PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเกี่ยวกับปรับกราฟฟิคเกมครับ

ILoveJKG
11th May 2014, 01:13
อยากทราบว่าทำไมเกมๆหนึ่ง เดิมสามารถปรับกราฟฟิค High ได้ เล่นลื่นๆ แต่พอหลังจากลงวินโดว์มาได้เกือบจะครบ 1 ปี พอกลับเข้าไปเล่นเกมนั้นเกิดกระตุก แลค อ่ะครับ
อย่าเพิ่ง งง นะ คอมเครื่องเดิม เกมก็เกมเดิมนะครับ แรกๆเล่นลื่นมาก แต่พอหลังจากนั้นเกือบปีกลับไปเล่นดันกระตุก แลคเป็นบางช่วง!!! เลยอยากหาวิธีแก้ไขอ่ะครับ
ปล. ทาซิลิโคนใหม่แล้วด้วยครับ หรือผมต้องล้างเครื่อง ลงวินโดว์ใหม่ถึงจะหายแลค ...

l9399tx1991
11th May 2014, 02:48
เกมอะไรละครับ เกมออนไลน์ หรือเกม PC
ถ้าเป็นเกม ออนไลน์ มันก็มี อัพเดท ของมัน แพทใหม่ๆ ก็อาจภาพสวยขึ้น(กินสเปคขึ้นด้วย) อะไรแบบนี่

nook6199
11th May 2014, 03:40
เช็คโปรแกรมในเครื่องก่อนครับเพราะว่าโปรแกรมบางตัวอาจทำให้เครื่องหน่วงได้
อีกสาเหตุนึงคือเช็คระบบระบายความร้อนของ cpu และ การ์ดจอ ครับว่าร้อนแค่ไหนเวลาเล่นเกม เพราะความร้อนมีผลทำให้เกมกระตุกได้

nekoload
11th May 2014, 05:48
สาเหตุมันเกิดได้จากหลายปัญหา เน้นจากคนส่วนใหญ่ละกันครับ เพราะผมเห็นพวกที่เรียนสาย computer บางคนมันยังไม่รู้เลยกด ok อย่างเดียวก็มี
จากที่อ่านดูณ ILoveJKG น่าจะรู้อะไรเยอะ แต่เพราะผมไม่รู้ว่าคุณมีการดูแลรักษา computer ยังไง
เอาเป็นว่าจะบอกสาเหตุทั้งหมดซึ่งอาจจะมีบางอย่างที่ที่คุณรู้อยู่แล้ว หวังว่าคงไม่ขี้เกียจอ่านนะครับ

1.อุปกรณ์ hardwere เริ่มเสื่อมหรือเสีย
(น้อยคนที่มักจะมี ups หรือเครื่องสำรองไฟ เพราะฉะนั้นภายใน 1 ปีที่เกิดไฟตกหรือไฟดับก็อาจจะทำให้อุปกรณ์เสื่อมได้
แนะนำว่าซื้อ ups มาจะดีกว่าครับ เพราะถ้าอุปกรณ์เสื่อมหรือเสียจากการซ๊อตในบางครั้งจะดูยากครับว่าเป็นที่ตัวไหน)

2.driver การ์ดจอในเวอร์ชั่นที่สูงขึ้นอาจจะทำให้บางเกมช้าลงซึ่งมักเกิดกับเกมเก่า เพราะฉะนั้นพยายามหาเวอร์ชั่นที่เสถียรสำหรับตัวเอง
(การ์ดจอของ amd จะมีปัญหาน้อยกว่าแต่จะไม่มี forum แสดงความคิดเห็นแบบ nvidia ที่เราสามารถไปอ่านข้อมูลจากคนที่ใช้แล้วได้
ซึ่งเขาจะบอกว่าตัวไหนดี ตัวไหนมีปัญหาจะได้ช่วยลดเวลาในการหา driver)

3.hard disk เต็มหรือมีขนาดที่ใหญ่กว่าเดิม ซึ่งถ้า hard disk มีความจุเหลือเยอะว่าจะไวกว่าเหมือนตอนที่ลง windows ใหม่ใหม่
(ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อเวลาผ่านไปทุกอย่างมีการ update มีการเก็บ log เก็บ error จึงทำให้ไฟล์ใน hard disk โตขึ้นไปด้วยเมื่อเวลาผ่านไปจึงทำให้ช้าขึ้น
แนะนำว่า)

4.ติด virus computer
(มันเป็นของคู่กันอยู่แล้วสำหรับอะไรที่ผิดกฏหมาย ผิดลิขสิขธิ์ ไม่มีอะไรที่ได้มาฟรีฟรีหรอกครับ แนะนำว่าติดตั้ง antivirus ซักตัวหนึ่ง
ตัวฟรีก็ได้ครับ ก็ใช้ได้ดีพอพอกับตัวเสียตังบางตัว)

5.เกิดจากโปรแกรมที่เราไม่ต้องการที่แถมมากับพวก tools ต่างต่าง
(แนะนำว่าเวลาหาโปรแกรมที่อำนวยความสะดวกที่เป็นพวก freewere กับ sharewere พยายามโหลดใน official site ถ้าเป็นไปได้
เพราะว่าจะมีสิ่งแอบแฝงที่น้อยกว่าโหลดจากที่อื่น)

ุ6.ปัญหาของ windows 8 ที่เวลาที่เรา shutdown ใช้ระบบ Hybrid Boot เป็นค่าตั้งต้น
(ซึ่งจะแตกต่างกับ shutdown แบบปกติของ windows 7 ซึ่งมันจะจำข้อมูลเดิมไว้ทำให้เครื่องทำงานช้าขึ้น แนะนำว่าเวลา shut down ให้กด shift
หรือ restart ก็ได้เหมือนกันครับ)

7.การเสื่อมของ softwere
(เพราะฉะนั้นจึงต้องมีการ restore หรือ backup ข้อมูล แม้ว่าจะใช้โปรแกรมพวก cleaner หรือ recovery
แต่การ restore หรือ backup ไว้เองย่อมดีกว่าเพราะข้อมูลที่ยังอยู่จะเป็นที่พร้อมสภาพเดียวกับที่ใช้งานหรือเล่นเกมปกติ
ไม่หายไปหมดหรือถูกคืนค่าเป้นค่าตั้งต้นแบบพวกโปรแกรม cleaner หรือ recovery)

ILoveJKG
11th May 2014, 08:12
- เกมออฟไลน์ครับ อย่าง SFXTK Crysis 2
- ผมว่าเป็นที่พื้นที่ในHDDเหลือน้อยลง สงสัยต้องย้ายตัวลงเกม ไฟล์หนังAV ฯลฯ เข้า External HDD ซะแล้ว
- สงสัยต้องทำความสะอาดเครื่อง ถอดแรม การ์ดจอ ฯลฯ มาเป่าฝุ่นให้หมด