PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ ผมเสียบ USB แล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

themzaza07
9th May 2014, 14:57
คือว่าผมเสียบ USB แล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลยอะครับ ลองทำตามหลายๆ เว็บ ก็ยังไม่หายอ่ะครับ ช่วยผมทีครับ :confused::confused::confused::confused::(:(:(:(:(

ปล.window 7 x64bit

suriyan007
10th May 2014, 00:19
ท่านเสียบ USB ไรครับ 2.0 หลือ 3.0 ครับ 3.0 ต้องลง Driver บางเครื่อง Windows 7 มองไม่เห็นพอร์ท USB3.0 ครับ ท่านลองเช็คดู driver USB มีปัญหาหลือปล่าวครับ ถ้าไม่มี ท่านลองเอา USB ไปเสียบอีกเครื่องดู ว่าติดหลือปล่าว ถ้าไม่ติดเหลือนกัน มันคงหน้าจะเสียกลับบ้านเก่าแล้วครับ

kantconner67
10th May 2014, 00:24
อ่านแล้วงงๆ 555+
USB 3.0 หรือ 2.0
พอร์ต USB เสียหรือเปล่า

ลองเช็คดูครับ

nekoload
10th May 2014, 05:34
คือว่าอยากจะบอกว่าข้อมูลน้อยเกินไป น่าจะมีข้อมูลที่ว่า ปกติเสียบแล้วไม่เป็นหรือว่าเสียบเป็นครั้งแรก
แล้วก็ลอง เสียบ port usb ที่ช่องอื่น เช่น ด้านหลัง case กับ ด้านหน้า case จะเป็นคนละสายกัน
ถ้าเสียบอันที่อยู่ข้างกันบางทีมันอาจจะเสีย 2 ตัวเลยก็ได้ (เพราะมันเชื่อมมาจากสายที่ต่อเข้า font_usb ตัวเดียวกันจาก mainboard)
เสียบเครื่องได้รึเปล่า แล้วที่สำคัญเลยครับ usb ที่ว่าหมายถึง usb ของอะไร flash drive , external harddisk , printer , joy stick , mouse , keyboard
ที่พิมพ์มาถึงแม้ว่าจะเล็กน้อยและดูเหมือนว่าไม่สำคัญ แต่คนอื่นไม่เข้าใจว่า usb ที่คุณว่าคืออะไรท่าเป็นไปได้พยายามบอกให้ละเอียดที่สุด

ทำตามวิธีด้านล่างเลยนะครับ ถ้า usb ที่ว่าหมายถึง flashdrive
1.เอา flash drive ไปเสียบที่ช่องอื่นที่ไม่ใช่ช่องเดิม
2.เอา flash drive ไปเสียบเครื่องอื่น
3.คลิกขวาที่ My computer >> manage >> disk management
ให้ดูว่ามีมี disk ที่เป็น disk usb ของของเรารึเปล่า ถ้าไม่มีไปทำข้อ 3
ถ้ามีให้ Change drive letter and paths..... กด add แล้วเลือก ว่าจะให้มันแสดงเป็น disk อะไร I J K หรือ อะไรก้ได้
แต่ถ้าจะเปิด disk เลยก็กด open เลยครับ
4.ให้ คลิ๊กขวา My computer >> Properties >> Divice Manager >> กดปุ่มหน้า Universal Serial Bus controllers ให้มันแสดง
list usb ทั้งหมดให้หา Icon ที่มีเครื่องหมาย ! กดคลิ๊กขวาเลือก Uninstall แล้ว Restart

ถ้าทำครบแล้วไม่ได้แปลว่า flashdrive เสีย