PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยสอนเล่นกีตาร์เวลาตีคอร์ดทีครับ

Rukawa
24th September 2011, 20:07
คือเวลาตีคอร์ดต้องทำนิ้วลักษณะไหน

แล้วเวลาตีคอร์ดขึ้น ตียังไงครับ ต้องโดนเล็บไหม หรือใช้เฉพาะนิ้วรูดขึ้นไป

SpaceRB
24th September 2011, 20:18
เราไม่โดนเล็บอ่ะค่ะเวลาเล่น (กลัวเล็บหัก-*-)

เราใช้นิ้วดีดขึ้นอย่างเดียวค่ะ *-*

ส่วนไอ้จับยังไง...

เราจับประมาณว่า เหมือนจับปิ๊กอ่ะค่ะ เหมือนเเทนนิ้วเราเป็นปิ๊ก เอานิ้วชี้ยื่นมานิดนึง เเล้วดีดๆๆๆจ้า :o

bodypan
24th September 2011, 20:24
http://youtu.be/Q5jmV8aOSIk

ทำตามเลยครับ ผมก็ฝึกจากยูทูบเนี่ยและ ตอนนี้ก็เล่นไปเป็นเพลงและ :victory

ข้อสำคัญ ควรหาเวลาเล่นกีต้าฝึกกทุกวัน เป็นแน่รับรอง ไม่มีใครเก่งมาแต่แต่เกิดครับ (อาจมีท้อแท้กับการฝึกบ้าง และนิ้วต้องเจ็บแน่ๆ เป็นเรื่องปกติครับ)

คอร์ดกีต้าครับเอาไว้ศึกษาดู

ถ้าเบื่อๆลองหาเพลง ที่คอร์ดง่ายมาฝึกเล่นครับ เช่น เธอที่รัก - พาราด็อก

เธอที่รัก

intro : G/Em/Am/D(2 times)

G Em Am D
ชูวับ ชูวับ ชูวับ ชูวับ ชูวับ ชูวับ โว้ว โวว โว โว
G Em Am D
ชูวับ ชูวับ ชูวับ ชูวับ ชูวับ ชูวับ โว้ว โวว โว โว
G Em Am D
ใครเคยเพ้อรำพันฉันรักเธอสุดหัวใจไม่มีใครมาเทียบ
G Em Am D
เปรียบรักเราเล่นเป็นรักรองอีกสองใจคงเป็นไปไม่ได้
G Em Am D
ใครรักเธอมั่นฉันนั่นเองอยู่ใกล้เธอนี่ไงที่รัก

G Em
*เธอนั้นเป็นเทพีสถิตอยู่ที่กลางดวงหทัย
Am D
เราต่างมีจิตใจเหมือนกันคือ รัก รัก รัก
G Em
โอ้เราสนุกสนานไปกับความฝันที่เป็นความจริง
Am D
เธอนั้นคือยอดหญิงที่ฉันจะรัก รัก รัก รัก

G Em Am D
ฟังเพลงรักดังก้องห้องหัวใจให้ครึ้มนักไม่มีใครมาเทียบ
G Em Am D
เปรียบเสียงเสนาะเกิดเพราะเราเฝ้าหลงรักไม่มีใครมา
G Em Am D
หักความรักเราได้หากขวัญใจให้ฉันเรียกเธอว่าที่รัก
(ซ้ำ*)

G Em Am D
G Em Am D
G Em Am D
G Em Am D

sentinel12
24th September 2011, 21:23
ใช้ปิ้กจะดีกว่าครับ เพราะเล็บ ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้กระทบขึ้น ลง ตลอดเวลา ระวัง เล็บ ถลอก หรือ ฉีกนะเออ

tohma
26th September 2011, 18:15
ใช้ปิ้กจะดีกว่าครับ เพราะเล็บ ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้กระทบขึ้น ลง ตลอดเวลา ระวัง เล็บ ถลอก หรือ ฉีกนะเออ

เห็นด้วยครับ ใช้ปิ๊กฟัดจ์ออกมาจะเพราะมากกว่านิ้วครับ นิ้วผมแนะนำเวลาเกาจะนุ่มกว่าครับ ส่วนปิ๊กก็เลือกที่ไม่แข็งไป ไม่อ่อนไป อย่างของ Dadd Thin ก็ใช้ได้ละครับ

ขอให้สนุกกับการเล่นกีต้าร์ครับ ^^"

Rukawa
26th September 2011, 19:46
เห็นด้วยครับ ใช้ปิ๊กฟัดจ์ออกมาจะเพราะมากกว่านิ้วครับ นิ้วผมแนะนำเวลาเกาจะนุ่มกว่าครับ ส่วนปิ๊กก็เลือกที่ไม่แข็งไป ไม่อ่อนไป อย่างของ Dadd Thin ก็ใช้ได้ละครับ

ขอให้สนุกกับการเล่นกีต้าร์ครับ ^^"

แต่ผมว่าใช้เล็บมันเพราะกว่านะ ปิ๊กมันเสียงแข็งๆยังไงไม่รู้ เวลาเล่นมันติดๆขัดๆ

หรือผมตีไม่เป็นเองหว่า :p

exodus
26th September 2011, 20:39
แล้วแต่คนชอบ ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสีย
ปิ๊กมันก็ดี ดีดแล้วเสียงมันชัดดี แต่จะเล่นให้ลื่นมันยาก มันต้องระดับคนมีฝีมือในระดับหนึ่งเล่น ถึงจะฟังดูแล้วลื่นจริงๆ
นิ้วมันก็ดี เสียงมันนุ่มกว่า โทนอาจจะออกทุ้มกว่าเล็กน้อย เสียงแอทแทคน้อยกว่า(แน่ล่ะ) แต่มันไม่ชัด เสียงจมๆเบลอๆ เล่นขำๆแล้วดูดี แต่เล่นจริงๆซาวด์แบบนี้มันมือสมัครเล่นไปหน่อย

tohma
26th September 2011, 20:57
แล้วแต่คนชอบ ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสีย
ปิ๊กมันก็ดี ดีดแล้วเสียงมันชัดดี แต่จะเล่นให้ลื่นมันยาก มันต้องระดับคนมีฝีมือในระดับหนึ่งเล่น ถึงจะฟังดูแล้วลื่นจริงๆ
นิ้วมันก็ดี เสียงมันนุ่มกว่า โทนอาจจะออกทุ้มกว่าเล็กน้อย เสียงแอทแทคน้อยกว่า(แน่ล่ะ) แต่มันไม่ชัด เสียงจมๆเบลอๆ เล่นขำๆแล้วดูดี แต่เล่นจริงๆซาวด์แบบนี้มันมือสมัครเล่นไปหน่อย

เห็นด้วยกับคุณ Exodus ครับ ^^"

ผมเคยลองใช้นิ้วตีคอร์ดเหมือนกัน ถ้าไม่มีเล็บ ผมละไม่อยากจะตีคอร์ดเอาซะเลย เสียงมันจะทึบๆ ตันๆ

แต่จะว่าไปก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนอะครับ สำหรับความถนัดผมก็ ใช้ปิ๊ก ตีคอร์ด แล้วนิ้วไว้ใช้เกา ครับ ^^"

BN_BOOM
27th September 2011, 10:09
เราใช้ปิ๊ก - -*

SoNy009
27th September 2011, 18:59
ใช้ ปิ๊กน่ะครับ เล่นได้เร็วกว่าใช้นิ้วมาก
แต่ถ้าใช้นิ้วเล่น มันจะออกไปทางแนว Fingerstyle มันก็ต่างกันไป
แล้วแต่ความถนัดของแนวแต่ละแนว

เวลาดีด ถ้าไม่ใช่ปิ๊ก ใช้ตรงต้นๆเล็บอ่ะครับ
อธิบายไงดี คือไม่ได้ใช้เล็บ ใช้แค่ตรงนิ้ว ที่มีเล็บอ่ะครับ

Beam-GuitarPro
29th September 2011, 01:43
ใช้ปิ๊คเบอร์ 0.50-0.70 สิครับ การตีคอร์ดจะได้ลื่นไหล ถ้าใช้เบอร์ 1.00-2.00 เอาไว้ Solo กัน

Iridescent-
29th September 2011, 03:52
ส่วนตัวผมชอบใช้นิ้วอ่ะนะ

jirayu31363
29th September 2011, 10:11
ผมใช้เล็บเอาอ่ะครับเพราะปกติจะ finger style เอา เลยไม่ค่อยได้เก็บปิ๊กไว้
ส่วนเวลาเล่นผมก็จะทำมือไว้คล้ายๆกับว่ากำมืออยู่อ่ะครับแต่ทำหลวม
พอตีคอร์ดผมก็จะฟาดลงไปทั้ง 4 นิ้วเลยครับ ชี้ กลาง นาง กอย ส่วนนิ้วโป้งผมเอาไว้ใช้ตอนสะบัดขึ้น
ตีคอร์ดนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ หาวิธีตีคอร์ดที่คิดว่าตัวเองชอบดีกว่าครับ เวลาเล่นจะได้สนุกไปกับมันได้