PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : MAC มันดียังไงครับ หรือ เป็นแค่กระแสนิยม

manshinoda
10th May 2014, 03:34
มาเปิดประเด็นกันดีกว่าครับ พอดีผมเรียนม.ดัง แห่งหนึ่ง (ขอไม่เปิดเผยชื่อนะครับ) ม.นี้จะบ้าmacเป็นพิเศษครับผมก็ไม่เข้าใจว่า
MAC มันดีที่เครื่องหรือดีที่แบรนด์กับไฟสีขาวรูปแอปเปิ้ลหลังจออันนี้ผมก็ไม่ทราบ :o
แต่เวลากรอกใบสมัครเข้าชมรมที่ต้องใช้คอมก็มีกำกับว่าต้องใช้ MAC นะ นี้ก็MACนะ นุ่นก็MAC นะ
มีคนบอกว่าถ้าเอาไปตัดต่อวีดีโอมันเสถียร ภาพที่ได้ออกมามันก็สวยนะอันนี้ผมไม่รู้นะว่าจะจริงหรือป่าว แต่คือมันระบุไว้ว่าต้องใช้MAC อย่างเดียว ผมถึงกับพูดไม่ออกจิงๆเลยครับ:shutup

ปล.ท่านไหนมีความคิดยังไงเกี่ยวกับMAC บ้างครับ โพสเลยนะ ถ้ามันดีจิงผมคงต้องซื้อ (เศร้ากับม.นี้จิงๆ):sweat

krisana
10th May 2014, 03:51
-MAC มันมีโปรแกรมถูกลิขสิทธิ์อยู่ในตัวเครื่องตั้งแต่เราซื้อมาให้แล้วมั้งครับ เข้าชมรมอะไรเวลาทำงานจะได้เอาผลงานไปโชว์หรือหากำไรได้อย่างถูกต้อง
-ใช้กันมานานรุ่นต่อรุ่นจนชิน MAC กันทั้งดุ้น
ปล.เดา ผมก็ windows

SoNy009
10th May 2014, 04:20
ขออธิบายตามที่ผมศึกษามา และใช้งานทางด้านนี้
MAC กับ Windows ในเรื่องความต่าง มีกันไม่มาก
MAC จะมีโปรแกรมที่ครอบคลุมกว่า สำหรับคนทำงานโดยเฉพาะ โดยที่ Windows ไม่มีโปรแกรมนั้นๆ เช่น พวก โปรแกรมทำงานเพลง กราฟฟิค งานขั้นสูง
แต่แลกมากับเสียตังเยอะ แถมมีพวกค่านิยม ไม่รู้เรื่อง เอามาใช้เล่นตามๆกันไป

สำหรับผม ถ้าเราไม่ได้เอาไว้ทำงานจริงจัง เอาแบบเล่นเกมได้ด้วย ผมเลือก PC ธรรมดาๆดีกว่า สเปคก็ดีกว่า ถ้าเทียบกันเรื่องราคา

manshinoda
10th May 2014, 04:31
ขออธิบายตามที่ผมศึกษามา และใช้งานทางด้านนี้
MAC กับ Windows ในเรื่องความต่าง มีกันไม่มาก
MAC จะมีโปรแกรมที่ครอบคลุมกว่า สำหรับคนทำงานโดยเฉพาะ โดยที่ Windows ไม่มีโปรแกรมนั้นๆ เช่น พวก โปรแกรมทำงานเพลง กราฟฟิค งานขั้นสูง
แต่แลกมากับเสียตังเยอะ แถมมีพวกค่านิยม ไม่รู้เรื่อง เอามาใช้เล่นตามๆกันไป

สำหรับผม ถ้าเราไม่ได้เอาไว้ทำงานจริงจัง เอาแบบเล่นเกมได้ด้วย ผมเลือก PC ธรรมดาๆดีกว่า สเปคก็ดีกว่า ถ้าเทียบกันเรื่องราคา

เรื่องโปรแกรมถูกต้องนี้ผมไม่ห่วงนะ ผมใช้ VAIO แต่ตัวนี้มันร้อนง่ายพังเร็ว ใช้ได้ยังไม่ถึงปีด้วยซ้ำ :sweat

FarrellPete
10th May 2014, 04:40
พวกทำงานระดับ Work Station อนิเมชั่น กราฟิก ส่วนมากจะใช้ MAC ครับ
เหตุผลหลักๆ ก็คง มันเสถียรกว่า
และโรงพิมพ์เพลตงานพิมพ์หนังสือ คอมเขาเป็นMac ทั้งหมดทั้งสิ้น
และกราฟฟิกเฮ้า ก็มีแต่คอมMac ให้ใช้อย่างเดียว
บริษัทโฆษณา สถานีโทรทัศน์ บังคับใช้Macในการทำงานเพื่อจะได้สามารถconnect กับคนอื่น
หรือโรงพิมพ์ได้อย่างไม่มีปัญา พวกเรื่องสีไม่เพี้ยน หรือไวรัสต่าง
****(ผมเคยฝึกงานกับพวกนี้มาต้องใช้ mac ให้เป็นครับไม่งั้นอยู่ยาก)

vgfgff
10th May 2014, 13:13
MAC กับ WINDOWS ต่างกันโ๕ตรเยอะนะครับ อาจงงนิดหน่อยเวลาใช้ใหม่ๆ

kangbomber
10th May 2014, 13:22
mac มันเอามาลงบน pc ธรรมดาได้ปล่าวครับ

$3MiFiN@L$
10th May 2014, 13:28
ผมขอเถียงเรื่อง Work Station อนิเมชั่น กราฟิก บริษัทพวกนี้คงเป็นบริษัทเล็กไม่ก็ใช้ทุนน้อย
หรือ ถ้าเป็นก็บริษัททำหนังส่งเป็นรายสัปดาห์ ไม่เน้น scale ที่ใหญ่ พวกนี้จะนิยมใช้ Mac กัน
แต่ถ้าเป็นงานระดับ Pro งาน Mega Project ต้องใช้เวลาค่อนข้างนานและต่อเนื่องเขาจะใช้
Dell กัน เพื่อเรนเดอร์ไฟล์ขนาดใหญ่ แล้วพวกที่มีความละเอียดสูงมาก เขาไม่ค่อยใช้ Mac กัน
ด้วย อย่างพวก character design เขาอาจจะใช้ Mac ร่างแบบได้ แต่สุดท้ายก็ไปลงที่ Dell
กันอยู่ดี ถ้ารู้ประสิทธิภาพเครื่องของ Dell แล้วจะหนาวเลย ต่อให้ใช้การ์ดจอเขียว/แดงก็เถอะ

ปล. พอพูดถึง Dell แล้วอยากได้ Monitor ค่ายนี้จริงๆ

Thut01
10th May 2014, 13:36
mac มันเน้นทำงาน ถ้าพูดถึง macbook ดีไซน์มันสวย เห็นเพื่อนเอามาใช้กัน ผมเองยังอยากใช้บ้างเลย เท่าที่ผมเห็น งานเอกสารหรืองานนำเสนอมันทำได้หลากหลายจริงๆ แล้วก็ touchpad ใช้ได้สะดวกกว่าโนตบุคทั่วไปนะ
แต่สำหรับผม ถ้าได้มาจริงๆ ก็คงไม่คุ้มอ่ะ เพราะงานผมก็ไม่ได้ทำบ่อยขนาดนั้น แล้วผมก็ยังเน้นเล่นเกมอีก เอา mac มาเล่นเกมนี่ไม่ใช่ละ 555 ถ้าอย่างที่คุณบอกเข้าชมรมต้องใช้ mac เท่านั้นนี่ก็เกินไปจริงๆ แต่ละคนก็ต้องมีความจำเป็นต่างกันเนอะ
ผมว่าถ้าผมโตไป ทำงานนู่นแหละ คงจะซื้อ macbook ไว้ซักเครื่อง อิิอิ

(ผมเด็กมหาลัย อยากเอาคอมตั้งโต๊ะมาใช้เหมือนกัน แต่ห้องพักในหอไม่อำนวย เลยพูดถึงแต่โน้ตบุค)

Arpple
10th May 2014, 13:38
คนส่วนมากใช้ตามกระแสครับ แต่จริงๆแล้วข้อดีก็มี
ที่เจ๋งสุดของ mac คือหน้าจอ และ OS ครับ
ถ้าสังเกตุดูจอของแต่ละยี่ห้อดีๆ มันจะมีโทนสีหนึ่งๆที่เด่นชัด (ส่วนมากเป็นเหลืองกะฟ้า)
แต่สำหรับ mac สีจะค่อนข้างเป็นกลางและสด ทำให้งานประเภท กราฟฟิก สีจะสวยมากครับ
เรื่อง OS คงรู้ๆกันอยู่คือ เป็นระบบปิด ความเสถียรสูง การปรับแต่งได้น้อย ก็แล้วแต่คนจะชอบ

*เป็นข้อมูลจากพี่ผมที่ทำงานเกี่ยวกับกราฟฟิกครับ ผมไม่เคยแตะ mac เลย - -

ความเห็นส่วนตัวคือถ้าไม่ทำงานด้านกราฟฟิก หรือจะเขียนโปรแกรมลง iOS ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ เพราะไม่ได้ใช้ประโยชน์เท่าไหร่

clean1447
10th May 2014, 13:41
อันที่จริง ถ้าเป็นเมื่อก่อน ตอนที่ Job อยู่ OK

เขาแถม Adobe Master ให้เลย แต่ปัจจุบันไม่ได้แถมแล้ว
Macbook Pro ซึ่งใช้ได้อย่างเดียว คือ ทำงาน เล่นเกมส์ก็ไม่เหมาะ
ถ้าไม่ลง Window ก็แถบจะไม่มีเกมส์เล่นเลย

และก็ปัจจุบัน NB ที่ทำมาเพื่อ งานกราฟฟิค ก็เริ่มมา อย่าง ของ Dell กับ HP
แถมได้ Quadro อีก ส่วน Mac ก็ยังได้แค่ GTX ซึ่งราคาก็พอๆกัน

kinggolem79
10th May 2014, 13:47
ตามที่กล่าวมาครับ ส่วนใหญ่เด็กมหาลัย(อาจจะเฉพาะมอผมคณะผม) ซื้อเพราะ design มันสวยเอามาเขียนโปรแกรมก็งั้นๆ เผลอๆผมถนัดของวินโดว์มากกว่าอีก และก็อีกอย่างคือ mac มันแพงแทบทุกอย่างตั้งแต่ตัวโลว์สุดยันตัวท๊อบผมซื้อมายังเสียดายตังค์เลยเล่นเกมส์ไรแทบไม่ได้ ร้อนก็ร้อน (NBยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้นะครับ) ุสรุปขอฟันธงว่าเป็นค่านิยมครับ

ปล.งบถึงเอามาเล่นเกมส์เอา razer blade เถอะแล้วเอามาอวดด้วยนะ อยากเห็นมากกกกกกก :o

BoonTew
10th May 2014, 13:58
ที่ให้ซื้อนี่ mac อะไรครับ mac pro, macbook, mac jean หรือ macdonald :p

ล้อเล่นน่ะครับ ถ้าถึงขนาดที่จขกท.เล่ามานี่สงสัยทางมหาลัยคงคุยกับดีลเลอร์ไว้หรือเปล่าครับ

เคยได้ยินอยู่นักศึกษาสามารถซื้อเครื่อง mac ได้ในราคาถูกกว่าท้องตลาด

ถ้าไม่ใช่ก็ค่านิยมเน้นๆ ถ้าไม่ซีเรียสอะไรก็ดีเพราะเครื่อง mac คุณภาพก็ดีมิใช่น้อย

kachanking
10th May 2014, 14:28
ในวงการช่างภาพ ส่วนใหญ่ใช้ MacBook กันเพราะหน้าจอดี สีไม่เพี้ยน (ถ้า Calibrate เป็น) และมีผลทางจิตวิทยาต่อลูกค้าเวลามาสั่งงานด้วย เห็นช่างภาพใช้ MacBook ราคาเป็นแสน ก็พอจะเป็นเครื่องยืนยันได้ว่าช่างภาพคนนี้ฝีมือดีแน่ ถึงได้มีเงินไปซื้ออะไรแพงๆแบบนี้ แต่แน่นอนว่าหน้าจอ Mac ไม่ใช่หน้าจอที่ดีที่สุด (ยังสู้พวก Eizo ColorEdge หรือ HP DreamColor ไม่ได้)

เรื่อง Software ถูกลิขสิทธิ์ อันนี้มันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว คนมีเงินซื้อ Mac ราคาแพงๆแต่ไม่มีเงินซื้อ Software ถูกลิขสิทธิ์มันก็กะไรอยู่ แต่คนเงินน้อย ซื้อคอมราคาถูกๆมาทำงานแล้วเงินไม่พอไปซื้อ Software ถูกลิขสิทธิ์มันก็สมเหตุสมผลนะ (แต่ยังไงมันก็เป็นเรื่องไม่ถูกต้องอยู่ดี) อีกแง่ คนเงินเยอะ ซื้อคอมราคาแพงๆมาทำงานแล้วเงินเหลือเขาก็ซื้อ Software ถูกลิขสิทธิ์มาใช้เหมือนกัน เวลาโดนตรวจสอบก็ไม่ต้องกังวลว่าจะโดนจับ 555+

เรื่องงานตัดต่อ 3D Animation อะไรทำนองนี้ก็เหมือนกัน MacBook มันทำได้แค่ในระดับหนึ่ง ถ้าเจองานหนักๆ โปรเจกใหญ่ๆ MacBook มันก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน เพราะสเปกมันต่ำเกินไป แต่ถ้าเป็นคอมตั้งโต๊ะ Mac Pro 2013 ถือว่าทำมาดีใช้ได้เลย รองรับงาน CG 4K ได้สบายๆ (คอมตั้งโต๊ะของ HP หรือ Dell ก็แรงพอๆกัน)

เรื่องเล่นเกม อันนี้ Mac ไม่เหมาะเลย เพราะมันเป็นระบบปฏิบัติการแบบปิด ทำให้มีเกมรองรับน้อย กว่าจะได้เล่นแต่ละเกมนี้ยุ่งยากพอสมควร

เครื่องความเสถียรของระบบปฏิบัติการ อันนี้แล้วแต่คนใช้ ถ้าคนใช้กาก จะเป็น Mac หรือ Windows มันก็กากหมดแหละ ถ้าเกิดซื้อมาแล้วใช้เป็น ไม่ว่าจะเป็นระบบปฏิบัติการแบบไหนมันก็ดีทั้งนั้น

สุดท้าย คนที่ซื้อ MacBook ส่วนใหญ่ (ที่ไม่ได้ซื้อมาทำงาน) มักจะซื้อตามกระแส เห็นว่ามันแพง เห็นว่ามันสวย ใช้แล้วบินได้ 555+ ส่วนคนที่ซื้อมาทำงาน เขาซื้อด้วยเหตุผล ไม่ก็ซื้อตามเพื่อนรวมงาน (เวลาทำงานด้วยกันจะได้ไม่มีปัญหา)