PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ปัญหา)BATMAN ARKHAM CITY GOTY

rickiiz001
9th May 2014, 14:40
ผมลงเกมปกติ crack เรียบร้อย
เข้าเกมได้ปกติแต่พอถึงฉากที่จะต้องเล่น มันดัน Stop working ซะงั้น มีวิธีแก้มั้ยครับ

สเปกคอมผม
VGA : ASUS GT 660 2GB 128 bit
RAM : 4GB 1600
Cpu : Core i3 gen4 3.4 GHz
window : 7 64-bit

คร่าวผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกัย 64 bit เพราะอีกเครื่องใช้ 32 สเปค เท่าๆกัน ดันเล่นได้

headshot deluxe
9th May 2014, 15:04
ของผม win7 64bit เล่นได้จนจบนะครับ ไม่เคยค้างหรือเด้งเลย

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า stop working คือการที่ windows ไม่รู้สาเหตุปัญหาครับ มันเลยแจ้งมาแบบนั้น ดังนั้นทุกเกม ทุกโปรแกรม สามารถเกิดปัญหานี้ได้หมด และวิธีแก้ก็อาจแตกต่างกันไปในแต่ละคน เพราะตัวแปรมันเยอะ ทั้งสเป็คเครื่อง ชนิดของโปรแกรม/เกม ไม่สามารถฟันธงวิธีแก้ 1 เดียวที่ work แน่นอนได้ สรุปคือต้องแก้แบบคลำทางนั่นเองครับ

วิธีแก้ปัญหา stop working เบื้องต้น (เป็นวิธีแก้แบบคลำทาง ทำแล้วไม่หายก็ข้ามไปทำข้อต่อไปเรื่อยๆ)
1. ลอง run as admin., run winxp compatible mode
2. หาแครกใหม่ ลงอัพเดทเกม อัพเดทแครก หา fix ต่างๆ ว่ามีหรือไม่สำหรับเกมนั้น
3. update driver การ์ดจอ หรือเปลี่ยนไปใช้เวอร์ชั่นอื่นๆ
4. ลงโปรแกรมที่มากับเกมให้ครบ พวก directx, visual c+, physx driver (ถ้าเป็น repack โปรแกรมพวกนี้จะโดนตัดไปนะครับ)
5. สแกนไวรัส ล้างไวรัส
6. เช็คอุณหภูมิ ความผิดปกติของ hardware ต่างๆ ถ้าผิดปกติต้องแกะพัดลม ซิงค์ต่างๆ มาประกอบใหม่
7. ลง windows ใหม่ หรือเปลี่ยน windows ใหม่
8. ถ้าทำได้ก็ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆ ด้วย cpu, การ์ดจอ, psu, ram, hdd หรือง่ายกว่าก็ลองไปลงเครื่องคนอื่น แล้วจดมาว่ามีตัวแปรอะไรต่างไปบ้าง (ที่คุณบอกว่าสเป็คเท่าๆ กัน แต่ในความจริงอาจจะมีตัวแปรต่างกันเป็นสิบอย่างเลยก็ได้)

ปล. 1 เกมนี้พวกอัพเดท แครกอะไรผมไม่มีให้นะครับ ผมซื้อของแท้เพราะมันลดจนไม่รู้จะลดยังไงแล้ว ผมได้มา 170 บาทเองมั้ง
ปล. 2 ได้เปิดซิงสมาชิกใหม่ด้วย 555