PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดว่าเวทย์มนต์มีจริงมั้ยครับ

title15416
9th May 2014, 16:34
ตามหัวข้อเลยครับส่วนตัวผมคิดว่ามีน่ะเพราะศาสนาต่างๆยังมีบทสวดของแตาล้ะศาสนาเลย

pamzar5546
9th May 2014, 16:39
บทสวด คือ หลักคำสอนของแต่ละศาสดาครับ ไม่ใช่คาถา

whitebaa555
9th May 2014, 16:41
คล้าย ๆ สมัยก่อนป่ะที่มีสักล่องหนได้ กันกระสุน เสือดำ เสือใบ สมัยนู้นอ่ะ

ASSASSIN S
9th May 2014, 16:47
เวทย์มนต์เคยมีคนพูดไว้ว่าสมัยก่อนเคยมีอยู่ในโลกแต่เพราะเทคโนโลยีมีมากขึ้นทำให้หายไปตามกาลเวลา

บทสวด เป็นคำสอนของศาสนาไม่ใช่เวทย์มนต์

Johnniehut
9th May 2014, 17:03
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเวทมนต์มีจริงรึเปล่า แต่แถวบ้านผมเค้าขายใบวิเศษ

สูดเดียว ก็บินได้ //ในรูปนี่บ้องวิเศษ

http://www.sinkardd.com/img/928/12e/92812eb27d2db3a7d00ffd907e4bd1e0_1.jpg

kingcesar
9th May 2014, 17:08
โลกนี้มีอะไรที่เราไม่รู้เยอะแยะ เวทมนตร์ก็อาจจะเป็นเรื่องที่เคยมีอยู่จริง แต่อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ Over ขนาดเสกไฟได้ในมือเหมือนในภาพยนตร์ก็ได้
จริงๆแล้ว ถ้าหากพูดถึงในเรื่องกระบวนการรับรู้ "ความเป็นวิทยาศาสตร์" และการจำเป็นต้องหาหลักฐานเชิงประจักษ์ (Empiricism) เองก็เป็นสิ่งที่ครอบงำ
สังคมมนุษย์มาตั้งแต่หลังยุคปฏิวัติอุตสาหกรรมแล้ว (ในมุมของปรัชญา ที่พูดถึงเรื่องการมีอยู่ขององค์ความรู้ และความแทรกแซงกระบวนการรับรู้
โดยการใช้ตัวเลข ด้วยการใช้ผลลัพธ์ทางการทดลองทางวิทยาศาสตร์ หรือ การใช้เลข 0 กับ 1 ในโลกไซเบอร์ทุกวันนี้) ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันนะ
ว่ามันเป็นแนวคิดของนักปรัชญาคนไหน พูดง่ายๆ มันเหมือนเป็นการมองกระแสของความรู้ในเชิงที่อยู่นอกมุมมองของวิทยาศาสตร์อะ

(อ่านเข้าใจหรือเปล่า ถ้าไม่เข้าใจบอกผมนะ ผมเองก็จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน เคยอ่านเจอใน textbook ปรัชญาเมื่อนานมาแล้ว
แต่ลางๆว่า คนแรกที่เสนอแนวคิดเรื่องการครอบงำด้วยองค์ความรูท้างวิทยาศาสตร์ก็เป็น Thomas S. Kuhn นั่นแหละ และจะมีอีก 2-3 คนที่มีแนวคิดคล้ายๆนี้)

ส่วนตัวผมเฉยๆนะ เรื่อง วิทยาศาสตร์ บางทีผมว่า มันก็ยังไม่สามารถพิสูจน์ปรากฏการณ์อะไรหลายๆอย่างได้ ด้วยหลักการเชิงประจักษ์และเหตุผลนิยม
ดังกล่าว เวทมนตร์อาจจะมีจริงก็ได้ แต่อาจจะหมายถึงสิ่งที่เป็นเทคนิควิทยาการที่คนสมัยก่อนสามารถผลิตสร้างขึ้น ในสถานการณ์ที่มีอุปกรณ์ไฮเทคน้อยชิ้นเหมือนสมัยนี้
ก็อาจจะเป็นเวทมนตร์ในสมัยนั้น อย่างการสร้างพิระมิด อาจจะเหมือนเวทมนตร์ที่คนหลายๆคนในยุคหลังเชื่อ ว่าคนตัวเล็กๆไม่กี่คนในอียิปต์จะสามารถเข็นก้อนหิน
ก้่อนอิฐขึ้นไปได้ยังไง แต่มองดีๆนั่นอาจจะเป็น เทคนิควิทยาการ เฉพาะด้าน ของยุคสมัยนั้นก็ได้ แต่ "คนนอก" (คนนอกในที่นี้หมายถึง คนที่ไม่ใช่คนในสังคมนั้น)
อาจจะเห็นแล้วนำไปเล่าสู่กันฟังปากต่อปาก หรือเขียนลงในบันทึกว่ามันเป็นเวทมนตร์ก็ได้

สรุป ผมว่านะ เวทมนตร์ ก็คือเทคโนโลยี หรือ เทคนิควิทยาการชนิดหนึ่งในกระบวนการคิดแบบวิทยาศาสตร์ที่มองผ่านเวลากลับไปยุคก่อนๆ
ที่คนรุ่นหลังอาจไม่รู้ส่วนประกอบของเทคนิควิธีของการทำ เลยหาคำอธิบายไม่ได้เท่านั้นแหละมั้ง

Euro106
9th May 2014, 17:17
มีจริงครับ
แต่ปัจจุบันคงไม่มีแล้วเพราะ
เวทย์เมื่อก่อนนั้นเขาคิดว่าเป็นสิ่งชั่วร้าย
เพราะ.....(ผมก็ไม่รู้อะใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะ)
จึงได้มีการไล่ล่า พ่อมด,****ดจนหมดไป
แล้วไม่มีใครสืบทอดจนเวทย์มนต์สาบสูญไปครับ
(นี้คือเรื้องจริง อิงประวัติศาสตร์) :answer

babymaster
9th May 2014, 17:25
ไม่มีจริงครับ
สมัยยุคกลาง(ยุคมืด) เป็นความเชื่อของคริสตจักร เพราะในยุคนั้นคริสตศาสนามีอิทธิพลมาก โป๊ปยังมีอำนาจมากกว่าราชา เป็นยุคที่ศาสนาครอบงำจิตใจของคน
ยังไงมันก็เป็นแค่ความเชื่อ ขนาดในยุคก่อนประวัติศาสน์แค่ไฟเขายังคิดว่าเป็นเวทย์มนต์เลย

Jokibuy
9th May 2014, 17:26
มีครับ เพราะตอนนี้ผมยังใช้อยู่

SeV
9th May 2014, 17:27
มีคำถามที่น่าคิดอีกแล้ว เอาง่ายๆเลยน่ะครับ
ยังพิสูจน์ไม่ได้ว่า มี หรือ ไม่มี เหมือนพวก ผี หรือ มนุษย์ต่างดาว (เอามารวมกันได้หรือเปล่าก็ไม่รู้)
แต่ก็มีเรื่องแปลกๆมากมายหลายอย่างที่เกิดขึ้นในเชิง เหนือธรรมชาติ ที่ใช้วิทยาศาสตร์อธิบายไม่ได้
ขนาดวิทยาศาสตร์ในบางเรื่องยังเป็นแค่ทฤษฏี คือไม่มีข้อพิสูจน์ว่าเป็นแบบนั้นจริง แต่ได้รับการยอมหลักด้วยหลักเหตุผล
หรือ วิทยาศาสตร์บางเรื่องที่เราเรียนเนี่ยหละครับ มันยังเป็นแค่ จินตนาการของนักวิทยาศาสตร์เลย
แต่ไม่ใช่ว่า พิสูจน์ไม่ได้ จะไม่มีจริงน่ะครับ

Rufiorocco
9th May 2014, 17:28
ผมเชื่อว่ามีจริงนะ เพราะผมเชื่อ

edwardza02
9th May 2014, 17:41
ไม่มีจริงครับ 100% ใครเก่งทำของมาใส่ผมนะครับ ท้ามาหลายรายละ

rockblood39
9th May 2014, 17:42
เวทย์มนต์คือวิทยาศาสตร์ที่ยังไม่ค้นพบครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ
เคยดู the sorcerer's apprentice ป่ะครับ นิโครัส เคจบอกว่าการเสกไฟคือการใช้จิต(ที่อนาคตอาจจะใช้ได้) ไปสั่นโมเลกุลให้มันเสียดสีกันจนเกิดความร้อน อะไรแบบนี้อ่ะครับ

Varcity_ZERO
9th May 2014, 17:44
ผมคิดว่ามีจริงน่ะ

goozza
9th May 2014, 18:01
คิดว่ามีนะตอนเด็กๆเคยเห็นอะไรที่เหลือเชื่อมาอาจไม่ใช่เวทมนตร์อาจะจะเป็นวิชาทางด้านร่างกายละมั้งที่โรงอาหารตอนเด็กวางเเก้วน้ำไว้บนโต๊ะพึ้งซื้อมาใหม่2แก้วเป็นน้ำโอวัลตินพอวางลงบนโต๊ะผมนั่งลงมองไปที่เเก้วจุ่ๆเเก้วก็หายไป1เเก้วมันเหมือนมีอะไรผ่านไปแบบเร็วมากๆขโมยน้ำผมไปสะงั้น:o เรื่องจริงนะ ทุกวันนี้ยังคิดอยุ่เลยอะไรวะ- -

title15416
9th May 2014, 18:16
ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นความต้องหรือความมุ่งมั่นที่จะทำอะไรสักอย่างให้สำเร็จอย่างเวลาคุณชอบใครสักคนคุณอาจจะเป็นคนขี้อายหรือไม่กล้าแต่มันก็จะมีสักฮึบนึงที่ทำให้คุณกล้าที่จะเข้าไปทักหรือเข้าไปบอกรักได้ประมาณนี้รึป่าวครับ

MinnerZzZ
9th May 2014, 18:27
ไม่มีจริงหรอกครับ ไม่เชื่อ

ทำไมหลายๆ คนถึงชอบอ้างสมัยก่อน เอะอะๆ ก็สมัยก่อน คนโบราณบ้างไรบ้าง

เพราะว่าสมัยนั้นเทคโนโลยียังไม่ก้าวหน้าเหมือนปัจจุบัน ผู้คนมักจะหวาดกลัวในสิ่งที่เขาคาดไม่ถึง ทำให้คนสมัยก่อน คิดนู่นคิดนี่ขึ้นมาเอง อย่าง ฟ้าผ่าลงมา คนสมัยก่อนก็หาว่าพระเจ้าพิโรธงี้บ้าง หรือจะเป็นความเชื่อต่างๆ ไม่ว่าจะห้ามนอนขวางทางเดิน หรือจะห้ามเล่นซ่อนแอบตอนกลางคืน อะไรประมาณนี้ มันเป็นความเชื่อของคนสมัยก่อน ที่คิดมากกันไปเอง เพราะบางทีผมยังเคยคิดความเชื่อโง่ๆ ขึ้นมา แต่ก็คิดได้ว่ามันไม่เป็นจริงหรอก แต่เนื่องจากว่า การที่เรามีความเชื่อ มันทำให้เราสบายใจ เราเลือกที่จะไม่เสี่ยง คนเราถึงได้ปฏิบัติตามกันมาถึงทุกวันนี้ พอคนสงสัย ทำเพราะอะไร เขาก็จะพูดว่า "เป็นความเชื่อของคนโบราณ" ประมาณนี้แหละครับ

ง่ายๆ เลยครับ ตามหลักศาสนาพุทธ พระพุทธเจ้าสอนให้เราอย่าเชื่ออะไรง่ายๆ ทุกอย่างต้องพิสูจน์ได้เท่านั้น เพราะงั้น เวทมนตร์ หรือผีสางอะไรต่างๆ ถ้ามันยังพิสูจน์ไม่ได้ว่ามีจริง ก็อย่าไปเชื่อครับ เพราะผมก็ไม่เชื่อว่าพวกนี้มีอยู่จริง การที่คนเราเห็นผี ความจริงมันอาจจะไม่ใช่ผีหรอกครับ คุณอาจกลัว จนจิตหลอน มโนไปเอง เวทมนตร์นี่ยิ่งเป็นไปไม่ได้เลยครับ เพราะถ้ามีจริง ผมว่าโลกมันปั่นป่วนกว่านี้แน่นอน

ความจริงผมก็ไม่เชื่ออะไรเลย พระพุทธเจ้า หรือพระเจ้า ผมเชื่อว่าพวกท่านอาจเป็นแค่ตัวละครที่ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อสอนใจคน เพื่อให้คนมีที่พึ่งทางจิตใจ จนเกิดเป็นศาสนาต่างๆ ขึ้นมา เพราะเหตุนี้ จึงมีหลายศาสนา ซึ่งเบื้องหลังก็คือนักปราชญ์ต่างๆ ที่เดินทางไปเผยแผ่ศาสนาทั่วโลก

shisaku
9th May 2014, 18:30
มีจริงๆครับ ตอนนี้ผมกำลังร่ายเวทย์มนต์ทำให้คุณสงสัยว่าเวทย์มนต์มีจริงรึปล่าว โดยร่ายคาถาแบบสลับกันทำให้คนไม่รู้ว่าเวทย์มนต์มีจริงหรือไม่และต้องมาตั้งคำถามนี้ และผมก็ร่ายคาถาซ้ำไปอีกให้คุณไม่รู้ว่าเวทย์มนต์มีจริงๆทั้งๆที่คุณกำลังตกอยู่ในมนต์สะกดของผม และผมก็ร่ายซ้ำไปอีกให้คุณรู้ว่ามันมีจริงๆ และก็ร่ายลึกลงไปอีกให้ไม่รู้ว่ามันมีจริงๆหรือปล่าว และให้คุณมาตั้งคำถามนี้ และก็ร่ายซ้ำไปอีกให้คนไม่รู้ว่ามันมีจริงๆทั้งๆที่คุณกำลังโดนร่าย

ขณะนี้คุณกำลังงงใช่ไหม นั่นละผมกำลังร่ายเวทย์มนต์ให้คุณมึนงงและต้องสงสัยว่าผมกำลังพิมอะไรอยู่ ถ้าคุณกำลังสงสัยว่าผมเมาหรือปล่าว นั่นละคุณถูกมนต์สะกดผมแล้ว

เอ่างงๆ งงใช่ไหม ผมก็งง เพราะผมโดยเวทย์มนต์ตนเองเล่นงานผมจึงไม่รู้ว่าเวทย์มนต์มีจริงรึปล่าวและผมจึงต้องตั้งคำถามขึ้นมาในกระทู้นี้ว่า " เวทย์มนต์มีจริงรึปล่าวครับ ตอบที"

死者の人形。
9th May 2014, 18:30
ผมก็มี :yes

wormydoc
9th May 2014, 18:58
ถ้าเกิดมันมีจริง แต่ไม่มีใครมี mana ล่ะ

HeartezzS
9th May 2014, 19:07
เวทมนตร์ก็คือวิทยาศาสตร์แหละครับ

vasanchai
9th May 2014, 19:10
เวทมีจริงครับ เมื่อวานผมยังตีมอนเก็บเวลอยู่เลย

//เผ่น

natthadith7300
9th May 2014, 19:14
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเวทมนต์มีจริงรึเปล่า แต่แถวบ้านผมเค้าขายใบวิเศษ

สูดเดียว ก็บินได้ //ในรูปนี่บ้องวิเศษ

http://www.sinkardd.com/img/928/12e/92812eb27d2db3a7d00ffd907e4bd1e0_1.jpg

http://images1.mtv.com/uri/mgid:uma:video:mtv.com:691837?width=324&height=324&crop=true&quality=0.85

ทำไมไม่ Roll a Joint อะ ผมผิดหวังนะ

FarrellPete
9th May 2014, 19:22
ออกของเวทย์สิครับ เวทแรงๆ สตั้นแล้วก็อันติใส่เลย

bostion
9th May 2014, 19:47
หรือว่ามันมี แต่เราไม่มีมานา?

atomza07
9th May 2014, 20:07
ในความคิดของผมเหรอ เวทย์มนต์ของมนุษย์คือ เทคโนโลยี และ วิทยาศาสตร์ ครับ คหสต.สุดๆ

M&N
9th May 2014, 20:25
ไม่รู้สิ ผมเป็นแค่ เสกเด็กเข้าท้อง แค่นั้น... .

ICE_LEMON
9th May 2014, 20:30
มีจริงครับ ที่บ้านผม มีตู้วิเศษ พ่อผมเรียกว่า tv ผมแปลกใจมาก มันเอาคนเข้าไปอยู่ในนั้น ได้ ยังไง แถมทำไห้ตัวเล็กอีก สุดยอด

Kyonman
9th May 2014, 21:37
ผมว่าไม่น่ามีหรอกถึงจะเล่นเกมมาเยอะ ดูการ์ตูนบ้าบอ แต่แยกออกครับว่ามันไม่มีจริง

ถ้ามีจริงมันจะหายไปเพราะเทคโนโลยีหรอ ความจริงน่าจะแพร่หลายมากกว่านี้ด้วยซ้ำ ถ้ามันมีจริงอะนะ

หนังเหนียว ฟันแทงไม่เข้า ถ้าจริงประเทศไม่ต้องเสียกรุงแล้วมั้ง

inwharn205
9th May 2014, 21:43
ผมคิดว่าวิทยาศาสตร์ล่ะเหมือนเวทย์มน ใครจะไปคิดเรานั่งเล่นเกมเล่นเฟสได้ในจอกระจกเล็กๆในมือแถมคุยกันผ่านสัญญานไร้สายได้อีก แค่นี้ก็เหมือนเวทย์มนแล้วครับ ถ้าคนที่มีอายุมากๆแล้วอยุโรงพยาบาล แล้วผ่านไปนานๆ ออกมาจากโรงบาลเจอ ไอแพด ไอฟงไอโฟน คงงงกันไปหมดนึกว่าเป็นเวทมน - -

kurolykan
9th May 2014, 21:53
เวทมนต์ที่คุณว่ามา มันอิงอะไรล่ะ ที่ผมอยู่ทุกวันนี้ มันก็เรียกว่าเวทมนต์ได้นะ

เหมือนกับ ประสาทสัมผัสที่ 6 น่ะแหละ มันมีทุกคนน่ะแหละ ถามว่าอะไรคือประสาทสัมผัสที่ 6 ใจคนนี่ไงประสาทสัมผัสที่ 6 ไม่ใช่ เห็นภาพ ไม่ใช่รู้สึกผ่านผิวหนังร่างกาย ไม่ใช่กลิ่น ไม่ใช่รสชาติ ไม่ใช่เสียง แต่เราก็ยังรู้สึกกันได้ทุกคนและแบ่งแย่งออกเป็น สุขและทุกข์ หรืออื่นๆ ก็ว่ากันไป

เวทมนต์มันมีทั้งที่ยังไม่ถูกค้นพบ และที่มุมมอง หรือแม้แต่เห็นอยู่ทุกวัน แต่ไม่เอะใจกันก็มี จะสนใจมันหรือไม่แล้วแต่วิจารณญาณของคุณจะเห็นว่ามีประโยชน์อะไรหรือไม่ล่ะกัน

TAnwa1219
9th May 2014, 22:28
http://www.youtube.com/watch?v=5zBtg5ctMiY&feature=youtu.be

มีจริงครับ ผมดูแล้วโดนพลังจิตเข้าไป ปวดท้องแข็งเลย

Fuse_neverdie
9th May 2014, 23:13
มิตรภาพคือเวทย์มนต์

GANTZ
9th May 2014, 23:27
แถวบ้านมีเยอะเลยคับ มหาเวทย์ดึงดาว....

kissbally
9th May 2014, 23:41
ผมไม่รู้นะใครคิดยังไง แต่ผมยังใช้อยู่เลย ใน Ragnarok Online เนี่ย ผมเล่น วิ แต่เปลือง sp หน่อยต้องพก สตอเบอรี่ไว้ปั้ม sp

xxxlnwjung1
10th May 2014, 07:00
มีจริงสิครับ ทุกอย่างเริ่มจากความเชื่อและจินตนาการคนที่ไม่เชื่อหรือแคลงใจแม้แต่นิดเดียวไม่มีวันได้สัมผัสเวทย์มนต์ที่แท้จริง
ผู้วิเศษบางคนที่ถูกคนอื่นมองว่าไร้สาระบ้าบอปัญญาอ่อน มีอีกตัวตนนึงที่คนที่เชื่อเท่านั้นถึงจะได้เห็น
สมัยก่อนในไทยเราก็มีทั้งล่องหนหายตัว ปืนยิงไม่ออก เสือสมิงก็มี สองอย่างหลังนี่ผมเคยเจอจังๆ

postgeno159
10th May 2014, 07:10
คิดในแง่แฟนตาซีแล้ว เราอาจจะมีโลกคู่ขนานก็ได้นะ

ตัวตนที่ผมกำลังพิมพ์อยู่ตอนนี้อยู่ในโลกของวิทยาศาสตร์

แต่อีกตัวตนหนึ่งอยู่ในโลกเวทมนต์ ก็เป็นได้ครับ

tomkingsize
10th May 2014, 07:15
ไม่มีคับ เรื่อง งมงาย

kisserza
10th May 2014, 07:24
ผมสามารถฆ่าคนเป็นล้านๆได้ในคราวเดียวครับ อิอิ

pranot7710
10th May 2014, 09:47
มีอยู่ที่ๆผมไปฝึกงานอะ . คือเขาเล่นของใส่กันตายเป็นรายๆเลยละคับ เขาบังเอาให้ผมดูอยู่เลยเป็นผ้าสีแดงนึกแล้วขนลุก