PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับการ OC เเละ การ SLI ครับ ผู้รุ้ช่วยมาตอบทีสงสัยมากครับ

bave233
9th May 2014, 12:28
คือ ผมอยากถามว่า

การที่ เราเพื่ม power limted setting นี่คือ การเพิ่มไฟ ใส่การ์ดจอหรือเปล่าครับ

เพราะผม ลองไปดูตาม google เเล้วเค้าบอกว่ายิ่งเพิ่ม การ์ดจอ จะยิ่งสเถียรเหรอครับ?

เเล้ว เกียวกับความร้อนของการ์ดจอนี่ตัวใหนยิ่งเพิ่มยิ่งร้อนอะครับ

GPU clock หรือว่า Memeory clock

เเล้ว GPU Clock นี่ยิ่งเพิ่มมันจะส่งผลอะไรกับเกมอะครับ

หรือ Memory clock ด้วย

เพราะผมลอง google เเล้วไปอ่านบทความ ดูเเล้ว ยัง งงอยู่เลยอะครับ

ช่วยสรุปๆง่ายจะขอบคุณมากเลยครับ

เเล้วก็ การ SLI

ต้องรุ่นเดียวกันเท่านั้นเหรอครับ?

การ์ดจอของผม XFX R9-270x นะครับ

ถ้าต้องการจะ SLI นี ได้ รุ่นใหนบ้างอะครับ

เเล้วก็ PSU นี่ ต้องคิดยังไงอะครับ ถ้าสมมุติการ์ดจอ อีกอันมันไม่ต้องใช้ PSU

ผมโง่เรืองพวกนี่ มากเลยถ้า ถามไรเเปลกๆไปต้องขอโทษด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกคนที่ตอบ ครับ!

ghost th
9th May 2014, 15:49
ขอตอบข้อ OC เเล้วกัน
ถึงผมไม่ค่อยมีประสบการณ์เเต่เท่าที่รู้คือลากคอร์นิดหน่อย Fps เพิ่มขึ้น บางเกมถึงกับเห็นความต่าง

l9399tx1991
9th May 2014, 19:28
แยกเป็นคำถามละกัน
1. เราเพื่ม power limted setting นี่คือ การเพิ่มไฟ ใส่การ์ดจอหรือเปล่าครับ

ไม่รู้ครับ โปรแกรม OC มันเขียนว่างั้น อาจหมายถึง core voltage ค่า ตัวเลขจะเป็น 1.043 V หรือ 0.950 V แบบนี่ คือ แรงดันไฟเลี้ยง ชิพ GPU
การไปเพิ่มมันก็คือการเพิ่มไฟ ให้การ์ดจอนั้นแหละ

2.ยิ่งเพิ่ม การ์ดจอ จะยิ่งสเถียร

ในกรณี ที่เราไป OC แล้ว มันทำงานไม่ได้ ไม่ทำงาน หรือ ทำงานไม่ได้ปกติ(ไม่สเถียร นั้นแหละ) สาเหตุจากไฟเลี้ยง(core voltage)ไม่พอ ก็ต้องเพิ่มไฟ แล้วถ้าเพิ่มไฟแล้วทำให้ มันกลับมาทำงานปกติได้ ก็หมายความว่า การเพิ่มไฟทำให้ การ์ดจอทำงานได้ เสถียรขึ้น ถูกต้องครับ

3. เกียวกับความร้อนของการ์ดจอนี่ตัวใหนยิ่งเพิ่มยิ่งร้อนอะครับ

มีผลหมดครับ แต่หลักๆ ก็ GPU clock กับ core voltage

4.GPU Clock นี่ยิ่งเพิ่มมันจะส่งผลอะไรกับเกมอะครับ

ทำให้ ยิ่งมากก็ยิ่งประมวลผลได้เร็ว ยกตัวอย่างเช่น คุณเล่นเกมหนึ่ง ใช้งานปกติปก การ์ดจอคุณ ประมวลผลภาพอยู่ที่ "24 ภาพต่อ 1วินาที" และเมื่อคุณ เพิ่ม GPU Clock ทำให้มัน ประมวลผลภาพได้เร็วขึ้น เป็น เป็น "26 ภาพต่อ 1วินาที" ส่วนภาพมันเพิ่มขึ้นแล้วยังไง ไหวก่อนละกัน มันยาว

5. Memory clock
ความเร็วของ vram(ram ของการ์ดจอ).. ยิ่งมากก็ยิ่งส่งข้อมูลได้เร็ว

ที่เหลือรอคนต่อไปละกันแต่ถ้าไม่มีคนตอบเดี่ยวดึกๆเข้ามาอีกที่

chatofking
9th May 2014, 19:43
การ์ด amd ใช้ Crossfire ไม่ใช่ sli นะ sli เป็นของ NVidia
r9 270x สามารถ cf กับสถาปัตยกรรมเดียวกันได้ มี HD7850,HD7870,R9 270
cf ต่างกับ sli ของ NVidia ที่ต้องใช้รุ่นเดียวกันครับ

bave233
11th May 2014, 10:14
การ์ด amd ใช้ Crossfire ไม่ใช่ sli นะ sli เป็นของ NVidia
r9 270x สามารถ cf กับสถาปัตยกรรมเดียวกันได้ มี HD7850,HD7870,R9 270
cf ต่างกับ sli ของ NVidia ที่ต้องใช้รุ่นเดียวกันครับ

เเล้ว มันมีความเป็นไปได้หรือเปล่าครับ ที่ จะ cf นอกเหนือจากที่ท่านกล่าว มา? เพราะผม อยาก cf กับตัวการ์ดจอที่มันไม่ต้องต่อไฟเข้า PSU จะได้ไม่ต้องไปเพิ่มไฟอะครับ

เพิ่มเติมนะครับ

คือ บางทีเวลาผมเอา Core Gpu กับ Memory clock ขึ้นไปถึงจุดนึงๆ เล่นไปสักพักเกิดอาการหน้าจอเป็น ลายเเถบเดียวกันเลยอะครับ เเต่ รีเครืองหาย ไม่ทราบว่ามันเกิดจาก Core หรือที่ Memory อะครับ

chatofking
11th May 2014, 16:47
cf นอกจากที่บอกไปไม่ได้ครับ

ส่วนที่เหลือคงต่อหาค่าที่เสถียรเอาเองครับ ถ้าให้ตอบเลยคงยาก