่นเกมเป็นหลัก ถ้าไม่งั้นก็กลับไปทำเหมือนเดิมคือคอนโซลที่เป็นออฟไลน์เท่านั้น

Console เล่นออนไลน์ได้นะคับ และก็อีกอย่างแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่เกมส่วนไตเติ้ลใหญ่ ๆ จะลง แต่ PC จริงอยู่ที่ PC กำลังรุ่ง มีเกมอะไรบ้างล่ะ ? 1. Moba 2. Survival แค่นี้จริง ๆ ลองคิดดูว่าเป็นไปไม่ได้เลยที่ Watchdog, The Division, CoD ถ้า 3 เกมนี้ ต้องถูกบังคับให้เลือกลงสักแพลตฟอร์ม คุณคิดว่า เขาจะลง PC หรอ

อย่าง CoD ใน PC ยังขายได้ไม่ถึงล้านเลย ในขณะที่เครื่องกาก ๆ อย่าง Xbox360 ก็ปาไปแล้ว 5 - 6 ล้าน แค่เครื่องเดียวนะ ยังไม่รวม PS3 เลย

SAURCE
8th May 2014, 19:15
หากสิ้นสุดอารยธรรมโซนี่ pc จะผงาดยิ่งใหญ่อีกครั้ง
ผมว่า PC นี้ตายตัวครับเพราะแนวทางพัฒนา Hardwere บ่อยกว่าและเร็วกว่า Console เยอะ
ถ้าสิ้นสุด SONY Playstation จริงๆ ถ้าใครจะขึ้นมาแทนผมคิดว่าน่าจะ XBOX น่ะครับ
สุดท้ายที่ยังอยู่ในเงามืดและยังไม่ลงตัวคือเครื่องเล่นของ STEAM ครับ ถ้า STEAM เขาเอาจริงเอาจังกับงานนี้จริงๆคงได้ยลโฉมกัน

forflukey
8th May 2014, 20:11
มือถือปีนี้เค้าก็จัดเต็มอยู่ครับ
Vaio สมควรแล้วละครับ ราคาเท่า ๆ กัน แต่แบรนด์คู่แข่งได้เสป็คสูงกว่าเยอะ -*-

ผมเห็นด้วยเรื่องของ vaio ซื้อมาตั้ง 23,000บาท(พีซี)สเปคน้อยมาก มีการด์จอ Geforce GT7300 256MB Ram 1GB CPU Intel Platinum 1.80GHz HDD 80GB ซื้อมาปี 2549

เห็นราคากับสเปคปัจจุบันแล้วโครตเจ็บใจเลย

BoonTew
8th May 2014, 20:22
สินค้าโซนี่ราคาสูงกว่าชาวบ้านเขาตลอด ตลาดล่าง-กลางโดนเจ้าอื่นสอยไปเยอะ

ส่วนอนาคต playstation จะเป็นยังไงไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ได้เงินผมชัวร์

bloodtea
8th May 2014, 21:22
โอ๊.........เห็นแบบนี้แล้วก็ใจหายเลยเนอะ ถ้า Sony ไปต่อไม่ไหวจริง ๆ

SCP
9th May 2014, 16:50
จากที่ป๋มคิดน่ะ ผมว่า sony ทำธุรกิจ 2 ด้านน่าจะโอกว่า 1.เครื่องเกมส์คอลโซน 2.สร้างภาพยนต์ซุปเปอร์ HERO น่าจะรุ่งกว่า อิอิ

LET SPIDER MAN GO.....

to avengers douche.