PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บ่นหน่อยเหอะ ละครไทย

MI~MI
11th May 2014, 09:00
1. การแสดงที่ดูเหมือนการแสดง คือ.... ผมคิดว่าทุดคนคงจะรู้ดีอยู่แล้วหละครับ
คือว่ามันเหมือนการสแดงมากเลยอะครับ ดูไม่เป็นธรรมชาติ ดูอย่างซีรีย์ฝรั่งเขาสิครับ
คือมันดูเป็นธรรมชาติมากเลยอะ การพูด การร้องให้ อะไรทำได้ดูเป็นธรรมชาติ
คือ ผมดูละครไทยไม่มีเรื่อใหรเลยที่ผมรู้สึกซึ้ง น้ำตาจะไหล ไม่มีเลยครับ

2.ดนตรีประกอบที่ยังกะ หนังฟอร์มยัก
ผมว่าข้อนี้สัมพันธ์กับข้อ 1 คือ การแสดงที่ดูไม่ค่อยสมจริง ทำให้ต้องใส่ดนตรีประกอบ
ที่เวอร์ๆ ลงไป ไม่งั้น การสื่ออารมณ์คงทำได้ยาก ถึงยากมาก
ในขณะที่ฝรั่งเขา ไม่ค่อยได้ใส่อะไรมาก แต่การแสดงอารมณ์ทำออกมาได้ดีสุดๆ

3.พอร์ตเดิมๆ เดาโคตรง่าย หรือไม่ต้องเดาเลย
ข้อนี้ไม่ต้องอธิบายครับ รู้กันอยู่แล้ว

ปล.ไม่ต้องว่าผมอวยเมืองนอกเกินไปนะครับ เพราะผมอวยจริงๆ

กระทู้ประกอบความเข้าใจ ยืมมากจาก pantip ครับ

http://pantip.com/topic/30872859
http://pantip.com/topic/30404979
http://pantip.com/topic/31222923

ทำไงดีครับ สงสัยต้องไปกำกับเองหละมั้งเนี่ย

rockohhh
11th May 2014, 09:01
คือละครไทยเป็นอะไรที่เดาง่ายๆมากๆ
มุข เดิมๆ

MI~MI
11th May 2014, 09:02
คือละครไทยเป็นอะไรที่เดาง่ายๆมากๆ
มุข เดิมๆ

แต่ก็ยังดูกัน 55 ที่จริงผมก็ดูนะ แต่มาบ่นเฉยๆ คิดถึง WKD รอ ss5 ไม่ใหวหละ
ตอนนี้ก็ดู marvel's agents of s.h.i.e.l.d อยู่ ep หน้าก็จบ ss หละ

Daydreaming
11th May 2014, 09:04
ผมถึงเลิกดูไปตั้งแต่ ป.6 แล้วไง - -

nunt77
11th May 2014, 09:12
ละครไทยสมัยก่อนน่าดูผมยอมรับ แต่เมื่อเมื่อยุคหลังๆ นี้ คนสร้างละครรุ่นเก่าๆ หายไป
ละครไทยยุคหลังไม่เน้นคุณภาพ แล้ว แต่เน้นหน้าตาพระเอก นางเอก ดาราบางคนหน้าตาดี
แต่แสดงห่วยแตกมากครับผมว่านะ เก็บอารมณ์ตัวละครได้ไม่ดี ไม่ขอเอ่ยชื่อดาราและกัน เดี๋ยวกลายเป็นดราม่าอีก
ผมก็อยากรู้เช่นกันว่าละครไทยสมัยนี้มันขายหน้าตาดารา มากกว่าคุณภาพแต่เมื่อไร
ละครเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยดูแล้ว เพราะหมดศรัทธา

BLACK ROCK
11th May 2014, 09:18
ตามนี้ครับ :o ผมก็ไม่ดูเเล้วนะ ละครไทย

http://www.youtube.com/watch?v=y3TNyacq1dg

http://www.youtube.com/watch?v=te76UZnXp28

Zidane
11th May 2014, 09:27
บางเรื่องก็ดีนะสนุกดี
ล่าสุดละครบ่ายช่อง 3 ที่ดู ชอบ "เพลิงทรนง" และ "หนุ่มชาวไร่ กับ หวานใจไฮโซ"
ปกติไม่ค่อยดูซีรีย์เท่าไหร่ ทั้งไทยและนอก
แต่ช่วงนั้นติด 2 เรื่องนี้

<tong>
11th May 2014, 09:39
ผมว่า ดาราไทย ก็แสดงเก่ง นะ ไม่เป็นธรรมชาติตรงไหน

opaljj
11th May 2014, 09:45
แต่ก็ยังดูกัน 55 ที่จริงผมก็ดูนะ แต่มาบ่นเฉยๆ คิดถึง WKD รอ ss5 ไม่ใหวหละ
ตอนนี้ก็ดู marvel's agents of s.h.i.e.l.d อยู่ ep หน้าก็จบ ss หละ

ผมก็ดู HELL HYDRA........ ชอบ deathlock(ไมค์นะไม่เอาเเกเล็คเเมร่งไม่เท่)มากกกกกกกกก ดุไอเทคดีเเต่ฉากโคตรน้อย สกายก็ดูน่ารักดีถึงว่าในบทจะเป็นอะไรที่ดูแล้วโคตรขัดความเจริญก็เถิด(ตอนเเรกๆอะนะ)
วอดเเมร่งก็เพี้ยนๆมาตั่งเเต่ตอนเเรกละไม่นึกว่าจะเป็นไฮดร้าด้วยซ้ำไป เเต่พอเป็นแล้วก้ไม่เห็นโหดเท่าไหร่ เเกเล็ดเเมร่งโคตรเเผนการเลยสุดยอดเเต่ดันเอายาไปใช้กับตัวเอง คิดดูดิถ้าทหารตะขาบใช้ยานั้นจะเป็นยังไงถ้าเเกเร็ตไม่ฉีดยานั้นก็คงจะเหลือให้ทหารตะขาบใช้แล้วไฮดร้าก็คงครองโลกไปแล้ว (ออกนอกเรื่องไปยาว..........) ละครไทยบางเรื่องก้ดูได้นะเเต่ม่ด้ดูมาเป็นปีละ เรื่องสุดท้ายก็เหนือเมฆมือปราบจอมขมังเวทละมั้ง........ (นอกเรื่องยาว...)

MI~MI
11th May 2014, 09:52
ผมก็ดู HELL HYDRA........ ชอบ deathlock(ไมค์นะไม่เอาเเกเล็คเเมร่งไม่เท่)มากกกกกกกกก ดุไอเทคดีเเต่ฉากโคตรน้อย สกายก็ดูน่ารักดีถึงว่าในบทจะเป็นอะไรที่ดูแล้วโคตรขัดความเจริญก็เถิด(ตอนเเรกๆอะนะ)
วอดเเมร่งก็เพี้ยนๆมาตั่งเเต่ตอนเเรกละไม่นึกว่าจะเป็นไฮดร้าด้วยซ้ำไป เเต่พอเป็นแล้วก้ไม่เห็นโหดเท่าไหร่ เเกเล็ดเเมร่งโคตรเเผนการเลยสุดยอดเเต่ดันเอายาไปใช้กับตัวเอง คิดดูดิถ้าทหารตะขาบใช้ยานั้นจะเป็นยังไงถ้าเเกเร็ตไม่ฉีดยานั้นก็คงจะเหลือให้ทหารตะขาบใช้แล้วไฮดร้าก็คงครองโลกไปแล้ว (ออกนอกเรื่องไปยาว..........) ละครไทยบางเรื่องก้ดูได้นะเเต่ม่ด้ดูมาเป็นปีละ เรื่องสุดท้ายก็เหนือเมฆมือปราบจอมขมังเวทละมั้ง........ (นอกเรื่องยาว...)

ไมค์จะเท่กว่านี้ครับถ้าไม่มีแผลเป็นที่ใบหน้า

alonedevil
11th May 2014, 10:09
ผมว่าไปดู ซีรี่ย์ ของ GTH ก็ได้ครับ ผมว่ามัน โอเคมากๆ

SoNy009
11th May 2014, 10:20
จากที่ผมถามเพื่อนที่เรียนนิเทศมาด้วยกัน
ได้ขอสรุปว่า หนังไทย หรือละครไทย ที่ยังมีแต่บทเดิมๆ เนื้อเรื่องเดิมๆ
มันมาจากกระทรวงวัฒนธรรม หรือ กระทรวงไรซักอย่างนี้ละ คอยกักไว้
พวกบทใหม่ๆ ตามสไตล์ฝรั่ง เค้าไม่ให้ลง เพราะมันขายไม่ออก และเหมือนผิดวัฒนธรรม

คนไทยชอบ ละครตบตี สะใจชาวบ้าน

Tingboye
11th May 2014, 10:27
ทำไมหนังค่าย GTH เหมือนธรรมชาติจังว่ะ

jeepthai
11th May 2014, 10:30
ถ้าให้คนไทยหลายๆคนมาลองนั่งดู ซีรีย์ฝรั่งกับละครไทย ผมเชื่อเลยว่า คนไทย จะชอบดูละครไทยมากกว่า... ซีรีย์ฝรั่งเข้าใจยาก ดูแล้วเครียด และบางทีก็น่าเบื่อ

เทียบกันไม่ได้หรอกครับ จะเอา เดินไม่ตาย กับ เกมชิงบันลัง ของฝรั่งมาเทียบความสนุกกับละครไทย เผลอๆ ละครไทยยังดูคลายเคลียดกว่าด้วยซ้ำ

MI~MI
11th May 2014, 11:28
จากที่ผมถามเพื่อนที่เรียนนิเทศมาด้วยกัน
ได้ขอสรุปว่า หนังไทย หรือละครไทย ที่ยังมีแต่บทเดิมๆ เนื้อเรื่องเดิมๆ
มันมาจากกระทรวงวัฒนธรรม หรือ กระทรวงไรซักอย่างนี้ละ คอยกักไว้
พวกบทใหม่ๆ ตามสไตล์ฝรั่ง เค้าไม่ให้ลง เพราะมันขายไม่ออก และเหมือนผิดวัฒนธรรม

คนไทยชอบ ละครตบตี สะใจชาวบ้าน

กักไว้ทำถ้วยไรหละครับ เห้อ

gamespore
11th May 2014, 11:33
GTH กับ พวกช่องฟรีทีวีคนละระดับเลย

quixocizm
11th May 2014, 11:40
มันเอามาเทียบกันไม่ได้หรอกนะ จขกท. - -"
เหมือนกับเเอาเทคโนโลยีฝรั่ง มาเทียบกับ เทคโนโลยีไทย เหอะ ...

taiptai
11th May 2014, 11:41
รอมันเป็น gen ครับ ถ้าเป็นยุคเราโตขึ้นไปมันก็จะเปลี่ยนไปตามความนิยมของเราเอง
ตอนนี้มันขายให้พ่อแม่ ลุงป้า เราอยู่

M&N
11th May 2014, 11:55

ซีรี่ย์ใหม่จะมาแล้ว รอดูได้เลย The Flash

ASSASSIN S
11th May 2014, 11:59
มันเป็นเรือง เงินด้วยมั้งครับ เงินทุน1ล้าน ได้กลับมา 1ล้าน7แสน ต่อตอน มันคงไม่คุ้มกับเงินมั้งครับ

http://www.youtube.com/watch?v=HKkMm-P_3Vk

MI~MI
11th May 2014, 14:11
ซีรี่ย์ใหม่จะมาแล้ว รอดูได้เลย The Flash

กำลังรออยู่เลยหละครับ

http://www.seriesubthai.com/wp-content/uploads/2014/05/The-Flash-1-400x330.png

harnibal409
11th May 2014, 14:33
ผมเลิกดูละครหลังข่าวทุกช่องมาตั้งแต่อยู่ม.1ล่ะเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว ช่วงนั้นติดรายการที่ช่อง9ที่เอารายการดีๆมาทำช่วงprime timeพอดี พอโตมาก็ดูแต่ซีรีย์ฝรั่ง

tanakorn2538
11th May 2014, 14:43
ผมดูอังกอร์2เป็นเรื่องสุดท้าย แล้วก็ไม่ได้ดูอีกเลยไม่ว่าจะช่องไหน ไปดูเมะแทน:o

The Run
11th May 2014, 14:43
Action ให้ตาย สุดท้ายตอนจบแต่งงานกันครับ :)

MI~MI
11th May 2014, 14:45
ผมดูอังกอร์2เป็นเรื่องสุดท้าย แล้วก็ไม่ได้ดูอีกเลยไม่ว่าจะช่องไหน ไปดูเมะแทน:o

ผมเลิกดูช่อง 7 ตั้งน้านนนนน แล้วหละครับ แต่ก็ยังจำได้ เสมือนท้องฟ้าวิปริตแปรปรวนทันใด
ผมโคตรประทับใจ CG เลยหละครับ

VaproHonoR
11th May 2014, 15:08

Agent of S.H.I.E.L.Dผมไม่คอ่ยได้ติดตามเท่าไหร่ จะดูพวกNCISกับCastleมากกว่า:) ( ไม่ค่อยได้ดูเรียงตอน:o )

kom007
11th May 2014, 15:10
ไม่ได้ดูทีวีมานานแล้ว เคยนั่งกดไล่ทีละช่องจนครบทุกช่องไม่มีอะไรน่าดูเลยยกเว้นสารคดี ทุกวันนี้ดูรายการใน youtube

Mcarmy
11th May 2014, 15:25
ระครไทยมันต้องแย่างงี้ ถึงจะมันส์
http://www.netanimations.net/Moving-animated-picture-of-human-explosion.gif

MI~MI
11th May 2014, 15:52
ระครไทยมันต้องแย่างงี้ ถึงจะมันส์
http://www.netanimations.net/Moving-animated-picture-of-human-explosion.gif

เขาคงไม่ให้ฉาย 555

[Never]
11th May 2014, 16:16
อืมจริงนะ ซีรี่ย์ฝรั่งเขาขั้นเทพจริงๆเหมือนกับนั่นเป็นเรื่องจริงๆแค่มีกล้องไปแอบถ่ายอะ
แบบ Breaking Bad บทพูดหน้าตาคือมันไปหมดสมจริงมากๆ
เอาง่ายๆน้อ นักแสดงในไทยฝีมือไม่ถึงละมั้ง ) บางคนก็เซ่นเข้ามา นั่นๆนี่ๆ

opaljj
11th May 2014, 16:31
กำลังรออยู่เลยหละครับ

http://www.seriesubthai.com/wp-content/uploads/2014/05/The-Flash-1-400x330.png

เกี่ยวโยงกับ arrow เปล่าอะ.....

นาคินทร์
11th May 2014, 16:45
ฝ่ายตัวร้ายจะรวยมีอำนาจ

Realize
11th May 2014, 16:46
เกี่ยวโยงกับ arrow เปล่าอะ.....

ไม่เกี่ยวกับ arrow ครับ
arrow มันเน้นสมจริงมากกว่าที่แบรี่เข้ามาในซีรี่ย์เพราะว่าจะลองเช็คเรตติ้งว่าเป็นยังไง
สุดท้ายก็ได้ทำ flash มาให้เราๆดูครับ ปลื้มใจจริงๆ
แล้วเราๆก็ต้องนั่งรอดู season 3 ของ arrow กันต่อไป

ช่วงนี้ดู game of thrones ไปพลางๆ 5555655

first
11th May 2014, 16:47
ละครไทย okนะ ถ้าไม่ชอบจะไปดูทำไม5555+

gintoki
11th May 2014, 17:13
ถึงจะเน้าไง ถึงจะซ้ำกันขนาดใหน ยังไงซ่ะคนดู ทีวีส่วนมากก็เป็นป้าๆ ในตตลาดเองแหละท่าน ไม่งั้นไอการ ลอกตัวละครของฝรั่งมาแบบด้านๆ เลยเนียคงไม่เกิดขึ้นเนอะ กับไอ้ฉาก ตัวร้ายพูดคนเดียวด้วย เพราะฟรีทีวีด้วยไง ยังไงซ่ะ จขกท ท่านจะเอาระดับฮอนลิวูด มาเปรียบเทียบไม่ได้หรอก เพราะละครอะ ยังไงก็คือระคร ถึงคุณจะบอกว่ามันเดิมๆขนาดใหน ผ่านไปสิบปี มันก็เปรี่ยนไม่ได้หรอก แถมว่าละครไทยแบบนี้ เคยดูของอินเดียยัง....หนักกว่าเยอะ แถมท้าจะให้ละครไทยเรียนแบบของฝรั่งเขา อยู่ที่ว่า จะรับได้ปะละ กับฉากเซ็ก ที่โจงครึ่มกันหยั่งกะ ดูหนังโป้อะ

Forbidden
11th May 2014, 17:20
ไม่เกี่ยวกับ arrow ครับ
arrow มันเน้นสมจริงมากกว่าที่แบรี่เข้ามาในซีรี่ย์เพราะว่าจะลองเช็คเรตติ้งว่าเป็นยังไง
สุดท้ายก็ได้ทำ flash มาให้เราๆดูครับ ปลื้มใจจริงๆ
แล้วเราๆก็ต้องนั่งรอดู season 3 ของ arrow กันต่อไป

ช่วงนี้ดู game of thrones ไปพลางๆ 5555655

SS 2 จะจบแล้วนิอาทิตย์หน้าใช่ปะ

START
11th May 2014, 17:48
1.ไม่ใช่ธรรมชาติดูแปลกๆ
2.มุกเดิมๆ........คุณครับ....พระเอกจับมือนางเอก......ผมรักคุณนะครับ(โครตน่าเบื่อ)
3.เอฟเฟคหนังไทยเค้าcopyมาจากหนังต่างประเทศนั่นแหละครับ(ครูที่โรงเรียนบอก)

rockohhh
11th May 2014, 18:04
ของฝรั่งก็เดาง่ายมันสไตส์ ใครสไตส์มัน เเต่เอฟเฟคดี
ซีรีฝรั่งบางเรื่องก็ขัดใจ อยากจะไปเล่นเอง อึยๆๆ
เเต่หนังหนักมุมบางเรื่อง โครต จะ งงเลยตอนจบเนี๊ย อย่างThe Prestige สุดๆ เลย เขียนบทดีมาก
ส่วนไทย อะนะ รู้ๆกันอยู่ พระเอกต้องคู่กับนางเอก

ฉากที่ขัดใจหนังไทยก็เวลาขมขื่น ทำไมไม่เเก้หมด เห็นทุกอย่าง สมจริงมากเลยถ้าหนังไทยทำเเบบนี้นะ

qqweew
11th May 2014, 18:06
ไปดูGame of Throneสิครับตบหน้าคนดูมาเป็นสิบครั้งแล้ว

MI~MI
11th May 2014, 18:29
ไปดูGame of Throneสิครับตบหน้าคนดูมาเป็นสิบครั้งแล้ว

เห็นคนพูดถึงเยอะอยู่นะแต่ยังไม่ค่อยมีเวลาดู สงสัยต้องดูซะแล้ว

harnibal409
11th May 2014, 19:30
ตอนนี้มีหลายเรื่องที่ผมดูปละติดตามทั้ง the blacklist/game of throne/arrow/agent of sheild/davinci demon/crisis/the100/grimm/24live another day/penny dreadful
ขอแนะนำซีรีย์เรื่องใหม่ penny dreadful สาวกเอวากรีนต้องดูครับกิมมิคเข้ากับเธอมากๆ

[In]TerLight'z
11th May 2014, 20:28
ซ้ำๆซากๆ ร้อยปีพันปีก็ไม่เปลี่ยนอะครับ

ดูอย่างซีรี่ฝรั่งดิ เป็นแนวได้ตลอด

LIVE
11th May 2014, 20:31
เหมือนผมได้ยินว่าก็พวกช่องฟรีทีวีอะคือต้องการทำเรตติ้งเพื่อที่จะได้เงิน แต่ว่าพวก ของต่างประเทศ เช่นช่อง foxพรีเมี่ยม hbo ที่มีซีรี่ย์พวกนี้เหมือนเค้าได้เงินจากการที่ลูกค้าจ่ายเงินเพื่อที่จะดูแบบรายเดือน หรือรายปีไปแล้ว เค้าก็เลยแบ่งเงินไปทำซีรี่ย์แบบไม่ต้องกังวลอะไรพวกนี้มั้ง

ย้ำนะครับ ได้ยินมา ใครมีอะไรเสริมได้เลย เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน )))

harnibal409
11th May 2014, 21:15
เหมือนผมได้ยินว่าก็พวกช่องฟรีทีวีอะคือต้องการทำเรตติ้งเพื่อที่จะได้เงิน แต่ว่าพวก ของต่างประเทศ เช่นช่อง foxพรีเมี่ยม hbo ที่มีซีรี่ย์พวกนี้เหมือนเค้าได้เงินจากการที่ลูกค้าจ่ายเงินเพื่อที่จะดูแบบรายเดือน หรือรายปีไปแล้ว เค้าก็เลยแบ่งเงินไปทำซีรี่ย์แบบไม่ต้องกังวลอะไรพวกนี้มั้ง

ย้ำนะครับ ได้ยินมา ใครมีอะไรเสริมได้เลย เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน )))
ต่างประเทศเวลาจะทำseasonต่อไปต้องได้รับไฟเขียวของช่องซะก่อนไม่งั้นไม่มีสิทธิ์ แตกต่างกับบ้านเราที่ใครอยากจะทำลงช่องไหนเมื่อไหร่ก้ได้ ทำให้บทมันออกมาซ้ำซากเหมือนกันหมด

Hannah
12th May 2014, 16:01
บ่นๆๆๆๆ แต่ก็ยังจะดู เฮ้อ... :heat